Kinh nghiệm: Nghề buôn: Mồ hôi, nước mắt, nụ cười

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hung soa, 13/3/2012.

1. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Ðề: Nghề buôn: Mồ hôi, nước mắt, nụ cười

Nhân tiện em cũng xin kể câu chuyện buôn hoa của em trong dịp tết vừa rồi.

Tết rồi em cũng có ý tưởng buôn Hoa và rồi quyết tâm sẽ bán thử vào ngày 23 tết (tết ông công ông táo xem thế nào).
    Nghĩ là làm, em rủ 1 đứa bạn nữa làm cùng. Hai đứa quyết tâm sang tâm Mê Linh vĩnh phúc buôn hoa vì nghe nói hoa bên đó
    đẹp và lại còn rẻ nữa. Sau 1 hồi đi ra cánh đồng hỏi han mỏi nhừ chân thấy các bác ở đấy hét giá hoa cao quá: toàn 2,5k - 3k/ bồng.
    Hai đứa nghĩ bụng hoa mua vào đắt thế này thì bán ra ai mua chứ.
    Thế là 2 đứa tiếp tục đi vào trong làng hỏi thăm và được 1 bác đưa vào nhà anh em của họ trồng hoa. Thật bất ngờ khi vào nhà thấy nhà
    ai cũng cắt rất nhiều hoa mang về nhà bó. Sau 1 hồi mặc cả 2 đứa cũng mua được 200 bông hồng nhung đỏ thân dài, cây mập với giá 2,5k/ bông.
    Sau đó 2 đứa tiếp tục về làng hoa tây tựu mua Hoa Cúc về bán. Do về muộn nên vào vườn nhà người ta cắt giá 3k/ bông cúc.

Sáng hôm sau là ngày 22 (chủ nhật) cũng nhiều nhà cúng ông công ông táo trước nên 2 đứa quyết định sẽ bán vào sáng 22. Trước khi đi ngủ cũng kịp để hoa vào chậu nước cho tươi và chuẩn bị giấy báo, kéo, nạt buộc hoa.. tất cả đều tinh tươm. Cả đêm hôm đó 2 đứa thao thức không ngủ được, gần sáng thì trời bắt đầu đổ mưa tầm tã và lạnh.
    Sáng ra 5h dã dậy sớm, mang 2 cái xô ra chợ và mang hoa ra bán... mãi mới tranh được chỗ đứng, được 1 lúc thì có 1 bà ra đuổi nói là chỗ bà ý
    bán hàng mua vé cả tháng. Sau 1 hồi đàm phán thì bác ý chỉ cho 1 chỗ đứng vừa 2 cái xô.

Kết quả: 2 đứa em không tranh được chỗ của dãy hàng hoa lên đành phải đứng ra 1 chỗ cạnh hàng khô nên ít người mua
    và KH chê hoa đắt, Hoa Hồng thì dài quá.
    May mà 2 đứa em bán cả ngày và 1 buổi sáng ngày hôm sau mới hết được. Cuối cùng chỉ hòa gốc và lãi 2 bữa ăn.

Sau lần bán hoa này thì em đã rút ra kinh nghiệm:
    - Ngày 23 tháng chạp, nhiều nhà cúng ngoài sân nên họ cũng hay mua hoa nhỏ nhỏ xinh xinh cắm vào lọ hoa nhỏ hoặc bát.
    - Những ngày này thì chỉ nên mua hoa vừa tiền, hoa dài chỉ phù hợp với những ngày lễ và ngày tết.
    - Việc chọn chỗ ngồi cũng ảnh hướng lớn đến việc bán hoa. Nên ngồi dọc 1 dãy chỗ nhiều người bán hoa.Tránh ngồi đơn lẻ KH sẽ khó nhìn thấy bạn.
    - Nên mua hoa nhiều màu sắc, vì bây giờ kha nhiều mẹ thích cắm hoa nhiều màu. Hì

Và từ những kinh nghiệm đó. Em đã bán hoa vào dịp tết ở quê nhưng do buôn ít và cũng còn 1 số thiếu sót nữa nên em chỉ
    lãi có mấy trăm ngàn.

Đang tải...

2. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Rất mừng cho bạn, kinh doanh mới theo cảm nhận và chưa nắm bắt thị hiếu, nhu cầu mà không bị lỗ vốn là may mắn lắm đó, vì nếu không xử lý kịp thì mang về dùng ba năm cũng chưa hết hoa, chúc mừng vạn sự khởi đầu nan

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/162605-Sẽ-chẳng-là-gì-nếu-thiếu-nhau#top

Sửa lần cuối: 22/3/2012
    loan157, BanhBeoDiMomehah thích.
  3. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Bác Hùng soa nói chí lý, như em đây ship xong hàng cho khách em thường như nín thở các mẹ ạ. Em lo lắng đử thứ, không biết bánh của mình có hợp khẩu vị khách hàng không, cậu ship hàng có nhiệt tình không...em lo lắng lắm. Thường tối về em nhắn tin hỏi khách hàng cảm nhận thế nào :D. Khi được một lời khen ngợi em mới thở phào nhẹ nhõm. Hôm nào khách hàng phàn nàn về một khâu nào đó là em buồn lắm ạ. Lục tung lại xem các khâu có gì trục trặc không. May mắn là hầu như mọi khâu em đều làm có công thức nên cũng rất ít khi có vấn đề xảy ra. Bánh nhà em đặc biệt là ăn ngon khi nóng nên nhiều mẹ ở xa khi ship hàng em cũng lo lắng đến chất lượng không được như ý muốn.Tuy nhiên nhờ chế biến sau đó rất đơn giản nên từ khi em viết hướng dẫn các mẹ về tự chế biến khâu sau đã giải quyết được bao nhiêu lo lắng cho em :D. Em nghiệm lại tất cả các mẹ mua bánh nhà em về luộc ăn đều comment tốt...
    Em nhận thấy rằng mình làm nghề kinh doanh dịch vụ thì không chỉ bán xong hàng thu tiền về là ok, coi như xong mà vấn đề chính là mức độ thõa mãn của khách hàng sau khi dùng sản phẩm của mình các mẹ ạ. Kinh doanh online vấn đề này càng quan trọng gấp bội.

Sửa lần cuối: 23/3/2012
  4. chip_tit

chip_tit Bắt đầu tích cực

Em cũng có cùng "hoàn cảnh" và tâm trạng như chị ạ.

BanhBeoDiMohung soa thích.
  5. bovang

Mẹ hung soa đi đâu mà để nhà vắng vẻ thế?

hung soa thích bài này.
  6. Hương Điệp

Hương Điệp Thành viên kỳ cựu

Re: Ðề: Nghề buôn: Mồ hôi, nước mắt, nụ cười

Là bố chứ không phải mẹ đau nàng ạ. Chắc hôm nay bác ấy bận nên chưa kịp vào topic đấy

hung soa thích bài này.
  7. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Mình vừa gửi chuyến hàng về HN. Do xe tắc ở Yên Bái nên về HN muộn mất nửa ngày. Kết quả là mình lỗ vốn hơn 2 triệu. Tiền buôn bán tháng này không biết có bù được không. 2vc vất vả mấy ngày, vất vả lây sang cả mấy em ship hàng nữa mà cuối cùng vẫn lỗ nặng. Buôn bán có lúc nọ lúc kia nên cố gắng không buồn nhưng vẫn thấy tiếc vì thứ nhất khách hàng không nhận được sản phẩm tươi ngon như mong đợi, mà họ cũng ko thoải mái khi mình ko lấy tiền hàng, thứ 2 mình thấy khổ thân chồng vì vất vả đi lấy hàng từ sáng sớm, tối lại hì hục đóng hàng rồi cuối cùng lỗ to, thứ 3 là khổ thân thằng con mới 15 tháng rưỡi vì bố mẹ mải buôn bán mà để con bên ông bà tối muộn mới được đón, mặt hắn buồn thiu, thứ 4 là khổ thân mấy em ship hàng cũng đứng ngồi không yên, rồi vất vả đội mưa gió ship hàng sang tận Long Biên lúc 9h tối.

8. bovang

Ðề: Re: Ðề: Nghề buôn: Mồ hôi, nước mắt, nụ cười

Vậy à chị. Thế mà em tưởng là mẹ nó. ke ke

hung soa thích bài này.
  9. kunlovekun

kunlovekun Thành viên nổi tiếng

hàng ngày theo dõi chia sẻ . cám ơn chú . nghe anh bkien gọi vậy . hi vọng 1 ngày nào đó được gặp chú

10. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Thôi mẹ nó đừng buồn nữa, mất tiền ai chẳng tiếc, nhưng nhiều khi rủi ro khách quan mang lại mình không tránh được mẹ nó ạ, cố lên.

