Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi vunguyenduc250908, 19/4/2012.

1. me_o_e

me_o_e Thành viên kỳ cựu

Ðề: Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

em nghĩ là chồng nên có quỹ đen như một hình thức tiết kiệm chi tiêu cho gia đình ở những việc nhớn, tuy phụ nữ dù là tay hòm chìa khóa nhưng đôi khi vì những thứ yêu thích họ có thể tiêu xả láng mà không kịp phanh thì cũng đáng lo. Ngoài những chi tiêu nho nhỏ hàng ngày, em chỉ nghĩ chẳng may có điều gì không hay xảy ra thì lúc ấy chồng là người trụ cột kia mà, không có quỹ đen để xử lý thì chít à? Em không quan trọng quỹ to quỹ nhỏ, công khai hoặc không công khai nếu vì mục đích gia đình chung thì không có gì đáng để suy nghĩ cả. Chỉ trừ trường hợp chi tiêu quá nhiều vào việc không tốt như bù khú bạn bè, cờ bạc, bao gái... thì quỹ đen giúp vợ và chồng chủ động trong mọi hoàn cảnh. Em luôn ủng hộ.....

Đang tải...

2. MeTon

MeTon Hàng Đức Mỹ gửi air - thuốc bổ và Mỹ phẩm

Mình đồng ý với bạn này. Mình cũng mới lấy chồng :D

3. mergi_rose

mergi_rose how come!

thấy hơi ngạc nhiên, vì tự nhiên lại bảo tặng mình cái nọ cái kia, cái đt cái túi, lúc đó mình mới biết là có quĩ đen, hì hì

4. buiquybay

buiquybay Thành viên mới

.............................

Hai bạn cần trao đổi thẳng thắn với nhau để có hướng giải quyết.

5. vunguyenduc250908

vunguyenduc250908 Sale->Camera-Laptop-Pc...

nhà mình thì ok bạn ah.đôi lúc suy ngẫm xem vợ hay các mẹ có suy nghĩ như thể nào.chỉ sợ bằng mặt nhưng chưa bằng lòng./
    cũng là tâm sự và suy tư của ông chồng trong gia đình.và để các mẹ hiểu hơn về cs chung và suy nghĩ theo hướng tích cực với Ox mình nữa.

6. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em cũng thấy nên có quỹ đen thì hơn, nhiều cái minh bạch quá cũng chưa hẳn là tốt

7. vunguyenduc250908

cũng là một góc tế nhị được cởi mở hơn.vì CV hay CS hàng ngày.nói là để cho nhau một khoảng riêng thì hơi quá,sinh hoạt lành mạnh nhưng đúng là nhiều chuyện cũng khó giải thích,:))

8. number9

number9 Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình luơng đủ tiêu, còn dư ra tiết kiệm nữa nên tiện ai thì người đấy gửi tiết kiệm, không đưa tiền cho nhau cuối tháng, có nghĩa là không ai cần có quỹ đen.

Nhưng nhà mình có dùng phần mềm theo dõi chi tiêu, tiêu gì cũng ghi vào, kể cả gửi xe 2 nghìn. Cho nên gia đình tiêu gì cả 2 vc đều biết. Cũng có thói quen nếu tiêu khoản gì không thường xuyên (trên 200K) thì cũng nói với nhau trước. Mọi việc rất vui vẻ và suôn sẻ :)

9. Me_Huy_Hoang

Me_Huy_Hoang HỘI RẮN NHÀ QUÊ

theo mình thì dù vợ hay chồng cũng có những khoản tự do cá nhân ( về mặt tích cực ) vậy nên mình ủng hộ.

