Cần giúp: Chuẩn Bị Có Thai Lại Sau Khi Bị Lưu Thai Nhiều Lần

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi hoa_oto, 17/4/2012.

1. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Ðề: Chuẩn bị có thai lại sau khi bị lưu thai nhiều lần

Hehe, chào đồng hương, t ở nguyễn đức cảnh, lấy chồng cũng ng hp, nhưng 2 vc bán sới lên hn hết :D

Đang tải...

2. cindycao

cindycao Mẹ Cu Khoai

Vui quá, còn tớ ở Đà Nẵng, 2 vc cũng sinh sống ở HN. add yahoo đi còn buôn chuyện vì cùng cảnh ngộ nên tớ có nhiều điều muốn hỏi bạn. yahoo của tớ: anhhuong1985 nhé

3. congaixinhhp

congaixinhhp Bắt đầu nổi tiếng

Cho nhận đồng hương nào.Tớ người HN,chồng ở HP,nay cả 2 vc sinh sống làm việc ở HN luôn.Hôm thứ 7 vừa rồi tớ cũng phải hút thai vì thai lưu,lúc đó thai chỉ ngừng pt ở mốc hơn 7 tuần thôi,nhưng trước đó đã nghe được tim thai rồi,thế mà....
    Giờ vào đây học hỏi kinh nghiệm của các mẹ đã bị thai lưu.Tớ trước đây còn bị sảy thai 2 lần rồi,tháng đậu thai lần vừa rồi tớ cũng gọi Medltec đến làm xét nghiệm nội tiết thì không có vấn đề gì,chỉ có chồng thì chưa khám gì cả.Bây giừo các bạn khuyên mình phải khám gì đây?Cả ông xã cũng cần làm xét nghiệm gì nữa?Mà cá xét nghiệm đó vào viện PSHN làm có được không hả các mẹ?
    Khi nào thả có bầu rồi thì mới khám hay phải khám trước mấy tháng hả các mẹ?Lần có bầu này chủ top theo BS tư hay BS ở trong viện chỉ cho tớ với?

4. hoa_oto

Hồi t bị lưu lần 3, đến gặp cô lan xin làm xét nghiệm nội tiết nhưng cô bảo là làm xn bây giờ chỉ phí tiền thui vì nội tiết lúc có bầu và ko có bầu hoàn toàn khác nhau đó, nên bạn chờ đến khi có bầu hãn làm.cùng lúc đó thì bs Dục ở viện C cho t làm các xn beta2, photpho, nhiễm sắc thể, nhóm máu RH,j j j nữa í, mấy cái liền, nhưng đều oki hết, ko sao cả, nên càng nan giải vì k bít m bị sao:D
    T về nhà kiêng 2 tháng, uống thuỐc bắc rùi thả và lần t4 này cũng bị ra máu khi mới lên 2v, t về HP chơi, thế là bà chị chồng đưa đến bs sản ở hp, rồi thuốc nội tiết dã vào, giờ trộm vía đc 10 tuần rùi, hết tháng này về HN đây,t định lên sẽ vào viện vì 3 lần vừa rồi, toàn theo bs hoành tráng mà cũng chưa ra sao cả, nên có khi lần này vào viện, chỗ 56 HBT í.
    Làm xn thì có cái làm cả vợ chồng, có cái chỉ mình thôi, cái đó do bs chỉ định bạn ạ

5. congaixinhhp

Bạn ơi như vậy tức là BS Dực thì cho xét nghiệm nt ngay sau khi bị thai lưu đúng ko?Vậy ngay sau khi ó bầu thì bạn có làm lại xét nghiệm nt nữa ko?Tớ tưởng nếu khám,xét nghiệm cho chồng thì phải khám trước xem có bệnh gì ko mà bổ sung trước khi có bầu chứ nhỉ?
    Nếu khám BS Dực thì khám ở đâu hả bạn?Bác ấy có PK riêng ko?

6. mesaurieng

mesaurieng Bắt đầu nổi tiếng

To hoa_oto: Dao nay me no the nao??? khoe han chua??? chuc me no mau qua 12 tuan nhe.
    To congaixinhhp: to cung vua nghe chi Cua noi ve truong hop cua cau, to va hoa_oto cung bi lưu thai 3 lan roi day. Khi to bo thai xong bs co y/c 2 vo chong lam 1 loat xet nghiem ve noi tiet, anti-photpholipit, nhom mau RH, rubella, nhiem sac the 2 vo chong.... vi to thay bs bao phai xet nghiem trong 5 ngay sau khi bo thai de xac dinh nguyen nhan thai luu (vi cai anti-photpholipit chi xet nghiem kqua dung khi co thai hoac vua bo thai 5 ngay thoi). Sau khi co thai lai se lam tiep cac xet nghiem de tim cach giu thai vi cac chi so xet nghiem cua minh khi co thai se thay doi. Cau nen di kham BS chuyen khoa de dc tu van va chi dinh cac xet nghiem cu the.

congaixinhhp thích bài này.
  7. hoa_oto

To congaixinhhp: meéaurieng nói đúng và nói hết cái t đinh nói đấy :D, bs t khám là bs Dục ở viện C nhé, còn bs Dực lại là bs xét nghiệm nhiễm sắc thể ở viện Y đó, cẩn thận ko nhầm nhé, hehe, t khám ở phòng khám riêng nhà bs Dục ở Hoàng Quốc Việt, bs nhẹ nhàng lắm, rất thích. Chồng dĩ nhiên phải khám trc rùi vì để xem có phải nguyên nhân do chồng ko, sau đó đến mình. Bs Dục giờ chuyển sang khoa đẻ nên đông lắm, bạn mà mún theo thì nên đki trc 1 hôm nhé, mà vợ chú í ghê lắm đấy :D.
    To mesaurieng: t vẫn thế, nghén suốt, nôn suốt, kinh lắm.

