Tranh luận: làm thế nào giúp con học môn Văn,vấn đề nan giải

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thuhang_146, 11/4/2012.

1. thuhang_146

thuhang_146 Thành viên rất tích cực

"Học văn là học làm người"-câu nói đó từ trước đến nay luôn đúng.Hoc văn giúp trẻ nhận thức được các mối quan hệ xung quanh,cách cư xử với ông bà,cha mẹ.Thế nhưng học như thế nào để trẻ có thể tiếp thu tốt nhất và ứng dụng nó vào cuộc sống là điều vẫn còn xa vời,nhất là đối với học sinh thành phố.Sau đây là 1 số trích dẫn về bài văn của học sinh

Đề: Tả Hồ Gươm.

Nước Hồ Gươm xanh như nước rau muống luộc.

Đề: Tả cây mít.

Nhà em có một cây mít ở đằng sau nhà, thân cây to ơi là to, lá của nó to bằng cái tai con lợn.

Đề: Tả con gà nhà em.

Nhà em có một con gà, hai mắt nó tròn như hai nắp chai. Mào nó đỏ như màu đỏ. Mỗi buổi sáng nó thường hay gáy Ò... Ó ó ó... O... Ò ò ò ò... đánh thức em nhưng nhà em cứ đóng kín cửa cho nên không nghe được tiếng gà kêu, vì thế em luôn đi học trễ.

Đề: Tả mẹ em.

Chân mẹ em dài như hai quả mướp. Dáng mẹ đi yểu điệu như người say r***. Mỗi lần mẹ em vo gạo nhịp nhàng như chú công nhân làm đường
    Đề: Tả mẹ của em.

Mẹ em có hàm răng trắng như ngà voi, lúc nào cũng nhe ra cười với mọi người.

Đề: Tả bố em.

Bố em năm nay 40 tuổi, da bố em mầu cà phê sữa, tóc của bố thì dựng ngược lên như bàn chải đánh giầy. Bố em có hàm răng rất trắng nhưng nó chìa ra ngoài, hàng xóm nhà em cứ bảo bố em là anh Linh vẩu.

Đề: Tả cánh đồng lúa.

Quê em có một cánh đồng lúa rất đẹp. Hàng ngày em vẫn thường nhổ lúa chơi bán đồ hàng nhưng toàn bị các bác nông dân mắng. Em không hiểu vì sao các bác làm như vậy.

Đề: Tả con lợn.

Con lợn nhà em rất đẹp, bốn cái chân của nó như bốn cái chân tủ ly nhà em.

Đề: Miêu tả hình ảnh mặt trời quê hương.

Ông mặt trời đỏ rực như con đom đóm đực.
    Đề: Tả về mẹ.

Mẹ em có gương mặt dài như trái đu đủ, mắt bồ câu con bay con đậu, sóng mũi mẹ gập ghềnh như sóng biển. Mỗi khi mẹ cười ai cũng phải ngước nhìn...

Đề: Tả người bạn thân.

Em có người bạn rất thân tên là Châu. Năm nay Châu lên 10 tuổi, học cùng lớp, ở cạnh nhà em. Châu thân hình cân đối, tóc húi gọn, đầu ngẩng cao như con gà chọi sắp vào trận đấu. Mắt trâu đen láy, mồm rộng, da trắng. Châu lầm lì ít nói, nhưng đã nói thì nói bằng được. Châu đi dép cao su đen đã mòn một nửa.

Đề: Tả ông ngoại.

Ông ngoại em năm nay đã 70 tuổi. Ông có dáng người thấp, gầy. Răng của ông thì toàn răng giả.

Đề: Tả con gà.

Nhà em có 1 con chó. Đầu nó to như quả bóng tennis. Thân nó dài bằng 1/3 cái bàn học của em.
    Đề: Tả cây mít.

Nhà em có một cây mít. Mẹ em bảo nó do cụ của cụ em trồng. Cây cao 20 cm, cành lá xum xuê rậm rạp như lông chân bố em.

Đề: Tả mẹ em.

Mẹ em có khuôn mặt hình vuông mà bao anh sinh viên hằng mơ ước .

Đề: Tả cây bàng.

Sân trường em có rất nhiều cây bàng. Sáng em đu, chiều em đu, tối em đu.

Đề: Tả bà nội
    .

