Kinh nghiệm: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi lavanghp, 14/3/2012.

1. lavanghp

lavanghp Thành viên kỳ cựu

Mấy hôm rồi mình thấy các mẹ rộ lên hỏi cách chữa táo bón cho con. Con mình bị di truyền cái máu nóng trong nhà ngoại nên cũng hay táo bón (đương nhiên mẹ nó cũng thế rùi :D ).
    Mình cũng khốn khổ tìm cách chữa. Có đợt phát hoảng vì con đi ị bị chảy máy nhiều quá. Cứ tưởng nó bị viêm ruột. Đi xét nghiệm phân, siêu âm ko thấy việc gì. Bác sĩ đòi cả xét nghiệm nước tiểu, XN máu (cả HIV! ko biết để làm gì???), chụp X-Quang (cũng ko biết để làm gì???). Mình choáng quá, cho con về luôn, ko làm XN gì hết. Thôi tự tìm cách chạy chữa. Bây giờ con mình 4T, ko khỏi hẳn, nhưng đỡ đến 70% (vì xác định là máu nóng trong rồi), phải tìm cách "sống chung với lũ" thôi.
    Mình chấm dứt dài dòng đi vào vấn đề chính nhé.

Đối với trường hợp nặng quá (cấp) phải chữa tình thế:
    Các mẹ có thể cho con uống Dufalac, nó có 10 gói/1 hộp dạng lỏng ấy, ngọt lắm, mỗi ngày 1 gói thôi. Nên cho con uống kèm với men tiêu hóa, có thể dùng bio-acimin hoặc loại tương tự. Nhưng chỉ uống 1 hộp gọi là chữa tình thế thôi. Vì cái này mà uống nhiều sẽ bị ảnh hưởng ruột bé.
    Có thể uống gói xơ, cứ ra hiệu thuốc hỏi là có, nhưng cũng ko nên dùng lâu dài.
    Một cách cũng nhanh là cho con uống nước ép mận, mình mua hàng Mỹ cũng khá đắt, hơn 150k/chai 350ml.

Biện pháp lâu dài: ko gì tốt bằng tự nhiên!
    - Ăn nhiều rau củ quả, đồ mát: như rau lang, rau dền, mồng tơi, rau đay, chuối, khoai, bưởi, dưa hấu, thanh long... Mỗi ngày vắt cho con 1 quả cam uống.
    - ăn 1-2 hộp sữa chua mỗi ngày để tăng cường hệ tiêu hoá.
    - Bé nào đang ăn bột thì có thể quấy thêm ít bột sắn vào, vừa sánh bột, lại vừa mát.
    - Hạn chế bánh kẹo, đồ ngọt, đồ nếp, bột mì.
    - Luyện cho con đi ị đúng vào 1 giờ nào đó trong ngày.
    * Đặc biệt: (cách thay cho thuốc thụt nếu con bị táo quá mà cực kỳ hiệu quả, ko hại gì cả): Các mẹ nướng mấy quả bồ kết, đung nóng, gạn nước vào cái lọ, cất tủ lạnh, dùng dần. Khi nào con táo quá, ko ị đc thì ấy 1 ít, hâm lên cho đỡ lạnh. Lấy 1 cái xi lanh (bỏ kim tiêm đi), bơm vào hậu môn, thế là 1 phút sau ngon lành ngay thôi.

Mình bổ sung thêm 1 số mẹo mà các mẹ vào topic bày cho nhé:
    - Cho con ăn bột sắn nấu chín, có thể cho thêm khoai lang luộc nghiền ra, hoặc bột vừng đen, bột đỗ xanh...
    - Thụt bằng mật ong.
    - Uống tảo Nhật Spirulina (20v/ngày chia 2 lần)
    - 1 thìa cafe mật ong, pha với 50ml nước ấm, uống khi ngủ dậy buổi sáng (Chú ý: ko dùng mật ong cho bé dưới 1 tuổi vì sẽ dễ bị ngộ độc!!!)
    - xoa bụng cho bé theo vòng tròn kim đồng hồ, xoa khoảng 100 lần/ngày để tăng nhu động ruột
    - Uống Colibacter, 1 dạng men của BV Bạch Mai, uống tầm 2 hộp là ok

Còn đây là phần trình bày kinh nghiệm chữa táo bón cho bé rất "bài bản" của mẹ giadinh_meocon85, các mẹ tham khảo nhé:

