Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lavanghp, 14/3/2012.

1. buihuonguct42

buihuonguct42 Thành viên tích cực

Re: Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Phương pháp em đang áp dụng với con trai em là ngày một cốc nước cam. Hôm nào nhiều nhất là 2 ly. Dừng nước cam 1 hôm là cu cậu lại chổng mông lên

Đang tải...

2. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Anh cu nhà mình dạo này tiến bộ cái khoản output lắm rồi. KO còn phải đỏ mặt tía tai lúc ngồi bô nữa, ngược lại còn rất tự giác "đi" khi "buồn".
    Trưa hôm qua trc khi đi ngủ, cu cậu bảo con khát nước thế là tự đi uống, 5' sau ko thấy quay vào, mình bật dậy đi tìm. Thấy nhà VS đóng kín cửa, mở ra thấy cu cậu đã chễm chệ trên cái bô, mặt đần thối ra! Hi hi, hóa ra uống nước xong thì thấy "buồn", cu cậu liền vào nhà VS tự xử lý, 3' là xong xuôi, mẹ chỉ việc xịt nước rửa cho thôi.

3. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Tí nhà tớ táo kinh niên, bây giờ ngày nào cũng 1 quả quýt, loại quýt SG ngọt ngọt ấy thì mới ổn được.

4. kimchingontuyet

kimchingontuyet Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, nếu chẳng may bé bị táo bón thì dùng mật ong bơm vào hậu môn cũng nhanh đi được lắm ạ!!!!!!!!!!!!!!

5. hoanang2010

hoanang2010 Thành viên mới

hì ,mình chưa có con , nhưng theo mình biết ở quê mình ,máy ng có con khi con bị táo bón thường cho uống 1 thài mật ong pha với nước nóng .

6. Kid Hân

Kid Hân Thành viên mới

con mình cũng giống con nhà bạn thế đấy. Bây giờ hơn 1 tuổi rồi mà tình trạng không cải thiện tí nào. đi khám các nơi, bác sỹ cho các loại thuốc khác nhau, chế độ ăn thì hầu như là rau và trái cây, vậy mà táo vẫn hoàn táo bạn à. khổ thân con lắm

7. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Cám ơn chị chủ top, bé nhà em 3 ngày nay ko đi ị, em xuy mỏi mồm mà bé cứ ưỡn ẹo, hic hic.... Chán cả ăn luôn, đúng là siêu táo bón rồi.........

8. baoha

baoha Thành viên tích cực

Một phát hiện mới các mẹ ơi. Trường hợp cấp bách bé bị bón các mẹ có thể cho bé dùng THÔNG TÁO HOA LINH, đây là loại thuốc đông dược nên cho bé dùng ko sợ có phản ứng phụ, dùng được từ sơ sinh. Bé nhà mình hôm trước lại bị bón 2 ngày không đi đảnh phải thụt 1 lần, phân to mà có sừng có mỏ, hic thương con quá. Đến hôm sau lại thấy con hơn 1 ngày ko đi nên nghe chị bác sĩ quen thuộc tư vấn cho con uống loại này, lúc đi minh làm bà ngoại gọi điện báo tin con gái đùn ra 1 đống mà mừng rơi nước mắt. Cải thiện chế độ ăn uống là 1 phần, bên cạnh cũng áp dụng một số biện pháp khi gặp phải "bạn Bón".

9. chuotnhat8x

chuotnhat8x Bắt đầu tích cực

mẹ con em giống chị chủ top rồi cũng máu nóng. bé nhà em 3 tuổi rồi táo kinh khủng , mỗi lần đi mặt đỏ tía tai , rặn lấy rặn để mới đc có 1 tí xíu à lại còn ra cả máu nữa. không nhưng thế bé còn lười ăn kinh khủng, nước cũng chẳng thèm uống, em cho uỗng men tiêu hóa mà chẳng ăn thua. Nước cam bác sĩ dặn fai cho ăn cả tép nhg né ko chịu. Bác nào giúp em với

10. Mẹ Gấu mập

Mẹ Gấu mập 0904886064

cảm ơn mẹ nó nhé, cu nhà tớ thì thường xuyên bị táo bón, mà thụt thì con kêu lắm, dạo này tớ cho con ăn ngày 1 quả bơ với 1 quả cam vắt,sữa chua nên tình hình cũng khả quan hơn.tiếc là không rèn dc cho con đi đại tiện vào 1 giừo nhất định trong ngày

11. BamẹNhímyêu

BamẹNhímyêu Cai thật đới !

