Cần giúp: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi minhsu, 7/7/2009.

1. banglang6

banglang6 Thành viên rất tích cực

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

Hay bé đói hả bạn, bú mẹ ko đủ no làm bé ngủ ko ngon giấc. Bạn xem lại chế độ ăn uống của bé xem sao nhé.

Đang tải...

2. me cua be bi

me cua be bi Guest

Ðề: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

hi. bé nhà mình cũng giống như vậy, ban ngày cháu ăn rất ngoan, ngủ ban ngày rất ít khoảng 1 tiếng là cùng. Ban đêm bé bi nhà mình cứ ngủ 1 tý là lại dậy ăn bú, 10 tháng nay mình chưa bao giờ dược ngủ một mạch tới sáng cả. Mình k hiểu có phải do bé đói không, nhưng có hôm mình cho con ăn thêm trước khi ngủ thì con toàn trớ ra thôi. MÌNH K BÍT LÀM THẾ NÀO NỮA.

3. me_zjn

me_zjn Thành viên đạt chuẩn

mẹ nó thử cách này xem sao nhé, mỗi lần bé dậy đòi ăn như thế bạn thử nhét ti giả xem..nhiều khi bé thèm ti chứ k phải đói đâu..mình hồi trc cũng tưởng vậy đêm lật đật dậy pha sữa (mình bị mất sữa từ khi cháu hơn 4 tháng hix) xong cuối cùng nó ngủ mất k ăn mấy..xong mấy tiếng sau lại sùng sục dậy -> cách 1: tí giả
    thứ 2 là k biết bé nhà mẹ nó thế nào chứ thằng ku nhà tớ hiếu động lắm..đang đêm vừa ngủ vừa lẫy -> cộc đầu vào thành cũi -> khóc, hoặc là lẫy xong tỉnh luôn -> chơi đêm, để khắc phục tình trạng này mà vẫn muốn tập cho con nằm cũi chứ k nằm cùng bố mẹ -> tớ quấn chặt chăn vào thành con sâu con, chặn thêm cái gối ôm bên cạnh để bé khỏi lẫy (hơi phản khoa học tí huhu) -> kết quả: ngủ 1 mạch đến sáng (bé nhà tớ từ khi áp dụng cách này ngủ 1 mạch từ 9h30 đến 7h sáng hôm sau)

4. thaint

thaint Thành viên sắp chính thức

Theo mình thì ban ngày mẹ nó cho bé ngủ ít thôi, và cố gắng cho bé ngủ trưa sớm để dậy sớm. Buổi tối thay vì 9h cho bé ngủ, mẹ chơi đùa cho bé đi ngủ muộn lại 10 -11h cũng được. Cũng giống như người lớn mẹ nó đừng cho ty mẹ mà cho bé một bình sữa ấm để uống sẽ dễ ngủ hơn. Mình nghĩ kiên trì vài hôm bé sẽ quen và ngủ ngon. Đêm mà bé tỉnh dậy đói đòi ăn thì vẫn phải cho bé ăn, nhưng ăn vừa phải thôi đừng ăn no quá cũng ầm ạch khó ngủ và giảm dần bữa ăn trong đêm.

Với lại ty mẹ không đủ no nên bé hay tỉnh dậy, bé nhà mình từ ngày ko bú mẹ cho bú sữa ngoài ngủ ngoan hẳn, mẹ cũng khỏe. Đi ngủ sớm thì đêm dậy ăn 1 bữa. Còn ngủ muộn thì làm một mạch đến sáng.

Sửa lần cuối: 29/3/2012
  5. mẹ cục sắt

mẹ cục sắt Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà m 5.5 tháng rùi, hiện h chẳng uống vtm D hay canxi j cả. mùa này trẻ cũng ko bị thiếu vtm D nữa mà. bé nhà m 3 tháng trc cũng khó ngủ, tý lại dậy tý lại dậy. sau một thời gian dài m làm thế này bé ngon giấc hơn, chỉ dậy bú ròi ngủ tiếp:
    - 8h tối bú mẹ xong chơi 1 lúc rồi m lau người cho bé
    - bón cho bé it bột loãng để chắc bụng ( m thấy uống sữa tè 2 phát là hết ah bé đói ko ngủ đc đâu)
    - mặc quần áo thoáng mát
    - bé ngủ m để nằm cạnh bé là gối to ( như có ng nằm bên cạnh ý) cho bé nằm 1 mình.
    mẹ nằm cạnh xoa bụng cho 1 lúc là bé ngủ. thi thoảng hứng lên m hát cho bé nghe. thế là bé ngủ ngon lành. m thực hiện vậy đc 2 tháng rồi. có hôm bố bé cứ thích ôm ấp con thì bế bé đi loanh quanh trong nhà, bé ngủ trên vai bố lúc nào ko biết, đặt vé vào giường m lại xoa đầu con 1 lúc mới dời đi
    mẹ nó kiên trì ôm ấp con xem có đc ko nhé!

6. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Bé không bị thiếu canxi hay vitaminD thì có thể do bé đói ban đêm, trước khi đi ngủ bạn nên cho bé uống một bình sữa. Nếu bé vẫn khó ngủ thì do ban ngày bé ngủ quá nhiều chăng, loại bỏ hết những lý do nêu trên vẫn không phải thì có thể do từng thời kỳ phát triển của bé khác nhau, có giai đoạn phát triển bé khó ngủ, sau khoảng thời gian sau là bé lại bình thường, bé nhà mình cũng có lúc như vậy mà, bạn đừng quá lo lắng làm gì, đấy cũng là chuyện phát triển bình thường của con trẻ thôi.

7. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

từ mai mình cho uống cal xem sao

8. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn nên cho bé ngủ vừa phải vào ban ngày. Bạn cần đảm bảo cho con ngủ đủ giấc vào giữa buổi sáng và xế trưa (tránh ngủ lúc chiều muộn) để khoẻ khoắn chơi đùa, sau đó sẽ dễ ngủ hơn khi đêm xuống

9. thaohanhxuan

thaohanhxuan Thành viên chính thức

Nhiều kinh nghiệm khá hay và bổ ích quá

10. meyeucon_nb

meyeucon_nb Thành viên mới

Bé ngủ không ngon giấc vào ban đêm do nhiều nguyên nhân. Mẹ thử tham khảo các nguyên nhân dưới đây để khắc phục cho con nhé. Chứ cứ nghe bé khóc cũng tội lắm.
    Bé ngủ không ngon giấc biểu hiện qua việc bé trằn trọc, hay thức giấc, giật mình, quấy khóc, thỉnh thoảng còn khóc trong mơ…Có nhiều nguyên nhân khiến bé ngủ không ngon giấc.

- Do bé gặp ác mộng, hoặc ảnh hưởng bởi phim truyện trước khi đi ngủ

- Do phòng ngủ không thoáng mát, bí bách, khiến trẻ khó chịu, hay do ánh sáng trong phòng quá mạnh, hay quá ồn

- Do bé ăn chưa đủ no, bé bị lạnh quá hoặc nóng quá, do bé hoạt động phấn khích trước giờ đi ngủ…

Tuy nhiên mẹ có biết việc bé ngủ không ngon giấc cũng liên quan đến một số bệnh lý.

Dị ứng hoặc hen suyễn…cũng làm ảnh hưởng đến giấc ngủ của bé.

Nghẹt mũi do dị ứng, cảm lạnh và hen suyễn có thể khiến bé khó thở. Đây cũng là nguyên nhân khiến trẻ ngủ không ngon giấc vào ban đêm.
    Ở trẻ sơ sinh, đau bụng, trào ngược dạ dày, đau tai hoặc đau răng cũng có thể dẫn đến ngủ kém. Nên đưa trẻ đi khám để bác sĩ chẩn đoán chính xác bệnh và giúp con có giấc ngủ tốt hơn.

Bé ngủ không ngon giấc do bị mắc giun kim

Trẻ bị nhiễm giun kim cũng khó ngủ vào ban đêm. Nguyên do là vào ban đêm, giun kim thường xuống hậu môn để trứng gây cảm giác ngứa, khó chịu cho trẻ. Vì vậy trẻ thường trăn trở, khó ngủ vào ban đêm.Ngoài ra, khi trẻ bị mắc bệnh giun kim cũng sẽ bị ảnh hưởng đến thần kinh, trẻ thường bứt dứt khó chịu, suy nhược thần kinh gây hiện tượng khó ngủ, ngủ không sâu giấc, hay giật mình tỉnh giấc.

Để đề phòng bệnh giun kim cho trẻ thì vệ sinh cá nhân sạch sẽ là việc hết sức cần thiết. Không cho trẻ chơi ở những nơi ô nhiễm, không đảm bảo vệ sinh. Cắt móng tay cho trẻ, rửa sạch tay bằng xà phòng trước khi ăn và sau khi đi vệ sinh để phòng bệnh cho trẻ.

Bé ngủ không ngon giấc do cơ thể thiếu canxi dẫn đến rối loạn giấc ngủ.

Tại sao thiếu canxi lại khiến bé ngủ không ngon giấc.
    Nếu cơ thể bé bị thiếu canxi thì trong hoạt động bình thường của hệ thần kinh trung ương, quá trình chuyển hóa từ tryptophan sang melatonine (hoạt chất làm chậm dẫn truyền thần kinh, thư giãn não, tạo giấc ngủ sâu) bị ức chế. Do đó, trẻ thường xuyên ngủ không ngon giấc, giật mình, quấy khóc.
    Để khắc phục tình trạng này, mẹ cần phải bổ sung canxi cho trẻ.
    Mẹ tham khảo xem nhé:
    http://www.dinhduongchobe.org/li-do-nao-khien-be-ngu-khong-ngon-giac

11. longdaysong

longdaysong Thành viên đạt chuẩn

Có nhiều ý kiến về thuốc cam này rồi đấy mn ạ! Nếu bổ sung cho con thì nên tìm hiểu kĩ nhé! Còn mình thì đưa bé đi khám và bổ sung sản phẩm sonno bimbi của Ý cho bé theo hướng dẫn của bác sĩ để cải thiện giấc ngủ. E cũng nghĩ tốt nhất là cứ nên cho con đi khám xem nguyên nhân là gì là tốt nhất.