Kinh nghiệm của mẹ jadecloudshop:
    Kinh nghiệm của mẹ Nangthu9999:
    Kinh nghiệm của mẹ 208khamthien:
    Kinh nghiệm của mẹ anhcuZin:
    Kinh nghiệm của mẹ ogashop:
    Bấy lâu nay bận quá không vào topic này thông báo với các mẹ tin tốt là...............CON MÌNH ĐÃ CHẤM DỨT TÁO BÓN. Mình vui quá là vui cơ. Các mẹ có thể tham khảo phương pháp này nha.[/QUOTE]

Mình bổ sung 1 bài trên afamily.vn ngoài chủ để 1 chút nhé:

BÀI 1: Bé đi ngoài phân sống, mẹ nên giảm ăn đường

05-06-201214:00:00 | In bài viết BS. Đặng Thu Hiền - Theo MaskOnline Bé 10 tháng bị phân sống kéo dài Bé biếng ăn, đi ngoài phân sống Bé bị đi ngoài phân sống, nên cho ăn như thế nào? Bác sĩ Đặng Thu Hiền cho biết, trong thời gian bé đi ngoài phân sống, chế độ ăn của cả hai mẹ con nên hạn chế các loại nước và hoa quả có nhiều vitamin C và thức ăn có đường.
    Con gái em được 7,5 tháng. Cân nặng 7,8kg, cao 65cm. Như vậy có bị nhẹ cân không thưa bác sĩ? Em cho cháu ăn dặm từ lúc 6 tháng, hiện tại mỗi ngày cháu ăn 3 bữa bột, mỗi lần 1 bát con, ngày uống khoảng 200ml sữa công thức, 1 hộp sữa chua,1 quả quýt vắt lấy nước (khoảng 70ml) và bú mẹ 3-5 lần.

Em đang dùng bột Thành Râu và có vẻ cháu cũng thích ăn. Nhưng cháu rất hay bị đi phân sống. Em cho đi khám bác sỹ bảo bị rối loạn tiêu hóa và cho uống men tiêu hóa ống của Pháp nhưng không thấy khỏi. Bác sỹ tư vấn giúp em với! (Hà Thu Nguyễn - havy07...@gmail.com)

Trả lời:
    Bạn Hà Thu thân mến!

Hiện tại con gái của bạn không nhẹ cân nhưng hơi thấp so với chuẩn (trung bình bé gái 7,5 tháng tuổi nặng 7,75kg, cao 68cm) và được gọi là đe dọa suy dinh dưỡng thấp còi.

Ở lứa tuổi này cho đến tròn 10 tháng tuổi, trong ngày (24 giờ) bé cần khoảng 500ml sữa (sữa mẹ là tốt nhất, sữa mẹ đủ bé không cần ăn thêm sữa công thức và các sản phẩm từ sữa như sữa chua, váng sữa, phomai…) và 3 bữa bột đầy đủ 4 nhóm thực phẩm đặc dần (600ml/ngày), khoảng từ 4 -60g gạo tẻ trắng, 40-60g thịt (tôm, cá…), 10g dầu (mỡ), rau xanh, quả chín… Bạn lưu ý cho bé ăn bổ sung theo nguyên tắc: “ăn từ ít đến nhiều, ăn từ lỏng đến đặc, làm quen từng loại thực phẩm…”. Nên cho bé ăn đa dạng các loại thực phẩm, chỉ ăn gạo tẻ trắng, không ăn nước xương hầm, ăn nhạt. Bạn nên cho bé ăn cháo xay vì thức ăn đã được thủy phân một phần giúp bé tiêu hóa dễ hơn. Bạn nên thay đổi thành phần bữa bột và xem xét cho bé ăn đầy đủ, cân đối phù hợp với hướng dẫn trên.

Ngoài ra, bạn nên tăng cường cho bé bú (việc này giúp lượng sữa mẹ tăng lên), bạn nên ăn đầy đủ, đa dạng các loại thực phẩm, uống nhiều nước, ăn thêm bữa hoặc uống 200ml sữa công thức trước khi ngủ (sữa mẹ được tiết nhiều vào đêm). Trong thời gian bé đi ngoài phân sống chế độ ăn của cả hai mẹ con nên hạn chế các loại nước và hoa quả có nhiều vitamin C và thức ăn có đường. Nên cho bé ăn thức ăn mềm, loãng, dễ tiêu hóa, có thể chia nhỏ bữa cho bé.

