Thông tin: Sinh Bé ở Bệnh Viện Việt Pháp-Kinh Nghiệm Sinh Nở

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi An Phương, 28/6/2009.

1. ThuAnh

ThuAnh Thành viên tích cực

Ðề: Sinh Bé ở Bệnh Viện Việt Pháp-Kinh Nghiệm Ninh Nở

Gia đình em thì nhiều ngừoi sinh VP lắm rùi, em cũng đang lăn tăn nên sinh ở đâu, quả thực dịch vụ ở VP thì nhất rùi nhg cái em lo chỉ là chuyên môn thôi ạ, em lo ko = viện C (tất nhiên là trong trừong hợp đặc biệt nào đó xảy ra cho mẹ và bé, chứ đẻ hay mổ bthg thì ko nói). nghe các mẹ khen bác sĩ Thu lắm, hồi chị gái em đẻ mổ năm ngoái cũng là bác sĩ Thu thì phải, bà ý cũng khen lắm. Thực ra 80% là e sẽ đẻ ở VP rùi nhg mà e có nên mua trọn gói khám hay ko các mẹ nhỉ? vì em mới có mấy tuần thôi. Nếu có chắc vẫn đi Siêu Âm bác sĩ giỏi ở ngoài phải ko ạ? em đứa đầu nen băn khoăn ghê lắm cái vụ khám xét này ạ.

Đang tải...

2. mecunbong09

mecunbong09 Thành viên chính thức

Bạn mình cũng đăng ký thai san trọn gói, nhưng nghe các mẹ trên diễn đàn là vẫn ra ngoai siêu âm, nói chung dịch vu VP khỏi chê, nhưng nếu là mình thì mình chỉ đăng ký trọn gói sinh. Nhưng nếu bạn theo gói thai sản thì khi đẻ bạn đựoc chọn bác si đỡ đẻ, còn mình chỉ ddk trọn gói sinh nên nếu chuyển dạ vào bác sĩ nào thì bác sĩ sẽ đỡ cho mình hixx ,nên tùy thuộc vào quyet định của bạn. Mình con 12 days to go thoi :D

ThuAnh thích bài này.
  3. ThuAnh

ThuAnh Thành viên tích cực

Ôi, chị săp lên đường đấy ạ, vui quá nhỉ, em thì còn dài dài,hehe, chuc chị và bé luôn mạnh khỏe nhé ạ.

4. pinkypiggy

pinkypiggy Thành viên chính thức

@ mecunbong : e sinh hồi đầu năm :) , nói chung là cảm thấy yên tâm
    các mẹ đừng lăn tăn nghiệp vụ của bs VF với C làm gì , buồn cười lắm, mỗi nơi có 1 htees mạnh riêng mà . Gớm , ở C đẻ gây chết đầy ra, chẳng qua giấu nhẹm đi, còn ở đây là bệnh viên liên doanh với nước ngoài, chi phí đắt nên có sự vụ gì là ầm ĩ, thế thôi. Cứ nghĩ ngợi rùi lăn tăn là thiệt thân :)) em thì cứ ở đâu tốt và thoải mái cho e là e chọn. Gì chứ chỉ cần đứng ngoài cổng cái bệnh viện C hay phụ sản là đã k muốn vào rùi :D
    Nói hơi thô thiển tý, các mẹ đừng cười, chứ e thấy đẻ mà sử dụng dịch vụ gây tê ở VF ý, cực nhje nhàng, cứ hình dung như kiểu bị táo bón ý , rặn vài cái là xong, nằm trên bàn đẻ mấy tiếng cũng k mất sức đâu
    Mẹ khỏe, vui vẻ, thì con cũng mới khỏe được. mà đẻ thoải mái, vui vẻ thì mới dám tiếp tập 2 , không sợ hãi ;)), các mẹ cứ bảo với cá bố thế ạ, hị hị

5. hakeo

hakeo Thành viên tích cực

lót dép ngồi hóng hớt theo dõi lấy kinh nghiệm ^^

6. mecunbong09

em đã sinh bé rùi, sớm 10 ngày so với dự định. Nhưng em thấy sử dụng dv gây tê ngoài màng cứng thì mình ko còn cơn đau đẻ nữa mẹ nó à. Thế là e fair đẻ mổ đấy. khi nào khỏe hơn sẽ sharre kinh nghiệm với các mẹ nhiều hơn !

