Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lavanghp, 14/3/2012.

1. baoha

baoha Thành viên tích cực

Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

không biết con nhà mẹ nó bao nhiêu tháng, ngày mà uống 3 quả cam thì hơi nhiều mẹ nó nhé., mẹ nó thử bổ sung nhiều nhiều rau mồng tơi vào bữa ăn của con xem. Nếu con ăn uống bình thường mà một ngày không đi ị thì mẹ nó nên giải quyết tình thế tạm thời cho con bằng dung dịch mật ong, không nên để con bón đến ngày thứ 4 không đi ị.

Đang tải...

2. BamẹNhímyêu

BamẹNhímyêu Cai thật đới !

Con mình cũng nóng trong,uống đủ kiểu,ăn đủ loại chất xơ và mát mà vẫn táo,uống Dufalac chỉ ăn thua mấy ngày đầu,thế mà cho uống hạ táo đan thấy tác dụng luôn.

3. gauyeusau

gauyeusau Thành viên tích cực

đánh dấu nghiên cứu cho con đỡ táo . Hic hic . Thanks chủ top nhé

4. bop bi

bop bi --- oder web Đức---

Con bị táo bón đúng là thương lắm, ku lớn nhà tớ ngày trước cứ uống sữa VN là bị táo bón, nên sữa xách tay nhiều khi sợ ko biết nguồn gốc nhưng vẫn phải uống.

5. nghé ọ

nghé ọ Thành viên rất tích cực

hic, cho em oánh dấu để học theo các mẹ, khổ thân con nhà em cũng táo bón lắm í, hic lại đang bị ho nữa mới khổ, mẹ đi làm mà cứ sốt hết cả ruột./

6. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Bạn cứ thử đi, rau mùng tơi cũng tốt lắm, có thể dùng rau lang cũng đc.
    Khổ chưa, nhưng sao mà ăn nhiều cam thế, 1 quả là đc rồi bạn ạ, rồi kết hợp thứ khác nữa, Duphalac uống 10 ngày bạn nhé. Mình nhớ là 1 hộp có 10 gói.

7. Tepmui

Tepmui Thành viên sắp chính thức

cám ơn chị chủ topic, mình đang lang thang tìm cách chữa tiêu chảy cho con thi gặp topic này. cho mình hỏi các Mẹ tí: bé nhà mình cách đây mấy hôm bị táo bòn mình đã dùng thụt cho bé nhưng ngày hôm sau bé lại bị tiêu chảy và kéo dài mấy ngày nay rồi mà chưa ngưng. lo quá, không biết có phải mẹ bơm thuốc quá tay không nữa. mẹ bé cho uống semacta rối đến bisecton mà chưa khởi... Mẹ nào có cách gì giúp với

Sửa lần cuối: 3/4/2012
  8. MeThanhTit

MeThanhTit Thành viên kỳ cựu

Bạn thử lấy búp ổi xanh cho bé nhà bạn uống xem sao, hồi trước bé nhà mình cũng uống thấy cũng đỡ, be nhà bạn chắc do uống thuốc nên bị rối loạn tiêu hóa rồi.

9. MeThanhTit

MeThanhTit Thành viên kỳ cựu

Nhóc nhà mình cũng bị táo có lần chảy cả máu ý chứ, sốt ruột lắm nàng ạ. Dạo này sáng ra tớ cho nhóc nhà tớ uống mật ong pha với nước nóng thấy có vẻ hiệu quả, tớ cho uống 1 thìa cafe pha với 50ml nước ấm uống khi ngủ dậy buổi sáng:p.Nàng thử cách của tớ xem sao.

