Kinh nghiệm: Nghề buôn: Mồ hôi, nước mắt, nụ cười

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi hung soa, 13/3/2012.

1. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Ðề: Nghề buôn: Mồ hôi, nước mắt, nụ cười

Chắc chắn là sẽ có ích với người khác. Vậy mong bác hung soa hãy chia sẻ kinh nghiệm với mọi người thường xuyên. hì

Đang tải...

2. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Muốn theo dõi câu chuyện của bác hung soa, cảm ơn bác đã chia sẻ.

hung soa thích bài này.
  3. mebecong2004

mebecong2004

Kinh doanh online nhỏ lẻ như mình đến nay chỉ thấy đổ mồ hôi, ít nước mắt, còn nụ cười thì ít quá. Cũng có chút kinh nghiệm nhưng chưa biết nên viết như thế nào.

4. metengcha

metengcha 094-508-7070

hôm nay vô tình mới đọc được toppic của bác, đây là động lực cho em có thêm tự tin để tiếp tục công việc tay trái của mình a

BanJiShophung soa thích.
  5. tomvanam

tomvanam Thành viên mới

Nghe ban tam su de minh lay them quyet tam

hung soa thích bài này.
  6. BanhBeoDiMo

BanhBeoDiMo TẤT HQ, BA LỖ,SỊP FOR MEN

Bọn em thì cũng mới chập chững kinh doanh, chưa gặp sóng gió hay đến mức sống còn như Bác Hùng soa nên chưa thấy có kinh nghiệm gì nhiều. Lỗ thì không chỉ lợi nhuận không nhiều thôi ạ :D.

hung soa thích bài này.
  7. BanJiShop

BanJiShop FB.com/TinhDauMoli

Cháu chỉ mới biết đọc thôi, muốn viết gì đấy mà chưa biết sẽ viết gì.
    Cháu theo dõi bài của bác vậy. Khi nào cảm thấy đủ chín để chia sẻ với mọi người câu chuyện của mình thì bác cho cháu xin 1 mảnh vườn nhỏ ở đây bác nhé.

hung soaBanhBeoDiMo thích.
  8. mevacongai123

mevacongai123 Thành viên chính thức

Hôm nay vào gặp topic của chú, cháu mới tập tọe bán hàng nên cũng chưa có gì để chia sẻ với chú và mọi người,chỉ xin chú 1 chỗ để ngồi nghe thôi ạ. Cảm ơn chú đã chia sẻ.

hung soa thích bài này.
  9. hung soa

hung soa Quạt điện ThaiLand

Không ai lại thành công một cách suôn sẻ cả, thànhcông nào cũng phải đổ mồ hôi, các bạn cứ chia sẻ những suy nghĩ, trăn trở, lo lắng hồi hộp, và những nụ cười sau mỗi công việc, có như thế Topic mới vui, nhộn và nhiều người cùng viết. Chủ top không thích viết một mình và kể chuyện một mình đâu. Chẳng qua khi đang ít người viết thì phải lấp lỗ trống đấy thôi. Các bạn hãy chung tay vào nhé

Sửa lần cuối: 3/7/2013
  10. mebecong2004

mebecong2004

[Sau 4 năm công tác trong ngành đường sắt, mình chuyển về công tác tại Sở lúc đó mới thành lập.Mình về cùng đợt với các em mới ra trường. Vì Sở mới nên phải chờ thi tuyển công chức, ngoài ra mặc dù mình đã công tác tại doanh nghiệp nhà nước nhưng không trong điều kiện được chuyển mà phải thi công chức. Lương hợp đồng CQ trả là 400k/tháng đúng bằng lương tối thiểu. Trong khi đó gửi con 1 tháng đã là 400k. Thế là mình ở nhà chỉ đan áo và móc khăn. Nói chung những tháng rét mỗi tháng cũng kiếm được 3-400k nữa nhưng đúng là mỏi lưng, chùn gối vô cùng, hic hic. Nghĩ lại đến giờ thấy mình hồi đó chịu khó thật.