7. pinkypiggy

ui, mẹ này mới sinh mà đã online thế à, hại lắm đó nha :)
    thì tớ khoái nhất vụ gay tê là cho mình đỡ mệt mà, cơ mà cũng có đau đấy chứ, phải mở tới 6 phân mới gay tê mà, từ lúc đau tới khi mở được 6 phân là cả 1 vấn đề rùi, lúc đấy cũng đau quặn mà mẹ nó. tớ đau tới mức ngã lăn quay trong buồng vệ sinh lúc thay quần áo ý, nằm dưới đất vật vã khoảng 5 phút, hết đau lại đứng dậy đi tiếp :D, nghĩ lại thời điểm đó thấy mình thật hùng dũng, mặc dù cảm giác lo sợ chết khiếp đi được, thế mà rùi mọi thứ cũng vẫn tốt đẹp , chị Ninh ý tá và anh Thắng là đỡ đẻ cho tớ đấy, tớ thấy rát hài lòng. cái chính theo như lời chị Ninh nói là tớ chả kêu ca hay phàn nàn gì nên cái gì cũng làm nhanh và êm đẹp , chứ chị ý bẩu nhiều người vào cứ la lối om sòm, rất khó chịu và bực mình,kiểu tiểu thư õng ẹo làm mình làm mẩy ý, hxhx

8. mecunbong09

Mình mới sinh xong ,nhưng trước khi sinh mua nhiều đồ cho bé quá nên dư rất nhiều! mẹ nào quan tâm thì pm cho mình ,mình vẫn còn giữ hd, Giá mình mua là giá buôn nên khá rẻ. đầy đủ hết mọi thứ các mẹ cần nhé ! hoăc sms cho mình 098.999.2616

9. Tun&Pim

Tun&Pim Thành viên tập sự

Hi all!
    Tớ vừa mới sinh em bé ở VP đây. Tớ chỉ có thể nói rằng mình hoàn toàn hài lòng về chuyên môn, cơ sở vật chất cũng như sự tận tâm của bác sỹ cũng như ý tá. Nhớ khi lúc mình đau đẻ, các chị y tá nhẹ nhàng hướng dẫn mình cách thở cũng như động viên mình... Đồng ý với bạn pinkypiggy là việc gây tê màng cứng (đẻ không đau) quả là một điều tuyệt vời, hì hì. Tớ nhớ khi mình đo monitering, lúc chưa gây tê, cơn co lên đến 120 là tớ đau muốn chết, thế mà lúc được gây tê rồi, nhìn cơn co ở monitering lên đến 160 mà chỉ thấy hơi tức tức bụng dưới, các bạn bảo thế có tuyệt không.
    Vài điều tớ chia sẻ với các bạn.

10. pinkypiggy

:) , tớ cũng chỉ thích nhất thái độ phục vụ và các trang thiết bị của bv VF thôi. chứ nói thật, nhiều người chưa sinh ở đây bao giờ nhưng cứ nói cái kiểu là nghe nói thế nọ thế kia...haizzz, rất ghét :p
    vài năm nữa đẻ tập 2 là lại ở đây thôi. Chỉ sợ các mẹ bây giờ đổ xô VF nhiều quá thì sau này mình phải đăng kí sớm, hem là hem có chỗ :)
    mà các mẹ cứ yên tâm là bây giờ bv VF nhiều người đăng kí đẻ lắm, nên các bác sĩ có rất nhiều bệnh nhân để "thực hành" =)) nên yên tâm là tay nghề ngày càng pro, vì được làm nhiều mà :D
    Chúc mẹ nào đã đăng kí VF rùi thì cứ thể mà enjoy, tận hưởng sự thoải mái
    Mẹ nào còn lăn tăn thì cứ yên tâm mà trao gửi niềm tin, đảm bảo k hối hận :)
    chết chết, marketing hơi nhìu, hị hị

11. mecunbong09

số tớ thì hơi đen, đẻ đúng ngày chủ nhật , đội ngũ y tá củ chuối .Có đúng 1 chị tên là Kiều lan thì nhẹ nhàng và nhiệt tình còn lại toàn bà la sát. tớ cũng dùng GT NMC nhưng sau đó ko còn thấy đau chút nào luôn, mặc dù monitoring có cơn co, thế nên là phải đẻ mổ vì chẳng đau và cũng ko có cơn muốn rặn. Mẹ nó đẻ mổ hay thường? bác sĩ nào đỡ thế?

