Hà Nội: Lớp Nhảy cổ điển buổi trưa - buổi chiểu - buổi tối

Thảo luận trong 'CÁC SẢN PHẨM, DỊCH VỤ KHÁC' bởi MítDừa, 30/6/2009.

1. meBup

meBup Thành viên tích cực

Hình như đây là tình trạng chung roài chị ơi!
    Lớp 5 buổi trưa có chú em hôm rồi cũng chả thấy đâu. Âm thịnh quá!

2. Littleprincess

Littleprincess Thành viên tích cực

Lớp 4 buổi trưa cũng thế. Nhưng mà cô mới tìm thêm cho 2 giai rồi, nói chung là vẫn nhìn nhau vì ứ quen nhảy với ai khác ngoài thầy.

3. piggy-giggy

piggy-giggy Thành viên chính thức

Chào chị, e muốn đăng ký lớp học buổi trưa 31/8. Nếu có gì thay đổi thì báo lại cho e nhé. Thanks.

4. mevuhien

mevuhien Thành viên nổi tiếng

em oi, hom truoc chi co dang ky den hoc ghep vao lop 3 nhung moi duoc 2 buoi thi lai ban dua con di hoc buoi trua nen khong theo duoc
    Tuan sau chi ranh roi, lai cho chi den hoc vao buoi trua thu 2, 4, 6 hang tuan nhe, vi chi hoc nang cao nen thay co hom truoc bao di hoc vao lop nao cung duoc
    Chi ten la Hien
    Hom truoc thay co cho so dien thoai nhung cha nho luu vao dau roi nua, em nhan lai thay giao giup chi nhe
    thank em nhieu

5. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

c ơi tính ra nam lớp 4 bây giờ là "thịnh" nhất đấy, nên cố gắng tận dụng triệt để c ạ:D
    lớp tối e rủ 1 em jai đi rùi em ấy nói tối t2 tuần sau sẽ đi ;;)

Lớp 6 buổi trưa khai giảng 31/8
    1. anphong
    2. Mẹ Sao Mai
    3. bupbexinh
    4. Song Nhi
    5. Mecugit
    6. Anzu Zu
    7. chiehattieu
    8. Hoa Đào
    9. bop_quay
    10. nhung171082
    11. Gà tre
    12. Bim&Nghe
    13. divangxx73
    14. Duc Thuan
    15. piggy-giggy (pm mình số tel nhé)

6. meBup

meBup Thành viên tích cực

oạch, lớp này đông thía, vui phải biết!

7. piggy-giggy

piggy-giggy Thành viên chính thức

E đứng tên cuối cùng trong danh sách. Số HP của em : 090 211 2111.

8. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

uke đã note :cool: have a nice weekend ^^

9. bebexinh

bebexinh Thành viên tập sự

thích học lắm nhưng phải có đôi đúng ko nhỉ? học 1 mình chắc là ko được bạn nhỉ?

10. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

mọi người vẫn học 1m đấy b à, luyện cùng các chị em rồi thầy dắt đi cho thuần thục, tất nhiên có đôi thì còn gì bằng nữa:drinkers:

11. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

Nguyên văn bởi tiger96 View Post
    Hông có, toàn người cũ rích,, em tìm thêm BOY cho lớp buổi tối đi em. có 1 mình Thầy nhẩy với bọn chị nghe chừng nhường nhịn nhau quá

chị ui tình hình là tối nay có nam mới đến, nhưng còn mấy buổi nữa là kết thúc mừ nam này lại chưa biết gì :D

12. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

Lớp tối 2 (khai giảng 24/8 ) TIẾP TỤC TUYỂN SINH

1. man
    2. hongnt312

Sửa lần cuối: 18/8/2009
  13. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

Cách nghe nhạc cổ điển

[18/07/2009 20:40 | karamata ]
    Trên thế giới, người ta vẫn xem nhạc cổ điển là đỉnh cao của âm nhạc, kể cả của văn hoá nhân loại.

Nhưng nhạc cổ điển không phải dễ nghe, dễ thưởng thức. Trước hết, nói về thưởng thức, trong âm nhạc không lời (khí nhạc) mỗi người có một cách cảm nhận khác nhau. Cùng nghe một bản nhạc, người này thả hồn về thuở ấu thơ tung tăng bắt bướm bên sườn đồi, người khác lại nhớ giây phút chia tay với người yêu đầu đời, kẻ khác lại nhớ đến người mẹ đã ra đi… là bởi vì mỗi chúng ta xúc cảm với âm nhạc theo cách riêng.

