Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi vunguyenduc250908, 19/4/2012.

1. vunguyenduc250908

vunguyenduc250908 Sale->Camera-Laptop-Pc...

chào các mẹ.đây là chủ đề khá kín đáo và tế nhị nhưng gia đình nào cũng đều gặp phải.Cái quan trọng là vợ chồng hiểu và chi se ngoài vấn đề riêng tư ra còn là công việc hay những gì nhỏ nhoi nhất trong gia đình.với nhiều mẹ.ông chồng nên công khai quỹ đen hay chi tiêu làm gì mà nhiều vậy ?...

Thời kỳ kinh tế khó khăn.mọi chi tiêu thì tăng lên,thu nhập có vẻ giảm đi phần nhiều.rồi áp lực và gánh nặng gia đình lớn hơn vì lập gia đình xong ,hết 2 vợ chồng son là bầu bí ,rồi con cái. Nuôi con lại là cả một quá trình cố gắng ở cái đất HN khắc nghiệt này,ăn gì,học ở đâu,rồi đi lại ...rồi con lớn và gia đình lại chuẩn bị đón thêm thành viên thứ 2 chào đời.quả thật một chặng đường khá vất vả nhiều cho 2 vợ chồng trẻ.
    với mình.tài chính chuyển hẳn cho vợ lo lắng và chi tiêu nhỏ.tự cân đối ăn uống học hành cho con cái cũng như gia đình.vì bản thân bây giờ quản lý chi tiêu rất tệ,chưa bao giờ ngồi tính hay biết một tháng tiêu hết bao nhiêu/
    vì bản thân có những chi tiêu riêng như
    thứ nhất ( có nhũng thú mua sắm những đồ lặt vặt mà mình yêu thích - đồ công nghệ)
    thứ 2 tiền nong chi tiêu vào cá nhân cố định là, điện thoại cafe,bạn bè khách khứa...rồi đi lại khá nhiều vì một phần là đặc thù CV
    thứ 3 ,đôi khi cũng có lúc mua sắm chút gì cho vợ và con/
    thứ 4 là chi tiêu gia đình lớn.đi xa hay về quê.nhiều khi cả gđ hay một mình. tháng nào cũng trung bình là 3-4 lần
    Vậy hỏi thử các mẹ? liệu giải pháp nào có thể thông cảm cho những ông chồng có những khoản chi tiêu mà khó lý giải hay ít ra cũng có thể nôm na được các mẹ ví như quỹ đen của bản thân ???đó là những gì mong các mẹ chia sẻ thêm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vunguyenduc250908
    Đang tải...

2. mebecong2004

mebecong2004

Ðề: Các mẹ nghĩ gì về chuyện quỹ đen của OX nhỉ?

Quỹ đen để giải quyết việc đột xuất xảy ra dăm ba triệu thì ok tớ chả ý kiến gì. Nhưng nhiều hơn phải xem lại.

3. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ không nên gọi là quỹ đen, nghe nó mất sự nghiêm túc. Công việc của đàn ông rất nhiều , ra ngoài mời bạn bữa ăn có khi cũng lên đến vào trăm ngàn, rồi còn bố mẹ anh lúc ốm đau hoạn nạn, hoặc bạn bè thân thiết lúc khó khăn muốn giúp....Các bà vợ không phải ai cũng thông cảm cho chồng dù chồng đã đưa đủ để chi tiêu cho gia đình . Em chứng kiến nhiều bà vợ lúc biết chồng biếu bố mẹ hay anh em nhiều tiền thì bực tức lắm, hoặc cho bạn thân vay mượn không ép ngày phải trả cũng làm các bà vợ không vui, ghi sâu trong lòng như người ta nợ chính mình.....EM cũng là phụ nữ nên em hiểu, tiền là vấn đề tế nhị mà đôi khi phụ nữ rất ích kỉ bản thân, chỉ thích chồng có bao nhiêu đưa tất cho mình, bố mẹ chồng mà không có hưu, vợ chồng phải gồng gánh trách nhiệm các bà vợ cũng không thích đâu, cứ như mình bị bóc lột vậy...... Đó là những sự vô lý làm cho người chồng vừa sợ vừa không tin vợ nên phải có quỹ đen. Em nghĩ rằng tuỳ hoàn cảnh từng gia đình mà quỹ đen bao nhiêu được gọi là xấu. Vài triệu là bình thường, mà vài chục triệu cũng chưa chắc đã to, thậm chí vài trăm triệu với nhiều người chưa đến mức gọi là quỹ đen. Nên để cho chồng tự do một chút, có không gian riêng, có tiền riêng để đôi lúc phục vụ sở thích của mình, chứ đàn ông mà trong túi chỉ có tí tiền, lúc cần phải ngửa tay xin vợ chính những đồng tiền của mình, rồi bị căn vặn này khác .....chả khác nào như đứa con xin bà mẹ hà tiện vậy. Dù gì người ta vẫn nói vợ như cái ngân hàng đưa vào thì dễ rút ra thì khó , được mấy người chồng lầy tiền ra vui chơi mà ủng hộ và tưoi như hoa ?