12. Tun&Pim

Tun&Pim Thành viên tập sự

Hi`, tớ còn đẻ đúng mùng 2/09 cơ. Tớ bị chảy máu nên phải nhập viện trước 1 hôm, bị đau từ 8h tối cho đến tận 10h sáng hôm sau vì tử cung làm mọi cách chỉ mở hơn 2 phân nên mãi mới được GTMC. Lúc được gây tê rồi thì cứ nằm ung dung chỉ ước là mình được đẻ thường vì thấy sao thoải mái quá :p. Nhưng mà nằm đến tận gần 2h chiều mà tử cung cũng chỉ mở được 3 phân, lúc đấy thì nước ối bắt đầu đục, nhịp tim của em bé không được liền mạch thế là tớ được chỉ định mổ cấp cứu. Trộm vía cuối cùng thì mọi việc củng ổn cả, em bé của tớ những 3 vòng rốn cuốn cổ :). Tớ là cô Huyền mổ, tớ thì không quan trọng là ai đỡ cả, tớ đăng ký khám từ tuần thứ 12, không cầu kỳ là khám ai, cứ đến ngày khám, lễ tân hẹn cho ai khám tớ cũng khám, chỉ có tuần 22 là tớ đăng ký một bác sỹ Pháp khám cho. Còn trong lúc nằm đau đẻ, tớ được cô Hải chăm sóc gần một ngày trời, tận tụy và nhẹ nhàng, cả đêm thì cũng có mấy chị ra vào động viên. Lúc sinh bé rồi, đêm đến mệt quá thì nhờ các cô y tá trông em bé giúp, mẹ thì được ngủ và người nhà thì không phải vất vả nhiều.
    Nói chung vừa mới sinh em bé xong, nhưng tớ đã nghĩ đến tập 2 chắc vẫn VP thôi. Tớ thì nghĩ sinh ở đâu cũng được thôi, tùy thuộc vào hoàn cảnh, cơ địa.v.v.. Sở dĩ tớ nói là cơ địa vì lúc tớ nằm chờ đẻ, có bạn đi đẻ mới vào có 10' đã đẻ rồi, chả cần gây tê gì cả, mà đẻ xong bạn ấy lại cũng về luôn. Quan trọng là cảm nhận của mình, sự lựa chọn của mình các mẹ ạ.

13. Sơn Nam

Sơn Nam Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ đã sinh ở VP, cho mình hỏi chút nhé.
    Mình chưa bao giờ vào bệnh viện này cả (nhà mình ở gần đối diện bv VP nhé). Đẻ đứa 1 ở Việt Nhật, đau kêu trời. Đứa hai này còn 3 tháng nữa là lên đường. Thấy các mẹ nói dịch vụ ở đây okie lắm nên cũng muốn bon chen (khó khăn nhất vẫn là kinh tế). Mình đang tháng thứ 7 rồi, giờ muốn sinh ở VP (cũng chỉ vì dịch vụ như các mẹ nói đấy) thì phải như thế nào:
    1. Vào khám lần nào trả tiền lần đó, hoặc
    2. Lúc mình gần sinh (khoảng tuần 30) thì vào đăng ký làm XN, hồ sơ sinh rồi lúc sinh thì vào à? Và như vậy: Chi phí sẽ là bao nhiêu (mình tự phải lo chi phí nên mình cần hỏi kỹ một chút).
    Cảm ơn và mong tin các mẹ!

14. mecunbong09

1. Vào khám lần nào trả tiền lần đó >>> đúng là khám lần nào trả tiền lần đó, nhưng trong gói sinh thì bạn sẽ đc 1 lần khám trước sinh, sau đó còn làm các xét nghiệm các loại thì sẽ đc đọc kq miễn phí thì bác sĩ sẽ khám lại cho bạn và lần đó cũng ko mất tiền
    2. Lúc mình gần sinh (khoảng tuần 30) thì vào đăng ký làm XN, hồ sơ sinh rồi lúc sinh thì vào à? Và như vậy: Chi phí sẽ là bao nhiêu (mình tự phải lo chi phí nên mình cần hỏi kỹ một chút).>>> bạn có thể đăng kí từ tuần thứ 32 - 34 , nói chung ko quá 35.36t vì giờ VP đông lắm, nếu đk muộn thì có thể BV cũng ko nhận, nếu đẻ thường thì chi phí khoảng 15 triệu ( chưa bao gồm GT NMC là 1tr3). còn nếu đẻ mổ thì là 27tr ( bao gồm các mũi tiêm viên gan B, Lao , vitamin K và GT NMC). CÒn chì tiết bạn có thể xin BV thì sẽ rõ khoản SInh trọn gói bạn sẽ được hưởng những ưu đãi j vì khá dài nên mình ko post lên đc hoặc bạn vào website của bệnh viên sẽ xem đc các ưu đãi hưởng trọn gói của GÓi sinh của bạn.