sinhmuahe01 thích bài này.
  10. baoha

Kinh nghiệm chữa tiêu chảy nhà tớ thì thế này:
    - Mẹ cho con uống Lactomin (không biết bé nhiêu tháng để cho liều uống??? hị hị)
    - Oresol loại gói vị socola các bé rất thích, pha 1 gói với 200ml nước lọc, uống làm nhiều lần và sau 24h thì đổ đi pha gói mới
    - Xay 1 bát cháo, nửa củ cà rốt và 2 bát nước, cho con uống hỗn hợp này để bù nước, mỗi lần vài thìa, uống nhiều lần trong ngày
    - Những ngày con tiêu chảy thì các mẹ hạn chế cho con ăn đồ tanh, tốt nhất cho bé ăn thịt cùng với rau dạng của như su su, xu hào, .....
    - Uống thêm cốm bổ trẻ em để tăng sức đề kháng cho con.
    - Vẫn cho con uống sữa và ăn bình thường nhưng chia làm nhiều bữa, bình thường ăn 1 bát thì những ngày này ăn nửa bát một lần thôi.
    Chúc bé khỏe và hay ăn mau lớn nhé.

11. baoha

Mấy vụ bón thì tớ đã tham gia trên rồi, còn vụ ho và sổ mũi của con nhé: Tốt nhất những ngày thường các mẹ nên vệ sinh mũi họng cho con 1,2 lần vào sáng và trước khi đi ngủ. Dùng bình xịt sterimax cho bé 0-3 tuổi, xịt vào 2 lỗ mũi con và dùng tăm bông nhỏ lấy gỉ mũi, tớ vệ sinh hàng ngày nhưng không biết do không khí ô nhiễm hay sao mà lần nào thấy mũi con cũng bẩn, hic. Xịt một nhát nữa vào miệng con. Thay đổi thời tiết các mẹ nhớ giữ ấm cổ và bàn chân cho con, con có nhiều mồ hôi thì các mẹ để ý để thay áo và lau khô cho con thường xuyên. Thấy bé ho ho nhiều hơn và mẹ có thể dùng một số cách chữa ho dân gian (lúc nào có điều kiện tớ sẽ post) hoặc có thể cho bé dùng siro ho Prospan, đây là thuốc dạng thảo dược chứ không phải kháng sinh nên cũng không đáng lo lắm.

12. baoha

À, có một số mẹ hỏi tớ về sữa Babushkino Antiflux, tớ xin trả lời chung là sữa này là sữa của Nga, hộp 400g hiện tại tớ mua ở mấy chỗ đều giá 290k. Sữa dùng được từ sơ sinh, sữa có vị ngọt mát, ngậy, hơi sánh nên các bé thường uống được nhiều hơn so với khi uống sữa loãng. Kinh nghiệm con tớ và một số bé nữa uống thì thấy tăng cân đều (bé nhà tớ thì cứ đều 500g - 800g/tháng), output tốt. Nếu các mẹ cần thì có thể gọi cho chị Phương - 0902319898 chị ý mang đến tận nhà còn link nhà chị ý là suatuoisach.vn hay sao ý, vì cũng có mấy chỗ bán giá như nhau nhưng thấy chị này bán hàng vui vẻ mà giao hàng nhiệt tình nhất, hihi (chắc lúc nào tớ phải đòi chị này tiền PR mất). Sữa Kabrita thì tớ thấy nhà chị này bán giá lúc nào cũng rẻ hơn ở Kidshow, shopyeucon, colorful.... các mẹ ạ.

lavanghp thích bài này.
  13. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Bé nhà tớ cũng hay táo bón lắm, phải học tập theo các mẹ thôi.

