Cần giúp: Chuẩn Bị Có Thai Lại Sau Khi Bị Lưu Thai Nhiều Lần

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi hoa_oto, 17/4/2012.

1. congaixinhhp

congaixinhhp Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chuẩn bị có thai lại sau khi bị lưu thai nhiều lần

Ôi thế thì em cũng giống chị đó,đôi lúc cảm thấy con mình chết oan vì BS.Cả là em có thai lần này là đi khám 1 BS cũng nổi tiếng ở VN đấy(BS này thì em theo tập 1 thấy bác ấy rất tốt,chuyên môn cũng khá nhưng có điều BS này chuyên về mổ trong khi đứa đầu nhà em là đẻ thường).Khi đến khám em có hỏi bác ấy là em có tiền sử 2 lần sảy rồi vậy có phải uống thuốc gì khôg thì BS nói thế thì em uống Duphaston ngày 1v nhé(nếu em không hỏi thì BS cũng không kê thuốc đó đâu).Khi về em tham khảo mọi người thấy nói thuốc đó đều uống ngày ít nhất 2v,có người 4v/1 ngày.Trong đơn thuốc cũng ghi vậy nên em cũng cứ uống 2v/1 ngày.Đến tuần thứ 8 em tự nghĩ nếu em đợi đến tuần thứ 12 mới dừng đột ngột thuốc thì sợ ảnh hưởng đến thai nên lúc đó em giảm liều xuống còn 1v/1 ngày.Trước khi giảm liều em đi khám BS kia vẫn bảo em uống 1v/1 ngày.EM dừng được khoảng 1 tuần thì biết tin mình bị thai lưu.Em cũng ân hận về vụ này lắm.Thực ra BS em khám thì rất có tâm nhưng có điều bác này không chú trọng đến thuốc.Thậm chí ngay khi có thai em bị viêm,khí hư ra nhiều kinh khủng đóng thành từng mẳng bám ý.Thế mà em hỏi BS có phải đặt thuốc ko nhưng BS cũng bảo mới đặt sẽ ảnh hưởng nên chỉ kê cho em dung dịch VS về rửa thôi.

Đang tải...

2. me socchuot

me socchuot Thành viên tập sự

Thuốc nào cũng có tác dụng phụ, nhiều khi bs nghĩ tốt cho mình nên không cho e uống 2v/ngày- hạn chế tối đa thuốc, vừa rồi bs lo cho mình nên k cho uống thuốc nhưng mình hỏi những ng bạn theo bs mà mình sanh đứa đầu thì nói bs cho thuốc đặt, k uống, như vậy ít ảnh hưởng đến cơ thể của mình và bé; và những ng làm đúng như vậy đều sanh con tốt.

Còn việc ra huyết trắng nhiều khi mang thai cũng là BT va bs không can thiệp là đúng, đó là HT sinh lý, lúc có bầu ai cũng nhiều. CHỉ khi thai lớn, nếu thấy viêm nhiễm nhiều bsi mới cho thuốc trị. À, lúc thai lưu có wa bs SA 3 chiều text lại lần nữa, bs ấy nói là
    có thể do viêm nhiễm gì đó chứ 2vc làm việc trong môi trường bt thì ít bị lưu thai như vậy ---> do đó mình sẽ đi khám phụ khoa lại và chữa tất cả các bẹnh nếu có trc khi có thai.

Một vấn đề quan trọng mới đc nghe là bs sản có thể không rành về nội tiết lắm đâu do đó mình nên kết hợp cả 2 cho chắc hoặc ban vô bv sản lớn cũng đc, khoa di truyền họ sẽ khuyên mình nên làm gì khi bị rối loạn nội tiết. Mà bạn thử tiểu đường chưa? nếu sau 1 giờ va sau 3 giờ mà đường huyết dao động mạnh thì nên wan tâm nội tiết hoặc vđề huyết áp. Túm lại là text hết để sinh được 1 bé khỏe mạnh.

