Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lavanghp, 14/3/2012.

1. hongloan87

hongloan87 Banned

Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Bé nhà bạn có tiêu hóa, hấp thu tốt các dưỡng chất từ sữa công thức ?

Lựa chọn cho bé loại sữa cung cấp đầy đủ dưỡng chất cần thiết là một điều rất quan trọng. Nhưng quan trọng hơn nữa là bé phải tiêu hóa, hấp thu tốt các dưỡng chất từ loại sữa công thức đó. Có như vậy, bé mới đạt được sự phát triển toàn diện về cả mặt thể chất lẫn trí tuệ ngay từ những năm tháng đầu đời; cha mẹ mới thỏa được ước mong.

Mẹ Hồng Hoa ( Q.2) cho biết: “ Để cu Bin có được sự phát triển tốt nhất, vợ chồng mình luôn lựa chọn cho con loại sữa tốt với đầy đủ chất dinh dưỡng cần thiết. Thế nhưng chẳng biết sao, cứ mỗi lần uống sữa xong là con lại bị tiêu chảy. Mình cũng đã mấy lần chuyển sữa cho bé rồi mà tình trạng cũng không có gì được cải thiện”. Giống như trường hợp cu Bin của nhà chị Hoa, bé Su nhà chị Hồng cứ mỗi lần uống sữa thì lại bị nôn trớ đến khổ sở. Chị Hồng xót con vô cùng nhưng nghĩ sữa là loại thực phẩm đầy đủ dinh dưỡng nhất nên thôi đành dụ con uống từng ít một.

Quả thật, sữa đúng là loại thực phẩm “hoàn hoản” cho sự phát triển của trẻ. Tuy nhiên cha mẹ cũng cần quan tâm đến việc trẻ hấp thu các dưỡng chất từ công thức sữa đó như thế nào, bụng bé có “vui” không khi mỗi lần được uống sữa. Theo GS. TS. BS Pedro Gutiérrez-Castrellón, Giám đốc Nghiên cứu thuộc Viện Nhi Quốc Gia Mexico thì các thành phần dưỡng chất chính yếu trong sữa công thức như đường Lactose, đạm sữa tự nhiên Casein và dầu cọ… là những nguyên nhân chính gây rắc rối đường tiêu hóa cho trẻ nhỏ. Và bất cứ một rắc rối nào như nôn trớ, đầy hơi, tiêu chảy, táo bón hay đầy hơi như trường hợp bé Bin nhà chị Hoa hay bé Su nhà chị Hồng cũng có thể khiến khả năng dung nạp của bé giảm sút.

Câu hỏi đặt ra là, làm thế nào để vừa cung cấp cho bé đầy đủ những dưỡng chất cần thiết, vừa giúp bụng bé vui để có thể tiêu hóa, hấp thu tốt dưỡng chất từ các công thức sữa. Câu hỏi này cũng chính là động lực để các nhà khoa học của viện bào chế Abbott Hoa Kì không ngừng nghiên cứu và cho ta đời một công thức dinh dưỡng vượt trội, vừa cung cấp đầy đủ dưỡng chất, vừa giúp bé dễ dàng hấp thu. Đó chính là Gain Plus Total Comfort, với hệ dưỡng chất tiên tiến Tummy Care, gồm hệ đa đường bột M-S thay thế cho 98% đường Lactose, giúp bé dễ hấp thu; và 100% đạm Whey thủy giải một phần, thay thế cho đạm sữa tự nhiên.

Ngoài ra, hỗn hợp chất béo không chứa dầu cọ của dòng sản phầm này còn làm mềm phân, loại trừ hẳn chứng táo bón. Có thể nói, hệ dưỡng chất tiên tiến Tummy Care là bước đột phá mới của viện bào chế Abbott, đã được chứng minh là loại trừ hầu hết các vấn đề tiêu hóa thông thường, bảo đảm khả năng hấp thu của bé luôn ở mức tối ưu. Đặc biệt, Gain Plus Total Comfort còn chứa hệ dưỡng chất Eye-Q Plus hỗ trợ tốt cho sự phát triển não bộ và thị giác của bé. Và hệ dưỡng chất Immunify cùng hỗn hợp dầu thực vật hỗ trợ sức khỏe, giúp bé tăng cường hấp thu Canxi để phát triển hệ xương một cách tốt nhất.

