Khác: Chia sẻ cách "trị" tiêu chảy cho mẹ bầu

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi me_tintin2012, 26/4/2012.

1. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

Cỏ sữa, rau sam "trị" tiêu chảy cho mẹ bầu

Thưa các mẹ, em đang mang bầu tuần thứ 29 ,tình hình là tuần trước em có bị đi ngoài nhẹ, kéo dài khoảng 5-6 ngày, em có ra mấy hiệu thuốc hỏi thuốc đi ngoài cho bà bầu, và họ nói là không có thuốc chuyên trị đi ngoài cho bà bầu, tốt nhất là đi bệnh viện khám.Nhưng nghĩ cảnh trời nóng 36-37 độ C mà chen nhau vào viện em ngại. Nhưng em thấy cũng lo lắng vì ko hiểu mình ăn gì mà lại bị vậy ,thấy bên cạnh hàng xóm có 1 mẹ cũng đang mang bầu và cũng bị như em, nên em lên mạng seach thử thì thấy có 1 bài thuốc dân gian của 1 mẹ truyền kinh nghiệm lại và em đã làm theo ,sau 2 lần uống hum nay em đã khỏi hẳn rùi ạ. nen e muốn chia sẻ với các mẹ trên diễn đàn ,vì trời nắng nóng thế này, nếu ko cẩn thận ăn uống các mẹ bầu cũng rất dễ có những biểu hiện như em.

Bài viết như sau ạ:

Cỏ sữa, rau sam "trị" tiêu chảy cho mẹ bầu

http://www.*********/suc-khoe/chua-benh-ly-bang-rau-sam-c131a39579.htmlRau sam

http://www.hongngochospital.vn/ChiTietTin154/3056/co-sua-la-nho.html Cỏ sữa

Bệnh tiêu chảy ở chị em phụ nữ mang thai luôn gặp khó khăn trong việc chữa trị vì nếu dùng thuốc sẽ ảnh hưởng tới cả mẹ và bào thai. Vì vậy việc dùng thuốc cần được hạn chế tuyệt đối. Cách tốt nhất khi bạn mang thai nếu mắc bệnh tiêu chảy là hỏi những người đi trước để điều trị bằng những mẹo dân gian vì những mẹo chữa dân gian thời xưa truyền lại đến nay vẫn còn giá trị và mang lại hiệu quả rất cao hoặc bạn đến cơ sở y tế để khám kiểm tra.

Với mình khi mang thai bệnh tiêu chảy mới đầu cũng đáng sợ lắm vì sợ những vi khuẩn tả làm bé trong bào thai bị ảnh hưởng như suy dinh dưỡng, chậm phát triển. Lần đó chẳng hiểu sao món đỗ ván xào thịt bò làm mình và cháu trai 10 tuổi bị một trận tào tháo đuổi hãi hùng, hai dì cháu tranh nhau đi toilet. Rồi cảm giác đau bụng lâm râm quanh rốn, đôi lúc những cơn đau cuộn lên khiến mình rất mệt mỏi, mệt vì mất nước, lo lắng vì thai nhi trong bụng. Một ngày mà phải đến 5-6 lần bị "anh tào tháo đuổi", đôi khi vừa bước ra khỏi toilet đã muốn quay lại rồi, thật khổ cho những mẹ bầu nào giống mình vì vừa phải mang bụng vừa phải đi thật nhanh nếu không thì…

Cỏ sữa, rau sam "trị" tiêu chảy cho mẹ bầu - 1
    Bệnh tiêu chảy ở chị em phụ nữ mang thai thường gặp luôn khó khăn
    trong việc chữa trị.

Mình nhớ khi đó bà ngoại đã dùng rau sam và cây cỏ sữa sắc lấy nước uống thì bệnh tiêu chảy đã ngừng hẳn. Ngoại mình cẩn thận lắm nhé, ngoại bảo rau sam, cỏ sữa thường mọc ở những vùng đất khô, ở bãi cỏ, sân vườn lên cần phải rửa sạch với nhiều nước. Ngoại nói thời xưa vì cơ sở y tế xa, thuốc cũng hiếm nên những cây cỏ quanh vườn luôn là những vị thuốc bổ ích. Nhìn cây rau sam, cỏ sữa với thân bé nhỏ, những chiếc lá li ti bám quanh thân được tắm dưới vòi nước trông mới tươi ngon làm sao. Chỉ với 30 gam cỏ sữa và 30 gam rau sam sắc lấy một bát nước. Trước khi uống bạn cho thêm một chút đường đen hoặc mật ong và uống khi còn ấm, vị chua chua, ngọt ngọt bởi sự kết hợp của hai loại rau này sẽ giúp bụng bạn ổn định trở lại. Mà bạn cũng đừng quá nôn nóng uống nhiều lần trong ngày nhé mà chỉ cần uống một lượng vừa đủ thôi. Nếu bụng bạn vẫn còn sôi thì hãy đợi đến hôm sau, bạn chỉ cần uống đến lần thứ hai mình đảm bảo bạn sẽ khỏi.

