Cần giúp: Bé Nhà Em Thỉnh Thoảng Nhìn Như Bị Lác Mắt Phải

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi giahuy_0207, 21/6/2009.

1. giahuy_0207

giahuy_0207 Thành viên chính thức

Có mẹ nào biết giúp E với ,bé nhà E cứ thỉnh thoảng ngồi trên giường xem tivi mắt phải lại hiếng đi cứ như nhìn xa xăm ở đâu đấy ,nhưng thực ra đang hai mắt cùng xem tivi ,E quát cho thì nó cười chớp mắt một thì lại trở lại bình thường.Tình hình là từ khoảng trên một tuổi thì bắt đầu có hiện tượng như vậy .E có hỏi một vài người thì có người bảo lớn thì sẽ điều chỉnh tự hết .E thì cứ lăn tăn mãi không biết có nên cho đi khám chữa ko ? Mà cũng ko biết ở đâu thì tốt .Có mẹ nào có con có trường hợp như E ko ? Chỉ cho E với ............:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi giahuy_0207
    Đang tải...

2. atpro

atpro Banned

Đó là biểu hiện của lác trẻ em chị ạ, lác trẻ em, hay còn gọi là biểu hiện lác cơ năng, song thị...là biểu hiện lệch hướng nhìn của 2 con ngươi do hệ cơ của 2 mắt xuất hiện sự mất cân bằng, ở nhiều trường hợp thì đúng là có sự điều chỉnh, nhưng vẫn còn nhiều trường hợp để lại di tật và trở thành Lác người lớn, đến lúc đó thì sẽ khó xử lý hơn.

Hiện nay các hiện tượng lác có thể xử lý bằng tập luyện, hướng dẫn cho trẻ tập và chú ý tự giác hướng nhìn, nếu có biểu hiện khó điều chỉnh thì nên có sự can thiệp của các bác sĩ Nhãn khoa, Lác trẻ em là 1 môn chuyên biệt và được các bác sĩ Nhãn quan tâm nhiều. chị nên tham khảo ý kiến của các bác sĩ khoa Nhãn Nhi - BV Mắt Trung Ương, trước ông chú em làm luận án thạc sĩ về vấn đề này, nhưng giờ ông ý về làm ở BV Mắt TP Nam Định rồi, không thì em giới thiệu chị đưa bé đến khám.

À mà, chị thử điều chỉnh trẻ ngồi xa TV ra một chút, góc nhìn hẹp lại sẽ tập cho bé có thói quen đưa cơ mắt kéo đồng tử về cùng 1 phía hơn, dấu hiệu lác có thể sẽ biến mất sớm hơn đấy.

chúc cả nhà khỏe mạnh nhé.