Cần giúp: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi minhsu, 7/7/2009.

1. minhsu

minhsu Thành viên mới

Từ khi mới sinh ra cho đến bây giờ 10 tháng tuổi rồi mà con mình chưa bao giờ được ngủ một mạch cho đến sáng cả. Đêm nào cũng phải thức giấc, ít thì 2, 3 lần, nhiều thì là chục lần, có khi quấy khóc vài ba tiếng, khiến cả nhà chưa lúc nào được yên...

Về vấn đề ăn uống và sinh hoạt của cháu thì hoàn toàn bình thường, ban ngày cháu nghịch ngợm chơi đùa nhiều, sáng chỉ ngủ 30'-1h, chiều cũng thế, tối thường ngủ lúc 10h (rất ít khi tự ngủ, toàn phải bế ru hoặc cho bú).

Mình đã thử cho uống thuốc cam HB, nhưng không có hiệu quả. Mình cũng hỏi ý kiến bác sĩ Hà Việt Pháp nhưng bác ý chỉ bảo là kệ, chẳng sao cả. Trong khi đó mình thấy những trẻ khác từ 5 tháng trở đi là có thể tự ngủ và làm 1 mạch cho đến sáng. Đi khám còi xương thì cũng 0 có kết luận gì, vitamin D thì uống đều đặn từ sau sinh rồi. Mình 0 biết phải làm gì, các mẹ cho lời khuyên với...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhsu
    Đang tải...

2. zorody

zorody Thành viên tập sự

Chào chị minhsu!
    Chị có thể làm thử như sau xem cu tí nhà chị ngủ ngon hơn ko nhé : ( cái này em đọc được trên Internet chị tham khảo thử xem hen :D )

Ngủ là một nhu cầu thiết yếu, rất quan trọng đối với sự sinh trưởng và phát triển của trẻ.

Lợi ích của giấc ngủ với trẻ con

Tế bào não của trẻ phát dục vẫn chưa thành thục, công năng cũng chưa kiện toàn, tổ chức não rất dễ dàng mệt mỏi. Khi ngủ tiêu hao ôxy và năng lượng rất ít, có lợi cho tế bào não mệt mỏi được khôi phục.

Trẻ được ngủ, đúng giờ giấc, tinh thần luôn thoải mái, phát triển tốt. Còn, trẻ ngủ không tốt, thường hay quấy khóc, buồn bã không yên, ăn uống thất thường, tăng cân chậm, sức đề kháng giảm. Vậy, làm thế nào cho trẻ ngủ ngon?

Cha mẹ cần làm gì để trẻ có giấc ngủ ngon?

Trước hết phải có điều kiện tốt cho giấc ngủ của trẻ.

Phòng ngủ cần phải yên tĩnh, ánh sáng dịu, không khí mát mẻ trong lành, nhiệt độ không cao quá hoặc khô.

Chăn đệm trẻ dùng phải xốp, mềm, thường xuyên phơi dưới ánh nắng gắt.

Tốt nhất là cho trẻ nằm mình một giường hoặc đắp chăn riêng bên cạnh mẹ. Không nên đắp chung chăn với mẹ, càng không nên ngậm vú mẹ nằm ngủ để tránh trường hợp vú mẹ lấp kín hoặc chăn trùm kín mũi dẫn đến ngạt thở.

Đồng thời phải làm tốt việc chuẩn bị khi cho trẻ ngủ: ăn bữa tối phải đúng giờ, không cho trẻ ăn quá no, nếu không trẻ sẽ tức bụng, khó ngủ; ăn ít quá trẻ ngủ một lúc sẽ tỉnh dậy vì đói.

Trước khi ngủ, chỉ cho trẻ chơi những trò chơi yên tĩnh, không nên để trẻ quá hưng phấn. Khi sắp đi ngủ tốt nhất là tắm, xuy đái, thay áo ngủ rộng rãi và chú ý giữ ấm, để trẻ cảm thấy dễ chịu.

