Cần giúp: sắm đồ sơ sinh

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi cun_yeu, 6/7/2009.

1. momy Nhim-zin

momy Nhim-zin Thành viên tích cực

Bạn ơi cho mình hỏi ở HN thì có thể mua khăn ướt của Baby care ở đâu?
    Cám ơn bạn !

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Girlvip Fashion

Girlvip Fashion Đủ quyền lập Họ

cái này ko khó kiếm đâu bạn, bạn vào những shop bán đồ cho trẻ con, phải có bán đồ sơ sinh nữa nhé đều có, có 1 cửa hàng ở đường bạch mai, rất đủ đồ, mai mình xem lại địa chỉ rồi pm bạn

momy Nhim-zin thích bài này.
  3. myanh273

myanh273 Thành viên tập sự

Chào các mẹ, e cũng sắp sinh rồi, sang tháng thôi, mà mẹ momy nhim-zim ơi sao e thấy mang đồ đi sinh nhiều vậy ah?có cần phải mang hết như thế không, vì e thấy thường sinh hôm trước rồi 1,2 hôm sau là về nhà mà.Mẹ cho e ý kiến với (e sinh lần đầu mà)

4. siu

siu Thành viên mới

Đúng rồi, bạn ra hàng sơ sinh sẽ có list nhưng nhớ mua nhiều giấy ướt và bỉm nhé. Mua thêm cả quần bỉm cho mẹ mấy ngày đầu sau sinh nữa.

5. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

theo các cụ truyền lại thì tháng cuối cùng sinh nở thì các mẹ mới sắm ạ! tớ cũng có 1 vài mẹ hứa sẽ gom đồ cũ của của bé nhường lại nhưng chắc vài tuần nữa tớ mới đi lấy
    Sau khi đi thu gom về, xem còn thiếu gì thì mua, như thế vừa tiết kiệm tiền vừa lại sử dụng được cả đồ mới và đồ cũ các mẹ nhỉ?

6. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Chị tham khảo bài này nhéVới rất nhiều thứ cần mua cho bé, bạn cần lập một danh sách để không bỏ sót, và để không vung tay quá trán khi bước vào cửa hàng.

Vào khoảng tháng thứ 8 của thai kỳ, bạn nên bắt đầu sắm những thứ cần thiết nhất cho em bé và bà mẹ lúc sinh nở. Để lập danh sách những thứ cần mua, bạn có thể hỏi kinh nghiệm những người đã sinh con, hoặc xin tờ liệt kê ở các baby shop lớn mang về "nghiên cứu" (không nên mua ngay theo tờ này vì có những thứ không thực sự cần thiết với bạn).

Sau khi đã lên danh sách, bạn có thể soát lại xem trong số đó, những gì bạn sẽ được tặng, hay được "thừa kế" của chị em, bạn bè để gạch đi.

Những thứ bạn cần nhất gồm:

- Áo sơ sinh: Làm bằng cotton mềm, có loại cài khuy hoặc buộc dây, đường khâu thường quay ra ngoài để không ảnh hưởng đến làn da non nớt của bé. Giá mỗi chiếc khoảng 4-10 nghìn đồng. Bé lớn rất nhanh nên bạn chỉ cần mua 5-6 cái nếu sinh vào mùa khô.

- Áo mặc ngoài: Nếu sinh bé vào mùa lạnh, cần mua thêm vài cái áo bông. Vào mùa khác, có thể dùng áo gile mỏng, khoảng 3-5 cái.

Bao tay chân cho bé. Ảnh: T.N.
    - Băng rốn khoảng 3-5 hộp (mỗi hộp 3 cái), vòng quấn rốn (ngoài tác dụng giữ băng rốn còn giúp giữ ấm bụng bé trong vài tháng đầu đời); cái đánh tưa lưỡi để vệ sinh miệng cho bé (mỗi hộp 5 cái, có thể mua nhiều vì cần dùng lâu dài).

- Tã: Nếu bạn lót tã xô cho con thì cần mua thêm tã chéo để quấn ngoài (mỗi thứ khoảng 30 cái). Chọn tã lo để quấn kín cả chân và đùi bé. Còn nếu bạn dùng tã giấy sơ sinh (700-1.000 đồng/miếng, chỉ gồm một miếng thấm, không có phần bao quanh như bỉm trẻ lớn) thì nên mua 4-6 cái quần đóng tã, giá khoảng 6.000 đồng.