Tuy nhiên với tình trạng hiện tại của bé (rối loạn tiêu hóa kéo dài/thấp chiều cao) bạn nên cân nhắc sớm đưa bé tới gặp bác sĩ dinh dưỡng nhi khoa để được thăm khám và điều trị kịp thời.

BÀI 2: Bài thuốc chữa dứt táo bón trong 1 tuần
    Dùng lá con khỉ (lá cây hoàn ngọc) giã lấy nước cốt, hòa với ít nước lọc uống hàng ngày, kiên trì một tuần liền sẽ đi vệ sinh bình thường trở lại.
    Nguồn: http://giadinh.vnexpress.net/tin-tu...oc-chua-dut-tao-bon-trong-1-tuan-2745287.html

Bonus ảnh zai nhà tớ nhé, hơn 4T rồi, input và output tốt thì bé mới khỏe và có da có thịt đc, hồi trc nhìn trơ cả xương sườn, mắt trũng quầng thâm, xót con khủng khiếp! Show hàng tí nào:

Trên đây là ảnh hè năm 2012, còn đây là ảnh anh cu đợt lẽ 30/4, đã tăng đc 4kg rùi ạ: :D

Chúc các bé khỏe, mẹ vui nhé.[/COLOR][/SIZE]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lavanghp
    Đang tải...

2. Me Cuatuarua

Me Cuatuarua Thành viên rất tích cực

Ðề: Kinh nghiệm chữa táo bón cho con - ko nhiều mẹ biết!

Con mình nó lại thê này. Tháng đầu tiên ngày xì xoẹt cả chục lần, sang đến cuối tháng thứ 2 thì mấy hôm mới đi 1 lần,có khi lên đến 1 tuần. Mình cũng thụt đít cho bé bằng nến ngoáy vào mật ong nếu 3,4 ngày k thấy đi. Bây giờ hết tháng thứ 4 sang tháng thứ 5 rồi mà tình trạng vẫn vậy, có lần thụt cũng k ra. Nhưng out put của bé lần nào thụt cũng ở dạng mềm, lỏng chứ k thành khuôn, cứng lại càng không. Vậy là bé bị làm sao?Làm thế nào bây giờ hả các mẹ?

bongbongkendamtuoi thích.
  3. thucphamboduong

thucphamboduong hội rắn

Bé nhà các mẹ mà hay bị táo bón thì cho bé dùng tảo Mặt Trời Spirulina đi. Tảo này có nhiều chất xơ và vitamin giúp bé tiêu hóa dễ hơn mà giảm hẳn táo bón sau 2 tuần đấy. Mà tảo này cũng nhiều đạm dễ tiêu nữa, rất tốt cho bé mẹ ạ. Đạm trong tảo còn nhiều gấp 3 lần thịt bò đấy :D

4. meomimi

meomimi Sữa-Đồ ăn dặm-0906222468

Cảm ơn mẹ chủ top nhé ! Nhưng mà trẻ con hầu như đứa nào cũng lười ăn rau ý mẹ nó ah

5. lavanghp

Uh, đúng đấy, mình cũng quên món này. Con mình cũng từng dùng rồi, rất tốt. Nhưng giá hơi cao, ko phải mẹ nào cũng mua đc đâu ạ.

6. lavanghp

Mình phải có cách, mẹ nó ạ. Những món rau mà dài dài, dai dai nó cũng ko nuốt nổi, toàn nhè ra, mình dùng kéo cắt ngắn, củ quả thì thái hạt lựu, trót nấu miếng to thì mẹ cháu cắn nhỏ ra hoặc lấy thì giằm bé cho cháu. Đảm bảo măm tuốt.
    Con mình hồi đầu thấy rau là nhất quyết ko ăn, nhưng bị đau đít nhiều quá, cộng với mẹ cháu "dân vận" nên cháu đã "quán triệt" tinh thần thần rồi, rất thuộc bài "ăn rau để ko đau đít" đấy ạ!

p0mchu thích bài này.
  7. inconxauxi

inconxauxi Mẹ Zin Zô

đang định lên đây hỏi, con nhà em mới đc 1,5 tháng thui, 2 ngày nó mới đi 1 lần, mà đi rắn lắm ạ, em pải cho uống trà hip và sữa non mới đi đc, chắc tại nó bú sữa em, em thì táo bón kinh niên ròi.các mẹ còn cách nào khác ko ạ?????????

