Cách làm sữa chua dẻo??????

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi love&care, 7/4/2012.

Tags:
  1. Chu Nhật Hà

Chu Nhật Hà UY TÍN-THÂN THIỆN

Ðề: Cách làm sữa chua dẻo??????

món này m cũng chưa mum bao giờ, hihi

Đang tải...

2. Uyên Thảo

Uyên Thảo Bắt đầu nổi tiếng

Tớ hay làm bằng sữa ông thọ, cho đặc chút xíu rồi để ngăn đá là thấy dẻo rồi. Nếu pha theo đúng công thức thì sẽ bị lợn cợn đá ngay.

3. thoitrangtreem_lam

thoitrangtreem_lam thoi trang tre em

sữa chua mà còn cắt lát đc ạ? hay quá, lót dép mới đc

4. meyuna79

meyuna79 Bắt đầu nổi tiếng

nghe lạ nhỉ, em chưa ăn món này bao giờ, chờ các mẹ chỉ giáo :)

5. Phúc Minh

Phúc Minh Guest

Mình vẫn hay thắc mắc tại sao sữa chua m làm nó không dẻo và "sắn miếng" được như sữa chua đóng hộp. Cho đến hôm vừa rồi mới để ý cái thành phần của sữa chua đóng hộp Love in Farm của Ba Vì thì thấy nó có chứa gelatin( là loại mà ng ta dùng để làm chè khúc bạch or bánh plan đó). Vậy nên nếu muốn làm sữa chua dẻo, mình nghĩ ngoài những thành phần truyền thống, bạn thử cho thêm 1 chút xíu gelatin vào xem! :)

6. mebenabenin

mebenabenin

Mình hóng thôi, năn nay nhiều món lạ nhỉ: sữa chua dẻo, sữa chua mít, ché khúc bạch..

7. Mio Cake

Mio Cake Bán buôn bán lẻ Kem Ý Mio Gelato

Mình thấy công thức này cũng được các mẹ này. Ko cần gelatin, chứ nghe vụ chè khúc bạch dùng gelatin mình cũng ghê ko dám ăn nữa rùi.
    ---------------------------------
    Nguyên liệu làm sữa chua dẻo
    1 lít sữa tươi

1/2 hộp sữa đặc có đường (nếu thích ngọt thì bạn có thể cho nhiều sữa đặc có đường hơn)

1 hộp sữa chua (mua sẵn) để làm men

(Tuyệt đối không có nước nha)

Cách làm sữa chua dẻo

Lấy một cái âu to cho sữa tươi và sữa đặc có đường vào, ngoáy đều rồi cho vào lò vi sóng trong khoảng 4 - 5 phút.

Hoặc bạn có thể cho sữa lên bếp đun nóng già cũng được. Để sữa vừa đun nguội còn hơi ấm ấm thì cho sữa chua mua sẵn làm men vào

Ngoáy đều từ từ.

Chia sữa ra các hộp hoặc cốc nhỏ rồi xếp các cốc nhỏ này vào hộp xốp ủ. Nếu không có hộp xốp bạn có thể cho vào một cái nồi to, đổ nước nóng già đến miệng hũ sữa, đậy vung nồi để qua đêm. Thời gian ủ sữa khoảng 5 – 8 tiếng, trong lúc ủ tránh va chạm vào nồi ủ.

Còn một cách ủ nữa là bạn bật lò nướng lên 200 độ trong 15 phút rồi tắt lò, sau khi chuẩn bị sữa và cho vào các cốc nhỏ thì bạn xếp các cốc này vào lò, đóng cửa lò lại ủ trong 4 – 5 tiếng. Không nên ủ ấm lâu quá, sữa lên men nhiều sẽ bị chua ăn không ngon.

Sau khi ủ sữa sẽ đông đặc lại, lấy ra cho vào tủ lạnh, sữa sẽ càng đặc và càng ngon hơn.

Ăn kèm các loại hoa quả hoặc xay sinh tố rất ngon miệng. Sữa đặc, vị ngọt, độ chua vừa phải lại mềm mịn

Để trong tủ lạnh bạn có thể ăn trong 3 ngày. Cho vào ngăn mát đủ lâu để sữa chua dẻo, nếu để trong ngăn đá cũng được, nhưng không nên để quá lâu nhé. Thấy không, cách làm sữa chua dẻo cũng không khó mà

Chú ý: nếu không thành, bạn có thế thêm 1-2 thìa sữa bột. Chúc các bạn thành công

8. songtu2205

songtu2205 Nước hoa tinh dầu bán sỉ

Nhà em bán sữa chua dẻo cắt miếng, ở 338A Lạc Trung, các mẹ có nhu cầu qua thưởng thức. Hoặc call em số 0915431137 để order nhé. Cửa hàng em phục vụ 24/24h

9. asakusa

asakusa Thành viên chính thức

Thường thì em thấy sữa chua mình tự làm không dẻo được như ngoài hàng là do thiếu gelatin, nhất là các loại sữa chua đóng hộp, trên nhãn hộp luôn ghi có thành phần gelatin.