- Khăn bông: Khoảng 5 cái kích thước vừa phải để quấn ngoài tã, 2 cái lớn để lau và ủ bé khi tắm xong.

- Bao tay bao chân 5-10 bộ, bằng cotton hoặc len, về kiểu dáng thì có loại bao chun, có loại bao buộc dây. Loại buộc dây thường chất đẹp và bền hơn, loại bao chun nhanh rão. Giá một bộ khoảng 4.000-6.000 đồng.

- Băng thóp 3-5 cái, làm bằng vải, cotton hoặc len mỏng, giá 3.000-5.000 đồng.

Mũ cho bé. Ảnh: T. N.
    - Mũ đội 3-5 cái, làm bằng cotton 2 lớp hoặc len, có các kiểu mũ chụp và mũ buộc dây. Giá trung bình 4.000-6.000 đồng. Yếm 4-5 cái dùng giữ ấm cổ và ngực bé, tránh bẩn áo khi bé bú, giá 3.000-5.000 đồng.

- Khăn sữa: Bằng vải xô mịn, mỏng, dùng để vệ sinh cho bé hoặc quàng cổ để giữ ấm. Bạn cần khoảng 30 cái.

- Chăn (dày mỏng tùy theo mùa), gối (chọn loại có vùng lõm để tránh bẹp, méo đầu), gối chặn (thường làm bằng vỏ đỗ, để chặn cho bé đỡ giật mình khi ngủ), màn trùm.

Khăn ướt cho bé. Ảnh: T.N.
    - Khăn ướt, chậu tắm, chậu rửa mặt, nhiệt kế (đo nước tắm và thân nhiệt), sữa tắm gội, bông tăm trẻ em để vệ sinh tai, mũi.

- Đồ cho mẹ: Làn đựng đồ khi đi sinh, quần lót cotton dùng một lần, quần bỉm dùng ngay sau sinh, gen bụng, cái chườm nóng giúp giảm cơn đau bụng do co tử cung.

Những thứ có thể mua sau gồm:

Bình sữa (kèm dụng cụ cọ bình), khăn voan để ngăn bụi khi ra ngoài, chăn ủ có mũ (có loại dày hoặc mỏng cho từng mùa, dùng ủ bé khi ra ngoài), chiếu bằng nylon hoặc cói để đặt bé mà không sợ bị ướt đệm khi bé tè (nhiều chất liệu và kích cỡ, giá từ 15.000 đến 100.000 đồng), tấm thấm lót sữa, tủ nhựa đựng đồ của bé, bấm cắt móng cho bé, phấn rôm...

Tuy giá mỗi món đồ không cao nhưng tổng số tiền bạn phải chi không phải nhỏ. Trong khi đó, đã bước chân vào baby shop, các bà mẹ tương lai thường bị ngợp bởi vô số thứ đẹp mắt và có thể mua cả những thứ không thật cần thiết, hoặc mua quá nhiều. Vì vậy, các mẹ nên tự dặn mình kiềm chế, chỉ mua đúng theo danh sách đã kê, trừ khi phát hiện thấy món đồ rất cần mà mình chưa ghi.

Một số cửa hàng bán đồ cho mẹ và bé có chế độ nhận lại hàng không dùng hết (nếu giữ hóa đơn).

lelephanphan thích bài này.
  7. Tú Quyên 80

cảm ơn mẹ nó nhé, mình sẽ ghi ra danh sách những thứ cần mua và còn thiếu

8. shoptretho

shoptretho Banned

9. Tú Quyên 80

10. momy Nhim-zin

momy Nhim-zin Thành viên tích cực

Cám ơn bạn nhé.Hôm nay mình mới đây.

11. tuongvi852009

tuongvi852009 Thành viên tập sự

Hãy mang lại cho bé yêu những điều tốt nhất!

đúng là để bé yêu được khoẻ mạnh thì chúng ta phải mua những gì tốt nhất cho bé rùi! chúc những người sắp làm mẹ và :rolleyes:đã được làm mẹ luôn vui khoẻ và có những thiên thần đáng yêu nha!

bỉm trần nannys cho bé yêu, hãy gọi: 01662.533.150

12. xanhthuynguyen

xanhthuynguyen Thúy: 0978060287

Ðề: sắm đồ sơ sinh

em đánh dấu khi cần tìm lại !