8. lavanghp

Vì cháu còn bé quá, em có thể dùng cách là luộc rau lang, cho cháu uống nước.
    Em có thể ăn đu đủ xanh (ăn sống kiểu nộm hoặc xào đều đc), vừa lợi sữa vừa giúp con đi ị tốt hơn, vì đu đủ tính hàn mà.
    Nước bồ kết cũng tốt nhé, cho cháu nằm ra, bơm như bơm thuốc thụt thôi.

9. bomekubin

bomekubin Thành viên mới

loại tảo đấy bao nhiêu tiền 1 hộp vậy mẹ nó ơi?mà có hiệu quả tốt k vậy?

10. lavanghp

Theo mình biết lọ 1500 viên là 810k rồi, 1viên nhỏ như cái cúc áo bé ấy. Nếu bạn có điều kiện về kinh tế thì nên dùng vì rất tốt, hàng của Nhật.
    1 lần uống 10v, ngày 2 lần đối với trẻ con. Người lớn thì nhiều hơn.

11. mekhanhlinh_vp

mekhanhlinh_vp Thành viên chính thức

Con nhà tớ lần đầu tiên ăn bột gạo lúc 6tháng 6 ngày con mới ị, sốt ruột quá tớ cho con ăn chuối tiêu chỉ 1 quả thôi thế mà ôm sau ị ngay. Bây giừo con ăn 2 bữa bột thì mỗi ngày ị 1 lần rất đúng giờ

12. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

em ơi, mẹ nó táo quá cng nên làm như thế nhỉ. hihi. tks em

13. lavanghp

Ủa, chị cũng thế à. Em thì thích măm chuối nên cứ chuối mà giã thôi ạ, con em cũng thế, chuối, chuối và chuối..................

14. MeHuuDuy

MeHuuDuy Tay ôm con, tay kiếm tiền

Mình có kinh nghiệm thế này, bé sơ sinh mà bị táo bón quá, k có cách nào khác là thụt bằng mật ong, lấy xi lanh bơm mật ong nguyên chất vào hậu môn bé, đảm bảo vài phút sau bé sẽ ị ngay. Một cách khác nữa là đun bí xanh cùng với khoai lang lấy nước pha sữa cho bé uống, hoặc lấy nước ép khoai lang sống cho bé uống vài giọt. Đây là kinh nghiệm chính mình đã áp dụng cho ku nhà mình đấy các mẹ ạ. Ku nhà bây giờ mới được gần 3 tháng.

15. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Nếu thụt thì dùng mật ong: Lấy xi lanh (nhỏ), hút 1 ống, rồi bơm vào lỗ hậu môn, chỉ một tý tẹo là bé đi ị được ngay.
    Nếu bé bị táo bón nhiều thì nên làm hàng ngày vào một giờ nhất định, rồi sau đó bé tự đi được thì thôi không phải thụt nữa.
    Kinh nghiệm của mẹ cháu thế.

16. KuHim

KuHim Sp tăng khả năng thụ thai , Vitamin cac loai

Ngoài chế độ dinh dưỡng như ăn nhiều hoa quả và rau xanh thì các mẹ cần cho bé uống đủ nước hàng ngày nhé! trung bình nên uống 40ml nước/kg thể trọng.

17. lavanghp

Mật ong cũng ok nhưng hơi phí và ngọt quá, dùng bồ kết kinh tế hơn, chỉ hơi ngại khoản ham cho đỡ lạnh thôi.

18. MeThanhTit

MeThanhTit Thành viên kỳ cựu

Con nhà mình cũng bị táo bón, đã ăn uống đủ các loại mà vẫn bị, giờ chán chả muốn làm gì nữa.:(

19. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

c ơi, còn có một số cách nữa nhé, ví dụ như để cơ thể bé được giải nhiệt thì mỗi ngày nấu cho bé 1 bát bột sắn dây (tốt cho tiêu hóa còn đỡ nóng trong nữa đấy), hoặc các mẹ có thể nấu cháo với vừng đen cho con ăn, cũng là 1 cách chữa táo bón lâu dài cho con mà ko cần đến thuốc đâu nhé.

20. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

cái món mật ong này thì e thấy đứa e chồng nó toàn cô đặc lên xong nhét vào đít trẻ con, một lúc sau là cô cậu đi tuyệt đẹp luôn đấy.