Chúc bạn mọi điều tốt lành

Sơn Nam thích bài này.
  15. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

Mình không theo dõi topic từ đầu, chỉ đọc trong trang này thôi thì thấy các mẹ khen VP quá trời. Các mẹ quả là may mắn. Để mình kể trường hợp của mình đi đẻ ở VP để các mẹ có cái nhìn khác một chút nhé.
    Mình đăng ký dịch vụ thai sản trọn gói từ tuần 12 thì phải, không nhớ rõ lắm, đại loại là từ đầu. Từ đó trở đi cho đến lúc sinh xong là cả một hành trình những chịu đựng-bỏ qua-lại chịu đựng-bỏ qua,..., cuối cùng hai vợ chồng mình thề cạch cái bệnh viên này ra cho đến già. Để mình kể các mẹ nghe xem tại sao lại thế nhé.

Chuyện thứ nhất là đăng ký khám. Lần đầu tiên khám lơ ngơ lễ tân xếp cho khám ai cũng được, thế là được xếp cho BS Thắng. BS thì vừa khám vừa hút thuốc lá vừa nói chuyện điện thoại, cả hai vc khám mà thấy chẳng tin tưởng tí nào. Khám xong thì BS hẹn lần sau tuần 20-22 đến khám lại, uh thì mình cũng chỉ biết thế rồi lục tục đi về. Đến tuần 20 đến khám thì lễ tân tầng 3 hỏi giấy hẹn khám của BS đâu, bảo em không biết, BS chẳng đưa giấy gì cho em cả, chỉ bảo nhớ đến khám thôi. Lễ tân nhìn mình với ánh mắt nghi ngờ, rồi bảo thế xuống tầng 1 giải quyết. Mình xuống tầng 1, chờ dài cổ mới được trình bày giải thích vì rất đông, nghe mình giải thích xong anh lễ tân ở đó phán một câu xanh rờn: Làm gì có chuyện BS lại không đưa giấy hẹn cho chị, hay là chị quên ở nhà rồi? Mình vừa mệt (vì đang ốm nghén) vừa tức, bảo thế anh gọi điện cho BS Thắng đi. Hắn nhìn mình tưng tửng, gọi cho BS Thắng nhưng không được, bảo cứ chờ đã rồi giải quyết sau! Đến lúc đó là đã gần 2 tiếng đồng hồ rồi, mình chợt nhớ ra chỉ còn cách đi tìm bạn Hằng ở phòng marketing đã ký hợp đồng thai sản trọn gói với mình để chứng thực. Cuối cùng cũng tìm được bạn ấy, giải thích chán chê rồi hắn mới viết phiếu khám cho mình. Vậy là hơn 3 tiếng đồng hồ sau mới được đi khám, chạy từ tầng này sang tầng kia chỉ vì ông bác sĩ đãng trí kia không đưa giấy hẹn khám cho mình, đã thế lại còn bị xúc phạm là người gian dối! Ngay từ lần khám đầu tiên mình đã rất buồn.

Lần hẹn khám tiếp theo mình đặt hẹn là người khám đầu tiên của buổi chiều vì sau đấy mình phải lên lớp. Tất cả các lần hẹn khám bao giờ mình cũng đến sớm ít nhất 10 phút cho thư thả. Thế mà đến lúc bác sĩ bắt đầu làm việc, mình hí hửng định đi vào thì BS lại gọi tên người khác. Mình hỏi tại sao thì lễ tân bảo: Tại sáng nay trời mưa nên các mẹ hẹn khám buổi sáng bây giờ mới đến, của chị tuy hẹn đầu giờ chiều nhưng phải chờ các mẹ buổi sáng khám xong đã??? Mình thực sự shock trước kiểu sắp xếp này, vì chỉ trừ trường hợp cấp cứu ra còn thì mình phải được khám đúng theo giờ hẹn của mình chứ, sao lại có thể bắt mình từ người hẹn đầu tiên thành người gần thứ 10 được? Vậy là đến hơn 3 rưỡi mình mới được khám, (tức là mình phải chờ khoảng 2 tiếng) và phải bỏ lớp học buổi chiều. Kêu ai cho thấu chuyện này đây?