Chúng ta thán phục những người thao thao bất tuyệt về kiến thức âm nhạc. Chúng ta thấy mình thấp bé khi nghe người khác tuyên bố bản Giao hưởng số 3 của Beethoven thật oai hùng, khúc nhạc Ave Maria của Schubert là thoát tục, sự thăng hoa của tình yêu… Nhưng bạn đừng sợ, đó chỉ là những cảm nhận của ai đó, chỉ có giá trị gợi ý mà không hề định hướng.

Những mức độ nghe

Theo cách nghĩ trước đây, chẳng hạn Hugh M. Miller trong cuốn Introduction to Music, người ta thường phân chia việc thưởng thức âm nhạc thành 4 mức độ: thụ động, cảm giác, cảm xúc và tư duy.

Trong nhiều trường hợp, âm nhạc không đòi hỏi người nghe chú ý. Các bản nhạc trong bữa ăn chỉ giúp ta thêm ngon miệng, có không khí ấm cúng để thù tạc với bạn bè, người thân. Hoặc bạn mở nhạc êm dịu để dễ ngủ hơn… Bạn đang nghe nhạc ở mức độ thụ động.

Ở mức độ cảm giác, bạn không cần phải có chút kiến thức âm nhạc nào. Bạn cảm thấy hay hay, vui vui, buồn, thích thú… vì các âm thanh đẹp đẽ đang trôi nổi, bồng bềnh. Thái độ thưởng thức cảm tính này cũng đem lại chút ít giá trị cho người nghe, nhưng chưa đủ tạo nên sự thưởng thức âm nhạc trọn vẹn.

Ở mức độ cảm xúc, bạn đã đáp trả lại tín hiệu âm nhạc. Âm nhạc đã gợi cho bạn nhiều cảm xúc riêng, tuỳ theo trải nghiệm của bạn. Bạn không nhất thiết phải hùa theo người khác để thốt lên: "Chao ơi, bản Sonate ánh trăng thật tuyệt vời. Nghe cứ như từng giọt ánh trăng rơi trong vườn hoa vào một đêm thu…", nếu thực sự bạn không cảm thấy như thế. Dẫu sao với mức độ này, bạn cũng đã khá hơn là nghe cách lơ đãng, nghe cho có, cho vui.

Ở mức độ tư duy, bạn phải tập trung lắng nghe, hiểu được và phân tích, đánh giá bản nhạc, cũng như ý thức được mình đang có những tâm tình, ý nghĩ gì khi nghe bản nhạc này. Danh hoạ Raphael từng nói: "Hiểu biết tức là bình đẳng". Khi chúng ta hoàn toàn hiểu được một tác phẩm âm nhạc, chúng ta đã nắm bắt được cái "khoảnh khắc chân lý" đã khai sinh ra tác phẩm đó. Bạn đang nằm trong tâm tư của nhà soạn nhạc. Muốn hiểu được một tác phẩm, bạn phải biết lắng nghe.

Khi có ai đó tích cực thâm nhập vào câu chuyện ta đang kể, khích lệ ta, hiểu được điều ta muốn diễn tả, người đó mới thực sự là kẻ biết lắng nghe đúng nghĩa. Với âm nhạc cũng thế. Hơn nữa, bạn còn phải có chút ít vốn kiến thức về âm nhạc như lịch sử âm nhạc, thể loại âm nhạc, nhạc lý… Đọc đến đây, bạn đừng nhăn mặt nhíu mày: "Sao rắc rối thế! Học ở đâu, đọc sách nào?". Không cần phải đến trường lớp nếu bạn không rảnh. Bạn hãy hỏi bạn bè đã biết sơ qua âm nhạc. Và tìm đọc những sách âm nhạc đại cương. Biết những kiến thức sơ đẳng âm nhạc cũng ví như khi hiểu một số luật về bóng đá, bạn xem trận đấu giữa hai đội sẽ thích thú nhiều hơn là không biết chút nào về luật lệ túc cầu, phải không bạn?

Bài tập nghe cụ thể

Theo quan điểm hiện đại, như Joseph Machlis viết trong cuốn The Enjoyment of Music, trong nghệ thuật cũng như trong cuộc sống, các yếu tố cảm giác, cảm xúc và tư duy đan quyện nhau, chứ không phân định rạch ròi. Như thế, với cùng một bản nhạc, chúng ta cảm thụ nó khác biệt theo không gian và thời gian.

Sau khi đã phân tích vấn đề thưởng thức âm nhạc nói chung, trở lại đề tài làm sao để là người sành nghe nhạc cổ điển, chúng ta có thể tóm tắt các hệ luận như sau:

1.Thường xuyên nghe và chú tâm: Đọc sách và bàn luận về âm nhạc chỉ là phụ trợ. Cũng như tình yêu, âm nhạc dễ dàng nếm trải hơn là phân định.