congaixinhhp thích bài này.
  3. muamuaha85

muamuaha85 Meo Luoi

Lâu rùi, lại vào đây tâm sự với các mẹ. Không biết các mẹ thế nào rùi. Mẹ Hoa oto đã siêu âm trai gái chưa. Sau lần lưu thai thứ 2 từ tháng 2 đến h em vẫn kế hoạch. Em có uống thuốc nam 1 thời gian, sau đó mẹ lại lấy thuôc bắc cho uống, nhưng vì mắc tật hay quên nên uống không đều các mẹ à. Giờ nản quá. Nghĩ đến quá trình đến với con sao mà gian nan thế. Muốn có con lắm nhưng chỉ sợ lại như 2 lần trước. Bây h không biết nên bắt đầu như thế nào nữa.](*,)

4. hoa_oto

hoa_oto Thành viên rất tích cực

Cảm ơn muamuaha85, mình đc 14 tuần rùi, hình như là con gái, bsi bảo chưa chắc chắn, mình cũng ko hỏi nhiều vì cái đó ko quan trọng lắm, quan trọng là mẹ khỏe con khỏe :), Uống thuốc Đông Y là phải kiên trì lắm, nhà mình may mà mẹ đẻ sắc thuốc cho, và đến giờ thì gọi điện nhắc nên cũng uống đc đều, ko bị bữa đực bữa cái, kiên trì uống đi nhé, sẽ có kq tốt thui mà, good luck :)

5. hoa_oto

hì, cảm ơn mẹ cháu, sau khi hút thai lưu, mình để sạch dịch và máu thì mới uống thuốc bắc bạn ạ và uống xong thì mình kiếng có nửa tháng thôi à :D, thấy bảo thế tốt hơn đó.Trộm vía 2 mẹ con cháu đi làm đc 2 hôm nay cũng khỏe, chỉ mới liverphun có 1 lần, hì hì.

6. memocxit

memocxit Thành viên rất tích cực

Hi hi, nàng ơi, lên HN rồi đấy ah. 2 mẹ con đi làm ổn ko? Tớ giờ đc hơn 18 tuần rồi nhưng tớ vẫn lo như thường, bác sĩ cũng cho tớ sẵn saspamaverin trong túi, khi nào đau bụng hay j đó thì uống 2v, ngoài ra cứ 1 tuấn mình lại đi siêu âm, khám thai. Vẫn lo nàng ah, mặc dù con yêu đã máy rồi, nhưng ko đi thì lo lắm. Đã đi siêu âm bác sĩ thực chưa thế? mà nhà tớ vẫn chưa biết trai gái, hồi hộp ghê.

7. meo.2113

meo.2113 Thành viên tập sự

chào các mẹ, em lần đầu vào diễn đàn mong cac mẹ giúp đỡ a. Vợ chồng em cưới đc 1,5 năm, em từng bị xảy 1 tuần lúc đc gần 5t vào tháng 10/2011, cuối tháng 4 vừa rồi em lại phải hút thai lưu 10 tuần (lần thứ 2 này em có uống và cả tiêm IVF, nhưng lúc nghe thấy âm vang tim thai bs bảo ko cần tiêm nữa thế là lại bị hỏng) Hey. Lần có kinh đầu tiên sau hút em cũng bị rong kinh, bị đến ngày thứ 13 em đi khám bsi thì đc kê uống 1 vỉ thuốc tranh thai, sau đó hết luôn. mãi gần 30 ngày sau khi bắt đầu uống thuốc mới lại có kinh tiếp ( thế là chu kì đó gần 40 ngày, trong khi chu kì em trc rất đều 28 ngày) . Đến tháng này đã là ngày 32 rồi mà em vẫn chưa hành kinh, xn máu thì ko có thai, em lo quá ko biết có cần đi khám luôn ko. các mẹ tư vấn giúp em với ... có phải các mẹ sau khi bị lưu kinh nguyệt cũng thất thường không a. Em đi cắt thuốc bắc ở bs Bình ở Đội Nhân uống đc hơn 25 thang rồi, kết hợp uống cả đông trùng hạ thảo nữa, hic, mong chờ con yêu về :((

8. Northerngirl

Northerngirl Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ mong con ngó thử chữ ký của mình nhé, mình cũng khó khăn mới có bé nên muốn chia sẻ thuốc tốt giá siêu tốt với các mẹ! Chúc các mẹ mạnh khỏe sớm đón được con yêu!!!!

