Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lavanghp, 14/3/2012.

1. Bonmua_shop

Bonmua_shop Thành viên tích cực

Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Trẻ con mới tập ăn cơm thì thường lười ăn rau. Mình toàn phải cắt nhỏ hoặc nấu thành canh cho bé. Không ăn rau thì nguy hiểm lắm, bé không những bị táo mà còn khô môi nữa cơ. Mà lớn lên cũng không có thói quen thích ăn rau. Các mẹ đành phải kiên trì thôi.
    Con nhà mình cũng nóng lắm, cứ không ăn chuối là táo. Vì thế, hoa quả trong tuần mình toàn phải kết hợp cùng chuối.
    Cho bé uống thêm nhiều nước và vận động nhiều cũng hỗ trợ được việc tránh táo bón.
    Còn khi bé đã táo rồi, kết hợp với cho uống thêm thuốc, các mẹ xoa bụng cho bé theo vòng tròn kim đồng hồ, xoa khoảng 100 lần/ngày nhé:)... là bé cũng đỡ nhiều đấy.
    Nhớ là nếu bé táo, đi vệ sinh xong, cần rửa vệ sinh cho bé luôn nhé.

Đang tải...

2. huuthinh

huuthinh cắt may váy 120_150k áo+zip 90_100k) 0912426086

Các mẹ cứ cho con ăn 1 của khoai lang hoặc nấu cháo khoai lang là nó sổ ra hết.

3. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Hì hì, đúng là chị quên ko đưa tip này nữa. Chị cũng hay quấy bột sắn cho con. Có hôm thì luộc khoai, nghiền nhỏ, quấy cùng. Hoặc ở cửa hàng có bán gói bột vừng đen, nó ngòn ngọt, cho vào nấu cùng, ăn cứ là thun thút!

4. mẹ cục sắt

mẹ cục sắt Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà m 4-5 hum mới đi ị 1 lần, phân dẻo ko cứng, nhưng m cứ lo lo thế nào ấy. mỗi lần đi là bé : .. hự ... 1 phát mặt đỏ tía tai. be hiện 5 thang chỉ bú mẹ thôi. thế có vấn đề j ko các mẹ ơi!!!

5. lavanghp

Có thể do sữa mẹ nóng đấy bạn ạ. 4-5 ngày là cũng hơi có vấn đề, chắc chắn táo bón nhưng còn ở mức nhẹ. Bạn thử ăn thêm đu đủ xanh cho mát, có lẽ bé sẽ đi dễ hơn.

6. yeu_be_lam

yeu_be_lam Thành viên tập sự

Mình thì khi nào bé táo toàn lấy mật ong ra cho vào cái ống tiêm đã bỏ kim để thụt cho bé. Bơm vào độ 5-10 phút là bé đi được ngay. Chứ thấy con đi táo, oằn cả người đỏ mặt tía tai lên thương lắm.

7. lavanghp

Đúng rồi, nhưng dùng mật ong thì hơi tốn kém, với lại phải cho mật ong ra cái chén nhỏ chứ chả lẽ lại nhúng cả cái bơm vào chai mật.
    Mà hút thường ko hết, nên vẫn phí quá!
    Mình thấy dùng bồ kết cũng tác dụng tốt mà ko bị phí phạm mật ong.

8. lavanghp

Hồi con mình táo đến mức rách cả đít, chảy máu, vào viện bác sĩ kê cho đơn này, uống thấy khá hẳn đấy, các mẹ tham khảo xem:
    1. Lactospor (hộp 30 viên nang của USA - 99k): 1viên/lần x 2 lần/ngày
    2. Calcium Nature (hộp 60 viên USA - 168k) Oyster Shell Calcium 500mg with Vitamin D 250 IU tablets: nửa viên/lần x 2 lần/ngày
    3. Dung dịch uống Feraltum (800mg Sắt Proteinsuccinylate tương đương với 40mg sắt (Fe+++)) - (1 hộp có 10 lọ nhỏ bằng ngón tay cái, nắp đỏ, của Madrid Tây Ban Nha, ko nhớ giá):
    Uống 1/3 lọ/lần x 2 lần/ngày (uống cái này phân bé sẽ có màu đen nhưng ko sao vì nó là sắt mà)