Đã đặt trẻ xuống giường, cố gắng để trẻ sớm đi vào giấc ngủ. Có thể điều chỉnh bớt ánh sáng, cất đồ chơi, vỗ vỗ nhẹ và hát ru, hình thành sự kích thích đơn điệu.
    Hàng ngày, định giờ cho trẻ lên giường để gây dựng phản xạ có điều kiện, hình thành thói quen ngủ tốt. Nửa đêm nếu bé không dậy, không nên thay tã, cố gắng đừng làm kinh động bé. Nếu bé dậy, sau khi thay tã, có thể cho uống một ít nước, không nên nói chuyện với bé, để bé nhanh chóng ngủ lại.

Xin nói thêm, cần chú ý tư thế ngủ của bé, chú ý thay đổi tư thế đầu để tránh bẹp đầu bé vì nằm nghiêng một bên.

3. minhsu

minhsu Thành viên mới

Rất cảm ơn bạn vì đã cho lời khuyên. Đúng là có nhiều cái mình cần xem xét lại.

Về vấn đề nóng lạnh trong phòng ngủ: thực ra bé nhà mình hợp lạnh hơn là nóng, nếu để quạt nhẹ hoặc tăng điều hòa quá là bé không chịu được sẽ dậy liền, thế nên thường mình để điều hòa 24 độ hoặc cho quạt nấc to (ban ngày cũng vậy và bé không ý kiến gì cả, cũng chưa bao giờ ho hắng sổ mũi gì vì nhiệt độ), chưa kể nhiều lúc mình sợ lạnh nên đắp thêm chăn thì bé toàn đạp veo cái ra thôi.

Bé nhà mình lúc ngủ rất hay lăn lộn tứ tung, nhiều lúc mắt nhắm nghiền mà tay chân cứ khua loạn lên, nhổm người dậy bò quanh giường. CŨng vì thế mình 0 cho nằm cũi được vì cũi khá chật hơn nữa ngủ cùng bố mẹ thì còn kịp dậy để chắn cho con khỏi ngã hoặc kịp vỗ về bé ngủ trờ lại. Mình có đọc trong sách nói là khi con khóc lúc ngủ thì cứ mặc kệ 5-10' rồi bé sẽ tự ngủ lại nhưng bé nhà mình, trừ những lúc ê a nhỏ thì không sao, chứ mà đã gào lên thì lại dậy ngay và phải có người lớn dỗ dành ru ngủ. Cũng là cái khó!

Ban ngày cũng có nhiều lúc bé cười rất to, ngặt ngẽo nhưng mình không nghĩ nó lại ảnh hưởng đến giấc ngủ của bé...

Bỉm thì mình vẫn mặc cho cháu lúc ngủ...

Sữa thì trước lúc ngủ cháu cũng bú thêm khoảng 200ml (ban ngày cũng có 2 bữa sữa như vậy) và ban đêm vẫn phải bú thêm (có lẽ đó là thói quen từ nhỏ). Hôm trước có người bảo là nếu trẻ uống nhiều sữa ngoài quá thì không tốt vì sẽ bị thừa chất gây khó ngủ, mình không biết có đúng không vì bé nhà mình cùng lắm 1 ngày ăn 600-700ml là cùng, cháo thì cháu 0 thích ăn nên chỉ 2 bữa/ngày thôi. Mình cũng đã thử cho uống ít sữa đi nhưng giấc ngủ của cháu vẫn không cải thiện.

Có người bảo có lẽ do thói quen dậy đêm của cháu nên khó bỏ. nhưng nếu cứ thế này vừa ảnh hưởng thần kinh của cháu vừa gây mệt mỏi cho cả nhà. Suốt 10 tháng qua mình chưa bao giờ biết ngủ 1 mạch 3-4 tiếng là gì, cứ giấc một giấc một vậy, rồi những lúc cháu hơi lăn lộn thôi là mình cũng phải nhổm dậy để trông rồi.

Xin các mẹ chỉ giùm với...