8. cindycao

cindycao Mẹ Cu Khoai

Chị dạo này khoẻ ko?đã lên Hn chưa, c nghén và mệt lắm hả vì dạo này ko thấy c ol.

9. hoa_oto

Chào cả nhà,
    Hôm nay đỡ mệt mới mò mẫm vào vào lcm. Sáng nay nhà mềnh mới đi siêu âm về, kết quả siêu âm đều tốt, hôm nay đc 11w6d nên bs siêu âm da gáy luôn, độ mờ 1,1, thấy bs bảo chuẩn ;), nghỉ 3 tuần sau siêu âm típ.

10. cindycao

cindycao Mẹ Cu Khoai

Mừng cho c quá, nghe chị thông báo tin vui mà thèm quá, đến bao giờ em được như chị nhỉ.:(

11. hoa_oto

Bình tĩnh đi em, rồi trời sẽ cho hết cả thôi, chỉ là vấn đề thời gian thôi mà em.;)

12. girlkinhbac

girlkinhbac Bắt đầu tích cực

Chào bạn!
    Mình cũng gặp trường hợp như bạn đây, mình bị sảy thai 3 lần liên tiếp và vừa rồi bị lưu thai, mình cũng buồn và thất vọng 1 cách kinh khủng, hai vợ chồng quanh năm đi khám và làm các xét nghiệm mà chả ăn thua gì
    Giờ mình đang theo bác sĩ Dũng ở Kim Ngưu mà sau đợt thai lưu kinh nguyệt của mình linh tinh quá, lưu thai đã 1 năm mà gần đay 3 tháng rồi mình vẫn chưa bị, sốt ruột quá khám bác sĩ cho uống thuốc mà cũng vẫn chưa bị
    Bạn nào có kinh nghiệm chỉ bảo những ngườiu như mình với

13. hoa_oto

Mình cũng dự định sẽ theo bs Dũng, nhưng chưa kịp theo thì về quê bị dọa sẩy nên ở lại theo bs ở quê luôn, chuẩn bị về HN, chắc theo chú í vì gần nhà, mấy chị e ở cơ quan cũng hỏng nhiều kiên trì theo chú í đều đc rùi đó bạn ạ, bạn cố gắng lên, đừng nản nhé. Sau khi bị sẩy và lưu, các mẹ hay nghĩ ngợi nên làm rối loạn nội tiết đó.

14. congaixinhhp

Ba sĩ dũng đât lịch có khó không hả bạn?Đã có lần mình cũng định theo khám BS ấy nhưng nghe nói hình như nếu theo bác ấy sẽ rất tốn kém vì mỗi lần khám các y tá yêu cầu làm đủ các thứ không càn thiết,lần nào cũng như lần nào đúng không bạn?

15. hoa_oto

đi khám giờ chỗ nào cũng tốn kém hết cậu ạ, nhưng có bệnh thì phải vái tứ phương thôi :D

16. me socchuot

me socchuot Thành viên tập sự

Hi các bạn,
    Mình năm nay 35 tuổi, Con đầu lòng của mình giờ đã 8 tuổi, sau đó mình chuẩn bị cho bé thứ 2 nhưng lại bị lưu thai đến 3 lần :(. Sau 2 lần bs cho đi thử máu mình đều k quay lại đưa kết quả vì thấy lúc mình bị lưu thai bsi k quan tâm lắm, chỉ có ytá đưa ra 1 list danh sách đi ktra... chỉ biết kết quả lượng đường trong máu của mình hơi cao sau khi nạp đường 1 giờ, sau 3 giờ thì lượng đường quá thấp (giống như tuột đường huyết vậy). Không biết có bạn nào giống mình không??
    Không biết có phải do lớn tuổi nên hay bị lưu thai không nhỉ?? có bạn nào bằng tuổi mình không? mình có đứa bạn bằng tuổi mới có con đầu lòng mà thai đôi nữa chứ vậy mà sức khỏe của mẹ và bé phát triển rất tốt.... nhiều lo lắng wá, mong các bạn chia sẽ.
    Lần lưu thứ 3 này mình có gửi mẫu đi xn NST, hiện đang chờ kết quả nhưng mình nghĩ chắc bình thường vì mình sanh bé đầu tốt mà!!!