Mẹ nào muốn ăn thì có thể thử công thức sau, đảm bảo rất dẻo, muốn thay đổi mức độ dẻo thì có thể thay đổi lượng gelatin trong công thức cho phù hợp, như em là thích khoảng 10g gelatin, nhưng mẹ em lại thích kiểu 20g ~^__^~

Nguyên liệu:

1l sữa tươi không đường

½ hộp sữa đặc

1 hộp sữa chua làm men

20g gelatin dạng lá

Bột milo
    (ai không thích thì không cần cái này cũng được, em thường thêm bột cacao trong hộp vàng vàng vào, ngon tuyệt ^_^)

Sữa tươi cho vào nồi, từ từ đổ sữa đặc đến khi có vị ngọt vừa ăn, khuấy đều.

Gelatin ngâm nước lạnh 15 phút cho nở, sau đó vắt hết nước.

Đun ấm hỗn hợp sữa tươi và sữa đặc đến khoảng 40 – 45 độ C rồi đổ hộp sữa chua vào khuấy đều.

Thêm gelatin vào khuấy tan.

Múc sữa ra cốc.

Đem ủ ấm qua đêm, bạn có thể ủ vào thùng xốp, máy làm sữa chua hay nồi cơm điện tùy ý nhé. Mình thường ử từ 10 giờ đêm đến 6 giờ sáng hôm sau thì cất vào ngăn mát tủ lạnh.

Xay nhỏ đá, cho xuống đáy cốc.

Trước khi ăn thì cho sữa chua lên ngăn đá tủ lạnh và giảm nhiệt độ tủ xuống mức thấp nhất chừng 3-4 tiếng, sau đó đem ra cắt miếng xếp lên trên cốc đá đã xay. Cứ 1 lớp sữa bạn lại rắc 1 lớp bột milo lên trên cho đến khi đầy cốc.

Credit: Afamily

10. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

sữa chua dẻo à, nghe lạ quá, mình chưa được ăn bao giờ

11. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

ều ui đọc mãi mà ko thấy cách làm đâu cả ~!~

12. Thời trang Emspo

Thời trang Emspo Thành viên sắp chính thức

Ðề: Cách làm sữa chua dẻo CACAO

[h=2]Giờ thì cả nhà mình đã có thể thưởng thức sữa chua dẻo cacao ngay tại nhà mà không phải đi đâu xa, lại rất đảm bảo chất lượng và thơm ngon nữa chứ.
    [/h]1. CHUẨN BỊ:
    - 1l sữa tươi không đường

- ½ hộp sữa đặc

- 1 hộp sữa chua làm men

- 20g gelatin dạng lá

- Bột milo

2. CÁCH LÀM:

- Bước 1:

Sữa tươi cho vào nồi, từ từ đổ sữa đặc đến khi có vị ngọt vừa ăn, khuấy đều.

- Bước 2:

Gelatin ngâm nước lạnh 15 phút cho nở, sau đó vắt hết nước.

- Bước 3:

Đun ấm hỗn hợp sữa tươi và sữa đặc đến khoảng 40 – 45 độ C rồi đổ hộp sữa chua vào khuấy đều.
    Thêm gelatin vào khuấy tan.

- Bước 4:

Múc sữa ra cốc.
    Đem ủ ấm qua đêm, bạn có thể ủ vào thùng xốp, máy làm sữa chua hay nồi cơm điện tùy ý nhé. Mình thường ử từ 10 giờ đêm đến 6 giờ sáng hôm sau thì cất vào ngăn mát tủ lạnh.

- Bước 5:

Xay nhỏ đá, cho xuống đáy cốc.
    Trước khi ăn thì cho sữa chua lên ngăn đá tủ lạnh và giảm nhiệt độ tủ xuống mức thấp nhất chừng 3-4 tiếng, sau đó đem ra cắt miếng xếp lên trên cốc đá đã xay. Cứ 1 lớp sữa bạn lại rắc 1 lớp bột milo lên trên cho đến khi đầy cốc.

Sữa chua dẻo cacao là món ăn mát lạnh, rất thích hợp cho ngày nắng oi ả. Sữa chua dẻo, mịn, xắn từng miếng tan ngay trong miệng cùng với bột cacao thơm lựng chắc chắn sẽ khiến bạn vô cùng thích thú. Giờ thì cả nhà mình đã có thể thưởng thức sữa chua dẻo cacao ngay tại nhà mà không phải đi đâu xa, lại rất đảm bảo chất lượng và thơm ngon nữa chứ. Với món sữa chua dẻo cacao này bạn có thể dùng kèm với bánh mỳ làm bữa phụ hay đơn giản là món ăn vặt rất lạ mà chắc chắn các bé sẽ vô cùng hào hứng.
    Bạn hãy bắt tay thử làm sữa chua dẻo cacao thật ngon này cho cả nhà ngay nhé!

TieuThin thích bài này.