Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi vunguyenduc250908, 19/4/2012.

1. sharahoang

sharahoang Thành viên nổi tiếng

Ðề: Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

mình thấy bình thường, đâu phải khoản chi nào cũng phải báo cáo vợ, miễn sao đồng tiền chi ra là chính đáng là được

Đang tải...

2. vunguyenduc250908

vunguyenduc250908 Sale->Camera-Laptop-Pc...

có vẻ mặt bằng cung các mẹ giờ cũng khá thoáng trong chuy ếnuy nghĩ chuyện đó nhỉ???
    nhưng thực tế điều mình phân tích thì đôi khi nên như vậy

3. daobong

daobong

chị ui, chị có quỹ đen ko?
    Dăm a triệu thì đến lúc có việc đọt xuất ko vay đc, ko xin đc thì lấy đâu ra?

4. vietshoes08

vietshoes08 Bắt đầu tích cực

Tớ tâm niệm thế này, không quản lý được tài chính của chồng thì là 1 thất bại của người vợ :), các mẹ đừng ném đá tớ. Chồng tớ có thể tiêu pha thoải mái nhưng mà định để riêng làm quỹ đen đỏ gì đó thì tớ ko bao giờ đồng ý. Cơ mà may mắn chồng tớ lại ko thế, có tý gì là báo cáo vợ ngay xong rồi thì chồng thik cất đâu thì cất, cuối năm v/c tổng kết.

5. moon82

moon82 Thành viên tích cực

Có thế nào chồng mới phải lập qỹ đen.

Mình là đàn ông mình nói thật. các bà vợ quản lý tiền của gia đình, đến lúc nhà chồng có việc cưới hỏi ma chay, thỉnh thoảng chồng về quê, anh em nhà chồng lên HN chữa bệnh... nhẽ ra vợ phải khéo léo chủ đôgj chuẩn bị tiền cho chồng, đàng này nhiều bà chẳng hỏi han hoặc đưa cho chồng đồng nào, thậm chí có bà biết mai ngày kia nhà chồng có việc này việc khác thì lại kiếm cơ giận dỗi chồng khiến chồng không giám mở miệng hỏi tiền. Vài lần như thế, buộc chồng phải nghĩ tới việc lập quỹ đen.
    Đối với những ông chồng mà bố mẹ ở quê nghèo khó mỗi khi về quê thấy cái bếp ga hỏng, hay đúng lúc hết ga, chả lẽ bảo bố đưa tiền con đi đổi ga. Thỉnh thoảng chồng về quê muốn tự chuẩn bị mấy món, rủ thêm chú bác sang uống cốc bia cho ấm cúng... chẳng nhẽ cũng phải báo cáo vợ về khoản tiền đó. Mình từng chứng kiến anh bạn thân là con cả trong gia đình, vì vợ quá chặt chẽ về tiền bạc nêm mỗi lần đưa vợ con về quê thăm ông bà, anh ta phải bí mật đưa tiền cho ông bà để ông bà có tiền sắm mâm cơm, kẻo con cháu về mà không có mấy món thì con dâu nó lại nghĩ này nọ. Lần đầy tháng con anh ta, bên ngoại ở Hà Nội kinh tế khấm khá, mỗi người đến đều cho cháu dăm trăm. Vì muốn giữ thể diện cho bố mẹ mình, không muốn vợ mình so bì này nọ, anh ta phải bí mất đưa trước cho ông bà nội 1 triệu để hôm nào ông bà lên thăm cháu còn có cái mà cho... Những khoản đó hoàn toàn chính đáng nhưng vì bà vợ không chịu hiểu cho nên nên anh ta phải lập một quỹ đen nho nhỏ để xư lí khi có việc.
    Mình xin khẳng định, nếu các bà vợ hiểu và tin tưởng chồng, thấy chồng cũng cần phải có đồng giao lưu bạn bè, giải quyết việc này việc khác, hay thấy gia đình chồng sắp có việc mà khéo léo chuẩn bị tiền cho chồng thì chẳng ông chôgf nào phải lập quỹ đen. Chính các bà vợ đã đẩy các ông xã vào tình huống lập quỹ đen. trừ những ông cờ bạc, gái gú, nghiện ngập thì vợ mới phải quản tiền thật chặt

6. moon82

Đúng. Vợ thế nào chồng mới phải lập Qỹ đen.

Tớ thấy nhiều bà vợ chỉ muốn giữ bo bo, khi chồng có việc này việc nọ (đàn ông đôi khi có những khoản chi khó kể ra được) chẳng chịu hiểu cho, cứ để chồng phải trình bày này nọ còn bị vặn vẹo chẳng khác nào chồng phải xin tiền vợ, thế nên các ổng bực mình phải lập quỹ đen thui.