10. HuLiLa

HuLiLa Thành viên rất tích cực

Tớ nghĩ dù là vợ hay chồng cũng có lúc phải chi tiêu những khoản tế nhị mà không thể hoặc không nên công khai, trong xã hội có nhiều mối quan hệ cần phải giữ gìn mà không phải lúc nào vợ hay chồng cũng thông cảm được ngay (ví dụ: giao lưu bạn bè, cho bạn bè vay, giúp đỡ người nhà...với số lượng nhỏ.v.v...). Giữ lại một chút riêng không phải là xấu hay lừa dối gì nhau, mà nên coi đó là chuyện bình thường, nên làm. Chả hay ho gì việc khi cần gấp 1 vài trăm ngàn để giao lưu bạn bè hay giúp ai đó đang thật sự cần, hay tự mua 1 cái gì mình muốn (dù mua cho mình hay để tặng) mà lại chờ hỏi ý kiến vợ (chồng)...Tất nhiên, tùy hoàn cảnh của mỗi gia đình mà tự điều chỉnh các khoản, đừng vì lý do cá nhân mà biến thành kẻ ích kỷ, vô trách nhiệm với gia đình (tớ biết nhiều ông chồng vẫn lấy lý do lương thấp, nhiều việc phải chi để thoái thác trách nhiệm với vợ con trong khi hàng ngày vẫn bù khú bia bọt, tụ tập chém gió, chả biết vợ lấy gì nuôi con trong điều kiện khó khăn này...)
    Chả biết tớ nghĩ thế có tốt không? Nhưng nhà tớ, cả 2 vợ chồng đều có "duyên" giữ tiền không phải của mình, đấy là làm "thủ quỹ" cho một số hội, nhóm bạn bè (toàn bị bắt làm chứ có tình nguyện đâu), thậm chí có lúc bạn bè còn mang tiền đến nhà bắt giữ hộ chờ đủ tiền mua xe, mua đồ (vì tự giữ sợ tiêu mất). Vì thế mà ngoài khoản tiền chung của gia đình (đã công khai) thì quỹ đỏ, quỹ đen gì cả tớ và xã đều phải tự điều chỉnh...

11. melinh2008

melinh2008 Thành viên tích cực

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn.Dù là vợ hay chồng thì đều có những lúc cần chi những khoản riêng tư, nên mình lúc nào cũng có một ít quỹ đen phòng khi có việc mà những người bên nhà mình cần mượn gấp. Tất nhiên nếu vay nhiều thì mình sẽ phải nói với ông xã nhưng vay ít và phù hợp với khả năng mình hiện có thì mình sẽ tự chi. Còn ông xã mình, mình cũng chả biết là ông ấy có hay ko, nếu có thì mình cũng kệ miễn là những khoản cần chi chung thì vẫn đóng góp là ok.

anhdao_tdaluka_moric thích.
  12. luka_moric

luka_moric Thành viên tập sự

Theo mình là bt mà, miễn là các lão ấy đừng có mà dùng tiến ấy cho gái là dc, chồng em cũng có này, nhưng hóa ra ông ấy dấu để mua cho em cái máy giặt cửa ngang, hihi

13. vunguyenduc250908

OX chắc lẳng lặng mang cái máy giặt về mẹ nó bất ngờ lắm nhỉ.
    đôi khi thú vị CS chỉ cần những thứ nhỏ nhoi mà thấy các mẹ rất hứng thú nhỉ.
    chắc những ông chồng cũng nên học OX bạn rồi./

14. Bông Nhỏ Xinh

Bông Nhỏ Xinh Thành viên tập sự

nên cho ox 1 chút quỹ để chi tiêu linh tin , nhưng mà mình cũng nên kiểm soát để ox ko chi tiêu vào mấy cái khoản tiêu cực, hi hi, cái gì cũng có chừng mực thì đều tốt hết ý mà

15. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Không mang tiền ra cho gái, lô đề cờ bạc là dc bạn nhỉ hihi

16. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Tớ biết chồng tớ có quỹ đen nhưng tớ kệ. Hehe. Vì mình cũng có thì làm sao cấm đc ổng.
    Tuy nhiên, quỹ đen chồng tớ luôn bị con tớ moi. Hôm nay thì: bố ơi, hôm nay con nộp tiền học, ko nộp thầy đuổi ra khỏi lớp. => bố lại rút ví. He he. Lúc thì mình nịnh nọt: mình thèm cái này muốn cái kia mà ko có xèng thì kiểu gì chồng chẳng mua về cho mình. Trung thu mình cũng lơ đi xem hắn thế nào thì hôm CN vừa rồi bảo mình ko pải nấu cơm đãi mình ra ngoài ăn => okie luôn (tất nhiên là tiêu tiền chồng roài), rồi đi mua quà cho 2 thằng nhóc, rồi mua quần áo cho chúng nó => khoản chi này vào túi bố nó hết :-D
    Quỹ đen chồng tớ biết là thi thoảng cho mẹ chồng nhưng tớ kệ vì tớ cũng hay cho em gái tớ tiền.
    Túm lại như chồng tớ có quỹ đen, nhiều ko biết nhưng có thì bị moi. Hehee.