Sau khi bụng mình ổn định trở lại, mình đã đến bệnh viện khám siêu âm lại. Mình cũng mạnh dạn kể với bác sĩ rằng mình đã uống nước rau sam, cỏ sữa, lúc đầu cứ tưởng sẽ bị mắng vì lâu nay bác sĩ chỉ thích chữa theo khoa học chứ có thích mấy cách chữa dân gian đâu. Ấy thế mà bác sĩ còn hỏi đùa mình là có biết tác dụng của hai loại rau đó không mà dám uống. Bác sĩ còn cho mình biết thêm thông tin về hai loại rau quý và công dụng của nó như cây cỏ sữa có tác dụng thông huyết, tiêu viêm, tiêu độc, kháng khuẩn…Khi dung dịch cỏ sữa đưa vào ruột sẽ ức chế sự sinh sản của các loại vi trùng lỵ và vi khuẩn tụ cầu vàng. Cỏ sữa được xem là loại thuốc kháng sinh trị bệnh đường ruột rất tốt. Còn với cây rau sam ngoài thành phần chữa nhiều chất bổ dưỡng như sinh tố A, B1, B2, C…rau sam còn là nguồn kháng sinh tự nhiên rất quý trong việc điều trị chứng viêm nhiễm đường ruột...

Mặc dù chưa cầm tờ kết quả siêu âm nhưng mình cũng đã một phần an tâm bởi bài thuốc dân gian của ngoại là đúng. Lúc đó mình mang thai tuần thứ 28, thai nhi phát triển bình thường…Nhưng cũng không quên nhiệm vụ bác sĩ còn dặn mình thêm về cách phòng chống bệnh tiêu chảy ở mùa hè. Và chị còn bảo những thai phụ khi mắc tiêu chảy cần ăn uống hợp vệ sinh, ăn chín uống sôi, không nên ăn các thức ăn nhiều đường, mỡ, gia vị cay nóng…Cần bổ sung nhiều nước để bù lại lượng nước đã mất, giành thời gian nghỉ ngơi nhiều hơn để bảo vệ sức khỏe của mẹ và bé.

Chúc các bạn khỏe mạnh trong thai kỳ!

Chúc các mẹ bầu luôn khoe mạnh và mẹ tròn con vuông ạ.

Note : Các mẹ nào nhà có vườn thì có thể tìm thấy 2 loại cây này ngay, nếu mẹ nào ko biết có thể ra hàng thuốc lá ngoài chợ họ có bán ạ (e mua ở chợ Mơ - Kim Ngưu).

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_tintin2012
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 26/4/2012
    maimai2509, Gấutienminh02 thích.
  2. tienminh02

tienminh02 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Chia sẻ cách "trị" tiêu chảy cho mẹ bầu

Cảm ơn thông tin bổ ích của mẹ cháu. Mình thì bị bệnh đường ruột mãn tính rồi. Rất hay đầy bụng và sôi bụng, giờ lại có bầu,mình lo bệnh nặng lên thì chết. Mình sẽ học tập bài thuốc của mẹ cháu.
    2 loại cây trên nếu có ảnh minh họa cho các mẹ khác thì tốt quá vì mình nghĩ nhiều mẹ cũng ko biết đâu.
    Mình thì biết cây cỏ sữa này, hồi còn ở nhà bò nhà mình bị tiêu chảy mẹ mình cũng đi lấy cỏ sữa về cho bò ăn mà khỏi đấy.

maithuhnd thích bài này.
  3. me_tintin2012

hihi, thank ý kiến góp ý của mẹ nó, mình sẽ bổ xung ngay.

4. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Mình mang bầu cũng hay bị đi ngoài nhưng đc cái dù nặng hay nhẹ,mình chỉ cần uống 1 cốc nước chè mạn thật đặc,rồi sau đó ăn mấy quả ổi xanh,chỉ 1,2 ngày là hết thôi.

Sửa lần cuối: 26/4/2012
    maithuhnd thích bài này.
  5. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

em thấy bà bầu hay bị nhiều bệnh khó đỡ quá, hix

6. me_tintin2012

oh , vậy hả mẹ nó, thế mà mấy hum rùi mẹ chồng mua ổi mình toàn lắc đàu ko ăn ,hjhj

Phương xinh thích bài này.
  7. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Cách này đúng là cách dân gian đấy mẹ nó à...............

Phương xinh thích bài này.
  8. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Vì bụng dạ mình kém,cứ ăn lung tung 1 tí là đi ngoài,có những lúc còn tào tháo chạy khắp nhà.Nhưng chửa đứa trước cứ làm thế,đứa này cũng áp dụng là khỏi thôi,ko lo bị ảnh hưởng gì cả.

9. memjnxjnh

memjnxjnh Mẹ yêu Min nhất trên đời

Mình toàn ăn chuối tiêu, ko bị sao cả :D

------
    Các mẹ ơi, hiện tại em đang thanh lý nốt đống đồ sơ sinh, trẻ em Thái Lan để nghỉ sinh vào tháng 6. Các mẹ vào ủng hộ mẹ con em với nhé.

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/546787

10. dangky05

dangky05 Banned

Cảm ơn nhiều nhé, bà xã mềnh hay bị mấy bệnh mãn tính này. tks cho bài thuốc dân gian hay.

11. Cam_pu

Cam_pu Thành viên sắp chính thức

Mẹ nó ơi, e tưởng bà bầu ko nên uống nước chè vì đó là chất kích thích, nhưng phương pháp ăn ổi của mẹ nó là chuẩn đấy. hihi

12. hoaxumi89

hoaxumi89 Banned

Mình thấy từ xưa. trị tiêu chảy vẫn bằng lá ổi non. hoặc quả ổi xanh, phương pháp này dân gian cực kỳ hiệu quả và an toàn
    chính vì vậy sử dụng cho bà bầu cực tốt luôn. không phải dùng thuốc là chuẩn :)

13. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

mẹ nó thử lấy một củ cà rốt cắt miếng rồi cho vào máy xay sinh tố xay nhỏ thành nước, đun sôi nước cốt đó lên và uống xem

14. hoangmin

hoangmin Thành viên mới

15. vibeyeu

vibeyeu Thành viên kim cương

em đánh dấu chưa bị tiêu chảy bao giờ