Trang 1/6 123456 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 53
    Click:

Cám ơn
    285
    Được cám ơn 594 lần trong 371 bài
    Điểm đánh giá
    0

Default Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

chào các mẹ.đây là chủ đề khá kín đáo và tế nhị nhưng gia đình nào cũng đều gặp phải.Cái quan trọng là vợ chồng hiểu và chi se ngoài vấn đề riêng tư ra còn là công việc hay những gì nhỏ nhoi nhất trong gia đình.với nhiều mẹ.ông chồng nên công khai quỹ đen hay chi tiêu làm gì mà nhiều vậy ?...

Thời kỳ kinh tế khó khăn.mọi chi tiêu thì tăng lên,thu nhập có vẻ giảm đi phần nhiều.rồi áp lực và gánh nặng gia đình lớn hơn vì lập gia đình xong ,hết 2 vợ chồng son là bầu bí ,rồi con cái. Nuôi con lại là cả một quá trình cố gắng ở cái đất HN khắc nghiệt này,ăn gì,học ở đâu,rồi đi lại ...rồi con lớn và gia đình lại chuẩn bị đón thêm thành viên thứ 2 chào đời.quả thật một chặng đường khá vất vả nhiều cho 2 vợ chồng trẻ.
    với mình.tài chính chuyển hẳn cho vợ lo lắng và chi tiêu nhỏ.tự cân đối ăn uống học hành cho con cái cũng như gia đình.vì bản thân bây giờ quản lý chi tiêu rất tệ,chưa bao giờ ngồi tính hay biết một tháng tiêu hết bao nhiêu/
    vì bản thân có những chi tiêu riêng như
    thứ nhất ( có nhũng thú mua sắm những đồ lặt vặt mà mình yêu thích - đồ công nghệ)
    thứ 2 tiền nong chi tiêu vào cá nhân cố định là, điện thoại cafe,bạn bè khách khứa...rồi đi lại khá nhiều vì một phần là đặc thù CV
    thứ 3 ,đôi khi cũng có lúc mua sắm chút gì cho vợ và con/
    thứ 4 là chi tiêu gia đình lớn.đi xa hay về quê.nhiều khi cả gđ hay một mình. tháng nào cũng trung bình là 3-4 lần
    Vậy hỏi thử các mẹ? liệu giải pháp nào có thể thông cảm cho những ông chồng có những khoản chi tiêu mà khó lý giải hay ít ra cũng có thể nôm na được các mẹ ví như quỹ đen của bản thân ???đó là những gì mong các mẹ chia sẻ thêm.
    thay đổi nội dung bởi: vunguyenduc250908, 04-19-2012 lúc 10:40 PM
    Cài máy tính với 50k
    Lắp Camera giá rẻ
    28 Châu Long - Ba Đình - Hà Nội
    -CHuyên CAMERA giám sát ,máy tính,các thiết bị VP...
    -Tell 04:85.854.854 - 090.606.4567

2. Những người sau đây 2 đã cám ơn vunguyenduc250908 về bài viết hữu ích này

luka_moric (09-23-2012), mecubi14 (04-20-2012)

Click:

Cám ơn
    2,583
    Được cám ơn 3,242 lần trong 2,448 bài
    Điểm đánh giá
    1 (100%)

Default Ðề: Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

Quỹ đen để giải quyết việc đột xuất xảy ra dăm ba triệu thì ok tớ chả ý kiến gì. Nhưng nhiều hơn phải xem lại.