lavanghp thích bài này.
  14. damtuoi

damtuoi 0978476070

cảm ơn chi về bài viết rất hũu ích

lavanghp thích bài này.
  15. damtuoi

damtuoi 0978476070

ah em mói sinh bé nhung bé nhà em hay bi chớ lăm làm cách nào để bé đỡ chớ và khi bé sắp chớ mình nên làm thế nào để giũ cho bé ko chớ nũa.ah chi ah các cụ ngày xưa bảo trẻ mơi sinh ko cắt tóc máu sớm vì cắt tóc sớm bé hay ốm vặt phải ko chi.em ko biết vì em mới sinh lần đầu bé nhà em đc nủa tháng chộm vía tóc bé rất tốt nên em đã cắt cho cháu cho nên giờ mỗi lần cắt tóc cho cháu là cháu lại ốm.nên em thấy các cụ nói cũng đúng.đánh dấu chi có gì thắc mắc ko phjền chị chỉ cho em với nha.CHÚC CHI HP BÊN GD MÌNH NHA

lavanghp thích bài này.
  16. baoha

Tóc dài thì cắt bớt đi chứ mẹ nó, nhưng chỉ cắt những cái dài đi thôi đừng có cắt kiểu "trơ sọ" bé yêu ra nhé, vì thóp của bé chưa liền nên tóc là một lớp bảo vệ rất tốt đó, tóc bé dày thì chịu khó vệ sinh gội đầu cho bé ngày 1 lần. Thường nên để 1 tuổi thì có thể cắt tóc máu đi hết để bé mọc lại tóc cho dày và đẹp hơn.

lavanghp thích bài này.
  17. lavanghp

Bé nhà mình "chung thân" với táo bón, chứ tiêu chảy thì hầu như ko nên mình cũng ko rõ lắm phải bày cách cho bạn thế nào. Thường thì con mình cứ uống smecta hoặc men Enteromina (ko nhớ tên chính xác lắm, nó là ống nhựa trắng, 1 vỉ 10 ống của Pháp) hoặc Berberin là hết thôi. Có mẹ mách búp ổi cũng rất tác dụng đấy bạn ạ, nhưng nhớ là búp non nhé, bé gái 9 búp, bé trai 7 búp!

18. lavanghp

Đúng rồi, bé ho và sổ mũi là do bị cảm lạnh, trẻ con hầu như đều bị, con mình cũng thế. Mình cũng thường xuyên nhỏ mũi nước muối sinh lý Natriclorid 0,9% cho bé (cứ mua chai 500ml mà có 7k, rồi giữ cái vỏ lọ bé lại để dùng dần, chứ mua từng lọ bé tốn lắm). Tối bé ngủ rồi thì xoa ít dầu (nên dùng dầu Phật Linh để bé ko bị rát) xoa vào gan bàn chân, cổ và ngực bé (đừng xoa bàn tay vì bé hay dụi lên mặt), giữ ấm vừa phải cho bé, nếu bé ra mồ hôi thì lót 1 cái khăn màn vào lưng bẻ ấy. Tối trc khi đi ngủ, nếu bé đủ lớn thì cho bé súc miệng nước muối nhạt và cho bé ngậm 1 chút mật ong, mình cho bé nhà mình thử rồi, cả người lớn cũng thế, đều rất tốt!
    Sữa thì mình ko có kinh nghiệm đâu, vì bé nhà mình úa mẹ hoàn toàn đến 15 tháng mới cai (vì mẹ bị "nhỡ"), gần 2T mới uống sữa tươi. sau đó mới cho uống thêm Dumex hoặc Dielac Alpha, nhưng nó ko mặn mà với món sữa bột. Vừa rồi thì cho uống thử Nutri Care 100 thấy uống tốt.

19. lavanghp

UI đấy người ta gọi là "tóc máu" đấy, sau 3 tháng mới đc cắt (ko hiểu vì sao lại thế), nhưng chỉ biết nếu cắt sớm thì đúng là trẻ rất dễ ốm.
    Con mình ko nhiều tóc lắm nên hết cữ mình mới cắt.

20. lybeobeo

lybeobeo Thành viên chính thức

thế với bé mà không chịu ăn rau cũng chả thích ăn hoa quả, chỉ thích cơm với thịt mỡ thôi thì biết làm thế nào hả các mẹ

lavanghp thích bài này.