13. Nhữ_Tú_Quyên

Nhữ_Tú_Quyên Khăn hàng hiệu use 0905452992

theo kinh nghiệm của mình đi sinh bé thứ nhất và rút kinh nghiệm chuẩn bị đi sinh tập 2 thì cần mang những thứ sau nè :
    _tã giấy dán new born gói 10c :30k (Pamper có loại này ) Dùng boby miếng dán vào quần đóng bỉm con toàn bị ướt vì tràn thôi .
    _2 bộ quần áo sơ sinh :áo + quần+mũ ss+bao tay+bao chân.
    _5 chiếc bỉm cho mẹ nếu sinh mổ hoặc 1 gói Dianna cho mẹ sau sinh đẻ thường.
    _1 gói quần lót giấy (nhưng ko phải vải mếch mà là vải cotton mỏng nhé - trong siêu thị Fivimar có bán )
    _khăn bông tắm to quấn bé lúc ra viện và 1 khăn quấn có mũ (mỏng hoặc dầy tùy theo mùa bạn sinh )
    _2 bình sữa bé (1 để uống nước và 1 fa sữa ) nếu như bạn chưa có sữa cho con ngay .
    _1 hộp sữa Enfalac 400g phòng bạn ko có sữa ngay ...(đừng cho con uống mama sữa non nha , sữa này ngọt con uống ngon mẹ ra sữa nhạt là nó bye bye ty mẹ đó .. :)
    _1 gói giấy ướt mamy và ít giấy puppy túi vuông nhé !
    _5 cái khăn xô sữa.
    _1 chậu bé.
    _1 làn đựng đồ
    _1 bộ quần áo cho mẹ khi ra viện ( nhớ mang áo lót cho con bú để mặc nha)
    _1 lọ phấn rôm nhỏ.
    _1 đôi trợ ty phòng mẹ ko có núm ty hoặc núm ty quá to .
    _2 cái tã chéo .

Còn bạn sắm gì cho thời kỳ 6 tháng đầu sau khi sinh bé thì tùy vào khả năng kinh tế của mình ...
    Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe ...

14. byhanguyen

byhanguyen Thành viên chính thức

dạ tháng 7 này em cũng sinh rồi ạ, muốn mua đồ sớm cho đỡ nắng nóng.
    có mẹ nào có list danh sách vừa tiết kiệm vừa đủ thì gửi cho em với
    em cũng ko muốn mua tràn lan nhiều đồ vi em bé cũng mau lớn mà.
    có mẹ nào có list đơn giản hoặc chuyển đồ qua mạng là tốt nhất ý ạ
    em cảm ơn các mẹ nhiều , thk

15. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Nói chung bây giờ mọi thứ đều có đầy đủ dành thời gian đi sắm một lúc là ok hết ý mà bạn.

16. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

mẹ nó ơi, Tháng 7 mới sinh thì đừng có mua đồ sớm nhé. người ta kiêng đấy. chờ khi nào được hơn 30 tuần trở đi hãy mua. không biết mẹ nó có biết không, nhưng tìm hiểu xem nhé. có kiêng có lành hihi

17. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

mẹ nó ơi, Tháng 7 mới sinh thì đừng có mua đồ sớm nhé. người ta kiêng đấy. chờ khi nào được hơn 30 tuần trở đi hãy mua. không biết mẹ nó có biết không, nhưng tìm hiểu xem nhé. có kiêng có lành hihi

18. Mẹ_Ngỗng

Mẹ_Ngỗng Guest

Mình cũng vừa sinh xong và đang mở thêm một shop chuyên bán buôn bán lẻ đồ sơ sinh,mình gửi cho bạn danh sách đồ sơ sinh cần mua để bạn tham khảo nhe!
    Chúc mẹ tròn con vuông....