Tâm lý em em cũng thích quản lý tiền nhưng em không thích đến độ luôn phải để ý chồng mà lột từng đồng của chồng. Em thấy thế tội nghiệp và thiếu tôn trọng anh ấy. Có lúc em thấy trong ví chồng em có rất nhiều tiền nhưng em không hỏi sao anh nhiều tiền thế....lương cứng của chồng em cầm, ngoài ra các khoản " mềm" của chồng em không phải là ít nhưng em cũng không dò la và ép anh ấy, đưa về bao nhiêu thì em biết từng ấy. Em không cho rằng mình dễ mà em nghĩ em không nên kiểm soát chồng quá, khi mà người ta đã muốn dấu và đề phòng vợ thì người ta thiếu gì chỗ cất chữ, phụ nữ mình cũng vậy thôi, có nhièu tiền liệu có trình bầy hết cho chồng không? Quan trọng nhất là tạo niềm tin cho nhau thì mới kiểm soát được nhau.

4. sodaboutique

sodaboutique Thành viên đạt chuẩn

nói thế hơi quá.chỉ là để rủng rỉnh cho thoải mái thôi mà.

5. vunguyenduc250908

cảm ơn các mẹ chia sẻ.thực ra mọi việc cũng nên nhìn nhận tích cực.vì đôi khi quản lý chồng đồng nghĩa với sự thiếu tin tưởng.với đàn ông không phải ai cũng có tính sỹ diện.nhưng với nhiều tình huống cần xử lý thì kể cả dốc hết túi vẫn cảm thấy cần thiết và vui vẻ, mà trong túi không mang theo đủ số tiền khi ra ngoài ,gặp gỡ đồng nghiệp,bạn bè nếu đi ăn uống hay cần xử lý một việc gì đó .nó sẽ gây ra thiếu tự tin,mặc dù có thể không phải tiêu tới nó/

6. rongbeo88

rongbeo88 Bắt đầu tích cực

Em cũng đồng ý với ý kiến của một số mẹ trên này và bác chủ top ở ý kiến cuối cùng. Nhà em thì đã có quy ước với nhau từ trước, mỗi tháng chồng em đưa em cất 1 khoản cố định, còn lại anh ý vẫn có một khoản muốn tiêu gì thì tiêu, cho bố mẹ anh chị, hoặc đi chơi với bạn bè, miễn là em biết, đi với bạn bè lắm khi em còn dúi thêm tiền cho. Riêng kiểu lục ví chồng, ít nhất đến giờ này chưa bao h em làm vì thấy nó cứ làm sao í, sau này có con cái vào thì em ko biết hihi. Cũng ko nên gọi khoản tiền ngoài của chồng là quỹ đen. Em chỉ nghĩ là nếu kiểm soát chặt chẽ quá, thành ra chồng mình ra ngoài thiếu tự tin cũng khổ và nhỡ đâu lại có tính đong đếm từng hào một, người khác biết vừa đánh giá chồng, vừa đánh giá mình, ko hay ạ. Bản thân mình cũng thế, ra ngoài, gặp anh nào đi ăn cứ so đo, rồi cái gì cũng nhất nhất vợ, cũng ko thấy khoái lắm. Hoặc đặt địa vị mình là chồng, muốn tiêu cho nhu cầu của mình mà bị người khác "nắm ví" rồi, cũng hết luôn tự tin í.
    Em cũng mới có chồng, kinh nghiệm sống chưa nhiều nên nghĩ gì nói thế. Các mẹ đừng ném đá em nhé hihi.