Bà nội em năm nay đã già lắm rồi. Da của bà nhăn nheo, khi bà cười thì bà có rất nhiều lúm đồng tiền. Răng bà trắng, vàng hoặc đen. Em rất yêu quý bà em.

vấn đề ở đây là gì?chúng ta đổ lỗi cho học sinh,cho giáo viên hay do phương pháp dạy chưa tốt?làm thế nào để các em có khả năng cảm thụ văn ngay từ khi còn nhỏ,các mẹ hãy cùng chia sẻ nhé

Đề: Tả không khí tết trong gia đình.

Mỗi độ xuân về, nhà em đón Tết rất yên bình. Bữa ăn đầu năm, ông em không nói gì, ba em không nói chi, tụi em cũng không nói gì. Nói chung, mọi người chỉ lo cắm cúi ăn túi bụi, tiền lì xì không nhận được của ai cả.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhang_146
    Đang tải...

2. thuhang_146

thuhang_146 Thành viên rất tích cực

Ðề: làm thế nào giúp con học môn Văn,vấn đề nan giải

mẹ nào có kinh nghiệm có thể cho ý kiến về những trường hợp như thế này ạ,làm thê nào giúp các con có thể viết văn ạ

3. AUfromUK

AUfromUK Liên Thiện stores

Học văn là cả 1 quá trình chứ k phải ngày 1 ngày 2 mà giỏi được. Căn cứ vào thực nhiều năm học văn và dạy văn, em thấy rằng từ việc "hiểu văn" đến "viết văn" là cả 1 chặng đường rất dài. Em thường khuyên học trò hãy viết nhật kí để tập cách trình bày cảm nhân, bày tỏ cảm xúc về 1 vấn đề mình gặp trong cuộc sống. 1 điều nguy hiểm rằng k chỉ học sinh mà cả phụ huynh đều nghĩ làm văn là có thể "bịa" được mà không biết rằng để có 1 bài văn tốt là cả 1 quá trình công phu, tích lũy từ trước. Có bột mới gột nên hồ mà chị!

4. caole

caole www.remanphu.com

Học văn là một quá trình và cha mẹ nên bồi dưỡng cho con từ những năm học đầu tiên. Ví dụ các ví dụ của chị ở trên gặp phải do con thiếu vốn từ và thiếu quan sát, hiểu biết với những cảnh quan sự vật thực tế.

Lúc con đang ở độ tuổi lớp bé như mầm non, lớp 1, 2 cha mẹ nên đọc sách, truyện cho con và giúp con có những hình dung, so sánh và sự vật xung quanh, Lớn lên 1 chút nữa cha mẹ nên cho con có cơ hội trải nghiệm thực tế càng nhiều càng tốt. Ví dụ như trẻ em thành phố thì nên cho con về quê, thăm quan công viên, các trang trại giáo dục... khi con có những cái nhìn phong phú về sự vật, vốn từ tích lũy được từ sách, truyện + cách hành văn từ giáo viên dạy trên trường.. sẽ giúp đỡ cho con rất nhiều trong việc học tập tốt môn văn :)