4. Những người sau đây 3 đã cám ơn mebecong2004 về bài viết hữu ích này

bobyyeuthuong (05-03-2012), mecubi14 (04-20-2012), vunguyenduc250908 (04-20-2012)

Click:

Cám ơn
    0
    Được cám ơn 481 lần trong 290 bài
    Điểm đánh giá
    0

Mình nghĩ không nên gọi là quỹ đen, nghe nó mất sự nghiêm túc. Công việc của đàn ông rất nhiều , ra ngoài mời bạn bữa ăn có khi cũng lên đến vào trăm ngàn, rồi còn bố mẹ anh lúc ốm đau hoạn nạn, hoặc bạn bè thân thiết lúc khó khăn muốn giúp....Các bà vợ không phải ai cũng thông cảm cho chồng dù chồng đã đưa đủ để chi tiêu cho gia đình . Em chứng kiến nhiều bà vợ lúc biết chồng biếu bố mẹ hay anh em nhiều tiền thì bực tức lắm, hoặc cho bạn thân vay mượn không ép ngày phải trả cũng làm các bà vợ không vui, ghi sâu trong lòng như người ta nợ chính mình.....EM cũng là phụ nữ nên em hiểu, tiền là vấn đề tế nhị mà đôi khi phụ nữ rất ích kỉ bản thân, chỉ thích chồng có bao nhiêu đưa tất cho mình, bố mẹ chồng mà không có hưu, vợ chồng phải gồng gánh trách nhiệm các bà vợ cũng không thích đâu, cứ như mình bị bóc lột vậy...... Đó là những sự vô lý làm cho người chồng vừa sợ vừa không tin vợ nên phải có quỹ đen. Em nghĩ rằng tuỳ hoàn cảnh từng gia đình mà quỹ đen bao nhiêu được gọi là xấu. Vài triệu là bình thường, mà vài chục triệu cũng chưa chắc đã to, thậm chí vài trăm triệu với nhiều người chưa đến mức gọi là quỹ đen. Nên để cho chồng tự do một chút, có không gian riêng, có tiền riêng để đôi lúc phục vụ sở thích của mình, chứ đàn ông mà trong túi chỉ có tí tiền, lúc cần phải ngửa tay xin vợ chính những đồng tiền của mình, rồi bị căn vặn này khác .....chả khác nào như đứa con xin bà mẹ hà tiện vậy. Dù gì người ta vẫn nói vợ như cái ngân hàng đưa vào thì dễ rút ra thì khó , được mấy người chồng lầy tiền ra vui chơi mà ủng hộ và tưoi như hoa ?

Tâm lý em em cũng thích quản lý tiền nhưng em không thích đến độ luôn phải để ý chồng mà lột từng đồng của chồng. Em thấy thế tội nghiệp và thiếu tôn trọng anh ấy. Có lúc em thấy trong ví chồng em có rất nhiều tiền nhưng em không hỏi sao anh nhiều tiền thế....lương cứng của chồng em cầm, ngoài ra các khoản " mềm" của chồng em không phải là ít nhưng em cũng không dò la và ép anh ấy, đưa về bao nhiêu thì em biết từng ấy. Em không cho rằng mình dễ mà em nghĩ em không nên kiểm soát chồng quá, khi mà người ta đã muốn dấu và đề phòng vợ thì người ta thiếu gì chỗ cất chữ, phụ nữ mình cũng vậy thôi, có nhièu tiền liệu có trình bầy hết cho chồng không? Quan trọng nhất là tạo niềm tin cho nhau thì mới kiểm soát được nhau.

6. Những người sau đây 5 đã cám ơn Beocyeu về bài viết hữu ích này

anhdao_tda (04-20-2012), DacSanLucNgan (05-03-2012), mecubi14 (04-20-2012), ngocbds86 (11-09-2012), vunguyenduc250908 (04-20-2012)

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    8
    Được cám ơn 11 lần trong 10 bài
    Điểm đánh giá
    0

nói thế hơi quá.chỉ là để rủng rỉnh cho thoải mái thôi mà.
    Soda_oder Welcome !
    Dịch vụ oder sỉ lẻ từ TQ uy tin an toàn tuyệt đối.
    http://www.lamchame.com/forum/showth...%90C-SODA-ODER
    Tư vấn đánh giá và chọn đồ trên taobao,paipai
    http://sodaoder.blogspot.com/2012/04...spshop-uy.html