9. nhu_trang0201

nhu_trang0201 Mẹ B.e.n và Chíp

con em cũng bị táo...táo từ khi mới sinh ra cơ...chữa mãi chẳng đỡ, nên em chữa theo kiểu thủ công, cho con ngồi vào chậu nước ấm nóng, 1 tí là ị ngay, hồi bé k biết nên 3 ngày con k ỉa được nên em toàn thụt bằng mật ong, cũng hiệu quả nhưng bác sĩ bảo phương pháp này lâu dài thì k nên, nên em chữa theo cách "bà bầu"...gọi là bà bầu vì hồi xưa bầu nó em cũng táo, nhà em có bà bác sĩ, bà bảo k đi được thì ngồi vào chậu nước nóng ấm, cách này em cũng chia sẻ cho mấy đứa bầu bạn em, cũng thấy có hiệu quả đấy ạ...các mẹ thử cho con xem sao, Ben nhà em ngày nào cũng phải ngồi vào chậu nước ấm đấy ạ...

10. mebehant

mebehant

con tớ thỉnh thoảng cũng bị táo, nhìn bé rặn khổ sở quá, để mình áp dụng các cách của nàng xem sao, cảm ơn chủ top và các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm nhé.

11. baoha

baoha Thành viên tích cực

Các mẹ ơi tớ chia sẻ một chút cái chuyện bón này nhé: Bé nhà tớ bị bón từ khi 1,5 tháng đến tận khi 1 tuổi đấy, bây giờ tớ mới biết, khi bé bú tí mẹ thì mẹ cần uống nhiều nước (mỗi ngày 2-3l), hoặc cho bé uống thêm nước lọc, mẹ ăn đồ mát và nhiều rau xanh, nếu bé ăn sữa ngoài phải pha sữa theo đúng công thức hướng dẫn. Không nên có tư tưởng pha đặc hơn để con ăn được nhiều. Bé nhà tớ dùng sữa Babushkino Antiflux hỗ trợ tiêu hóa mà cân thì cứ tăng đều .
    Đến khi bé ăn dặm thì cho bé uống thêm nước cam, 1 hộp sữa chua mỗi ngày, ăn thật nhiều rau xanh, nhất là rau mồng tơi, bát bột của con tớ ngày nào cũng xanh lét, nhưng cái vấn đề output thì quá ok luôn. Nếu bé mà bón không chịu đi ị, các mẹ cố gắng xi cho bé ngày 1 lần (sáng ngủ dậy, hoặc lúc bé đánh bủm ý, hihi), bé ăn đều mà 1 ngày không đi ị thì mẹ có thể hòa dung dịch 1 mật ong + 2 nước, rồi lấy cái tăm bông nhỏ xíu kích thích hậu môn cho bé là bé ị ngay, không nên để đến lúc phân xòn xòn như bi rồi mới ị thì bé sẽ đau và làm phình đại tràng của bé. Tốt nhất là nên giải quyết từ nguyên nhân (thường là do ăn uống) chứ không nên lạm dụng việc kích thích hậu môn nhé.
    Sữa Babushino Antiflux của Nga, giá rẻ, hỗ trợ tiêu hóa, có thể dùng được từ sơ sinh đến khi lớn, bé nhà tớ dùng thấy tăng cân đều lắm. Mà nhiều mẹ thấy con nhà tớ dùng sữa này nên mua về cho con thử thì thấy chấp nhận được các mẹ ạ.

12. lavanghp

Hi hi, cũng tùy bé thôi, chứ bé nhà mình thì đừng hòng cho nhúng vào nước. Nó giãy như đỉa phải vôi ấy, bó tay thôi.

13. lavanghp

Mẹ nó nói phải, giải quyết là phải từ nguyên nhân, ko nên lạm dụng kích thích hậu môn bé. Nhưng mình đang nói tình huống rất chi là "tình thế"kiểu "đi thì cũng dở, ở ko xong" ấy, bé ngồi bô đến hơn tiếng đồng hồ thì ko thể ko dùng cách bơm thụt, nhưng tốt nhất là dùng những nguyên liệu thiên nhiên chứ ko phải là thuốc thụt mua ngoài hiệu thuốc. Mình cũng đã nhấn mạnh việc cải thiện ăn uống cho bé rồi đó.
    Cảm ơn mẹ nó chia sẻ những thông tin hữu ích nhé!