Sửa lần cuối: 29/3/2012
    Tibill, zinzin_knhung soa thích.
  11. dungnhinlaisaulung0609

dungnhinlaisaulung0609 Bắt đầu nổi tiếng

em mới mò mẫm đi buôn,chia sẻ không có nhìu,honhs kinh nghiệm và bài học của các mẹ để học hỏi

hung soa thích bài này.
  12. BanJiShop

BanJiShop FB.com/TinhDauMoli

Nhìn nick của bác, em lại muốn nghe bài có câu này "Đừng nhìn lại sau lưng, hãy cố đi nơi đâu thật xa...."

hung soa thích bài này.
  13. janess

janess Thành viên rất tích cực

Bác ạ! chấu cũng tốt nghiệp chuyên ngành sư phạm. ra trường cháu ko đi dạy, thầy hướng dẫn luận văn có gửi cháu vào 1 cơ quan nhà nước. Cháu làm công việc không liên quan đến giảng dạy, nhưng hưởng lương nhà nước nên nghèo lắm ạ. cháu cũng máu kinh doanh từ lâu lắm rùi ạ(do ở quê bố mẹ cháu có bán hàng, cháu đã phải đi thu nợ cho bố mẹ từ sớm). cháu bắt đầu kinh doanh khi còn là sinh viên năm nhất. ra trường đi làm được 1 năm, có thể do mức lương quá thấp, cháu đã có ý định kinh doanh trở lại. bây giờ công ty đã đi vào ổn định. nhưng nhớ lại những ngày tháng đã qua thấy vô cùng vất vả. Ban đầu, chúng cháu (cháu và 2 anh bạn) thành lập công ty chuyên về camera quan sát, chống trộm. với chúng cháu, những thanh niên mới ra trường, chưa có nhiều kinh nghiệm, chưa có mối quan hệ thì việc tìm kiếm khách hàng thật khó khăn. 3 anh em tự mày mò làm web, đăng tin. tranh thủ ngoài giờ làm việc và cuối tuần để đến tận chân các công trình nhỏ để tìm kiếm khách hàng (vì tụi cháu ko có vốn lớn để làm những công trình lơn). việc chờ đợi để có khách hàng thật mệt mỏi. nhưng cuối cùng cũng đã có người tìm đến với chúng cháu. đó là vị khách hàng đầu tiên và cũng là người đánh dấu bước chuyển cho công ty chúng cháu. Đó là chú Năm. ban đầu chú chỉ giao cho lắp 4 camera. 3 anh em ngồi lại bàn, đây là khách hàng đầu tiên, cũng là khách hàng rất quan trọng. 3 anh em thống nhất là làm việc thật chuẩn, ko sai sót. cuối cùng việc lắp đặt cũng đã thành công. lần đầu làm việc, do không tính được các chi phí phát sinh nên hơi lỗ một chút. nhưng 3 anh em rất vui vì thấy đã có người cần đến mình. các hợp động về sau là do chú và những vị khách hàng tương tự như chú mang lại. hiện tại, công ty đã có 1 vị trí nhất định và được mở rộng sang các dịch vụ khác như trần thạch cao, cửa kính. nhờ có sự giúp đỡ của chú mà 3 anh em cháu mới đứng vững đến tận bây giờ. cảm ơn chú. cảm ơn những vị khách hàngđầu tiên.

14. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Chia sẻ của bạn rất chân thành. Đúng là KD mồ hôi - nước mắt - niềm vui khi có được những thành quả.
    Công ty mình cũng có làm mảng Camera quan sát, nhưng bên mình chủ yếu là làm dự án.
    Nói chung là năm ngoái và năm nay tình hình KT khó khăn nên cũng ảnh hưởng.

mehahhung soa thích.
  15. hung soa

Bạn đã rất mạnh dạn vượt qua chính mình, nhờ ý tưởng và nghị lực, bạn đã có những thành công.

Bạn có thể kể sâu thêm những chuyện đã trải qua, ví dụ như Vì sao lại có ý định thành lập CTy, Quá trình tìm khách hàng gian nan vất vả như thế nào? Nhẵng cảm xúc vui buồn sau mỗi công việc.

Theo mình, mình không thích mở rông ngành nghề KD khi chân mình chưa thật vững chắc, thể lực mình chưa đủ mạnh, kinh nghiệm mình về lĩnh vực đó chưa cao. Mình chỉ thích vận dụng theo kế HOA NỞ TRÊN CÂY. Trong thực tế mình nghiệm thấy các công ty trên thế giới áp dụng kế này khá thành công.
    Chúc bạn gặt hái thêm nhiều thành công mới.