9. hoa_oto

T đi làm đc 3 ngày, trộm vía khỏe hơn hẳn, t chưa đi siêu âm bs Thực, 8/8 mới siêu âm, hnay đi siêu âm, t cũng chả thấy bs nói trai hay gái nữa, chỉ thấy con đang nghịch, nằm ngửa, chân cứ đạp đạp, đểu lắm ;D

10. hoa_oto

Cố gắng lên em, bạn chị cũng dùng đông trùng hạ thảo giờ cótin vui rồi mà khỏe lắm, tốt phết đấy .

11. elise84

elise84 Thành viên tích cực

Minh cũng từng bị thai lưu không rõ nguyên nhân khi được 7 tuần. Lần sau có thai lại thì được 1 bé khỏe mạnh, mừng hơn trúng số. Rất mong các mẹ đều được hưởng niềm hạnh phúc làm mẹ!

12. ngocchi2208

ngocchi2208 Thành viên tập sự

chào các mẹ, em vừa bị lưu thai tuần thứ 32, lúc 28 tuần đi xét nghiệm đường huyết và huyết áp đều bình thường, lần trước em cũng bị 7 tuần không có tim thai, lần này cũng đi tiêm nội tiết, uống củ gai, cứ tưởng là sẽ sinh nở bình thường mà vẫn bị lưu, hiện em rất đau khổ, các mẹ nào có cách nào giúp em với.

13. congaixinhhp

congaixinhhp Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với bạn,chỉ những ngừoi đã ở trong hoàn cảnh này rồi mới thấu hiểu lòng nhau.Cho mình ôm bạn thật chặt nhé.
    Lân trước bạn bị thai lưu bạn có tìm hiểu nguyên nhân tại sao chưa?Giờ 32w rồi mà còn hỏng thì đúng là ko ai ngờ được.Cách đây 1 tháng mình cũng bị lưu khi thai được 8w,giờ đã có QKD lại rồi nhưng thấy bạn bị như vậy mình lại lo quá.

14. ngocchi2208

minh post bài này mong các mẹ hãy cẩn trọng hơn, với những người tiền sử thai lưu, không phải là qua 3 tháng đầu là thoát nạn, mà phải thường xuyên theo dõi thai, tốt nhất là tìm bác sỹ nào tận tâm, đừng tìm những người nổi tiếng vì họ rất bận, không chú ý đến trường hợp của mình, phải thường xuyên theo dõi hoạt động của thai. trường hợp của mình là hôm trước đi siêu âm vẫn có tim thai, hôm sau đã không có rồi. Các mẹ có địa chỉ khám chữa thai nào uy tín thì mách giúp mình với.

15. hoa_oto

Chia sẻ với bạn, nghe bạn kể mà tự dưng thấy sợ và lo quá, hic hic, giữ đc đến 32 tuần rồi mà còn bị lưu, buồn quá, có tìm ra nguyên nhân vì sao ko bạn?chia sẻ nhé

16. memocxit

memocxit Thành viên rất tích cực

Trời ơi, 32 tuần còn lưu, lo quá là lo. Cứ vài bữa lại đi siêu âm mà sao vẫn thấy lo quá, chả nhẽ đi mua máy đo tim thai về, chứ giờ chả biết thế nào. Sao hôm trc vẫn có tim thai mà hôm sau lại mất đc nhỉ. Thương bạn quá, hic!

