Thông tin: Sinh Bé ở Bệnh Viện Việt Pháp-Kinh Nghiệm Sinh Nở

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi An Phương, 28/6/2009.

1. little Moon

little Moon Bắt đầu tích cực

Mình cũng sinh ở Việt Pháp và mình vote cho VP vì thái độ phục vụ, tinh thần làm việc của bsi (mình không order bác sĩ) và y tá cũng như phòng ốc. Còn 1 yếu tố cũng không kém quan trọng là thủ tục thanh toán rất đơn giản và gọn nhẹ. Mình cũng nghĩ là không ai biết chắc là có sinh thường hay sinh mổ nên cũng không cần thiết phải mua gói thai sản. Còn vụ gây tê màng cứng thì mình cũng quyết định làm chỉ trước khi sinh 1h. Mình nghĩ cái này nên làm với mẹ nào sức khỏe không tốt lắm vì nó hỗ trợ mình rất nhiều khi rặn đẻ, vì khi không đau thì mình chỉ dồn sức để rặn cho em bé nhanh ra. Còn với mẹ nào khỏe trong suốt tg mang thai và trước sinh thì không cần thiết.
    Chồng tớ sau này nói 1 câu rằng có nhìn thấy vợ mình trên bàn đẻ mới thấy được việc mang thai sinh đẻ nguy hiểm và vất vả như thế nào.
    Mẹ nó cứ yên tâm mà tận hưởng cảm giác hanh phúc, thoải mái đón chào đứa con của mình nhé!

Đang tải...

2. Auldlangsyne

Auldlangsyne Thành viên chính thức

Mình hiện nay bầu gần 8 tháng, từ tháng thứ 2 đăng ký sinh ở VP trọn gói là 1100$. Nếu sinh mổ sẽ thêm hơn 500$ nữa là 1640$. Không có lý do gì mà sinh mổ chỉ định lại lên tới 2500$.

Bạn nào quan tâm vào website của bệnh viện, có thông tin rõ ràng:
    http://www.hfh.com.vn/spip.php?article388&lang=vi

3. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Mình sợ bệnh viện lắm nên lấy thông tin từ một bạn cùng công ty sinh mổ trong VF
    Trọn gói sinh mổ (đứa thứ nhất mổ nên bắt buộc đứa thứ hai chị ấy cũng phải mổ) và chăm sóc hậu sản, chị ấy mất 2500USD đấy

4. me ma phinh

me ma phinh Thành viên tích cực

Mình đẻ thường, vote cho VF, đúng là vào ca bác nào thì bác đó đỡ, mình đẻ dễ nên chỉ cần y tá trưởng đỡ, bác Thu khâu. Chồng mình khen bác ý khâu khéo,
    Công nhận lần 1 đẻ PSTW, lần 2 VF mới biết thế nào là sự khác biệt, đáng đồng tiền, cơ mà em đc bảo hiểm 100%.
    Mẹ nào định gây tê màng cứng thì phải ko ăn gì, em đau lúc 5h sáng, nhịn luôn tới 12h trưa đấy ạ

5. Auldlangsyne

Auldlangsyne Thành viên chính thức

Mình cũng trong trường hợp như chị bạn của bạn.

Bé đầu mình đăng ký thai sản trọn gói ở VP, tức là chăm sóc từ khi mang bầu khoảng 10 tuần đến khi sinh, cách đây 5 năm là 995$ (đối với sinh thường). Nhưng đến khi sinh do mình phải mổ nên sau khi sinh, thanh toán thêm chừng hơn 500$ nữa, chi phí tổng cộng là 1500$ lẻ lẻ một chút (thêm 1 ít thuốc thang gì đó không nhớ). Mình thuộc dạng sinh khó, mẹ bị tim, em bé lại to trên 4kg. Trong quá trình mang thai đã có lúc phải nằm viện điều trị tích cực 10 ngày. Gia đình rất lo lắng, nhưng sau khi sinh mổ an toàn (vết mổ cũng rất đẹp nhé), thì giờ đây nhà mình rất hài lòng vì đã lựa chọn VP.

Bé thứ hai này mình cũng đăng ký thai sản trọn gói ở VP. Như t/hợp của mình bs Hợp cũng bảo chắc sẽ phải sinh mổ, nhưng VP vẫn kí hợp đồng sinh thường là 1100$. Sau khi sinh mổ sẽ thanh toán thêm hơn 500$ nữa. Mình thấy thế là ok.

Tổng cộng chi phí sinh mổ chỉ là 1640$. Tất nhiên, nếu sau khi mổ đã ở lại viện 4 ngày theo hợp đồng, thai phụ muốn ở lại nữa để được chăm sóc thêm sẽ phải trả thêm tiền ngoài hợp đồng, rồi mẹ và bé thăm khám nhiều lần sau sinh, đăng ký tiêm chủng trọn gói tại viện trong 2 năm, thêm thuốc thang này nọ..., những khoản chi này thì vô cùng.

6. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Tớ hỏi hơi vô duyên tí nhưng mà đẻ thường vở VP bsy có bắt xử lý làm sạch khoản rừng rậm đi không?

7. EmToom

EmToom Bắt đầu tích cực

Mình cũng vote cho VF, vừa đẻ đứa đầu tiên ở VF năm ngoái, năm nay nhăm nhe vào VF tiếp. Công nhận là đẻ xong thấy cực kì thoải mái,sạch sẽ, nhẹ nhàng. Thậm chí còn nghĩ là , đẻ sướng thế này thì đẻ liên tục vài lần cũng được.

8. EmToom

EmToom Bắt đầu tích cực

Không đâu nhé :D:D ( ít ra là trường hợp của mình hì hì hì hì hì)

9. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

Yên tâm roài. Lần trước tớ cũng không sao. Cơ mà nghe miệng vài bà ở công ty lại đâm ra sợ, khì khì

10. cunbong1511

cunbong1511 Thành viên rất tích cực

Sinh ở VP thì đúng là thích, tuy nhiên thái độ của y tá ở VP thì cũng không thích lắm so với số tiền bỏ ra.
    Ngoài ra sau khi sinh mình sốt cao hơn 39 độ đến khám thì phải hẹn hôm sau mới đến được, khám xong làm mấy loại xét nghiệm hết gần triệu tiền xét nghiệm mà phải 6 ngày sau mới có kết quả. Mình thấy thật là không hợp lý vì người bệnh mà mãi gần 1 tuần mới có kết quả thì còn gì là chữa bệnh nữa, lúc đó thì hoặc là khỏi rồi hoặc là bệnh biến chứng rồi

Sửa lần cuối: 19/8/2009
  11. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

các chị cho em hỏi ngoài lề tí, cty em ko mua bảo hiểm viet pháp, em muốn mua cá nhân thì mua được ko các chị, em hỏi bảo minh nó bảo chỉ làm tổ chức thôi, cá nhân cao lắm mà hầy như là ko làm ạ

12. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Ông cụ nhà mình rất muốn mua bảo hiểm cá nhân, ông cụ còn có cả thẻ hội viên
    Thế mà giá cao quá không trèo được đành thôi
    Thương ông cụ quá mà các con đành chịu vậy

13. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

híc, em cũng đang tìm hiểu mỏi mắt mà chưa tìm được cty nào đây!

14. LIGHT OF PEACE

LIGHT OF PEACE Thành viên rất tích cực

Cũng chẳng sợ đâu em ơi, như chị đây nhát số 1 luôn, bà ngoại nhà chị cứ sợ chị không đẻ đc đấy, cũng định đẻ mổ, chị nhát kinh khủng luôn, đứt tay sơ sơ thôi mà cũng thấy hơi choáng váng ấy, nói như vậy em đủ hiểu mức độ thế nào, lúc chị nằm trong bv để dưỡng thai( chị bị động thai- phải nằm trong bv 10 ngày mà) hay nói chuyện với các chị y tá, các chị ấy nói là ai đẻ bg cũng toàn gây tê màng cứng cả vì các cô giờ chịu đau kém quá;), gây tê rồi thì cũng thấy vẫn đau lắm, nhưng trường hợp của chị là đẻ hơi nhanh( chắc tại ax cứ ở bên cạnh hò dô ta ác quá)từ lúc vào phòng đẻ đến khi đẻ xong mất tổng cộng là khoảng gần 1g,dùng đc có khoảng 1/3 ống thuốc thôi, chị thấy họ vứt đi nguyên mà, chị còn hỏi " ôi chị ơi, sao vứt đi luôn thế à, tiếc quá cơ mà" thế thôi, cũng đơn giản, nghĩ đẻ con sợ nhưng thật ra nuôi con mới vất vả, đẻ xong em thấy..hì hì... chị đẻ xong còn nằm nhắn tin cho bạn bè biết là mình vừa đẻ xong ấy,
    Còn cái vụ đau lưng thì chị thấy đúng đấy nhé, bg chị đau lưng lắm, ngồi khi đứng dậy là hơi phải khom khom một tí mới đứng lên đc ấy, nhiều chị than phiền vậy chắc là đúng luôn rồi, hic hic,
    Chị thấy em cứ đăng ký đẻ thường, nếu có thế nào bệnh viện người ta cũng lôi ra mổ ngay đấy, nói chung là đừng lo lắng quá, relax đi, chuẩn bị tâm lý, mà học lớp tiền sản đi nhé, chứ không lúc vào đẻ bác sỹ bảo rặn như lúc đc học là chẳng biết mô tê gì mà rặn đâu.....:D

15. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Trời, giá áp dụng từ bao giờ thế mẹ nó? Mình vừa đẻ mổ hồi tháng 2, trọn gói từ lúc bắt đầu có bầu là 1600 USD mà. Đẻ thường là 1100 USD. Hình như mẹ nó nhầm giá áp dụng cho người nước ngoài.

16. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Ui, mình cũng muốn mua loại bảo hiểm này mà ko đc. Hiện chỉ có Bảo Minh cung cấp gói sản phẩm này thôi, ko những đc trang trải chi phí ở VF mà còn tất cả các bv quốc tế (cả VN & nc ngoài) nhưng hỏi BM thì họ nói là chỉ bán cho tổ chức chứ ko bán cho cá nhân. Mà bán cho tổ chức cũng có các mức phí khác nhau.
    Mình hỏi 1 người quen bên BM thì họ khuyên nên rủ thành 1 nhóm tối thiểu 10 người rồi nhờ 1 Cty đứng ra ký HĐ, kể cũng phức tạp nhỉ. Nhưng đúng là có BH này lợi thật, bt đi khám 1 lần cũng mất 25 USD rồi.

17. mekeo

mekeo Bắt đầu nổi tiếng

đúng rùi đấy ạ, có bên bảo việt bán cho cá nhân thông qua HSBC thì phải ,nhưng mức phí cao lắm hình như 1000 cơ bác ạ, em chạy mất guốc mất dép rồi,mấy bà bạn chị em cũng nhờ mua theo tổ chức đây, nếu 10 người em nghĩ là ko khó rủ đâu ạ, có khi nghiên cứu vụ này bác nhảy

18. tomyeucuame

tomyeucuame CLB Dê 79

Tớ thì bị chỉ định mổ vì cạn ối, chi phí tất cả là 36tr trọn gói tháng 10 năm 2008, nói chung là tốt với tớ, bác sỹ Thu mổ rất nhanh và nhẹ nhàng. Tớ mổ đúng ca bs Thu khám và chỉ định mổ luôn.

19. An Phương

An Phương Thành viên mới

Nếu là "Chương trình sinh trọn gói" giá thế này các Mẹ ạ:
    Các dịch vụ bao gồm:
    Thăm khám

1 lần khám với Bác sỹ sản khoa
    1 lần khám với Bác sỹ gây mê
    1 lần siêu âm thai theo hướng dẫn của Bác sỹ Sản khoa

Các xét nghiệm máu thường quy

1 lần xét nghiệm nhóm máu của Mẹ & Con
    Xét nghiệm công thức máu đầy đủ cho Mẹ
    1 lần xét nghiệm chẩn đoán viêm gan B : kháng nguyên (do bác sỹ chỉ định nếu cần thiết).
    1 lần xét nghiệm huyết thanh chẩn đoán giang mai (TPHA)
    1 lần xét nghiệm HIV
    1 lần xét nghiệm đông máu (APTT & PT)
    1 lần xét nghiệm tìm vi khuẩn streptococcus B vào tháng thứ 8 của thai kỳ (do Bác sỹ chỉ định nếu cần)

Thời gian lưu viện: Tuỳ theo từng trường hợp, Bệnh viện sẽ quyết định cho sản phụ đẻ thường hay đẻ mổ. Sau khi sinh, sản phụ sẽ nằm viện tại phòng đôi trong thời gian:

1 đêm đối với trường hợp sinh thường
    4 đêm đối với trường hợp sinh mổ

Chăm sóc sau khi sinh:

Tiêm Vitamin K cho trẻ
    1 lần khám kiểm tra sau khi sinh cho Mẹ với Bác sỹ Sản khoa
    1 lần khám sau khi sinh cho Con với Bác sỹ Nhi khoa

Giá dịch vụ:
    Trường hợp thai đơn:

700 USD đối với sinh thường
    1150 USD đối với sinh mổ

Trường hợp thai đôi:

960 USD đối với sinh thường
    1420 USD đối với sinh mổ

Giá dịch vụ trọn gói không bao gồm

Chi phí do việc sản phụ chọn phương pháp giảm đau gây tê ngoài màng cứng (ngoại trừ những trường hợp chống chỉ định) là 70 USD.
    Phí xét nghiệm sàng lọc (screening test) cho trẻ sau khi sinh là 30 USD.
    Các chi phí phát sinh do biến chứng trong thời gian lưu viện, điều trị khác và kéo dài thời gian lưu viện.

20. An Phương

An Phương Thành viên mới

"Không gì đau bằng đau đẻ" có phải thế không các Mẹ.
    2 Tuần nữa em đẻ rồi mà lo quá!:(