11. bovang

Chia sẻ với chị. Chuyện này cũng không ai mong muốn cả mà.

hung soa thích bài này.
  12. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn mẹ nó đã động viên. Mình cũng biết rủi ro là không tránh khỏi nhưng vì số tiền bằng hơn nửa tháng lương mình đi làm nên tiếc lắm. Hic.

shop_Ôhayhung soa thích.
  13. bovang

Tiếc thì cũng đã mất rồi chị à. Cái quan trọng là sau sự việc này mình rút ra được những gì.

hung soa thích bài này.
  14. shop_Ôhay

shop_Ôhay Đủ quyền lập Họ

Chú Hung Soa kể chiện tiếp đi ạ. cháu đang rỏng tai nghe đây ạ.

15. bovang

Mà dạo này hung soa có vẻ bận rộn - không thấy vào toppic nhiều nhỉ?

hung soa thích bài này.
  16. hung soa

Xin lỗi, Hung soa do nhiều việc chồng chéo nhau nên mấy hôm vừa rồi không viết để trao đổi được, có chăng chỉ lướt qua để xem có thông tin gì mới không. Hơn nữa những Topic lập ra trên diễn đàn Hung soa muốn nhiều người tham gia viết, kể chuyện hoặc coment trao đổi, bình luận hoặc nêu các quan điểm cá nhân chứ không muốn một mình độc thoại. Mỗi lần vào DĐ Hùng soa khi nào cũng vào mục Hồ sơ/các chủ đề đã tạo xem qua nếu chưa thấy bài của người khác thì HS chưa muốn viết tiếp, các bạn nếu thấy chủ đề nào thích thì HS sẽ tiếp tục thôi, và sẽ có kế hoạch viết bài trao đổi cùng các bạn ,hi hic

Sửa lần cuối: 3/7/2013
    BanhBeoDiMo thích bài này.
  17. bovang

Mẹ nào đã có kinh nghiệm kinh doanh rồi thì vào kể lại những gian nan cho cả nhà nghe đi.
    Chứ hung soa kể mãi thì cũng hết chuyện mất. hì

18. hung soa

(Tiếp theo)
    Lo lắng, thậm chí là sợ hãi khi nhìn trời mưa lại càng to. T nói với mình: hay ta cứ bán đi, lỗ vốn là cái chắc, nếu không trời mà mưa đến chiều thì sẽ không kịp về quê vì sẽ không mua được vé xe. Hồi ấy giá vé từ Vinh về HT là một đồng rưỡi (1,5 VNĐ) nhưng cũng là rất cao và rất khó mua vì mỗi ngày chỉ có ba chuyến xe duy nhất. Chưa kể từ Thị xã HT về đến nhà mình còn phải đi bộ 12km nữa, tức là gần ba tiếng đồng hồ mới tới nơi. Họa chăng nếu gặp người nào ở làng đi chợ có xe đạp thì mới có thể nhờ họ chở giúp.

Mình lưỡng lự, phân vân. Với bạn mình, gia đình kinh tế khá giả hơn rất nhiều, sự thâm hụt số tiền trên chẳng đáng bao, nhưng vói nhà mình quả thật là một gánh nặng lên vai bố mẹ mình. Mình bảo T: ta cứ cố thêm một vài quầy nữa xem sao, hoặc ta sẽ ra các quầy bán lẻ, chắc chắn họ không dự trữ nhiều và giá bán chắc cũng được cao hơn.

Hai đứa rời chợ Vinh đi ra các cửa hàng bán Văn hóa phẩm bên ngoài chợ. Vào quán nước bên đường lấy cớ uống nước, thực chất là để gửi ba lô cho đỡ nặng. Mình bảo T: giờ đừng đi như lúc sáng nữa, hai đứa thay nhau một đứa ngồi lại trông hàng, một đứa cầm mấy ram giấy lần lượt cho đỡ mệt, chọn những quầy nhỏ, nhìn hàng ít và khách thưa, khi họ hỏi cũng bảo chỉ có một ít thôi, vì cần tiền nên bán bớt...

T giành đi trước, mình đồng ý, mở ba lô của nó lấy năm ram (mỗi ram có 20 tập) bọc ni lông mỏng cho đỡ ướt và đi...Mình nhìn theo bạn đi về hướng mặt trời mọc, phấp phỏng ngồi chờ và cũng hy vọng phần nào vào sự táo bạo, tháo vát của bạn, một phần vì T rất giỏi chơi cờ tướng, nghĩa là tính được nhiều nước trong khi đó mình không hề biết chơi môn này. Tranh thủ lúc T đi vắng, mình hỏi cô chủ quán về tên và địa chỉ các cửa hàng bán lẻ gần đấy,. Cô chủ quán cho mình biết thêm một số thông tin...