16. hung soa

Các bạn chia sẻ những thành công và những thất bại vì cả ba yếu tố: Mồ hôi, nước mắt, nụ cười có thể kết hợp ba trong một nhưng cũng có thể là ba mảng độc lập riêng biệt nhau. Sự chia sẻ này sẻ giúp người khác rút ra những kinh nghiệm rất quý báu, Nếu đó là thất bại thì người đi sau sẻ không vấp phải VẾT XE ĐỔ đấy bạn ạ

17. Amaryllis

Amaryllis Loa Kèn Đỏ

Cháu theo dõi topic này của chú từ khi chú up lên nhưng giờ mới dám giơ tay xin phát biểu ạ. Cháu gõ theo cảm xúc nên có thể hơi lan man. Hồi còn nhỏ dại, cháu rất hay phản ứng mỗi khi mẹ cháu ca cẩm "ngày xưa thế này, ngày xưa thế kia". Bây giờ bớt dại hơn rồi, cũng trải qua những lần "mồ hôi, nước mắt, nụ cười" với 1 số công việc tay trái, nhân tiện có topic của chú chia sẻ kinh nghiệm, cháu thấy là, kiếm tiền ở thời nào cũng vất vả gian truân như nhau, cũng phải lao tâm khổ tướng đổ mồ hôi sôi nước mắt như nhau. Mấy người sinh ra đã có bố mẹ giàu. Nhà cháu thì không đến nỗi bần hàn, bố mẹ cháu lo cho con cái đủ ăn đủ mặc học hành đến nơi đến chốn nhưng cũng chả dư dả gì. Tính cháu cũng ko thích phụ thuộc nên cứ thấy cái gì kiếm ra tiền chính đáng thì vất vả mấy cũng lao vào. Cháu đã thử qua một số công việc như thế. Cháu viết lách cũng đã thử, mấy thứ lặt vặt nhờ photoshop cũng đã thử, rồi buôn bán quần áo...đều cũng kiếm ra tiền. Nhưng mấy cái đó chỉ để giải quyết một phần nhu cầu cuộc sống thường nhật tạm thời ở 1 thời điểm, chưa phải là "con đường lớn nhất" để làm giàu. Cháu vẫn có công việc chính, nhưng thời buổi đắt đỏ giữa đất HN này thì mức lương của cháu ko đủ để nuôi con nhỏ. Trước kia chưa có con, 2 vc sống thế nào cũng được. Nhưng giờ tất cả vc cháu đều dành cho con. Nên cháu vẫn trăn trở tìm cơ hội. Thời điểm này cháu AQ tự nhủ là "đội bèo tây" tích lũy đã. Nhiều khi lực bất tòng tâm, cháu có thể tìm 1 cty khác để có mức lương cao hơn, nhưng con cháu đang nhỏ mà cháu cũng muốn sinh tiếp cho yên bề rồi phấn đấu gì thì cố sau, vả lại đồng nghiệp của cháu cũng khá tốt, các sếp trực tiếp cũng tạo điều kiện, tư tưởng cháu khá thoải mái nên cháu vẫn chưa muốn nhảy việc lúc này. Phụ nữ chúng cháu dẫu sao vẫn đặt chuyện gia đình con cái lên trên hết nên sự nghiệp đành để phấn đấu sau vậy. Thật sự là giờ cháu vẫn cảm thấy loay hoay quá chú à! Loay hoay tìm cho mình 1 con đường.