2. Nghe đi, nghe lại một bản nhạc: cho đến khi huýt sáo được một vài đoạn, tức là trở nên thân thuộc với bản nhạc đó. Một kinh nghiệm nhỏ: bạn nên nghe tổng quát một bản nhạc, sau đó nghe lại, nhưng chỉ lắng nghe giai điệu. Bạn nghe lại, nhưng lần này chỉ nghe bè trầm (bass), và cứ thế lần lượt bè đệm, bè tòng… Cuối cùng bạn nghe tổng hợp. Bạn sẽ khám phá ra mỗi bè có một sức sống riêng. Bạn sẽ thích thú hoà mình vào bản nhạc.

3. Loại bỏ thành kiến: có người chưa nghe đã tưởng tượng không chịu nổi loại nhạc này, loại nhạc nọ. Hãy đón nhận âm thanh một cách hồn nhiên, vô tư như trẻ thơ, bạn sẽ ngạc nhiên nhận thấy chân trời thưởng ngoạn âm nhạc của mình mở rộng rất nhiều.

4. Nếu được, nên ghi lại cảm xúc: ý nghĩ của mình khi nghe lần đầu, và những thay đổi ở lần thứ "n" …

Sau một thời gian thực hành, bạn bè sẽ thán phục khi nghe bạn ngân nga một số giai điệu, nhận ra ngay tên bản nhạc và tác giả, nêu nhận xét, cảm nhận rất cá tính và thú vị của riêng bạn về tác phẩm đó. Nhưng đó chưa phải là niềm vui lớn nhất. Phần thưởng lớn nhất mà bạn hưởng, đó là bạn sung sướng vì âm nhạc khai mở cho bạn thấy tâm hồn người sáng tạo, nhưng lại kết thúc bằng cách bộc lộ cho bạn thấy được chính bạn. Chúc bạn sành nhạc cổ điển ngay hôm nay.

Cun & Lu thích bài này.
  14. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Mình có đăng ký chân lớp 6 học buổi trưa đấy. Nhưng ko có chân nam thì làm sao mà học nhỉ? :D Với lại có ai chịu nhảy với bà béo như mình ko nhỉ? He he he

15. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

lớp 6 có 2 nam đấy chị à, với thầy nữa là 3, có vẻ đủ "xài" ;))

16. tiger96

tiger96 Bắt đầu tích cực

Tốt nghiệp

Em ơi! Sau 1 thời gian chuyên cần tập luyện đến ngày mai là buổi cuối cùng của bọn chị rồi. Kết quả thực hành hôm qua được thầy phê duyệt là có thể lên sàn được rồi và còn có lời khen động viên là tốt nghiệp loại Khá Tốt hơn cả những người đang nhảy trên sàn :p vênh váo quá nên từ lúc Thầy khen nhẩy máu hẳn lên. Thấy thấy thế nên thầy biểu diễn uốn éo như chim công (nâng cao đây) làm bọn chị nhìn thấy lác hết cả mắt - bắt chước thầy thì chẳng thấy mông với chân giống thấy mà chỉ thấy mồm méo đi vì phải uốn bắt chước thôi.
    Thế này thì phải đua đòi học nâng cao mới được nhung chưa tìm được Boy. EM xem có Boy nào tuyển giúp chị với (chung nhau 1 boy cũng được :rolleyes::rolleyes:)

Ah! mà thấy em đưa lên đây mấy đôi giầu đẹp thế, cho chị địa chỉ để bọn chị còn sắm với.

Cảm ơn em!

17. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

Hihi vậy là lớp tối đầu tiên đã kết thúc chúc mừng các anh các chị đã hoàn thành xuất sắc\\:D/ hy vọng các chị phát huy khí thế ít nhất tuần nào cũng lên sàn 1 lần :D đây gọi là khóa "cọ sát" :D hihi em tin chỉ cọ sát vài buổi thui sẽ kiếm được man để nâng cao:rolleyes: tối tối nhớ bật nhạc lên nghe tí chị nhé, nghe nhìu tai trâu khác thành tai hươu hị hị, mừ cũng đâu có phải tai trâu, hum nay các chị nghe phải được 10/17 bài ấy chứ, mừ lại còn mí bài chưa học ^^

18. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

Lớp 7 buổi trưa khai giảng 01/10/09

1. Hồng
    2. dotuquyen
    3. Vankhanh2006
    4. giangtran

19. momo

momo Thành viên Hội Rắn

mẹ Mít Dừa ơi, đi học thì có cần phải đi xăng đan hay giầy gì cho nó chuẩn ko? Ví dụ như đi dep lê, ko có quai thì có ảnh hưởng gì ko? :D

20. MítDừa

MítDừa Bắt đầu nổi tiếng

mẹ momo ơi (con gái xinh thế ;) ) đi học thì đi tất nhé, chưa đi giầy mà cũng ko đi dép lê :D