8. Những người sau đây 2 đã cám ơn sodaboutique về bài viết hữu ích này

mecubi14 (04-20-2012), vunguyenduc250908 (04-20-2012)

Click:

Cám ơn
    285
    Điểm đánh giá
    0

cảm ơn các mẹ chia sẻ.thực ra mọi việc cũng nên nhìn nhận tích cực.vì đôi khi quản lý chồng đồng nghĩa với sự thiếu tin tưởng.với đàn ông không phải ai cũng có tính sỹ diện.nhưng với nhiều tình huống cần xử lý thì kể cả dốc hết túi vẫn cảm thấy cần thiết và vui vẻ, mà trong túi không mang theo đủ số tiền khi ra ngoài ,gặp gỡ đồng nghiệp,bạn bè nếu đi ăn uống hay cần xử lý một việc gì đó .nó sẽ gây ra thiếu tự tin,mặc dù có thể không phải tiêu tới nó/
    Cài máy tính với 50k
    Lắp Camera giá rẻ

Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Click:

Cám ơn
    190
    Được cám ơn 99 lần trong 91 bài
    Điểm đánh giá
    0

Em cũng đồng ý với ý kiến của một số mẹ trên này và bác chủ top ở ý kiến cuối cùng. Nhà em thì đã có quy ước với nhau từ trước, mỗi tháng chồng em đưa em cất 1 khoản cố định, còn lại anh ý vẫn có một khoản muốn tiêu gì thì tiêu, cho bố mẹ anh chị, hoặc đi chơi với bạn bè, miễn là em biết, đi với bạn bè lắm khi em còn dúi thêm tiền cho. Riêng kiểu lục ví chồng, ít nhất đến giờ này chưa bao h em làm vì thấy nó cứ làm sao í, sau này có con cái vào thì em ko biết hihi. Cũng ko nên gọi khoản tiền ngoài của chồng là quỹ đen. Em chỉ nghĩ là nếu kiểm soát chặt chẽ quá, thành ra chồng mình ra ngoài thiếu tự tin cũng khổ và nhỡ đâu lại có tính đong đếm từng hào một, người khác biết vừa đánh giá chồng, vừa đánh giá mình, ko hay ạ. Bản thân mình cũng thế, ra ngoài, gặp anh nào đi ăn cứ so đo, rồi cái gì cũng nhất nhất vợ, cũng ko thấy khoái lắm. Hoặc đặt địa vị mình là chồng, muốn tiêu cho nhu cầu của mình mà bị người khác "nắm ví" rồi, cũng hết luôn tự tin í.
    Em cũng mới có chồng, kinh nghiệm sống chưa nhiều nên nghĩ gì nói thế. Các mẹ đừng ném đá em nhé hihi.

11. Những người sau đây 2 đã cám ơn rongbeo88 về bài viết hữu ích này

anhdao_tda (09-22-2012), vunguyenduc250908 (04-20-2012)

Click:

Cám ơn
    101
    Được cám ơn 110 lần trong 87 bài
    Điểm đánh giá
    0

Vậy các mẹ có quỹ đen ko ạ? Em nghĩ là có khá nhiều mẹ có quỹ đen. Ai cũng có lúc nọ, lúc kia. Cuộc sống ko bít trước đc j mà. E chỉ giả sử thế này thôi, nếu 1 trong 2 người vợ hoặc chồng có thói quen tiêu xài phung phí thì người kia nên có quỹ đen. Hehe. Hồi trước em đọc quyển truyện Phù thế phù thành, nhân vật chính trong chuyện có rất nhiều loại quỹ. Có 1 quỹ có tên là "quỹ khi không còn gì" . Em thì nghĩ về 1 khía cạnh nào đó quỹ đen chỉ là 1 cách thức tiết kiệm cẩn thận thôi

Nơi Cư Ngụ
    PHÚ ĐÔ- TỪ LIÊM-HN- ĐT 0989645284
    Click:

