Thông tin: Sinh Bé ở Bệnh Viện Việt Pháp-Kinh Nghiệm Sinh Nở

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi An Phương, 28/6/2009.

1. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

"Không gì hạnh phúc bằng đẻ ra một đứa con", hihi, mẹ nó hãy nghĩ thế nhé, đau chỉ là chuyện nhỏ. Khoảnh khắc sinh ra đứa con mẹ nó sẽ nhớ cả đời, còn đau chỉ hôm sau là quên, đảm bảo lại muốn sinh thêm đứa nữa.
    Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nhé!

Đang tải...

2. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Hờ hờ, tớ cũng phải làm cái xét nghiệm khi bị sốt. vì nó là cấy cái gì đó nên mới mất 6 ngày bạn à, chứ xét nghiệm máu thông thường thì có ngay ý mà

An Phương thích bài này.
  3. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Rồi cũng qua hết em ạ, khi nào bắt đầu đau em nghiến răng tự nhủ "còn chịu được mà cong chịu được mà..." đừng kêu la mất sức, đến khi có cơn không rặn được đâu.
    Hết cơn đau này sẽ lại đến cơn đau khác, đau thì em cố gắng nhủ "còn chịu được mà cong chịu được mà..."
    Đau đến mức em không chịu được nữa là sinh con thôi, đầu em bé ra ngoài một cái lập tức em hết đau ngay, bác sĩ sẽ lo nốt cho em.
    Chúc em mẹ tròn con vuông.

Em_YeuAn Phương thích.
  4. tomyeucuame

tomyeucuame CLB Dê 79

Bạn mình đẻ thường, hôm đến thăm hỏi nó là đẻ có đau không?
    Đẻ thường có dễ không, nó gật đầu cái rụp, bảo là đẻ dễ lắm :D, nó bảo tớ rặn 2 hơi là xong, dễ như đi , hihi, quá giỏi!!! Cố lên An Phương nhé.

An Phương thích bài này.
  5. angelina_lilly_baoan

angelina_lilly_baoan Thành viên đạt chuẩn

VP đúng như Tây luôn đó nhưng ben này họ kiểm tra sức khỏe cho mẹ va bé nhiều hơn.

An Phương thích bài này.
  6. An Phương

An Phương Thành viên mới

Cảm ơn các Mẹ đã động viên em. Tại em cũng nhát quá. Mà đêm nào em cũng mất ngủ cứ mở mắt ra là nghĩ đên đẻ. hi. Nghe các mẹ nói vậy em cũng thấy mình dũng cảm hơn. Hôm em vào khám có mấy chị khám lại sau sinh một tháng nói là gây tê màng cứng nhưng vẫn đau kinh khủng lắm. Lại hoảng hồn, bạt vía. Em thấy bảo trên 3,8kg là phải đẻ mổ. Mà sợ đẻ mổ nên mấy hôm nay em ăn bớt đi vì con em đang 2,9kg cố gắng 10 ngày nữa lên 3,2kg. Có mẹ nào gây tê màng cứng rồi không ạ, cho em hỏi lúc chích kim vào đau không, sao người bảo đẻ gây tê màng cứng đỡ đau người thì kêu giời lên đau. Hoang mang quá cac Mẹ ạ!:(