Còn nhiều chuyện lắm các mẹ ạ, gần 9 tháng trời cơ mà, kể chẳng hết được. Ví dụ như mình tuần thứ 35 ngồi chờ chạy monitor, đáng lẽ là người đầu tiên thì lại thành ra người cuối cùng vì lễ tân "quên" không xếp sổ (ngồi chờ từ 11h đến gần 2h các mẹ ạ, đói suýt ngất trước cửa phòng chờ. Bố mình chờ lâu quá vào tìm định làm ầm lên vì quá bức xúc nhưng xong thấy việc dìu con về là quan trọng hơn nên thôi. Hoặc bà y tá (sau này mới để ý là y tá trưởng) truyền cho mình vặn nước chảy nhanh quá nên mình đau, nhờ "cô ơi cô chỉnh chậm lại hộ cháu với ạ" thì bị nguýt dài từ đầu hành lang đến cuối hành lang "Ối giời ơi vợ bác sĩ đấy nhé". (Vợ bác sĩ thì không biết đau là gì à?)...nhiều chuyện lắm. Nhưng thôi mình kể chuyện mình đẻ mới là chuyện hay nhất. Các mẹ đều biết lợi ích của việc đăng ký thai sản trọn gói là để bác sĩ có được hồ sơ theo dõi mình cả quá trình, như vậy đến khi đẻ nhìn vào hồ sơ là BS đã nắm được và quyết định mọi thứ nhanh hơn, chính xác hơn. Từ 7h sáng mình ra máu báo, gọi điện vào viện thì bảo "bao giờ vỡ ối mới vào nhé vì đông lắm" (đi học tiền sản cũng được dặn thế). Đến trưa 12h mình vỡ ối, gọi điện báo Mình là..., số hồ sơ là...., bây giờ mình vỡ ối rồi và đang trên đường vào viện, khoảng nửa tiếng nữa mình đến, đề nghị chuẩn bị hồ sơ cho mình" thì nghe một giọng trả lời bực bội "bao giờ chị đến thì chị đi qua lễ tân bảo họ tìm hồ sơ cho chị!" rồi cụp máy. Thế đấy các mẹ ạ. Vậy là mình đến viện, nước ỗi vẫn đang chảy ào ạt mà không được vào phòng đẻ ngay, phải đi ngược lại cả hành lang để qua lễ tân (các mẹ vào VP rồi thì biết, thang máy lên tầng 3 là chỗ phòng đẻ cuối hành lang, khu vực lễ tân thì ở đầu hành lang). Ra được đến nơi thì lễ tân vằng tanh vắng ngắt, nhìn quanh không thấy ai (bởi vì họ còn đang say giấc nồng mà sau này mình mới phát hiện ra là ở một phòng nhỏ khuất trong góc). Thật mình suýt khóc đến nơi vì vừa lo, vừa tức, may quá mới thấy một chị ở phòng nghỉ của BS y tá ở đó (người duy nhất có mặt ở đó các mẹ ạ). Chị đưa mình vào phòng chờ đẻ, khám cho mình xem đã mở mấy phân rồi bảo: ôi, em đã mở 4 phân rồi này). Lúc đó mình đau lắm rồi nhưng vẫn phải nằm một mình ở đó để chị còn đi chuẩn bị các thứ, khoảng nửa tiếng sau thì chị đưa mình vào phòng đẻ. Mình đề nghị được tiêm gây tê ngoài màng cứng nhưng chị bảo phải tìm được hồ sơ của em đã thì BS mới được phép tiêm. Thế là các mẹ ạ, chị ấy gọi điện xuống lễ tân giục giã điên cuồng, bảo sản phụ đau lắm sắp đẻ đến nơi rồi mà vẫn chưa tìm thấy hồ sơ à??? Thời gian cứ thế trôi, mình đau đớn vật vã mà không thể làm gì được vì không có hồ sơ. 2 tiếng sau, khoảng 3h mới có người đưa hồ sơ lên, mình mới bắt đầu được tiêm thuốc. Chị ý an ủi mình bảo" em thế là còn may chán, chứ hôm trước vừa có một chị đẻ xong rồi còn chả tìm thấy hồ sơ đâu cơ. Lễ tân thì hơi quen việc một tí là lại xin đi chỗ khác, toàn người mới vào đã biết việc đâu nên toàn thế thôi em ạ!" Đến 5h thì bé ra đời. Ở VP họ cho chồng vào cũng sản phụ. Chồng mình cứ nắm chặt tay, vuốt tóc, rồi BS quay đi lại hôn trộm vợ nên mình cũng có sức mạnh lớn lao để mà rặn đẻ. Mình nghĩ trừ các ông chồng quá sợ không dám vào ra, còn thì các bố rất nên vào để biết vợ phải vượt cạn đau đớn thế nào mới sinh được các thiên thần bé bỏng đáng yêu như thế.