4. sieunhancoi

sieunhancoi Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cho cháu bổ dung thêm Vitamin D + Canxi đi đảm bảo bé sẽ ngủ ngoan thôi

5. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Sao bé nhà mình giống bé nhà bạn thế. Mình cũng hết cách.

6. Bo thoi

Bo thoi Thành viên mới

Sieu nhan coi oi bo sung nhu the nao ha chi?
    Be nha em dc 5 thang roi, cung hay thuc choi dem lam.

7. thuhang09

thuhang09 Thành viên mới

mình cũng bó tay với nhóc nhà mình rồi, cứ chí chóe suốt đêm thôi. Nhóc nhà mình gần 8 tháng nhưng cũng chưa bao giờ ngủ 1 mạch đến sáng cả :confused:

8. thuhang09

thuhang09 Thành viên mới

mình cũng bó tay với nhóc nhà mình rồi, cứ chí chóe suốt đêm thôi. Nhóc nhà mình gần 8 tháng nhưng cũng chưa bao giờ ngủ 1 mạch đến sáng cả :confused:

9. Mẹ An_Huy

Mẹ An_Huy Thành viên chính thức

Các mẹ thử bổ xung thêm can xi và vitaminD cho con xem nhé, bé nhà mình trước đây cũng bị như thế BS kê đơn như thế này:
    - VitaminD stérogyl ngày uống 4 giọt chia hai lần(đây là liều điều trị sau 1 thg thì giảm xuống ngày 2 giọt chia hai lần đây là liều phòng bệnh có thể dùng dài ngày được, uống vào buổi sáng là tốt nhất.)
    - canxi coọc bi ê (không nhớ viết như thế nào nhưng các mẹ cứ đọc như thế là người bán thuốc hiều đấy) uống một ngày 1 ống cũng uống vào buổi sáng cách xa bữa ăn. uống 3 vỉ mỗi vỉ 8 ống là 24 ống.
    Các mẹ thử tham khảo nhé. Trộm vía còi nhà mình bây giờ cũng đỡ nhiều rồi, nhưng vẫn đang uống ngày 2 giọt sterogyl. Chúc các mẹ thành công - con khoẻ mạnh.

10. chauthieuthu

chauthieuthu Thành viên tập sự

Thường tên biệt dược đó là Calcium Corbière
    Trong đó gồm có Calci + vitamin C + vitamin D + Vitamin PP

11. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Ku nhà em ngày trước cũng thế,toàn 1-2h sáng mới ngủ,đc cái là ngủ say đến sáng nhưng mà muộn lắm.Thế là em tập cho ngủ sớm,cả ngày chỉ cho ngủ 1h,lúc ăn tối xong có buồn ngủ mấy cũng dựng dậy chơi,thế là 10h ku cậu lăn quay ra ngủ đến sáng luôn.1 tháng nay là như thế ạ,cứ 10h là tự ngủ,sáng 7h tỉnh dậy nằm chơi.Trộm vía ku nhà em ngoan và dễ tính lắm ạ,ko bao giờ quấy khóc.

12. kidsky

kidsky Thành viên tích cực

Bé nhà mình lúc mới sinh cũng giống y vậy đó.Nói chung sau khi kiểm tra và tư vấn của bác sĩ thì kết luận bé nhà mình bị thiếu canxi,bạn cho bé uống canxi thường xuyên nhưng cũng ko phải ngay tức khắc bé sẽ ngu ngoan đâu.Theo như bé nhà mình thì phải ngoài tuổi rưỡi bé mới bắt đầu ngủ ngoan hơn chút.Mình phải vất vả hơn năm với bé đấy vì bé khó ngủ,ngủ ít và ngủ rất muộn.hy vọng bé nhà bạn cũng sẽ sớm ngủ ngoan cho bố mẹ nhàn hơn.

13. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Mẹ minhsu ơi, con nô đùa quá nhiều, nhất là lúc gần đến giò đi ngủ cũng sẽ gây đến hiện tượng ngủ không ngon đấy. Thêm nữa ăn quá no, không tiêu được cũng ảnh hưởng giấc ngủ.
    Mẹ nó ko nói con mọc răng chưa, khi mọc răng nhu cầu canxi của con rất cao, nếu ko bổ sung đủ bé sẽ bị trằn trọc; dù bé được cung cấp nhiều canxi nhưng lượng canxi đó không được hấp thụ hết vào cơ thể bé đâu (mình ko nhớ rõ lắm nhưng chỉ dc khoảng 30-40%), uống vitamin D là để hấp thu canxi tốt hơn, nếu bé tắm nắng (hoặc ra ngoài trời nhiều - tắm nắng dưới tán cây, có tia nắng xiên qua kẽ lá) thì sẽ ko cần bổ sung vitamin D đường uống nữa. Bé nhà mình 9,5 tháng nhưng mình cho nghỉ uống vitamin D từ khi bé 5thang (thời tiết chuyển ấm dần và con có thể ra ngoài tắm nắng).

14. yeubee

yeubee Bắt đầu tích cực

ôi thằng nhà mình cũng bổ sung vitamin D và canxi từ lức mới sinh mà ngủ không ngoan vẫn hoàn không ngoan. Mình cũng không biết phải làm gì nữa đêm nào cũng phải dậy ít nhất 2 lần mà ku nhà mình sắp 2 tuổi rồi.

15. meanhphuong

meanhphuong Thành viên tích cực

bé nhà mình cũng dậy nhiều như nhà mẹ minhsu vậy, hic. Khổ ghê.bé 15 tháng rồi mà chỉ được 1 vài đêm bé dậy 1, 2 lần. Có lẽ thử uống thuốc giống đơn của mẹ vunguyenanhuy xem sao, hic. :(

16. taoquan2012

taoquan2012 Banned

Ðề: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

Cảm ơn mẹ nó nhé,để em thử cách mẹ nó xem nha...

17. banglang6

banglang6 Thành viên rất tích cực

Ðề: Re: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

Bạn ơi, uống thuốc chỉ là 1 phần thôi, con nhà mình ngày xưa cũng như vậy, mình cũng cho con uống bổ xung đủ các loại theo các đơn và đi khám dinh dưỡng suốt. nhưng sau đó mình phát hiện ra 1 điều là trẻ con rất nhanh có thói quen, khi mà bé khóc thì có người dỗ dành, bế rong ru ngay, bé quen như vậy nên bất cứ khi nào tỉnh dậy là khóc và đòi dỗ dành. Nếu bố mẹ mà kiên trì để cho bé khóc không bế, dỗ dành ngay và để bé tự nín thì sau rồi bé cũng sẽ quen không quấy khóc vào ban đêm nữa.
    Mình đã áp dụng với con như vậy trong vòng 1 tuần thế là con mình đã ko quấy khóc đêm nữa. thành ra bây giờ đêm ngủ rất ngoan trừ những hôm ươn người và ốm thôi.

Sửa lần cuối: 27/3/2012
    Thanmen thích bài này.
  18. meanhphuong

Re: Ðề: Re: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

Hic, nhưng mà ko bế hoặc cho bé ti thì nó khóc hoặc nhổm ngay dậy í. Bé nhà mình ngồi dậy rồi nằm lăn vào người mình :(

19. banglang6

banglang6 Thành viên rất tích cực

Ðề: Re: Ðề: Re: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

uh, nếu bé ti đêm mà không khóc thì bình thường mà, trừ khi bé cai sữa thì sẽ không thức đêm nữa.

20. meanhphuong

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Làm thế nào để bé ngủ ngon giấc ban đêm??

Nhưng mà bé thức dậy nhiều lần trong đêm í, nhẹ nhàng là 3,4 lần. Còn ko thì trung bình khoảng hơn 1.5h/ lần, hic. Mà mình biết nhiều bé khác chỉ dậy 1,2 lần rồi ngủ tít tới sáng thôi. Mẹ cháu có cách gì chỉ mình với :(