Có phải trẻ bị thiếu canxi?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Sonic pham, 9/4/2012.

1. Sonic pham

Sonic pham Thành viên đạt chuẩn

Chao cac me,
    Em be nha m duoc 5thang 6 ngay. Em y bi ra rat nhieu mo hoi o dau va o gay, e y con bi rung toc nua. Do la trieu chung cua thieu canxi phai k cac me. M da cho be uong vitamin D, nhung e y luoi an nen m lai thoi. Co me nao co kinh nghiem trong van de nay, hay nen cho be uong them loai canxi nao ma co ket hop luon ca vitamin d3 k? Chi cho m biet voi. M cam on nhieu.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sonic pham
    Đang tải...

2. emvitbeo

emvitbeo Thành viên kỳ cựu

Ðề: Có phải trẻ bị thiếu canxi?

Triệu chứng thì có vẻ đúng nhưng tốt nhất bạn cho bé đi khám dinh dưỡng nhé.

3. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Bạn cho bé đi khám xem nhe,có thể bé bị thiếu canxi.Nhưng muốn dùng thước cho bé thì nên hỏi ý kiến bác sĩ trước vì bé còn nhỏ lắm.

4. Ðề: Có phải trẻ bị thiếu canxi?

Chắc chắn là thiếu canxi rồi. Nhưng hàm lượng thuốc dùng ra sao thì nên đưa đi khám. Ra viện dinh dưỡng í mẹ nó. Đợt cu nhà mình 7-8 tháng cũng phải đi khám vì thiếu canxi. CHúc bé nhà mẹ nó hay ăn chóng nhớn ^^

5. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Tốt nhất là cho con đy khám mẹ nó ạh. Thời tiết Hà Nội thế này sáng sớm cũg có nắng mẹ nó cho con ra tắm nắng 20p mỗi sáng. Mà bổ sung thừa canxi vs D3 cũng ko tốt đâu nhé, sỏi thận đấy, đừng liều :D bọn trẻ con thân nhiệt cao nên lắm mồ hôi lắm mà nếu chưa cắt tóc thì tóc máu sẽ tự rụng đấy

6. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mẹ nó mà cho bé uống thêm canxi cũng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ nhé vì uống mà không đúng chỉ dẫn rất nguy hiểm cho bé.Ra nhiều mồ hôi đầu thì bé nhà em cũng bị nên trước em cũng cho bé uống thêm canxi.

7. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Các hiện tượng đó rất có thể thiếu Canxi.
    Bạn cho uống vitamin D3 thì nên cho uống cùng cả Canxi nữa.
    Tuy nhiên, cần lưu ý:
    (+) đối với thuốc Canxi thì chỉ được bổ sung theo từng đợt (tức là uống hết 1 hộp thì dừng), một năm nên uống 2 đợt, mỗi đợt cách nhau khoảng 6 tháng. Đặc biệt các bé sinh vào mùa đông thì càng nên bổ sung, vì mùa này trời ko có nắng, nên bé ko được tắm nắng (tắm nắng khoảng 15 phút với nắng buổi sáng trước 9h, nhớ là nắng phải chiếu trực tiếp vào da của bé, nên mặc quần, áo cộc tay để tắm nắng, nhưng đừng quên đội mũ cho bé)
    (mình thì cho uống 1 hộp Canxi corbie-loại 5ml/ống, dành cho trẻ em, có 24 ống/hộp, thuốc của Việt Nam)
    (+) đối với thuốc vitamin D3, nếu bạn cho uống loại nhỏ giọt (ngày nào cũng uống) thì cho bé uống liên tục đến 18 tháng.
    Hai loại này chỉ nên uống vào buổi sáng.

Em bé nhà mình cũng thiếu Canxi, từ lúc được 10 ngày tuổi đã uống 1 hộp Canxi rồi (vitamin D thì ngày nào cũng uống từ lúc đó luôn). Đến lúc 4 tháng, mình cho bé vào viện Nhi (khoa điều trị tự nguyện - kiểu như khám dịch vụ ý) khám, xét nghiệm máu, thấy vẫn thiếu Canxi, và phải uống thêm nửa hộp nữa.
    (con mình quấy khóc lắm, quấy khóc hơn 4 tháng, nên mình lo và cho bé vào Viện Nhi khám tổng thể. Khi xét nghiệm máu thì thấy thiếu Canxi, thiếu sắt --> phải uống bổ sung)
    Đấy là kinh nghiệm với em bé thứ 2 nhà mình. Chia sẻ cùng bạn.

8. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Các hiện tượng đó rất có thể thiếu Canxi.
    Bạn cho uống vitamin D3 thì nên cho uống cùng cả Canxi nữa.
    Tuy nhiên, cần lưu ý:
    (+) đối với thuốc Canxi thì chỉ được bổ sung theo từng đợt (tức là uống hết 1 hộp thì dừng), một năm nên uống 2 đợt, mỗi đợt cách nhau khoảng 6 tháng. Đặc biệt các bé sinh vào mùa đông thì càng nên bổ sung, vì mùa này trời ko có nắng, nên bé ko được tắm nắng (tắm nắng khoảng 15 phút với nắng buổi sáng trước 9h, nhớ là nắng phải chiếu trực tiếp vào da của bé, nên mặc quần, áo cộc tay để tắm nắng, nhưng đừng quên đội mũ cho bé)
    (mình thì cho uống 1 hộp Canxi corbie-loại 5ml/ống, dành cho trẻ em, có 24 ống/hộp, thuốc của Việt Nam)
    (+) đối với thuốc vitamin D3, nếu bạn cho uống loại nhỏ giọt (ngày nào cũng uống) thì cho bé uống liên tục đến 18 tháng.
    Hai loại này chỉ nên uống vào buổi sáng.

Em bé nhà mình cũng thiếu Canxi, từ lúc được 10 ngày tuổi đã uống 1 hộp Canxi rồi (vitamin D thì ngày nào cũng uống từ lúc đó luôn). Đến lúc 4 tháng, mình cho bé vào viện Nhi (khoa điều trị tự nguyện - kiểu như khám dịch vụ ý) khám, xét nghiệm máu, thấy vẫn thiếu Canxi, và phải uống thêm nửa hộp nữa.
    (con mình quấy khóc lắm, quấy khóc hơn 4 tháng, nên mình lo và cho bé vào Viện Nhi khám tổng thể. Khi xét nghiệm máu thì thấy thiếu Canxi, thiếu sắt --> phải uống bổ sung)
    Đấy là kinh nghiệm với em bé thứ 2 nhà mình. Chia sẻ cùng bạn.

9. Sonic pham

Sonic pham Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn các mẹ nha. Hôm nào m cho con đi khám vậy. Nhưng nên đi khám ở đâu các mẹ nhỉ. M ở Hn.

10. emvitbeo

emvitbeo Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó đi khám ở viện dinh dưỡng chỗ Yersin xem thế nào. Lúc trước mình cho con mình khám ở đó.