Con tớ uống dufalac cũng chả ăn thua,nước cam bột sắn,đủ thứ mát vẫn phân dê.Chán lắm rồi nhưng ko biết làm sao,ai xui gì cũng áp dụng mà táo vẫn hoàn táo,chả biết đi viện khám có khá ko hay lại tiền mất tật mang,
    Thấy mẹ ở trên post đơn thuốc toàn sắt với canxi tớ nghi nghi

12. thu_buon

thu_buon Thành viên chính thức

mẹ nó ơi cho con đi viện khám khổ lắm, bé nhà mình táo 5 năm nay rồi, mình sợ bị phình địa tràng nên cho con di khám, chầu trực 2 ngày mới xong. Kô bị phình đại tràng, họ cho thuốc về uống nhưng tình hình là 3 loại thuốc thì 2 loại không uống được vì quá đắng. CHả giải quyết được việc gì. Mình có kinh nghiệm cho bé lớn là cho con uống babifit 8-10 hộp và hàng ngày cho con uống thêm sữa chua có lợi khuẩn kết hợp chế độ ăn uống. Trộm vía con mình giờ 2 ngày đi một lần kô bị táo nữa. Trước toàn 4-5 ngày mà còn phải thụt

BamẹNhímyêu thích bài này.
  13. Mắt trố

Mắt trố Thành viên tập sự

Cu nhà mẹ nó mấy tuổi mà đã biết vào nhà vs rồi? Cu nhà mình 3,5 tuổi rồi mà cương quyết ko chịu ngồi toalet mà vẫn phải ngồi bô mẹ nó ạ.

14. banhetluon

banhetluon Thành viên chính thức

Nha e thuong pha nuoc chanh( chua chua 1 ti) cho be uong khi bi bon, co hieu qua ngay , cac me cu thu xem

15. tsuki2012

tsuki2012 Thành viên tập sự

Con gái mình bị táo bón kinh niên. Đi khám , tư vấn, tìm hiểu đủ cách, nhưng vấn đề là ko áp dụng được vào con mình vì nó ko ăn, chỉ uống sữa. Mọi kinh nghiệm đều chỉ áp dụng cho trẻ chịu ăn chịu uống. Nhiều đợt, cháu ko tự đi ị, toàn phải thụt, thụt nhiều cũng lo, có đợt chờ đến 5-7ngày ko tự ị lại thụt, con đau khóc, chảy máu, rách hậu môn. Xót ruột kinh khủng. Trộm vía hơn 1th nay cháu bắt đầu ăn cơm và súp. thế là mẹ cháu quấy bột sắn với súp. Thấy hiệu quả trông thấy.gần 1th nay là cháu tự đi ị, ko chảy máu, ko đau, ko phải thụt nữa.
    Cháu từng uống dufalac, men tiêu hóa đủ loại, mẹ cháu nấu cháo khoai lang say nhỏ thành bột trộn với sữa cho uống, nước cam đều đặn 1ngày 1quả. nhưng ko cải thiện được gì. Rau,hoa quả thì cháu ko ăn. Mãi tận khi cháu ăn bột sắn quấy, thì thấy hiệu quả hẳn

16. Me_be_BiBi

Me_be_BiBi Thành viên tập sự

Chào các mẹ. Con mình tầm hơn 2 tháng tuổi cũng bị táo bón mất khoảng hơn tháng. Sốt ruột lắm ý. Lúc đầu 2-3 ngày không thấy đi, về sau có hôm tận 5-6 ngày mới đi. Hic. Lâu lâu không thấy mình lại phải dùng đầu trắng của củ hành hoa (chọn củ bé và cứng), ngoáy vào cho bé ị ra. Cách này cũng hiệu quả nhưng chỉ là biện pháp tạm thời, về sau mình vẫn phải cho bé đi khám ở viện dinh dưỡng, uống thuốc 1 thời gian là đỡ và hết. Bjo thì bình thường rùi. trộm vía

17. BamẹNhímyêu

BamẹNhímyêu Cai thật đới !

viện dinh dưỡng họ cho uống thuốc gì hả mẹ nó?