5. vanlidochanh2978

vanlidochanh2978 Thành viên tập sự

Hì, cảm ơn mẹ Thuhang đã đưa ra 1 topic khá hay, e cũng từng học rất kém văn, nhất là hồi cấp 2, thi vào chuyên toán còn bị liệt văn, phải học hệ B, học 1 kỳ thì đc đưa lên lớp chuyên toán học. E chia sẻ một vài kinh nghiệm của bản thân.
    Trước hết em nhận thấy các em bị gặp vấn đề về cách diễn đàn, thực chất là khả năng ngôn ngữ, có nhiều vấn đề các em có thể có nhiều cảm xúc, cảm nhận, hiểu biết nhưng các em không biết diễn tả, dùng ngôn từ nào để làm toát lên cái ý của mình.
    Thứ 2, với việc học văn trong trường phổ thông có nhiều điều làm các em không thích học văn, vấn đề với giáo viên (giảng không hay, ra đề không phù hợp...), các em không thích đọc tác phẩm, tìm hiểu những vấn đề liên quan đến văn chương.
    Bản thân em cũng rất lười đọc tác phẩm cũng như khả năng ngôn ngữ không được tốt, e đã cải thiện bằng việc đọc nhiều, đầu tiên là những thể loại truyện em thích đọc, sau đó là tiểu thuyết, báo chí, các tác phẩm văn học kinh điển, lúc cao hứng tự viết lách linh tinh, tản văn, truyện ngắn... hoàn thiện dần khả năng ngôn ngữ và cách diễn đạt của mình.
    Bây giờ các em có nhiều phương tiện giải trí, mạng xã hội cũng nhiều việc dùng đúng, dùng chuẩn ngôn ngữ cũng như ngữ pháp đang dần bị mai một, đây là điều các mẹ cần lưu ý trong quá trình dạy bảo con mình, chỉnh đốn cho nó ngay từ ngôn ngữ trong việc nhắn tin cho bố mẹ, cho a chị em, hạn chế thời gian giải trí không tốt, kiểm soát các kênh thông tin con em mình thường đọc, xem để có định hướng đúng đắn.
    Với các em thực sự không thích học văn hoặc ko có khả năng học văn tốt thì a chị bảo con học để lấy điểm, dùng tư duy logic để viết văn, ngôn từ không mượt mà nhưng đủ ý. Khi tìm hiểu tác phẩm nên đặt nhiều câu hỏi như: tại sao tác giả lại viết như thế? Viết thế này để thể hiện điều gì?...
    Còn điều này nữa, a chị đừng cấm con cái mình yêu hay mơ mộng ở tuổi 16-18, nếu trong sáng, lành mạnh nó sẽ giúp ích rất nhiều cho sự pt tâm hồn các em.
    Vì em nhớ lại và viết nên đôi khi không được liền mạch, logic. Hì. Mong nhận được nhiều câu hỏi và thảo luận của mọi người ạ!

6. tranlien87ld

tranlien87ld Thành viên chính thức

Môn tiếng việt ở cấp 1 thường thì đề tài của các bé là tả thực về động vật, thực vật và người....

- Đối với trẻ ở Thành phố thì ít được quan sát thực tế nên việc các bé tả sai và tả theo tưởng tượng của các em thì chúng ta cũng không thể trách các bé được.Cha mẹ cần cho các em được tiếp xúc nhiều hơn bằng những chuyến tham quan thực tế, nếu không có điều kiện thì bố mẹ nên mua sách có hình ảnh mô tả về động, thực vật để các bé có cái nhìn chính xác và phong phú hơn về cuộc sống.

- Về việc các bé tả thật đúng nhưng vốn từ không phong phú dẫn đến câu văn không được chau chuốt --> Bố mẹ nên tạo cho con văn hóa đọc sách từ khi bé biết đọc chữ, khi bé ham đọc sách thì vốn từ sẽ được nâng lên, biết vận dụng sao cho câu chữ phù hợp với đề tài. Văn hóa đọc rất quan trọng giúp trẻ có nhiều kiến thức về cuộc sống, cảm nhận được cái hay cái đẹp trong từng câu chuyện từ đấy trẻ sẽ có nhiều cảm xúc và sáng tạo cho bài văn của mình.

7. minhngocbakery

minhngocbakery Thành viên tập sự

Theo như kinh nghiệm của em đã từng dậy rất nhiều bé tiểu học, em muốn chia sẻ để các mẹ có thể tự hỗ trợ con mình.
    Trước những đề bài cô giáo giao, ví dụ như tả cây cối, con vật, khung cảnh....
    B1: Các mẹ hãy yêu cầu còn đọc đề bài, và tìm trọng tâm, ví dụ như cây cối thì tả cây gì? khi đã chọn được, hãy hỏi con mình con nghĩ xem nếu tả cây đó con định tả như nào? yêu cầu bé hãy viết ra những dòng ngắn gọn.
    B2: giúp bé làm 1 dàn ý, nên viết những cái gì trong bài văn, thường thì văn miêu tả ở tiểu học được giới hạn từ 7-9 câu văn.
    B3: Hãy yêu cầu bé viết 1 bài văn dựa trên dàn ý đó.
    B5: Cùng bé đọc lại bài văn, cho bé thấy những câu văn nào được, những đoạn nào cần chỉnh sửa, chỗ nào góc nhìn của bé bị sai, gạch đi và hướng dấn cho bé.
    B6: yêu cầu bé viết lại bài văn đó sau khi đã sửa.

Nhược điểm:
    - Rất mất thời gian.
    - Cần sự kiên nhẫn.