Để chia sẻ với chủ đề của chú, cháu xin kể ra đây 1 câu chuyện nhỏ khi cháu bán hàng quần áo Made in Vietnam. Hồi bắt tay vào làm, cháu hăm hở mà không tính toán, nên hàng trẻ con cũng ôm vào bán cùng hàng người lớn. Cháu đi làm công sở không có thời gian nhiều, nên việc bán hàng ở nhà phụ thuộc hết vào chị dâu cháu, mà chị dâu cháu thì vốn con nhà giàu, không phải lo cơm áo gạo tiền nên chị cháu nhiều khi không "trâu bò" như cháu được, làm việc rất theo cảm hứng. Cửa hàng của gia đình, ko phải đi thuê nên chị dâu cháu chỉ bán buổi chiều, may mà trộm vía túc tắc bán cũng được. Vì không có nhiều thời gian nên cháu chỉ tập trung up hình hàng người lớn bán trên mạng mà không chăm sóc nhiều đến topic hàng trẻ em. Trước đó thì cũng vì nể nang nên mối họ chào mẫu gì cũng gần như lấy cả. Shop cũng đổ buôn được nhưng cháu không có thời gian đi chào hàng nên chỉ có 1 số khách buôn nhất định. Hàng ôm về cả trăm chiếc 1 mẫu, khách buôn cũng chỉ lấy được phần nào nên bị tồn đọng. Rồi có những mẫu vì thấy đẹp quá ôm về mà quên mất là hết mùa :((. Nhiều lúc đi lấy hàng mà 2 chị em như bị thần kinh vậy. Rồi bọn cháu quyết định không làm hàng trẻ em nữa. Số hàng tồn đành phải đem đi ký gửi, trôi được phần nào rồi lại mang về đóng gói cất. Đến khi cháu bầu gần sinh, anh trai cháu lại có ý định kinh doanh riêng nên cửa hàng phải trả, chị dâu cháu sẽ phải tập trung làm với anh cháu nên cháu phải ngậm ngùi tạm dừng cả mặt hàng người lớn. Lúc đó cháu bầu gần 8 tháng, xác định là phải có tầm 10 triệu phòng thân đi đẻ mà không có tiền. (Vợ chồng cháu vay mượn xây nhà từ cuối 2007, lúc cháu làm nhà có đúng 5 triệu trong tay ạ :), còn đâu đi vay ngân hàng, bạn bè, sếp...Tháng nào vc cháu cũng phải trả nợ hết lương của 1 người, đến lúc cháu gần sinh thì còn nợ khoảng 15tr). Có những lúc cháu tủi thân phát khóc, nghĩ mình kém cỏi, dốt nát....chỉ sợ vào viện sinh con nhỡ có vấn đề gì thì ko xoay đâu ra! Tầm đó là cuối hè, sắp sang thu. Bọn cháu quyết định đưa số hàng thu đông trẻ em trên kho xuống bán thanh lý trước cửa nhà. Ơn trời, chỉ trong 3 tuần, bọn cháu bán gần như hết số hàng bị tồn đọng đó, thu hồi được vốn ban đầu bỏ ra. Cháu trả nợ được nốt tiền nợ xây nhà, đủ tiền đi sinh theo kế hoạch, cầm tiền trong tay mà ứa nước mắt vì trời vẫn còn thương mình! Đến giờ, cháu không còn cửa hàng nên đành lui về làm bà mẹ tốt, lại "đội bèo tây" tích lũy và vẫn trăn trở và loay hoay chú ạ! Hiện tại cháu tranh thủ bán buôn thôi. Có mẫu thì chào khách, khách ưng thì chốt hàng. Như thế, ở thời điểm này, cháu tạm hài lòng với cuộc sống. Còn trong tương lai, chỉ cần có cơ hội tốt thì vất vả mấy cũng phải nắm lấy và nắm chặt ạ!
    Cháu ngộ ra 1 điều là, làm bất cứ thứ gì cũng phải có cơ hội, đúng như các cụ bảo "sông có khúc, người có lúc", hay "thiên thời, địa lợi, nhân hòa". Chú cũng đã trải qua tuổi trẻ như tụi cháu. Tụi cháu rồi cũng sẽ trải qua quá trình chiêm nghiệm cuộc sống, như chú bây giờ đang kể lại. Quy luật cuộc sống đến là hay chú nhỉ! Không biết những lan man này của cháu có làm loãng topic của chú không ạ nhưng đây là những chia sẻ thật tâm của cháu!

Sửa lần cuối: 8/4/2012
  18. mermaid

mermaid Banned

cái lãi thực sự của mấy vụ này là các bài học kinh doanh chí lý mà bạn đã rút ra, ko chỉ áp dụng cho bán hoa mà còn nhiều thứ khác.

1) 23 chạp: với các hàng mùa vụ thì việc chọn thời điểm và mặt hàng phù hợp thời điểm có tính quyết định thành bại của thương vụ.

2) Vị trí bán hàng: có tính quyết định trong bán lẻ, đặc biệt là những mặt hàng giá trị nhỏ, người mua ko muốn đi xa. Đôi khi nên bỏ tiền ra thuê 1 vị trí đắc địa còn có lợi hơn là bán ở vị trí rẻ tiền nhưng bán kém. Kiểm soát chi phí là quan trọng nhưng quan trọng hơn là lợi nhuận cao. Đầu tư vị trí đẹp còn giúp giảm chi phí quảng cáo, marketing, và rút ngắn thời gian quay vòng vốn.

3) Thị hiếu thay đổi liên tục, nên mình cũng phải cập nhật kịp thời.

19. vodafone36

vodafone36 Thành viên chính thức

Mình cảm thấy mọi người rất tâm huyết với nghề.Ngày nào mình cũng đọc Topic nhưng ít viết bài.Mình nhận thấy rằng khi con người bị dồn vào thế bức bách mới phát huy hết được khả năng của mình, thế nên nếu không có áp lực thì sẽ không có sự bứt phá.

20. nicemoonnight

nicemoonnight Chàng là chúa muôn loài:D

Đọc được nhiều tâm sự vất vả quá.

Nhưng có anh chị nào giờ chỉ còn việc bán hàng, và bán hàng là việc sống còn hay ko ạ?

hung soa thích bài này.