Cám ơn
    9,746
    Được cám ơn 8,718 lần trong 6,500 bài
    Blog Entries
    3
    Điểm đánh giá
    15 (100%)

hihi mình không bit chồng mình có quỷ đen gì nữa ko? chứ lương là đưa hết về cho vợ , sau khi bảo hôm nay được chừng này lương và rút lại 1 ít để tiêu vặt, nộp điện thoại
    hồi trước cty kia trả 1 tháng 1 lần thì cũng lấy chừng đó, giờ cty trả 2 lần 1 tháng thì hình như gần gấp đôi, hic

Click:

Cám ơn
    285
    Điểm đánh giá
    0

về một góc độ nào đó,đôi khi các mẹ hay có nghi kỵ chứ không phải là sợ chồng chi tiêu quá tay.:d nhưng thực sự csống thời hiện đại.chồng và vợ đều có những mối quan hệ theo hơi hướng công việc.rồi riêng tư. quản lý nên gọi thay bằng sự chia sẻ và thông cảm đối phương.khi đó kinh tế hay lòng tin như một nắm cát trên bàn tay.người biết cất giữ nó chắc chắn nhất không cần phải quá cố gắng hay vội vàng cũng khư không thể nóng vội hời hợt.
    Cài máy tính với 50k
    Lắp Camera giá rẻ

15. Những người sau đây 2 đã cám ơn vunguyenduc250908 về bài viết hữu ích này

mecubi14 (04-20-2012), rongbeo88 (04-21-2012)

Nơi Cư Ngụ
    PHÚ ĐÔ- TỪ LIÊM-HN- ĐT 0989645284
    Click:

Cám ơn
    9,746
    Được cám ơn 8,718 lần trong 6,500 bài
    Blog Entries
    3
    Điểm đánh giá
    15 (100%)

Đọc bài này thì ủng hộ chồng giữ quỷ đen ,hihi
    Khi chồng có quỹ đen
    Thứ Sáu, 20/04/2012, 11:33 AM (GMT+7)
    Sự kiện: Chuyện gia đình
    Thì ra lâu nay, chồng tôi làm thêm ngoài giờ là để lập cho mình quỹ đen cho mình

Bạn trẻ cuộc sống với những câu Chuyện tình yêu, ngoại tình, tâm sự của les, gay và những bài viết sinh động, đa chiều về thế hệ 8x - 9x

Ngày Đức cầm chiếc nhẫn có giá trị bằng nửa tháng lương buộc lủng lẳng ở cành hoa hồng cầu hôn, tôi giao ước: "Chỉ đồng ý làm vợ anh với một điều kiện, anh phải tin tưởng tôi tuyệt đối. Nhất là chuyện tiền nong, làm được cắc bạc nào phải đưa hết cho tôi, không được giữ lại một xu trong túi, nếu không trời đánh chết ngay tại chỗ". Đức ôm lấy tôi hôn chùn chụt: “Em ơi, anh cưới vợ về là để yêu thương, chăm sóc. Không đưa tiền cho vợ chả lẽ anh đưa cho bà hàng xóm? Đàn ông như anh giỏi kiếm tiền nhưng cái khoản giữ tiền thì phải nhờ đến mấy bà. Thiên hạ có ai giàu nhờ kiếm được nhiều tiền đâu mà nhờ cái người biết giữ ấy”. Chúng tôi trở thành vợ chồng bởi giao ước đó.

Nhìn chồng hùng hục làm việc mỗi tháng đều cuộn tròn tiền lương đưa vợ, tôi... xót xa vô cùng. Dù có hào phóng đến mấy thì hàng ngày tôi cũng chỉ có thể đưa anh đủ thanh toán một bữa cơm trưa, ly nước, thêm tiền xăng xe, còn điện thoại hàng tháng thì hóa đơn gửi về nhà, tôi trả. Nhưng tôi là phụ nữ, phải có trách nhiệm giữ tiền của chồng, cũng là giừ gìn hạnh phúc gia đình. Mẹ tôi ở xa, lúc nào gọi điện cho con gái cũng hỏi ngay chuyện tiền của con rể, nhắc tôi đừng để đồng xu nào cho chồng. “Đàn ông đói khổ mới chịu khó chứ có tiền trong người sẽ hư ngay”, mẹ tôi khẳng định. Bà còn dặn tôi góp được bao nhiêu tiền để dành mua vàng, giữ vốn về sau.