7. Mẹ Nghé AN

Mẹ Nghé AN Thành viên chính thức

em vừa đẻ được gần 3 tháng mà cũng chẳng phải ở việt pháp đâu ạ. Em đẻ ở bv C , hôm em đẻ cũng vỡ ối từ 1h sáng mà đến 9h15' mới đẻ.Cũng tiêm cũng truyền đầy đủ lại còn thai suy nữa chứ. Đau từ 4h sáng đến 8h thì bs gây tê ngoài màng cứng (đẻ không đau) từ lúc gây tê xong sướng cả người không đau nữa đâu ạ, mỗi lần có cơn là mình đều biết nhưng không đau nhiều chỉ hơi hơi thôi. Đến 9h thì mót đi ị ạ. Mình tưởng mót ị chỉ xin "bs cho em đi ị" họ cũng chẳng bảo gì chỉ bảo ừ từ từ đợi chị. Mình cũng chẳng biết đấy là sắp đẻ nữa họ chỉ bảo khi nào mót cứ rặn thôi, thế là mỗi lần mình muốn là mình rặn , rặn 5 lần mỗi lần 3 hơi thì bs bảo sinh rồi con trai nhé. Ôi hạnh phúc lắm nhé, có lẽ không bao giờ mình quên được giây phút đó,bs nhấc bổng con mình cho nằm luôn lên bụng vẫn còn dây rốn chưa cắt nhé.Họ cho mình ôm con 1 chút rồi cắt rốn, cu nhà mình khóc to nhé cân được 3,4kg . Hihi được cái khi gây tê ngoài màng cứng không đau, khi đẻ thì rất bt không đau 1 tý nào, đến khi đẻ xong khâu tầng sinh môn cũng thế chẳng đau đâu. 2vc mình còn đùa là đẻ thế này thì sang năm lại đẻ tiếp đấy .
    Chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông.Cứ yên tâm mà đi đẻ tuyệt vời lắm!!!!!!!

Em_Yeu thích bài này.
  8. An Phương

An Phương Thành viên mới

Cảm ơn Mẹ Nghé An, nghe Mẹ nó kể thấy thích thật đấy. Em đếm từng ngày một, cũng lo lắm. Nhưng vào đọc topic này thấy các Mẹ nói nghe cũng yên tâm phần nào. Các Mẹ sinh con rồi vào topic này cho em kinh nghiệm nhé!
    Em cảm ơn các Mẹ rất nhiều !

9. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Ôi, mẹ nó ơi, đừng có sợ đẻ mổ mà ăn ít. Bé nhà mình lần đầu phải đẻ mổ vì đầu to, bé đc có 3,3kg thôi. Chị gái mình trước đây đẻ 4kg mà vẫn đẻ thường nhé. Mẹ nó cứ ăn uống thoải mái cho con đc nhờ.
    Gây tê ngoài màng cứng họ dùng mũi kim rất dài & nhỏ, lúc chích mình sẽ phải ngồi cong lưng - sẽ có y tá giúp đỡ, chỉ nhói 1 tí thôi, mẹ nó đừng lo nhé. Gây tê ngoài màng cứng giảm đau đến 80% với đẻ thường, còn đẻ mổ thì chẳng đau gì cả mẹ nó ạ.
    Chúc mẹ nó bình tĩnh, tự tin nhé!

Em_Yeu thích bài này.
  10. An Phương

An Phương Thành viên mới

Em cảm ơn Mẹ TitTom cho em tý kinh nghiệm về gây tê màng cứng, hihi:D. Em vào viện đấy thấy cái kim nào cũng to nên choáng.
    Em đang đếm từng ngày một đợi vỡ chum, sốt ruột ghê ạ!
    Các Mẹ có kinh nghiệm hay chia sẻ cho mọi người nhé!
    Em cảm ơn ạ!

11. AmiF

AmiF Thành viên tập sự

Cac me no oi, Em chuan bi duoc huong dich vu Bao hiem ong xa mua cho trong cong ty, duoc de o Viet -Phap, nhung nghe moi nguoi noi. Dang ky o do chu yeu la luc de thoi con dau trong qua trinh mang thai, he co chuyen gi xay ra thi nen tim bac sy gioi ben ngoai khac, vi cu dong chut vao VP thi se cuc ky ton kem va hay bi doa, bi quan trong hoa van de. Thuc hu the nao ha cac me?

12. Mẹ Bun

Mẹ Bun Thành viên tích cực

chị cũng sắp sinh bé thứ 2, cũng định đẻ không đau nhưng nghe nói là gây tê ngoài màng cứng về sau sẽ đau lưng, có người sau khi gây tê, đẻ xong về nhà còn bị đau đầu? em thì thấy thế nào? chị cũng đang phân vân về chuyện này vì đẻ không đau sẽ không bị mất sức. Đẻ đứa đầu chị vẫn nổi da gà vì đau quá.:p