17. cindycao

cindycao Mẹ Cu Khoai

Chị cắt thuốc bắc ở đâu hp,chị còn nhớ địa chỉ cho em để có gì em về hp cắt ít thuốc uống và mong rằng con sẽ nhanh về như chị vậy. Chị qua 3 tháng đầu là yên tâm phần nào rùi, đúng là ông trời ko phụ công ai biết kiên nhẫn chờ đợi. Em sốt ruột lắm chỉ muốn có con để được làm thiên chức làm mẹ nhưng nhủ lòng là phải biết chờ đợi.hixx

18. me socchuot

Hi bạn hoa_oto, mình tàu ngầm topic này lâu rồi giờ mới đủ tinh thần để tham gia. chúc mừng bạn nhé, thai hành là thai tốt, bạn cố lên nhé, khoảng sau 3 tháng cơnnghén sẽ giảm dần.Mình thì đã có con đầu lòng rồi, giờ tính có con thứ 2 thì lại bị lưu nhiều lần, chán thật. Bạn Hoa cho mình hỏi là sau khi hút thai thì sau bao lâu mình mới uóng thuốc bắc và uống xong bao lâu thì thả được vậy. Mình ở TPHCM.
    Nếu có gì thắc mắc việc sinh con thì cứ nói ra mình sẽ giải đáp cho nhé. Cũng có chút kinh nghiệm ;).

19. congaixinhhp

Chị ơi,chị đã có kết quả kiểm tra sau thai lưu chưa ạ?Em đứa đầu cũng rất khỏe mạnh bình thường,đến tập 2 này thì cũng mới bị lưu cách đây gần 1 tháng rồi.Hiện em cung đang uống thuốc bắc cho khỏe đã.Thế mấy lần chị có thai sau này BS không tiêm hay cho chị uống thuốc nội tiết gì ạ?Em nghe mọi người nói nững ngừoi như chị em mình là khi có thai lại phải theo chế độ chăm sóc nội tiết của các BS ghê lắm mà em cũng đang hy vọng lắm.Thế mà nếu đúng là chị có được tiêm,uống nội tiết rồi mà còn bị như vậy thì em lại lo quá.

20. me socchuot

Khi có thai lần này mình đã hỏi thăm rất nhiều bạn bè cùng cảnh ngộ và làm theo. Trước khi có thaimình uống OBIMIN va vitamin E, khi có thai mình thấy ra dịch hơi màu hồng nâu tí thì đi khám liền và có hỏi bs có cần đặt thuốc dưỡng nhưng bs không cho chỉ cho thuốc sắt va acid folic thôi vì bs nói có tác dụng phụ. Đây là sai lầm lần này của mình là không đi đến bs giỏi ngay, mình tính đợi lúc có tim thai sẽ qua bác ấy vì mỗi lần khám đông lắm với lại bị ám ảnh 2 lần trước khi bác ấy kết luận thai lưu khi mình đang hân hoang sung sướng vì đã có con nên lần này sợ. Bạn mình có thai trước mình 2 tuần, giờ bé đang phat triển tốt vì bs kia có cho đặt thuốc.

Còn kết quả NST thi tuan sau mới có. Mình nghĩ lần này cũng như 2 lần trc là do rối loan nội tiết, cụ thể là lượng đường trongmáu của mình không ổn định. BS di truyền khuyen nên ktra đường huyết và ổn định nó trước khi có thai lần sau. Chắc đợi có chu kỳ lần sau mình sẽ khám phần tiểu đường xem sao. Bạn nào có vấn đề về đường huyết theo mình khi có bầu nên thủ sẵng đồ ăn bên mình, 2 lần lưu trước mình có ăn sầu riêng, vịt quay, bánh mì và những món gây tăng đường huyết- ăn xong cảm thấy rất mệt, vài ngày sau thì không nghén nữa là nghi rồi. Lần 3 này thì 1 buổi trưa bị đói quá mà không có đồ ăn bên cạnh. hôm sau tái khám bs nói mới bị lưu vài ngày thôi vì thai phát triển đúng ngày. Mình linh tính đó là nguyên nhân vì mình thẩy rõ nhất những thay đổi của cơ thể mình.

Mình tính nghĩ vài tháng nữa mới thả lại nhưng giờ phải chuản bị thật tốt cho sk. Giờ đang lăn tăn k biết nên uống thuốc bắc khi nào thì tốt. Sau 1 tháng là bạn uống thuốc bắc liền hả? mình nghĩ tụi mìnhnên ktra nội tiếttrước và trong tgian mang thai đi chứ mình nghe 1 bs giỏi tư vấn là đứa con đầu bình thường thì đứa sau cũng bình thường, chỉ là thai không tốt nên tự đào thải. Nhưng mình nghĩ nội tiết của mẹ cũng ảnh hưởng nhiều đến thai nữa. Tốt nhất nên theo bs giỏi và nghe họ yc mình cần xn cái gì chứ vào bv yêu cầu làm tùm lum xn mà thiếu logic, chỉ là theo công thức thôi.

Chẳng biết bây giờ do đồ ăn thức uống thế nào mà nhiều ng bị thai lưu wa. Đi tái khám mà ai cũng bị thai lưu chứ k fải bỏ thai. :(

Sửa lần cuối: 1/8/2012