Cưới nhau được một thời gian, tôi góp mua được rất nhiều vàng trong khi hàng ngày Đức phải sống đói khổ. Nhiều bữa, anh vào ăn trưa ở quán lạ, bị “chém” gấp nhiều lần so với cơm bụi 20 nghìn đồng ở vỉa hè mà tôi tính để đưa tiền cho anh. Đức í ới gọi vợ ơi cứu anh, tôi phi xe đưa đến, ném tờ bạc polymer trước mặt chồng, điên tiết mắng anh tí tởn chui đầu vào những nơi này. Tôi giữ tiền rất kỹ nhưng Đức cũng chẳng vừa, không ít lần xin tiền vợ để đi nhậu với bạn. Nhiều bữa tôi không cho, Đức làm căng bỏ nhà đi suốt đêm tận sáng mới mò về. Tôi tra khảo không có tiền lấy gì vui chơi, anh mở cốp xe lấy ra chai r*** nặc mùi, bảo rằng người ta bán chỉ 5.000 đồng mỗi lít. “Anh uống không cần tiền, có bao nhiêu xài mấy nhiêu”. Đức lè nhè. Rồi anh chạy vào nhà nôn thốc nôn tháo. Đức tưởng rằng tôi sẽ lo cuống lên vì sợ chồng bị ngộ độc mà chết, nhưng tôi thờ ơ, mặc kệ. Tôi mà yếu lòng tỏ ra lo lắng, anh ta sẽ lập tức xin tiền để uống bia thay cho r*** ngay. Khi đó, tiền chung của hai đứa sẽ bị thâm hụt.

Một bận, vợ chồng tôi đi thăm cô đồng nghiệp của Đức vừa sinh đang nằm ở bệnh viện. Ra đến cửa hàng tạp hóa, anh chìa mẩu giấy ghi những thứ cần mua để làm quà như sữa, quần áo trẻ em, tã... tính ra hết bộn tiền. Tôi nhẩm tính mà xót xa vô cùng nên thừa cơ lúc chồng không để ý đã nói cô nhân viên tráo cho mình loại hàng rẻ tiền, tiết kiệm được hơn một nửa. Đức nào biết, thấy nhà mình đầy quà hí ha hí hửng lắm.

Khi chồng có quỹ đen, Bạn trẻ - Cuộc sống, quy den, chuyen gia dinh, chuyen tinh yeu, hanh phuc gia dinh, tinh yeu gioi tre, hanh phuc gia dinh, hon nhan, bao

Thì ra lâu nay Đức đã lập cho mình quỹ đen, không tin tưởng vào vợ (Ảnh minh họa)

Tháng sau, Đức xách về đống quà cáp đó ném tung tóe giữa nhà, mắng tôi một trận nên thân, bảo rằng những thứ rẻ tiền, hết hạn sử dụng này thì cô hãy cho con cô dùng. Hóa ra cô đồng nghiệp của anh là một “ma nữ” ở công ty. Con mình bị tặng quà dởm, cô ta không để trong bụng im lặng cho qua mọi chuyện mà mang túi quà lên công ty rêu rao hết với mọi người rồi trả lại cho người tặng, nói con mình không dùng nổi thứ này. Đức bẽ mặt nên giận vô cùng. Tôi khóc lóc thanh minh mình bị người bán hàng kia lừa, ham rẻ để tiết kiệm cho gia đình mới ra nông nỗi đó chứ không cố ý. Chẳng biết anh có tin lời tôi không nhưng để giải quyết êm thấm chuyện này, tôi phải đưa ngay cho anh một khoản tiền lớn để mua lại nhiều quà cáp đắt tiền cho cô bạn kia chuộc lỗi.