17. me socchuot

Thương bạn Ngocchi qua đi, cứ nghĩ là con yêu chưa có duyên với mình thì tâm trạng... mới vơi đi được.
    Các mẹ đang có bầu thì đừng lo lắng quá, cứ nghĩ con mình khỏe mạnh và luôn cầu nguyện để con phát triển khỏe mạnh, bình an nhé. Điều này rất khó nhưng các bạn đều biết là suy nghĩ, lo lắng nhiều sẽ ảnh hưởng đến bé đó và nội tiết sẽ thay đổi. Do đó mỗi khi trong đầu xuất hiện những suy nghĩ đó thì lập tức cầu nguyện hay làm gì đó để k nghĩ đến nữa.

Lần đầu có thai minh thật sự k nhiều kinh nghiệm nên cứ vô tư vậy mà con phát triển tốt. Từ khi internet phat triển, đọc nhiều biết nhiều lại sợ và lo lắng ...rồi lại lưu thai..Cũng k biết vì thực phẩm nuôi trồng hiện nay không "tươi sạch" như xưa hay do bản thân mình nhưng các bạn cố gắng giữ tinh thần lạc quan để con yêu phát triển tốt nhé. Mua máy nghe tim thai chẳng g/q được gì, chỉ là mình phát hiện sớm hay muộn thôi, còn máy đo tim thai có in ra giấy thì rất đắt và mình phải biết chuyên môn mới xem được. Tinh thần là quan trọng nhất. Các mẹ đang có thai mạnh khỏe bình yên 9 tháng 10 ngày nhé !! cũng như mình và các bạn đang mong con yêu sẽ sớm đón được con yêu nhé!! HÃY LẠC QUAN LÊN NÀO CÁC BẠN!!!

Mình không biết bs của các bạn như thế nào chứ bs mình theo k cho ăn nhiều khi có thai, ăn ít chất bột càng tốt (vd: cơm, bánh mì,..) chủ yếu ăn rau và thịt cá, thậm chí không khuyến khích uống sửa bầu, không ăn ngọt,....nói chung những gì gây nguy cơ tăng đường huyết thì các mẹ tham khảo nhé. Tốt nhất nên ăn nhiều bửa và mỗi bửa ăn ít thôi.

Sửa lần cuối: 8/8/2012
  18. ngocchi2208

em bị thai lưu 32 tuần,là bị ngôi ngược nên phải mổ đẻ, hiện bác sỹ không rút ra kết luận gì, có thể là do thai chèn dây rốn, mà không biết được nữa, em khuyên các mẹ nên mua máy thai dõi tim thai ở nhàhoặc đến bệnh viện, vì siêu âm chỉ theo dõi tim thai được có 1 phút, không biết được thai có bị suy không? máy đo tim thai sẽ phát hiện được những trường hợp thai bị suy, phát hiện sớm thì sẽ mổ luôn.Trường hợp của em là ít nhất 1 năm nữa mới mang bầu được. Đang nghỉ chế độ thai sản ở nhà mà buồn quá.

19. me socchuot

@cogaixinhhp: chiều nay mình đi lấy kết quả xét nghiệm NST của thai, kết quả là không có bất thường NST, mình hỏi bs kế tiếp làm gì thì bs hẹn 2vc đi lấy máu xét nghiệm NST xem ba mẹ có bất thường NST nào không. Kết quả của ban thế nào và bs có yêu cầu làm gì không?

Các mẹ khác có kinh nghiệm gì về chuyện xét nghiệm này không? BS sản thì k yêu cầu nhưng bs di truyền thì ycầu, nhưng mình nghĩ lí do chính là do cơ thể mình rối loạn nội tiết để nuôi thai thôi và bsĩ sản nói rằng tùy chất lượng tt và trứng đợt đó, nếu tốt thì thai tốt, k cần tìm nguyên nhân làm gì.

20. muamuaha85

muamuaha85 Meo Luoi

Chúc mừng mẹ nó. Hy vọng là mình và các mẹ khác sẽ may mắn như mẹ nó. các mẹ ơi cố lên nhé