14. MeThanhTit

MeThanhTit Thành viên kỳ cựu

Sữa Babushino Antiflux của Nga nàng ơi dùng cho bé mấy tuổi vậy tớ cũng muốn mua cho bé nhà tớ thử xem thế nào, thanks các nàng nhiều:d

15. baoha

baoha Thành viên tích cực

Sữa này dùng cho bé từ sơ sinh mẹ nó ạ.

16. livewell

livewell SốngTốt-SốngKhỏe-SốngĐẹp

Bạn ơi, con bạn bị táo mà bác sĩ kê cho cả calci và sắt thì bé khó đỡ lắm. Thời gian bị táo thì nên dùng uống 2 cái đó lại, để bé cải thiện hệ tiêu hóa rồi hãy dùng. Nhà mình toàn cho con uống diệp lục của Mỹ thôi, chẳng bao giờ sợ táo với đi ngoài. Diệp lục uống thay nước, cả nhà cùng uống đc, thơm mát nên con mình thích lắm.

17. lavanghp

Cái này mình cũng hơi băn khoăn khi bác sĩ kê đơn rồi. Vì mình biết uống sắt thì sẽ nóng, còn canxi lại dễ gây táo, vậy mà bác sĩ vẫn kê cho con mình. Thế nhưng khi về, mình cho con uống thử lại thấy tốt. Ko bị táo nữa. Còn vì sao thì chỉ có bác sĩ mới biết thôi, mình cũng ko dám có lời khẳng định hay giải thích gì ở đây cả. Tất cả những gì mình đưa ra chỉ là kinh nghiệm mang tính tham khảo thôi ạ.
    Chúng ta có thể coi đó là 1 kênh thông tin để tìm hiểu và tham khảo. Còn tuỳ điều kiện gia đình có thể dùng loại thuốc có mức giá cao hơn và chất lượng tốt hơn.
    Các mẹ vào đây để chúng ta chia sẻ kinh nghiệm nuôi con và hoàn toàn có thể tin tưởng vì mình ko có buôn bán gì và ko quảng cáo gì cả.
    Có những sản phẩm (thực phẩm chức năng) có tác dụng tốt, nhưng thực sự chỉ nên sử dụng trong 1 giai đoạn nhất định chứ ko nên dùng lâu dài. Vì mình đc biết, thực phẩm chức năng dễ gây ra ảo giác cho cơ thể, khiến người dùng tin tưởng quá mức vì có tác dụng khá rõ ràng mà (được quảng cáo là) ko có hại như thuốc. Nhưng nếu sử dụng lâu dài sẽ khiến cơ thể phụ thuộc vào sản phẩm và giảm khả năng tự đề kháng cũng như sản sinh ra những chất tự nhiên trong cơ thể như người bình thường. Đó cũng là nhược điểm của thực phẩm chức năng.

Sửa lần cuối: 25/3/2012
  18. mẹ cục sắt

mẹ cục sắt Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó ơi, bé nhà m 5.5 tháng rùi, 3 - 4 ngày mới đi ị nè, tối qua đi ị mà khóc nấc lên, híc, thương con quá. mẹ chồng m bảo mua rau mùng tơi về đây bà say cho cháu ăn, @@@@@@ có đc ko?

19. bongbong2011

bongbong2011 Bắt đầu tích cực

hôm nay em ngồi đọc 1 loạt bài của các mẹ, con em sau khi uống kháng sinh (bị viêm phế quản cấp) thì táo bón rồi, chiều nay em đanh đi mua dufalac ket hợp men tiêu hóa cho bé uống tạm thời vậy ạ. Ngày em cho bé uống 3 quả cam, rồi rau xanh, nhiều nước mà vẫn không ăn thua, Chắc mai em thử cho nó uống vài giọt khoai lang sống, và ăn đu đủ xem thế nào. Sáng nay gọi về đã sang ngày thứ 4 con vẫn chưa ị, mẹ lo lắng quá. Con ơi ị đi .... hichic

20. Moon_Peo

Moon_Peo Handmade_Shop's

oánh dấu phòng khi cần vì bản thân mẹ bị nóng trong nhưng con thì chưa ? trộm vía c on ngàn lần