Sau lần đó, Đức vẫn đưa đủ tiền lương cho vợ nhưng tôi nghi ngờ anh ta đã mất niềm tin ở mình nên rất đề phòng, nhất là khi anh ta thường xuyên đi làm về muộn hơn mà cũng không ngửa tay xin tiền như trước. Ngoài dấu hiệu bất thường đó, tôi vẫn chưa bắt được tại trận những điều anh ta làm mờ ám sau lưng. Có lần chị Tuyết – vợ ông bảo vệ công ty anh, ở gần nhà tôi mách nhỏ rằng, Đức đã hào phóng ủng hộ cho một nhân viên mắc bệnh hiểm nghèo 2 triệu đồng. Tôi liền tra khảo chuyện này nhưng anh chối phăng, nói mình lấy đâu ra khoản tiền lớn thế.

Run rủi thế nào dịp đó mẹ tôi mắc bệnh nặng phải chữa trị. Đi khám, bác sỹ phát hiện trong đầu bà có một khối u nguy hiểm cần phải mổ gấp, chi phí cực kỳ tốn kém. Bố tôi ký giấy đồng ý mổ ngay, bảo là sẽ rút tiền tiết kiệm thì mẹ tôi khóc như mưa thú nhận rằng, tiền bà giữ bao lâu nay đã đổ sạch vào ghi lô đề, không còn lại một đồng. Bố tôi tiếc của cũng lên cơn đau tim, lập tức phải nhập viện.

Rơi vào cảnh đó, tôi sợ hãi vô cùng, chưa biết làm thế nào thì Đức liền bảo tôi mang hết tiền của vợ chồng tôi ra để lo cho bố mẹ. Đến lúc này, tôi khụy xuống dưới chân anh nói hết sự thật. Lâu nay tiền của hai vợ chồng gom hết để mua vàng được rất nhiều. Nhưng thấy vàng nằm yên tại chỗ không sinh lãi nên khi được bà chủ tiệm vàng gạ gẫm mượn vàng trả lãi suất cao tôi cho bà ta vay toàn bộ số vàng đó. Bà ta làm ăn thua lỗ, tuyên bố không đủ sức trả nợ, giờ chỉ còn mỗi cái xác, ai muốn đòi nợ thì đến mang về.

Đức chẳng nói chẳng rằng, nghe tôi kể mà mặt mày xanh lét, liền cho tôi một bạt tai nổ đom đóm mắt. Tôi biết lỗi của mình nên chỉ biết ôm mặt khóc rưng rức: “Em hại chết bố mẹ em rồi!”.

Đức không nói với tôi một lời, anh đứng ra lo liệu cho ca mổ của mẹ tôi, nhờ thế mà bà được cứu tính mạng. Thì ra, lâu nay Đức đã lập cho mình quỹ đen, không tin tưởng vào vợ. Anh làm thêm ngoài giờ hay về trễ và giữ khoản tiền đó cho riêng mình. Tôi tức điên mắng anh lừa dối vợ, hóa ra lâu nay tôi bị lừa mà đâu biết, vẫn cứ đinh ninh tiền của hai vợ chồng đều nằm trong đống vàng bị lừa mất kia. Bố tôi mắng con gái, bênh rằng nếu Đức cũng như ông, trao hết tiền bạc cho người vợ phá của thì giờ mẹ tôi đã nằm chờ chết. Ông tấm tắc khen con rể sáng suốt hơn mình.
    nguồn http://hn.24h.com.vn/ban-tre-cuoc-so...64a448982.html

17. Những người sau đây 3 đã cám ơn ngodong9 về bài viết hữu ích này

luka_moric (09-23-2012), mecubi14 (04-20-2012), vunguyenduc250908 (04-20-2012)

Trang 1/6 123456 cuốicuối

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ

Đánh dấu ghi nhớ địa chỉ