Đêm đó mình mệt quá, lại lần đầu sinh con nên nghĩ đem con gửi y tá cho an tâm. Đến 5h sáng nhớ con quá, mà thực ra cả đêm đau cũng không ngủ được, em bé bên cạnh khóc dữ quá nên lại lần tường ra phòng con. Con mình nằm cạnh hơn chục em bé nữa, nhưng nhìn qua kính thấy con có vẻ ngủ không yên, hai cô y tá trực đang ngồi máy tính nên mình tự vào, hóa ra con đã ị đầy một bọc phân su từ bao giờ vì phân đã cứng cứng lại rồi, nhưng thương nhất là toàn bộ lưng con bé bỏng dính be bét phân. Thảo nào con không ngủ được. Mình thương con quá, tự nhủ mẹ sẽ không bao giờ đi gửi con nữa rồi lấy giấy ướt lau cho con. Lau mãi mới đi hết được chỗ phân ấy. Thật nghĩ lại thấy xót. Giá mà mẹ đừng gửi con thì con đã không phải ngủ cả đêm trên đống phân rồi.

Mình chỉ có một chút kỉ niệm đẹp với VP là vẫn có một số BS và y tá rất kind và thực sự làm mình thấy yên tâm và gần gũi. Anh Thu BS trưởng khoa cũng rất nice và mình thấy nhẹ cả người khi chính anh Thu là BS đỡ đẻ cho mình. Chị y tá và cô đỡ đẻ cũng rất tốt bụng, mình đã chụp ảnh con với mọi người để con không quên những người đã mang con đến với cuộc sống. Nhưng tóm lại là nghĩ đến VP mình vẫn còn thấy rùng mình kinh hãi vì những gì mình đã phải trải qua trong suốt thời kỳ mang nặng đẻ đau, và không chỉ có mình mà những người thân của mình cũng suffer không ít. Vì vậy nên mình nghĩ các bạn nên cân nhắc thật chín chắn trước khi chọn BV này, đừng vì nghe danh tiếng của nó để không phải trải qua những kinh nghiệm đau thương của mình. Chúc các mẹ vượt cạn thành công và những thiên thần bé bỏng của chúng ta ra đời mạnh khỏe, bình an, hạnh phúc.

heoconcuameEm_Yeu thích.
  16. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

số mẹ nó đen nhỉ... mình cũng sinh bé ở đó, thấy ok lắm, mình thì ko thick bsi ta lắm. ngoài bác Hợp còn đâu mình toàn khám ngừoi P. thấy mọi thứ ok. đỡ đẻ cũng ok. nhẹ nhàng . mình dến đển đẻ thì ngta cho mình nằm khám xem cơn co như thế anof. kiểm tra mở bn phân. ròi lấy hô sơ cho mình. mở đc 3 phân thì vô phòng mổ , tiêm gây tê là 1 bsi Pháp.làm nhẹ lắm ko đau trong khi nhìn cái tiêm to tuong, khoảng 30p sau thì mình mỏ đc 10p và bsi vô đỡ đẻ thôi.hhii... vèo nhanh , ko đau đớn. mẹ tròn con vuông bé đc rủa sạch sẽ .

nếu cho mình chọn thì mình vẫn sinh ở VP.mình ko giám công nhận ở đó bsi giỏi nhất. nhưng phục vụ ok nhất, chứ ko phải như mấy bệnh viện kia. đau đẻ àm còn bị nghe chửi, rồi còn phải đút lót cho ý ta bác sĩ. ko nó làm cho mình đau điếng trời kêu ai. mình nghe nhiều rồi.

17. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

đứa thứ 2 quyết sinh ở VP , he he

18. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

hic, chắc ở VP các bsi ko soi mói nhỉ, em đẻ ở việt nhật, lúc lên bàn mổ, vì béo quá mà các bác sĩ y tá bình loạn làm em rát hết cả mặt, hic hic

19. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

Mình cũng sinh ở VP đây, mình thấy mọi thứ đều tuyệt trừ viện phí hơi cao chút thôi

20. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

À, giá mà cho chồng ở lại bvien qua đêm cùng thì hơn, đỡ căng thẳng hơn và stress hơn