Các mẹ mà hiểu chồng, thực sự cùng chồng lo toan công việc nhà chồng thì chồng cần gì pải lập quỷ đen

7. meLamKhue

meLamKhue Thành viên sắp chính thức

Mình có 1 anh đồng nghiệp, vợ nắm ATM, mỗi ngày phát cho đâu 30k ăn trưa và đổ xăng (năm 2005) chắc ngang 70k bây giờ. K thiếu ăn n k có đồng nào riêng. Anh ấy mang tiếng với chị em ở VP là ky bo vì cứ sn hay nộp quỹ là lảng. Có lần khao mình ăn trưa, mà khao ăn xôi (mình thông cảm thôi vì biết hc n các chị cứ cười mãi). Mà lương hồi đáy của anh ý cũng tầm 1000 đô rồi, có ô tô (n k đi vì làm gì có tiền đổ xăng), nhà riêng. K có tiền biếu bm, cho em đang đi học. Rồi đến lúc k chiụ nổi anh ý lập tk bank mới, kế toán chuyển mọi khoản vào đấy, anh ấy giữ lại 1 phần còn chuyển vào tk cũ 1 phần, coi như vẫn nộp 100% lương. Rồi anh ý gặp 1 em xinh tươi tính tính k kèn kẹt như vợ, thậm chí còn bao anh ý đi chơi, du lịch... Đến chỗ này thì chả còn gì để nói, bọn mình cũng k bênh ông ý nữa. N nếu k khó khăn, lại lv trong môi trường mọi ng khấm khá, thì chị vợ cũng phải giữ thể diện cho chồng tí. ai lại làm sếp mà nhiều lúc tội ghê gớm, đau răng cũng phải xếp hàng cả ngày khám bảo hiểm vì k có tiền sang dv.

8. moon82

Để chồng phải mất mặt như thế thì bà vợ kia thật tàn nhẫn

Mình nghĩ có 2 phương án: 1. chồng giữ tiền của chồng, vợ giữ tiền của vợ (quan trọng là vợ chồng không hoang phí, hoặc không cờ bạc, gái gú, nghiện này nọ), tiền sinh hoạt gia đình cả hai cùng góp. Lúc có việc to cả hai cùng chung tay. 2 là chồng đưa tiền cho vợ giữ nhưng vợ phải biết bố chí tiền tiêu cá nhân hàng ngày cho chồng (trong đó có cả chút tiền uống nước, ăn sáng) khi thấy chồng sắp có việc như đám cưới, ông bà lên chơi, về quê,đi công tác... thì bà xã phải chủ động đưa tiền cho vợ, hoặc chủ động đưa tiền dặn chồng về quê thì mua quà hoặc biếu ông bà mấy trăm, các mẹ làm thế chắc các ông chồng chẳng pải lập quỹ đen

9. moon82

Các mẹ nên biết rằng, ngoài ghánh nặng gia đình riêng, chồng mình còn pải trách nhiệm với cha mẹ, nhất là lúc bố mẹ già yếu lại không có lương. Lấy chồng mà biết chung vai gánh vác giang sơn nhà chồng thì ông chồng nào chẳng yêu vợ và đưa hết tiền cho vợ. tớ thấy có mẹ đã giữ hết tiền của chồng, chẳng chịu hỉu hoàn cảnh nhà chồng, lại còn trách chồng chẳng thấy mua gì cho vợ, con. bó tay!!!

10. moon82

Ôi đàn bà! Sao mà tham lam thế.

Mún chồng kiếm đựoc nhiều tiền, lúc chồng mải kiếm tiền lại trách chồng chẳng quan tâm đến vợ con, chẳng lãng mạn. Có bà gây áp lưccj muốn chồng kiếm nhiều xiền, lúc chồng kiếm được nhìu tiền thì cũng mất luân chồng, lúc đấy lại kêu than

11. ngocbds86

ngocbds86 Thành viên rất tích cực

Nhà mình cả 2 cv chảng ai có quỹ đen cả,đều công khai hết,mình cũng chẳng kiểm soát chồng đâu,cứ kệ thôi nhưng nếu có việc gì cần tới nhiều tiền thì lại về bàn với vợ,nhà mình thì bình đẳng 2 vc,cuối tháng lẫy lương về,phân tiền ra từng khoản cố định,còn bao nhiêu là tiêu,khi nào có khoản nào lớn mà xã mang tiền về đưa cho là 2vc lại bàn xem số tiền này dùng làm gi? còn lại ít cho ông áy chơi chứng khoán.May mà xã nhà mình cũng k ăn chơi gì ,ngày 3 bữa ăn cơm nhà,tiêu vặt thì chỉ khoảng 2tr/tháng thôi

12. ngocbds86

ngocbds86 Thành viên rất tích cực

đúng rồi đồng ý với bạn này,nhưng cũng tùy từng ông chồng nữa,có ông vẫn muốn mình có tiền riêng nên nhiều khi k công khai với vợ. Nhà mình thì lại k thế,có tiền gì kể cả vài trăm thôi về cũng kể với vợ,nhưng kể thôi chứ mình kệ k tra khảo hay này nọ,có việc gì 2 vc cùng bạn bạc rồi,mình thì lại cũng k hay tra khảo về tiền nong của chồng,2 vc cùng phải lo toan công việc bên nội nên chồng mình biết điều lắm.

13. dochipxinh

dochipxinh

Nhà em xã ngoan lương thưởng trả qua NH, em cầm thẻ ATm. hehe nên chẳng có quỹ đen đỏ gì
    hàng tháng em đưa tiền tiêu vặt, còn làm cho hắn 1 cái thẻ ATm để sẵn trong cặp laptop cho hắn trong đó có 1triệu, Khi nào có việc gấp mà em chưa đưa kịp thì hắn sẽ dùng cho chủ động.