17. Mẹ Ku Tũn

Mẹ Ku Tũn Thành viên kỳ cựu

Hay
    chồng em hôm nọ có bảo không ủng hộ việc vợ hay chồng có quỹ đen chi ạ
    Mà quả thực anh ấy lại thương em nên có bao nhiêu tiền, về dốc cho vợ cả
    chẳng giấu diếm gì
    em cũng có quỹ đen đấy, nhưng toàn để lo việc gia đình lúc bí bách
    toàn chi ra mà chưa thu lại được tý nào cả
    em cũng thích có quỹ đen vì mình tự quản lý được và cũng thấy tự tin hơn mỗi khi có việc

Bigwill thích bài này.
  18. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Chuẩn đấy em. Có pải ông chồng nào cũng hiểu và vì gia đình vợ đâu nên vẫn ủng hộ việc có quỹ đen.
    Nhất là tự tin hơn khi cần dùng việc riêng. Hehe.

19. vunguyenduc250908

cái đó là tâm nguyện nhiều mẹ rồi.nhưng nói thật nếu cứ để tự nhiên thì quỹ đen là quỹ đỏ cho GĐ đó mẹ nó ạ
    vote cho mẹ nó.dù sao đại diện mấy ông chồng . Lĩnh hội ý kiến và ý nghĩ của mẹ nó...
    thực ra nên đánh giá khách quan vấn đề này mẹ nó nhỉ.quan trọng vợ chồng cùng chia sẻ lúc khó khăn.vì khi vất vả mới hiểu và thông cảm giá trị của nó.
    quỹ đen cho một gia đình mình thấy cũng khá hợp lý.chỉ có điều các mẹ nếu không biết hay nhìn nhận khách quan.e rằng nó có tác dụng ngược lại
    nên đúc kết lại là vợ chồng vẫn luôn tôn trọng và hiểu được những điều "hơi: tế nhị để giưcx vững giá trị Vợ -Chồng .cùng chia sẻ trong gia đình thật hài hòa...

20. MecuBee

MecuBee Thành viên chính thức

Hiện nay chồng e e nghĩ là không có quỹ đen quỹ đỏ gì cả, vì tiền lương đưa cho e gần hết, chỉ giữ lại ít chi tiêu. Theo e thì, quỹ đen nghĩa là trong đó phải có 1 khoản kha khá, còn nếu chỉ vài ba triệu e ko cho đó là quỹ đen vì với số tiền nhỏ đó anh ấy chỉ giải quyết được nhu cầu trà thuốc cá nhân chứ ko đủ để làm gì cả.Nhưng nếu 1 ngày anh ấy có quỹ đen mà không cho e biết, thì e phải xem lại ạ. Vì thực ra e ko cấm chồng lập khoản riêng, nhưng việc lập quỹ đen dấu vợ tích cóp nhiều tiền riêng để phục vụ mục đích phi gia đình thì ko thể chấp nhận được, thể hiện sự không tôn trọng và không tin tưởng vợ, cũng như có thể thực hiện nhiều hành vi khuất tất đằng sau. Nếu yêu thương và tin tưởng nhau, hết mực chung thủy và 1 mực vì hạnh phúc tương lai gia đình, thì chả có gì là không công khai với nhau cả. Đàn bà lấy chồng và nếu chẳng có vấn đề gì thì suốt đời hi sinh vì chồng vì con, có cất đi khoản nọ khoản kia chỉ để cho chồng con sau này, chứ đàn ông đã có đàn bà tay hòm chia khóa hết mực vì gia đình thì sao lại phải có quỹ đen nhiều tiền làm chi?