13. Cải Cúc

Cải Cúc Thành viên tích cực

Gửi chung các mẹ đang lăn tăn về vụ sinh ở BV VF + gây tê màng cứng nhé. Các mẹ khác thế nào em k biết, riêng em sinh con ở đây vào đầu tháng 6, đợt nắng nóng khủng khiếp, cảm nhận của em là rất hài lòng, rất happy với lựa chọn của mình:
    Em tự mua package 1.100 USD chứ k có bảo hiểm. Từ đầu đến cuối em khám với bác sỹ Hồ Văn Thu. Bsy khám cẩn thận, nhẹ nhàng, k như mọi ng vẫn hay nghĩ là quan trọng hóa vấn đề mà em thấy họ cho mình cách nghĩ đơn giản, khoa học hơn cũng như tư vấn cho mình cái gì mình cần phải làm để đảm bảo mẹ tròn con vuông. Ví dụ: k phải cứ có thai là uống ngay sắt và Vitamin E (như nhiều mẹ đi khám ở BV khác) mà sau khi có kết quả phân tích mẫu máu, bsy sẽ tư vấn mình uống cái gì. Có người thiếu sắt nhiều thì uống Prenatal (lượng Axit folic là 800), k thiếu lắm thì uống Procare (400), tư vấn về ăn uống để lên cân hợp lý (k phải ăn gấp đôi cho cả mẹ cả con đâu ạ), riêng e có tiền sử tim mạch cách đây chục năm (đã chữa khỏi lâu rồi) thì đc tư vấn làm thêm 1 xét nghiệm (k phải là bắt buộc vì ngoài packagage). E làm vì bỏ ra 22 USD mà yên tâm thì cũng k sao. Riêng vụ triple test nếu ai muốn làm thì ra BV Đại học Y cho rẻ, trong VF đắt gấp nhiều lần. Lúc gần sinh thì được mornitoring tim thai cẩn thận (kết quả k ổn bsy yêu cầu làm lại mà k mất thêm phí). Siêu âm các tuần đều cho bố vào cùng để ngắm con / chia sẻ...

Hôm đi sinh em bị vỡ ối từ 3g sáng, gọi điện đến viện thông báo trước, họ dặn dò mình nên xử lý thế nào...Em vỡ ối mà cả êkip bsy, y tá ngày hôm đó tận tình chăm sóc suốt 18 tiếng để tạo cho mình tối đa cơ hội đc sinh thường. Do có máy đo nhịp tim cả 2 mẹ con, đo huyết áp tự động...và y tá túc trực ghi nhật ký thường xuyên họ mới dám để thế, chứ viện khác chắc e cũng phải tự xin mổ từ lâu rồi. Trời nóng, điều hòa mát lạnh, 1 mình 1 phòng đẻ (đều private như thế), mọi dụng cụ đều của Braun và dùng 1 lần (nằm mà vẫn cố liếc đấy ạ), yta, bsy tận tình và thạo nghề, chồng túc trực bên cạnh cộng với vụ gây tê MC, tất cả tạo ra khoảnh khắc 2 mẹ con gặp nhau thật hạnh phúc.

Về vụ GTMC: trước khi quyết định làm e cũng sợ đau lưng, đau đầu này nọ nhưng đến giờ e k làm sao cả. Bsy sẽ gây tê cục bộ trên lưng rồi 1 cô y tá giữ mình ngồi cố định, chỉ đau nhói như lấy máu lúc tiêm thuốc tê thôi, còn lại k đau gì cả. 1 lát sau thuốc phát huy tác dụng, e cứ gọi là buôn chuyện ràn rạt, chả đau đớn gì nữa. bạn e có đứa thì ngủ, đứa thì hát đợi đến khi mở 10 cm cơ.
    1 điều duy nhất e k hài lòng là vết khâu của em. 18 tiếng mà e cũng chỉ mở đc 6 cm, y tá phải giúp nong ra thêm mà con em lại 3.8kg nên vừa bị rạch lại vừa rách 1 tí, kết quả vết khâu khá xấu và đau lâu. Nếu ai chỉ bị rạch chủ động thì chắc là ok.

À, thêm 1 ý nữa là ngoài khám ở đấy e k đi khám thêm ở đâu cả. Ngày dự sinh và số cân nặng của con khi chào đời trùng khớp với dự kiến của bsy Thu.