DANH SÁCH ĐỒ SƠ SINH CẦN MUA CHO BÉ

Sau đây là danh sách đồ sơ sinh mẹ có thể tham khảo để chuẩn bị cho bé:
    • 1. 02 bình sữa an toàn cho sức khỏe của bé: Bình sữa ComBi ti silicon có lỗ thông khí cách tân giúp giảm thiểu các triệu chứng đau bụng, đầy hơi khi bé bú bình. Đồng thời, bình có cổ rộng Nano,bebe,Nuck giúp mẹ pha sữa và vệ sinh thật dễ dàng, nhanh chóng.
    • 2. Chổi cọ bình sữa không chứa BPA
    • 3. Cân em bé điện tử là sản phẩm thực sự cần thiết để theo dõi sự phát triển của bé một cách chính xác và nhanh chóng nhất.
    • 4. 04 chăn đón (nhận) bé: Chăn đón bé là một sản phẩm đặc biệt dành cho trẻ sơ sinh. Chăn này thường được dùng để đắp giữ ấm cho bé và được dùng để cuốn tã. Chăn đón bé là vật dụng cần thiết khi bạn đi sinh vì trẻ được giữ ấm bên trong tử cung nên sau khi sinh bệnh viện cần sử dụng chăn cuốn khít cho trẻ để giảm sốc khi vào môi trường mới.
    • 5. 02 chăn đắp cho bé: CHĂN HÈ, CHĂN ĐÔNG
    • 6. 01 cốc an toàn + 01 thìa đầu mềm: những đồ dùng này giúp mẹ thuận tiện khi pha nước hay thuốc cho bé uống.
    • 7. 01 bộ cắt móng tay: cắt móng tay cho trẻ sơ sinh là việc làm cần thiết để giữ vệ sinh và đảm bảo an toàn cho bé. Nhiều người nghĩ rằng không cần cắt móng tay cho trẻ sơ sinh vì việc đeo bao tay cho trẻ sẽ an toàn hơn. Nhưng theo nghiên cứu, đeo bao tay cho trẻ sẽ hạn chế sự phát triển cảm giác và cử động ngón tay của trẻ. Với bộ cắt móng tay an toàn, cha mẹ không còn phải lo lắng sẽ làm đau bé mỗi lần cắt và vệ sinh móng.
    • 8. Body cho bé: mặc body cho trẻ sơ sinh sẽ giúp trẻ giữ ấm bụng trong khi vẫn có thể tự do vận động, đạp chân, vặn mình.
    • 9. Kem chống hăm:
    • 10. 01 tủ đựng quần áo nhiều ngăn cho bé
    • 11. Khăn choàng tắm: sẽ giúp bé nhanh khô ráo và giữ ấm cơ thể khi vừa mới tắm xong.
    • 12. 30-40 tã chéo: nếu bạn dự định sử dụng bỉm thường xuyên cho bé thì số lượng tã chéo/ tã xô có thể giảm đi.
    • Nếu bạn dùng tã giấy cho bé thì cần chuẩn bị quần đóng bỉm. Bé thường cảm thấy dễ chịu hơn khi mặc tã giấy thay vì mặc bỉm quần vì sự thoáng mát, giảm mồ hôi ở vùng mông, và vùng bụng không bị cọ sát.
    • 13. 30-40 tã xô
    • 14. 30-40 khăn sữa vuông (2 lớp,3lớp, 4 lớp)
    • 15. 10 chiếc áo sơ sinh
    • 16. 10 quần sơ sinh: nên mua quần áo cho bé size 3M, 6M vừa rộng rãi, dễ mặc lại không nhanh bị cộc (vì bé sẽ tăng trưởng rất nhanh). Nếu không quấn tã, bạn nên mua nhiều quần hơn.
    • 17. 5-10 bộ mũ, bao chân, bao tay
    • 18. 01 chậu tắm (chậu dài) cho bé:nên chọn loại chậu nhựa an toàn,có nút xả.
    • 19. 01 ẩm - nhiệt kế dùng trong phòng của bé: Bé sơ sinh của bạn rất nhạy cảm với sự biến đổi của môi trường. Môi trường khô, lạnh dễ khiến bé bị viêm mũi, từ đó có thể tiến triển sang ho, viêm phế quản, viêm phổi.
    • 20. 01 hộp tăm bông
    • 21. 01 gói bông y tế
    • 22. 30 chiếc băng rốn
    • 23. 01 cặp nhiệt độ
    • 24. 01 nhiệt kế đo nước tắm
    • 25. 01 chai nước rửa bình sữa
    • 26. 02 khăn voan trắng: để che cho bé khi đi ra ngoài
    • 27. 05 lọ nước muối sinh lý (để nhỏ mắt, mũi) cho bé
    • 28. 01 chai sữa tắm, dầu gội cho bé
    • 29. 02 giỏ (ứng dụng: chuẩn bị đồ mang vào viện
    • 30. 01 hộp giấy mềm

vitbaucute thích bài này.
  19. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

20. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Bạn có nick chat ko. Add mình hoặc cho mình địa chỉ mail mình gửi dsach cần mua trc khi sinh. Vì trc mình có bản dsach đấy để chuẩn bị đồ trc khi sinh. Nick của mình: tukeo812. 0904.359.358