18. lavanghp

Mình bổ sung 1 bài trên afamily.com ngoài chủ để 1 chút nhé:

Bé đi ngoài phân sống, mẹ nên giảm ăn đường

05-06-201214:00:00 | In bài viết BS. Đặng Thu Hiền - Theo MaskOnline Bé 10 tháng bị phân sống kéo dài Bé biếng ăn, đi ngoài phân sống Bé bị đi ngoài phân sống, nên cho ăn như thế nào? Bác sĩ Đặng Thu Hiền cho biết, trong thời gian bé đi ngoài phân sống, chế độ ăn của cả hai mẹ con nên hạn chế các loại nước và hoa quả có nhiều vitamin C và thức ăn có đường.
    Con gái em được 7,5 tháng. Cân nặng 7,8kg, cao 65cm. Như vậy có bị nhẹ cân không thưa bác sĩ? Em cho cháu ăn dặm từ lúc 6 tháng, hiện tại mỗi ngày cháu ăn 3 bữa bột, mỗi lần 1 bát con, ngày uống khoảng 200ml sữa công thức, 1 hộp sữa chua,1 quả quýt vắt lấy nước (khoảng 70ml) và bú mẹ 3-5 lần.

Em đang dùng bột Thành Râu và có vẻ cháu cũng thích ăn. Nhưng cháu rất hay bị đi phân sống. Em cho đi khám bác sỹ bảo bị rối loạn tiêu hóa và cho uống men tiêu hóa ống của Pháp nhưng không thấy khỏi. Bác sỹ tư vấn giúp em với! (Hà Thu Nguyễn - havy07...@gmail.com)

Trả lời:
    Bạn Hà Thu thân mến!

Hiện tại con gái của bạn không nhẹ cân nhưng hơi thấp so với chuẩn (trung bình bé gái 7,5 tháng tuổi nặng 7,75kg, cao 68cm) và được gọi là đe dọa suy dinh dưỡng thấp còi.

Ở lứa tuổi này cho đến tròn 10 tháng tuổi, trong ngày (24 giờ) bé cần khoảng 500ml sữa (sữa mẹ là tốt nhất, sữa mẹ đủ bé không cần ăn thêm sữa công thức và các sản phẩm từ sữa như sữa chua, váng sữa, phomai…) và 3 bữa bột đầy đủ 4 nhóm thực phẩm đặc dần (600ml/ngày), khoảng từ 4 -60g gạo tẻ trắng, 40-60g thịt (tôm, cá…), 10g dầu (mỡ), rau xanh, quả chín… Bạn lưu ý cho bé ăn bổ sung theo nguyên tắc: “ăn từ ít đến nhiều, ăn từ lỏng đến đặc, làm quen từng loại thực phẩm…”. Nên cho bé ăn đa dạng các loại thực phẩm, chỉ ăn gạo tẻ trắng, không ăn nước xương hầm, ăn nhạt. Bạn nên cho bé ăn cháo xay vì thức ăn đã được thủy phân một phần giúp bé tiêu hóa dễ hơn. Bạn nên thay đổi thành phần bữa bột và xem xét cho bé ăn đầy đủ, cân đối phù hợp với hướng dẫn trên.

Ngoài ra, bạn nên tăng cường cho bé bú (việc này giúp lượng sữa mẹ tăng lên), bạn nên ăn đầy đủ, đa dạng các loại thực phẩm, uống nhiều nước, ăn thêm bữa hoặc uống 200ml sữa công thức trước khi ngủ (sữa mẹ được tiết nhiều vào đêm). Trong thời gian bé đi ngoài phân sống chế độ ăn của cả hai mẹ con nên hạn chế các loại nước và hoa quả có nhiều vitamin C và thức ăn có đường. Nên cho bé ăn thức ăn mềm, loãng, dễ tiêu hóa, có thể chia nhỏ bữa cho bé.

Tuy nhiên với tình trạng hiện tại của bé (rối loạn tiêu hóa kéo dài/thấp chiều cao) bạn nên cân nhắc sớm đưa bé tới gặp bác sĩ dinh dưỡng nhi khoa để được thăm khám và điều trị kịp thời.

Chúc bạn và bé luôn mạnh khỏe và hạnh phúc!

