Cẩn Thận Đối Với Dịch Vụ "chạy" Việc

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi webmaster, 7/6/2011.

1. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Chào các bạn,

Gần đây chúng tôi có nghe tin rằng có một số người không tốt, muốn lợi dụng tâm lý muốn chạy việc vào những chỗ có thu nhập cao, ổn định nhưng không đòi hỏi gì nhiều về trình độ mà chỉ cần tiền để có thể "chạy".

Thủ đoạn của họ là hứa sẽ chạy việc cho bạn nhưng yêu cầu bạn phải chi trả khoản tiền khá lớn để vào những công việc như ngân hàng, hàng không... Và bạn có thể mất tiền để được nhận vào. Nhưng những cơ quan đó sẽ nhanh chóng thải hồi bạn, hoặc cho tạm nghỉ một thời gian (có thể mãi mãi) sau vài tháng để nhận những người mới. Và với thủ đoạn này họ luôn kiếm được nhiều tiền hơn và không cần bạn phải làm gì vì lương của bạn vài tháng cũng quá ít so với chi phí chạy việc. Hơn nữa, việc "chạy" này không đàng hoàng, nên nếu bạn bị lừa cũng chẳng thể nào kiện được họ.

Thủ đoạn này khá tinh vi và ngoài khả năng xử lý của BQT diễn đàn. Do vậy chúng tôi muốn khuyến cáo các bạn cần hết sức thận trọng khi sử dụng những dịch vụ "chạy" việc.

Một cách tốt để không bị lừa là không nên tham những công việc dễ dàng nhưng dễ "trở thành triệu phú, tỷ phú".

Và chúng tôi rất mong nhận được những thông tin phản hồi của các bạn để chúng ta cảnh báo giúp nhau và biết thêm những thủ đoạn của họ nhằm tránh bị kẻ xấu lợi dụng và lừa dối.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi webmaster
    Đang tải...

2. nongsanngon

nongsanngon Thành viên rất tích cực

Ðề: Cẩn thận đối với dịch vụ "chạy" việc

Híc, em kịch liệt phản đối kiểu "chạy việc" này. Mọi người đừng dễ tin người. Em thì ngay từ nhỏ đã không thích nhờ cậy để mà đi lên nên không thích việc này lắm. :D

Kimanhda thích bài này.
  3. huong_hagaco

huong_hagaco Bắt đầu tích cực

hic hic hic. dung roi day. minh thay co dua ban minh cung chay viec , ho cu khat lan nay lan khac, roi tit luon, tien thi mat ko doi lai duoc.
    minh cung dang chay viec day the ma minh cung dang cho day, cung cu khat lan nay den lan khac. hu hu hu hu

4. vạn sự tùy anh

vạn sự tùy anh Thành viên tập sự

Vâng ạ, nhà em là 1 điển hình đây nè
    CHị gái em lv ở quê, đang làm hợp đồng tại phòng dân số KHHGĐ của huyện, làm hđông đc 1 năm. cũng chạy trọt 120tr (hồi ý ba mẹ đi vay vàng - 18 triệu/ lượng) cuối cùng cũng bị đá đít, lông bông mấy năm giời. Tiền đưa chạy việc thì ko lấy lại đc vì ko có ai làm chứng, thời giá mỗi ngày mỗi tăng, khổ lắm.

Mà hiện nay em thấy có nhiều cò mồi đi xuất khẩu lao động lắm các mẹ và người nhà cảnh giác cao độ nhé.

heobeo_91 thích bài này.
  5. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Tại nhiều người thấy chức, thấy tiền ham quá mà. Chỗ ngon người ta còn dành cho con, cháu chứ ai cho người ngoài.

6. phuongttt

phuongttt

Vụ này nhìu mẹ dính nha... Ở quê em nhiều ng mất tiền oan lắm đó :(
    ( VÌ ở quê nhiều người vẫn cố hi vọng cho con vào 1 chỗ nào đó ổn định mà, nên rất dễ bị lừa ..hic ..)

bomecubin2009 thích bài này.
  7. tho_yeu_rat_kieu

tho_yeu_rat_kieu Em là con gái Bắc Ninh

Em là nạn nhân đây ah,
    Ước mơ của em là học xong xin vào Ngân hàng. E trở thành khách của Techcombank Kim Liên, 1 em tên Sơn làm việc ở đấy rồi chuyển sang làm cho Tiềnphongbank. Khi em ý làm TPB thì gọi điện cho mình để gửi tiền. Rồi chị em nói chuyện, nó gọi ý cho mình xin việc vào TPB, rồi mình đưa tiền cho nó (cả nhà phản đối nhé, bảo nhìn mặt ko tin tưởng)Nhưng vì em muốn theo đuổi ước mơ của mình nên hơn 2 năm nay em có gặp nó đâu, mất tích luôn

8. mybabyiudau

mybabyiudau Banned

á á, may quá. đợt mới tốt nghiệp cũng bị rủ rê nghe mùi mẫn lắm. May quá không mù quáng...