Nuôi trẻ vừa là một bản năng, nghệ thuật và khoa học. Lựa chọn cho con một sản phẩm dinh dưỡng tốt nhất, đảm bảo cho con sự phát triển tối ưu ngay từ những năm tháng đầu đời chính là “bản năng, nghệ thuật và khoa học” ấy.

Đang tải...

2. be cun

be cun Guest

Trộm vía, bé cún nhà em cũng lười ăn rau lắm, em toàn phải cắt nhỏ rồi xay sinh tố thôi, trời nóng nóng thì thỉnh thoảng mua rau má về giã lấy nước cho cún uống cho mát, nhưng uống nhiều cún cũng không chịu đâu. Xem ra cái hành trình cho con ăn rau cũng vất vả phết các mẹ ạ. Đợt rồi cún táo ghê lắm, đi toàn đau khóc um luôn à, mình cho uống Kid Talent ý mà lúc đầu bé nhất định không chịu uống, phải nịnh mãi rồi nhắc lần đi ị bị đau thế nào mới chịu, thế mà vẫn còn mặc cả với mẹ uống một lần với uống 2 lần, nước mắt ngắn nước mắt dài, trông vừa thương vừa buồn cười. May mà uống rồi có tác dụng luôn, lần đi ị sau đó phân mềm, bé đi dễ hơn, cả nhà trêu cún thế là từ sau cún toàn đòi "con uống con voi cười" (trên hộp có hình con voi cười mà), iu lắm ý

3. ecopath

ecopath Tảo Mặt Trời

Trẻ con dễ thương thật đấy, nghe cún nhà mẹ iu thế :D

4. giautoroi

giautoroi Bắt đầu nổi tiếng

Con mình hơn 1 tuổi, táo cả tuần nay, ị bi, viên cứng còng à. Mình học tập một số kinh nghiệm, áp dụng triệt để: giảm đạm, ăn khoai lang, bột sắn được 2 hôm rồi, mà hôm nay chưa ị, nên chưa biết kq thế nào nữa.

5. Mắt trố

Mắt trố Thành viên tập sự

Bé nhà em năm nay 3,5 tuổi nhưng khi đi cầu khuôn phân rất to, phải bằng cổ tay em (thật đấy ạ!), nhưng bé vẫn rặn được, và có chảy máu hậu môn một chút. Như vậy có vấn đề gì không? Các mẹ giúp em nhé!

6. baoha

baoha Thành viên tích cực

mẹ nó ơi như vậy là có vấn đề rồi, Mẹ nó nên đưa bé đi khám vì có thể bé bị táo bón kéo dài dẫn đến giãn trực tràng nên phân to và chảy máu hậu môn là do phân cứng và to quá nên bị nứt hậu môn.

7. ngoctram59

ngoctram59 Thành viên đạt chuẩn

Hồi xưa mình hay cho bé nhà mình ăn sữa chua với hoa quả. Trước khi bé đi cầu nên cho bé uống một cốc nước to để làm sạch hệ tiêu hoá và dễ đi ngoài, không bị táo bón. Ngoài ra còn củng cố chất xơ trong khẩu phần ăn và để bé ăn chậm nhai kỹ nữa, nếu không rất dễ bị táo.
    Chúc các mẹ dắt bé chào tạm biệt bác Táo nhé ;)

8. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

Men tiêu hóa BiolactoMen trị táo bón, biếng ăn, tiêu chảy cho bé và gia đinh bạn, ai có nhu cầu LH Ms Vân 0982183002 nhé, hoặc mời mọi người ghé thăm topic nhà tranvinhbio89 nhé!!!!!

Sửa lần cuối: 14/5/2012
  9. Bella08

Bella08 QUẦN ÁO TRẺ EM XK

mình thì chưa có kinh nghiệm trị táo bón cho bé nên lót dép ngồi hóng các mẹ.

tranvinhbio89 thích bài này.
  10. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Giống cu nhà mình rồi! Mẹ baoha nói đúng đấy. Nên xử lý nhanh, chứ mình người lớn mà bị như thế còn đau ko chịu nổi nữa là.
    Bạn xem các biện pháp ở trang đầu topic nhé. Tăng cường cho bé ăn đồ mát và nhiều xơ vào. Bé nhà mình 1 thời gian dài mấy tháng cứ phải bơm nước bồ kết khi đi ị đấy. Sau đó thưa dần, Giờ thì thôi rồi. Mặc dù ko khỏi tuyệt đối (vì cái này phải chung thân suốt đời), chỉ có cách điều chỉnh ăn uống thôi.