19. MeBonBill

MeBonBill Thành viên rất tích cực

Hôm nay mới đọc topic này!Con mình 2,5 tuổi bị đi ngoài ra máu tươi,lúc đầu mình sợ lắm vì thấy cháu ra nhiều máu,nhìn phân thì chỉ phần đầu tiên cứng thôi còn đoạn sau thì bình thường,ngày thứ 4 ko đỡ mình cho con ra viện Nhi khám!Mới kể bệnh là đi ngoài ra máu 4 ngày thì bác sỹ chả cần xem ghi cho khoảng 7 hay 8 cái xét nghiệm nhưng cái lớn nhất là phải đi nội soi đại tràng gây mê toàn thân mình nhìn đống xét ngh mà choáng quá!:rolleyes: bảo bsy ơi cháu mới bị co 4 hôm nay nhờ bác thử cho cháu uống thuốc gì xem có đỡ ko đã nếu ko đỡ thì hãy cho đi nội soi a! chứ gây mê toàn thân cháu sợ lắm!Xong mình bảo mà cháu đang bị ho và sổ mũi liệu có nội soi đc ko?lúc ấy bsy mới nghe tim nghe phổi rồi lại kê 1 loạt ksinh và mấy loại khác bảo viêm họng cấp!Kê xong rồi mình xem trong đống giấy yêu cầu xét nghiệm lại có tờ ghi là mua phiếu khám tai mũi họng,mình bảo cháu vừa đc bác khám rồi kê đơn xong giờ lại đi mua phiếu khám lại nữa hả bác?Thì bác ấy bảo quy trình phải thế!Phải đi khám chuyên khoa TMH!Mình thấy bực quá ra quầy thu tiền hỏi nhân viên xem bn tiền tất cả họ bảo khoảng 2 triệu mình cho cháu đi về luôn!về nhà may quá có cô em họ mách cho đơn thuốc của con cô ấy bị rách kẽ hậu môn triệu chứng cũng là đi ngoài ra máu tươi !mình ko nhớ chính xác các loại nhưng trong đấy co Duphalac,kháng sinh và thuốc mỡ bôi hậu môn!may quá cháu uống đúng 2 gói Duphalac thì ko bị nữa!Nhưng từ hôm đấy ngày nào mình cũng cho con uống nước rau diếp cá và bột sắn hoặc nứơc đỗ đen !Mình chia sẻ trường hợp con mình để có mẹ nào bị con đi ng ra nhiều máu thì cũng đừng vội cho con đi nội soi vừa tốn tiền vừa đau con mà sợ nhất là gây mê ảnh hưởng đến thần kinh của con!Mà mình nghe nói 1 lần gây mê toàn thân làm giảm 5 năm tuổi thọ!Trước hết hãy cho conawn nhiều đồ mát vì rách hậu môn là do táo,cục phân đầu tiên to và cứng làm rách hậu môn mà ngày nào cũng đi nên ko liền lại đc gây chảy máu tươi!Chúc các bé luôn mạnh khỏe và ko bao giờ bị bệnh này!

20. lavanghp

Hi hi, bạn thấy nghi nghi gì thì nghi BS thôi chứ đừng nghi tớ nhé.
    Bạn đọc kỹ phần tớ ghi ấy, là "đơn của BS kê", khi đó tớ cũng đang cuống cả lên đưa con đi siêu âm còn anh xã đi mua thuốc, mua về mới biết mình bị mất tiền dở hơi rồi. Nhưng về cho uống cũng thấy cải thiện chút, nhưng canxi uống lợn cợn (viên to lắm, phải nghiền ra mà nó ko tan) nên nó ko chịu uống tiếp.
    Tớ post lên đây cho các mẹ xem để tham khảo thôi mẹ nó ạ.
    con nhà tớ 4,5 tuổi rồi :D, may mà nó còn chịu vác bô vào nhà VS ngồi, chứ hồi trc toàn ngồi ngoài thôi, thúi kinh! Bây giờ thì ko phải hò hét nữa. Cứ khi nào "buồn" là anh cu kêu lên 1 tiếng "con buồn ị!" rồi tự chạy vào nhà VS đóng sập cửa vào, lấy bô ra ngồi. Ị xong thì gọi mẹ vào rửa. Ko còn kêu đau, ko còn khóc lóc nữa rồi.
    ĐÚng rồi, có cách này mà mình quên mất. Hồi thằng nhà mình ăn bột, mình cũng hay cho thêm tí bột sắn vào quấy, vừa làm bột sánh, vừa mát nữa.