Khoảng 30 phút sau , T quay lại trên tay vẫn cầm nguyên tập giấy với vẻ mặt thất vọng. Mình hỏi, T bảo vừa vào được mấy nhà nhưng họ đều từ chối, họ sợ hàng này có thể vì chôm chỉa hoặc trộm cắp trong chợ mang ra nên sợ liên lụy, dù giá họ đồng ý mua., trong đó có cửa hàng mua cao hơn với giá đã mua ở HN, nghĩa là đã có lãi.

Mình trong bụng mừng thầm, đã có cách xử lý, nhưng vẫn hỏi bạn nên thế nào. T bảo : thôi bây giờ hoặc quay vào chợ bán rẻ để về, hoặc bạn làm thế nào mặc bạn. Gương mặt T trước hồng hào hứng khởi bao nhiêu thì bây giờ lại tỏ ra bi quan chán nản bấy nhiêu. Mình gọi hai cái kẹo lạc, hai cốc nước chè và bảo: Đi buôn, chuyện được mất là bình thường, mình đã tìm ra cáh để giải quyết vụ này sau khi cậu trở về. Cứ bình tĩnh ta sẽ bán được và thậm chí là có lãi chứ không bị lỗ.

Nhìn nét mặt rạng rỡ của mình, T cũng phấn chấn lên, tò mò muốn biết cách gì. Mình trả lời: Bây giờ hai đứa phải ăn tạm cái gì đã, mình sẽ nói với bạn sau. Từ sáng đến giờ chỉ mới được một cái bánh mì bẻ đôi, nhắc đến cả hai đứa mới cồn cào trong ruột. Gửi hai ba lô cho chị chủ quán, sang quán cơm bên cạnh gọi hai suất cơm, ngôi vừa ăn, mình vừa nói với T suy nghĩ và những việc tiếp theo của hai người để bán xong hai ba lô giấy này. Đây chính là cái khó làm ló cái khôn đấy, sau khi ăn xong cũng là trao đổi xong công việc, hai đứa trở lại quán nước, mang ba lô đi và cũng không quên cảm ơn cô chủ.

Hai đứa mang ba lô vào đúng cửa hàng mà lúc nãy T đã nói ở trên. .. Và kết quả đúng như mình dự đoán: Bán được cả 2 ba lô và có lãi tuy không nhiều lắm, đủ tiền trang trãi cho cả chyến đi và về và còn dư chút đỉnh, riêng mình không phải xin thêm tiền của gia đình. Hai đứa vội vàng ra bến để mua vé về HT, lúc này đã ba giờ chiều, tâm trạng buồn vui lẫn lộn .....

Các bạn thử đoán xem mình đã nói và làm như thế nào để bán được lô hàng này...???...
    Nếu là bạn, bạn giải quyết tình huống này như thế nào? Mời các bạn chi sẻ cách giải quyết tình huống này trên TOPIC "Dành cho các bạn thích kinh doanh"
    .........................

[/SIZE]

(Còn nữa)
    .........
    Đến đây, xin bật mí các bạn, T bây giờ là một trong những người thành đạt trong đám bạn bè cùng lớp phổ thông hồi đó. Sau khi học xong ĐH KTQD, vào Đồng Nai công tác, hiện giờ đang là GĐ một ngân hàng lớn của tỉnh Đồng Nai, là đối tác đầu tư trực tiếp vào công trình thủy điện Trị An những năm khi công trình bắt đầu xây dựng.

Sửa lần cuối: 3/7/2013
  19. hung soa

Gần 30 năm lăn lộn làm việc, chỉ lo không viết hết chứ chẳng lo không có để viết. Vấn đề quan trọng là có giúp gì cho người khác được không qua những thành bại của mình mà thôi

Sửa lần cuối: 27/3/2012
    TibillAmaryllis thích.
  20. nhungbigsize

nhungbigsize Bắt đầu tích cực

thất bại là mẹ thành công. Mình cũng đi buồn nhiều thứ rồi, có cái thất bại ngay lập tức có cái thành công, tùy duyên mỗi người

BanhBeoDiMohung soa thích.