9. baohiemxemay2611

baohiemxemay2611 Thành viên chính thức

Đợt vừa rồi em mới ra trường ấy, bố mẹ em cũng định chạy việc cho em .May quá em kông nghe theo không giờ em cũng khoc dở mếu dở giống cô bạn xin việc với em đợt đó. Hichic

10. menhim2007

menhim2007 Thành viên kỳ cựu

vấn đề này cực tế nhị, cực khó khăn hic hic chán chán

11. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Hix, e thì tự thân vận động, không thích chạy chọt nên cũng ko sợ bị lừa lắm. Mà cũng chưa thấy ai rủ rê mình đi chạy việc cả, may thế đấy.

KieuTai thích bài này.
  12. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Vì việc chạy việc nó không đàng hoàng nên nếu có gặp vấn đề gì thì BQT cũng không thể giúp gì được, mà kể cả công an chắc cũng chịu. Đã có lần bọn công an đến và làm việc với bọn mình về một trường hợp chạy việc nhưng họ cũng không thể có bằng chứng để bắt người kia.

Vậy cách tốt nhất để bảo vệ mình là cẩn thận và đừng dính vào những dịch vụ không đàng hoàng.

Sunflowershop thích bài này.
  13. thuysam89dtu

thuysam89dtu Thành viên tập sự

Tình hình là em vừa mới đi gặp một người bảo là sẽ giúp em xin vào NH. Có mấy điều làm em thắc mắc nên em nhào vô hỏi các đàn anh đàn chị xem ý kiến như thế nào.
    Người này cũng yêu cầu bằng cấp hẳn hoi, nếu không đúng chuyên ngành phải qua đào tạo mới kí hợp đồng chính thức.
    Nhưng em phân vân ở ba điểm:
    - Một là: Họ nói đầu tiên sẽ kí hợp đồng thử việc 3 tháng rồi mới kí hợp đồng dài hạn và lúc này mới ấy ấy.
    - Hai là: Họ kêu hợp đồng sẽ được kí dài hạn ( và nói rõ ràng là 30 năm). Em nghiên cứu mà không thấy có hình thức hợp đồng nào dài 30 năm ( cái này thuộc về HD không thời hạn mà).
    Hai điểm này có ổn không ạ??? Nếu ổn em hỏi tiếp điểm thứ 3: Họ cho em chọn một là làm tại huyện nhỏ thuộc thành phố em đang sinh sống ( vùng rìa) hai là làm NH tỉnh ở thành phố khác lân cận em nên chọn ở đâu?

Sửa lần cuối: 29/5/2012
  14. huong_hagaco

huong_hagaco Bắt đầu tích cực

ban ko noi ban lam o TP hay o huyen nao ha? ng chay cho ban lam nghe gi vay? quen biet the nao??? noi chung la chay vao NH rat kho ko phai ai cung vao duoc. da so vao duoc deu la con chau thoi chu nguoi ngoai kho vao lam e ah.

15. thuysam89dtu

thuysam89dtu Thành viên tập sự

Nói ra ra nguy hiểm lắm. Hihi. Nói chung người nay nói là quen biết cũng đc. Nhưng quen chứ không thân nên em mới xin ý kiến các ACE . Mong mọi người góp ý. Em ở Miền trung nhé. Mà ở khu vực này thì tiêu cực lắm.Xin mọi người đừng trách em vì hỏi chuyện này. :). Em không đi theo thì đói muôn kiếp mất thôi.

16. nguyennga87

nguyennga87 asakynguyen

hixhix...mấy vụ này phải phản đối kịch lịch, mình gặp mấy trường hợp như vậy rùi...làm gì có chuyện ko có nghiệp vụ chuyên môn mà đòi làm chỗ lương cao nhàn hạ chứ...

17. ngocyensgu1

ngocyensgu1 Bim Bim

Hic. Em có thằng bạn thân, tại con trai 1 nên nhà muốn về quê làm việc. Mất hơn trăm triệu mà chỉ xin được chức văn thư, rồi thì ai sai đâu đánh đó. Mọi người đừng để bị mất tiền nha.

18. Annie Kat

Annie Kat Thành viên tập sự

Em cũng đang muốn chạy việc vào hàng không mà nghe nói vậy ghê quá :(

19. ngocyensgu1

ngocyensgu1 Bim Bim

Nếu " chạy" đúng người thì cũng ko đến nổi nào. Chúc thành công nha!

20. Annie Kat

Annie Kat Thành viên tập sự

Hix, vấn đề là em lại ko biết ai là người "đúng" để chạy mới khổ chứ :((