7. ruango

ruango Thành viên tích cực

Vậy các mẹ có quỹ đen ko ạ? Em nghĩ là có khá nhiều mẹ có quỹ đen. Ai cũng có lúc nọ, lúc kia. Cuộc sống ko bít trước đc j mà. E chỉ giả sử thế này thôi, nếu 1 trong 2 người vợ hoặc chồng có thói quen tiêu xài phung phí thì người kia nên có quỹ đen. Hehe. Hồi trước em đọc quyển truyện Phù thế phù thành, nhân vật chính trong chuyện có rất nhiều loại quỹ. Có 1 quỹ có tên là "quỹ khi không còn gì" :D. Em thì nghĩ về 1 khía cạnh nào đó quỹ đen chỉ là 1 cách thức tiết kiệm cẩn thận thôi :)

8. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

hihi mình không bit chồng mình có quỷ đen gì nữa ko? chứ lương là đưa hết về cho vợ , sau khi bảo hôm nay được chừng này lương và rút lại 1 ít để tiêu vặt, nộp điện thoại
    hồi trước cty kia trả 1 tháng 1 lần thì cũng lấy chừng đó, giờ cty trả 2 lần 1 tháng thì hình như gần gấp đôi, hic

9. vunguyenduc250908

về một góc độ nào đó,đôi khi các mẹ hay có nghi kỵ chứ không phải là sợ chồng chi tiêu quá tay.:d nhưng thực sự csống thời hiện đại.chồng và vợ đều có những mối quan hệ theo hơi hướng công việc.rồi riêng tư. quản lý nên gọi thay bằng sự chia sẻ và thông cảm đối phương.khi đó kinh tế hay lòng tin như một nắm cát trên bàn tay.người biết cất giữ nó chắc chắn nhất không cần phải quá cố gắng hay vội vàng cũng khư không thể nóng vội hời hợt.

rongbeo88mecubi14 thích.
  10. ngodong9

ngodong9 Đặc sản Nghệ An

Đọc bài này thì ủng hộ chồng giữ quỷ đen ,hihi
    nguồn http://hn.24h.com.vn/ban-tre-cuoc-song/khi-chong-co-quy-den-c64a448982.html

11. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

em thấy các ox có tý quỹ đen cũng bình thường thôi ạ,tuỳ tính từng ông ,do cách tiêu của mỗi người thôi nếu ông ý tính hoang phí mà quỹ đen thì mình cũng nên xem xét còn nếu không tu chí làm ăn đầu tư làm ăn thì kệ em chả có ý kiến gì ạ.

vunguyenduc250908 thích bài này.
  12. vunguyenduc250908

cảm ơn các mẹ nó cùng chia sẻ.minh thấy vợ mình cũng tâm lý nhưng đôi khi để hiểu và thông cảm thì nên tổng hợp tất cả những suy nghĩ của nhiều mẹ trong diễn đàn này.đó cũng là một góc nhìn đúng đắn và hiểu hơn nữa những ông chồng có đôi điiều tế nhị.và biết những bà vợ vẫn rất thông cảm với mình đó chứ/

13. vunguyenduc250908

cùng suy ngẫm nào các mẹ,,,,,,,,,,

14. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

hi hi, nhiều ông cũng sĩ diện, chả lẽ đi nhậu với bạn cũng bảo vợ đưa tiền, nên có quỹ đen e nghĩ ko hoàn toàn là ko tốt, nhiều khi cần tiền gấp, có quỹ đen cũng tốt mà

15. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Đúng rồi thỉnh thoảng muốn mua đồ hoặc quà tặng vợ con chẳng nhẽ cũng phải ngửa tay xin tiền???????

bobyyeuthuong thích bài này.
  16. vunguyenduc250908

vợ lục túi có 2 người, một là vợ kiểm tra tiền nong xem có hay không mà tháng này đưa ít thế,hay thấy dạo này hay nhậu nhẹt bên ngoài, còn ngừoi nữa là đôi khi kiểm tra ví xem liệu OX có lỡ tiêu hết tiền mà ngại vợ hay quên không lấy thêm,rồi ra ngoài có việc cần tiêu lại không chủ động được thì khổ.

17. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Chồng em cũng ko có quỹ đen, lương thấp chi tiêu ko đủ nói gì đến quỹ đen quỹ đỏ. haiza

18. vunguyenduc250908

cái quỹ đen là khoảng chi tiêu tế nhị,nhiều khi phục vụ cho việc gia đình hay đối nội đối ngoại cho chủ động.

19. vunguyenduc250908

lâu lắm không vào chia sẻ cùng các mẹ nhỉ.///

20. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Vâng, em cũng nghĩ như bác ạ, mình còn có quỹ đen huống chi là ox, nên để cho nhau 1 chút bí mật cho nó thú vị, còn quỹ đen to quá mà sử dụng vớ vẩn ... abc thì phải xem xét và chỉnh đốn ngay