Ưu điểm.
    - Bé tăng khả năng sáng tạo,
    - tăng tư duy về ngôn ngữ.
    - Giúp góc nhìn về sự vật, sự việc toàn diện hơn các bé khác.

p/s: Em đã áp dụng phương pháp này với nhiều học sinh, và các bé thường có rất nhiều góc nhìn sinh động, bài văn các bé thường dài từ 10 - 15 câu. Về sau các bé sẽ cảm thấy rất dễ dàng khi làm văn miêu tả, kể cả khi ko có cô giáo kèm, khả năng ngôn ngữ và góc nhìn sẽ khá hơn các bé khác, và sự ghi nhớ rất là lâu, nên khi làm bài thi bé sẽ ko cảm thấy lúng túng, và viết được nhiều câu văn hơn.

Với việc dậy con ở nhà, cần có những phương pháp sư phạm nhất định, nếu mẹ nào cảm thấy khúc mắc gì, có thể inbox cho em, dựa trên kinh nghiệm và áp dụng của bản thân em sẽ đưa ra những phương pháp hỗ trợ các mẹ

8. mimishop90

mimishop90 Điều Hoà Daikin Giá Rẻ

theo kinh nghiệm của e thì nên cho bé đọc nhiều sách, truyện thiếu nhi, thơ... cùng bé phân tích 1 bài văn hay chẳng hạn, tuy mất time nhưng sẽ có kết quả tốt

9. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Nước Hồ Gươm xanh như nước rau muống luộc là đúng rồi còn gì. Các cháu quan sát rất chính xác.

10. trungtamvanhoaminhminh

trungtamvanhoaminhminh Thành viên mới

Muốn bé học giỏi văn, nếu cha mẹ không có thời gian để kèm cặp, thì trước mắt tìm cho bé một lớp học thêm văn thật tốt để cô giáo hướng dẫn con làm bài,nắm được phương pháp rồi con sẽ áp dụng làm những đề văn khác dễ dàng hơn. Thứ nữa là bố mẹ cho con đi chơi nhiều nơi, thăm thú nhiều di tích, tham gia nhiều hoạt động ( vd: từ thiện, trồng cây...), rèn luyện bé làm việc nhà, lao động nhẹ nhàng...để con có nhiều vốn sống cho việc làm bài văn, một bài văn hay ngoài nắm được phương pháp làm bài, cần một vốn sống nhất định, sự cảm nhận thực tế của học sinh chứ không phải là những kiến thức dập khuôn của bài văn mẫu. Ngoài ra, bố mẹ cũng có thể tìm kiếm trên mạng để cung cấp thêm cho con thông tin, dữ liệu, tài liệu tham khảo để bài văn của con được hoàn chỉnh, phong phú hơn.

11. nguyenvan157

nguyenvan157 vanviva

vấn đề là các cháu thiếu vốn từ, sử dụng từ ko chính xác mới vậy chứ chúng có ý tưởng và cũng biết liên tưởng đấy thôi. mình nghĩ 1 phần do các cháu dc bao bọc kỹ quá, ko dc ra ngoài quan sát thực tế, học MN giáo viên ko chỉ dẫn tận tình, ko sáng tạo nên vde ngày cag phức tạp

12. mẹ PoCa

mẹ PoCa Guest

Bây giờ cách dạy thụ động và cả lối sống của trẻ con hiện nay cũng thụ động nên trẻ em mới có lối tư duy như vậy.

13. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

Kinh nghiệm của mình có con đang học lớp 7. Bắt đầu sang lớp 6 con và gần như cả lớp sợ học văn cứ kêu giờ văn học buồn ngủ ( khổ nỗi giáo viên dạy lớp đó cũng không được truyền cảm mà lại k nghiêm khác) nên các con lây nhau bện chán và lười học. Sang lớp 7 ở lớp vẫn là cô giáo cũ dạy văn nhưng mình lập 1 nhóm dưới 10 con mời giáo viên dạy giỏi kèm tuần 1 buổi. Từ khi cô này dạy các con chịu mở lòng và yêu môn văn. Không sòn sợ môn văn nữa. Nên ở lớp học cũng không còn buồn ngủ nữa. Từ đó mình rút ra 1 điều không có học sinh dốt chỉ là người giáo viên chưa tạo được nguồn cảm hứng cho con học. Môn văn rất quan trọng nó theo mình cả cuộc đời từ ăn nói giao tiếp cho đến soạn đơn từ văn bản. Mình thích nhất là cô giáo vừa dạy văn vừa uốn nắn tính cách của con người. Vì là cô giáo có tuổi đã có con qua thời kỳ dở ông dở thằng nên nắm bắt được tâm sinh lý nói cái gì các con cứ há hốc miệng để nghe.