11. Mắt trố

Cảm ơn các mẹ nhé! Bé nhà em còi lắm í. Cả nhà không biết cứ bảo là sao khuôn phân lại to thế, chứng tỏ dạ em bé tốt. Huhu.

12. www.Changagoi.com

www.Changagoi.com Đủ quyền lập Họ

Em thấy dùng duphalax cho bé là ổn nhất chứ kèm thêm sắt với canxi sợ nóng chị ạ.

13. Mắt trố

Mình về làm theo các mẹ hướng dẫn, ngày cho bé ăn 2 hộp sữa chua + rau xanh + 1 quả cam, uống kèm biobaby, được 2 ngày. Sáng nay thấy bé ị đùn, phân nhầy các mẹ ạ. Có phải do mình cho bé ăn nhiều đồ mát quá không?

14. tranvinhbio89

tranvinhbio89 Tiền là 9 - UY tín là 10!

hiii, 1 ngày cho bé ăn 2 hộp sữa chua là nhiều rồi chị ơi, chị cho bé ăn nhiều quá, hấp thu ko kịp đấy ak

15. give me your hand

give me your hand Banned

Các mẹ cho bé uống thuốc Antri Plus cũng được mà giá thành lại rẻ. Bé chỉ cần uống từ 3-5 chai là được rồi. Thuốc này được điều chế dạng thuốc nước thảo dược nên rất tiện cho bé uống. Bệnh táo bón cần được điều trị kịp thời chứ đừng để lâu sẽ khó chữa trị đấy các mẹ ah

16. lavanghp

Cũng có thể bé nhà bạn rối loạn tiêu hóa rồi, phân nhầy có thể là bị kiết nữa. Các bé thì chỉ ăn 1 hộp sữa chua/ ngày thôi, và ko ăn gần với việc uống nước cam, mà nên cách nhau 2 tiếng trở lên.
    Mẹ nó đi lấy búp ổi (búp non ấy) về cho bé uống xem, bé trai 7 búp, bé gái 9 búp gọi là chữa mẹo.

17. Meyeucongai_Munmun

Meyeucongai_Munmun mobile 0165.39.55.065

Bé nhà mình đợt 6 tháng ăn bột bị 5 ngày mới đi, mình lấy cọng mùng tơi làm sạch lột vỏ như lột vỏ cây rau bí, ngoáy ngoáy vào mông bé, bé đi phân vẫn mềm mà ko bị vón cục, còn đợt 4 tháng bị 4 ngày mới đi thì mình đang định dùng biện pháp thụt mật ong thì đã tự đi rùi :D

18. Mẹ_cún_

Mẹ_cún_ Thành viên rất tích cực

Con bị táo bón là lo lắng của nhiều mẹ, từ các dinh dưỡng cho ăn đến sữa uống không phải trẻ nào cũng như nhau phải thử nhiều để xem trẻ hợp loại nào. Khi con bạn bị táo hãy thử là mát bằng cách cho uống nước rau má hoặc dùng men vi sinh của Bệnh viên Bạch Mai mình đã dùng thử thấy rất tốt khi con bị táo bón hoặc tiêu chảy. Đây là men vi khuẩn sống có lợi và cân bằng vi khuẩn giúp cải thiện hệ tiêu hóa của bé bị yếu nhất là sau mỗi đợt phải dùng kháng sinh.

19. lavanghp

Ðề: Re: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Đúng rồi, nhưng ko nên dùng lâu dài bạn nhé, dùng 1 thời gian rồi nghỉ, sau đó để hệ ruột bé tự cân bằng và sản sinh vi khuẩn có lợi nữa.

20. maipham7678

maipham7678 2004 & 2010, Khỉ & Hổ

Mùa hè bé nhà mình cũng hay bị táo bón, cảm ơn bạn chủ top nhé.