Khi em nói ý định sinh ở VF, cty e có ng bảo ở đấy chuyên môn k tốt, ng lại kêu toàn bsy vớ vẩn. Em hỏi: thế ai sinh ở đấy chưa? No one. Vậy thì có cơ sở nào để nói thế nhỉ? Ai cần hỏi chi tiết thêm vụ sinh VF cứ pm, e biết gì sẽ share nhiệt tình.
    Chúc các mẹ mẹ tròn con vuông!

14. An Phương

An Phương Thành viên mới

Em vừa sinh được 10 ngày các Mẹ ạ. Lúc đầu hoang mang ghê lắm. Gây tê màng cứng đỡ mất sức rất nhiều các mẹ ạ. Vẫn đau nhưng cảm thấy dễ chịu vô cùng sau khi gây tê. Nhờ có các Mẹ truyền đạt kinh nghiệm mà em thấy tự tin hơn khi vào phòng đẻ. Em thấy đẻ ở Việt Pháp tốt lắm các Mẹ ạ! Không đau kinh khủng như người ta vẫn nói đâu!

15. pinkypiggy

pinkypiggy Thành viên chính thức

em chỉ muốn đăng kí sinh trọn gói ở đấy thì đăng kí tuần thứ bn hả chị ??? E đang ở tuần thứ 22 , em thấy chị than sợ đẻ từ đầu topic mà bg chị bảo đẻ nhẹ nhàng thì e cũng thấy đỡ lo , vì em cũng sợ đẻ lắm .Quyết định đk ở VF thì cũng đã yên tâm phần nào về khoản vệ sinh rồi , vẫn chỉ lo nhất là đau thôi . em bị ám ảnh tơi mức ngày nào cũng nghi tới chuyện đẻ là sợ:D thế có chán ko cơ chứ , hxhx. Em không sợ đau tới mức tiêm cũng sợ hay đứt tay cũng choáng như các chị nói , nhưng cứ nghĩ tới cái câu không gì bằng đau đẻ là em rúm ró hết cả người .Chồng em thì vẫn bảo em là mồm thì kêu sợ đau nhưng vẫn cứ đâm đầu làm mà chả sợ , hê hê , em mắc bệnh tâm lí là chính :D

16. Mẹ Nghé AN

Mẹ nó sinh rồi à bé cu hay bé tũn vậy? thế đẻ rồi có muốn đẻ nữa không? con được mấy kg? 2 mẹ con khỏe chứ

17. An Phương

An Phương Thành viên mới

Cảm ơn chị !Em sinh con gái, 2,7kg chị ạ, hì em sinh cũng dễ, 3 hơi là con gái ra ngoài luôn. Gây tê màng cứng đỡ đau lắm chị ạ. Đêm đó em đi lai như không rồi. Cũng dám đẻ nữa đấy chị ạ!!!!!!!!!! hì:p

18. Mẹ Nghé AN

thế là tốt rồi mẹ nó nhiều sữa chứ, con gái ngoan ko? mấy tháng đầu vất vả lắm đấy

19. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Ai mà không phải lăn tăn về vấn đề tài chính thì cứ yên tâm vào Việt Pháp luôn, chả phải nghĩ. Chồng mình mà cày được thì đứa thứ 2 mình cũng vào Việt Pháp :) Nhưng mà bi giờ thấy trong đấy cũng đông lắm rùi, hẹn khám với bác sỹ mà cũng phải chờ cả tuần mới đến lượt.

20. An Phương

An Phương Thành viên mới

Em bi tắc tia sữa phát sốt 2 lần liền chị ạ. Buốt hết cả ngực, em phải dùng kháng sinh loại cho con bú, nhưng vẫn có sữa. em định cho Bé ăn sữa ngoài mà không biết loại nào nhạt nhạt như sữa Mẹ. Vì bé nhà em chỉ thích sữa Mẹ nhưng cứ hay bị tắc tia sữa em sợ lắm. Hút sữa Mẹ cho vào bình thì con em vẫn ăn. em thử similac advance của Mỹ và S 26 rồi mà không ổn. :(