Công thức tự làm sữa chua với Whipping cream

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Small Leo, 6/5/2012.

1. Small Leo

Small Leo Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ.

Chủ nhật ở nhà em tí toáy nghịch chế biến món sữa chua để cho bé và mẹ măm (bố thì không phải là fan) nên chỉ có hai mẹ con em tiêu diệt thôi ợ:rolleyes:
    Em làm rất thành công muốn post lên đấy chia sẻ cùng các mẹ tham khảo. Món này ngon tốt cho sức khỏe và còn trẻ đẹp nữa các mẹ ạ. Tốt cho con cho đường tiêu hóa còn với mẹ thì cái từ trẻ đẹp chắc mẹ nào cũng khoái nhỉ.
    Thôi không lòng vòng nữa ạ, em ghi công thức ra đây cho các mẹ thử xem nhé. Em tiếc là không có máy ảnh để cho các mẹ chiêm ngưỡng thành quả của em, xin nợ lần sau ạ.

Công tức chế biến muón sữa chua có whipping cream:

Chuẩn bị:
    - Sữa đặc có đường: 1 hộp 380ml (cho bé ăn, còn nếu làm cho mẹ ăn các mẹ có thể chỉ cho 1/2 hộp thôi vì như thế đỡ ngọt hơn ăn k sợ béo:D)
    - Sữa tươi không đường 760ml
    - Nước sôi: 760ml
    - Whipping cream: 200ml (cái này các mẹ vào siêu thị mua chứ ở cửa hàng ngoài hình như k có)
    - Men: 1 hộp sữa chua vinamilk
    - Cốc thủy tinh loại uống trà nóng các quán nước hay bán đấy ạ (cho an toàn)
    - Thùng xốp hoặc nồi cơm điện dùng để ủ sữa chua

Cách làm:
    Đầu tiên hòa tan hoàn toàn sữa đặc với nước sôi và sữa tươi.Hộp men các mẹ khuấy đều cho không vón rồi rót từ từ vào hỗn hợp vừa hòa tan khuấy nhẹ tay cho men tan đều. Cuối cùng cho Whipping cream (kem tươi) vào khuấy đều.
    Em ủ bằng nồi cơm điện thì đầu tiề cho 1 chút nước (hơi xâm xấp) vào ruột nồi cơm điện, đối với mùa lạnh làm theo cách: xếp các lọ có nắp vào ruột nồi đã có nước, đặt vào vỏ nồi, đậy nắp, cắm điện nhưng không ấn đèn (nút Cook)để cho nồi ấm khoảng 20-25 phút rồi rút điện, đợi khoảng 4 tiếng cho sữa chua đông lại. Còn mùa hè nắng nóng các mẹ chỉ việc lấy chút nước vào nồi, bắc lên bếp đun đến khi thấy nước ấm vừa tay (không nóng quá kẻo làm chết men), đặt vào vỏ nồi, rồi xếp các lọ đựng sữa vào, đậy nắp và ủ khoảng 3 đến 4 tiếng (tùy nhiệt độ hôm đó) sau đó bỏ vào tủ lạnh ngăn mát là măm thôi ạ.

Yêu cầu thành phẩm: Sữa mịn, nghiêng không bị đổ, khi ăn nổi rõ vị thơm ngọt, béo ngậy của kem tươi.

Mẹ nào chưa làm bao giờ thử xem? Chúc các mẹ thành công!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Small Leo
    Đang tải...

2. pnam

pnam Thành viên kỳ cựu

Ðề: Công thức tự làm sữa chua với Whipping cream

e oánh dấu phát, hôm trước làm bánh còn thừa 1/2 hộp whipping

3. Small Leo

Mẹ nó thử đi, cái này ăn khác hẳn sữa chua không cho whippingcream đấy mẹ nó ạ. Thành phẩm được mẹ nó lên đây chia sẻ cho mọi người nha.

4. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Hic, đây là CT của tớ mà. Những CT google trên mạng thì chẳng nói làm gì nhưng những CT đc đúc kết từ những thành công & cả những thất bại mà tớ đã chia sẻ với mng ko phải tự dưng mà có mẹ nó ạ.

5. xanhthuynguyen

xanhthuynguyen Thúy: 0978060287

hiihih cảm ơn chị chủ top nhé!

6. Small Leo

Cái này tớ học của chị cạnh nhà thôi, làm thấy thành công thì đưa lên chia sẻ với mọi người cùng làm thôi. Còn của ai đi nữa cũng tốt mà mẹ nó, nếu mẹ nó tự chế ra cái này nghĩa là mẹ nó đã thành công và được người khác học hỏi chia sẻ rồi. Như thế là vui mà, chế biến mà không ngon không thành công sao dám chia sẻ với ai. hihi. Cảm ơn mẹ nó đã cho mình biết chủ nhân chế ra món sữa ngon này nhé. Đúng món khoái khẩu của mình đấy.

7. muaxuanve

muaxuanve Thành viên chính thức

cám ơn chủ topic, mùa hè rồi, cái này rất có ý nghĩa

Small Leo thích bài này.
  8. Small Leo

Đúng đấy mẹ muaxuanve a. Nhà mình làm đến đâu hết đến đấy, một ngày hai mẹ con măm hết 4 cốc, có khách đến chơi lại mang mời khổ cái tội khoe khoang thành tích đấy mà. Mẹ nó thử xem ngon ném

9. Ðề: Công thức tự làm sữa chua với Whipping cream

Mẹ này nói ngang phè phè, thế mà chẳng biết ngượng. Ừ cứ coi như mẹ nó học được công thức này của "chị ở cạnh nhà" đi, vậy em hỏi khí ko phải chứ "chị ấy" cũng hướng dẫn mẹ nó cách xào nấu cắt xén bài của người khác để biến thành bài hướng dẫn của riêng mình à?

Em nói để mẹ nó rõ nhé, cái công thức sữa chua mà mẹ nó post ấy, nó chính là mồ hôi công sức, là kinh nghiệm mà mẹ tittom đã chia sẻ với các chị em trên diễn đàn từ rất lâu rồi. Em đã làm theo và thành công, từ đó rất rất yêu thích công thức này và quyết định viết một bài chia sẻ cách làm trên báo *********, đồng thời cũng post lên trên này, gửi mẹ nó cùng các mẹ khác đọc & so sánh nhé

Last edited by a moderator: 7/5/2012
    minioliverNa Mít thích.
  10. bongcon2011

bongcon2011

Mẹ này bảo do chị hàng xóm chỉ mà giọng văn ở chỗ E bôi đen giống như bài của Mẹ của Ỉn ? Có lẽ mẹ nó là học trò xuất sắc thì mới ghi đúng, đủ và nguyên lời của chị hàng xóm đc.

11. mit85hp

mit85hp Thành viên tích cực

Em đọc mấy bài hướng dẫn của các mẹ trên này, thấy có nhiều vụ đi copy rồi cắt dán thành bài của mình. Sau vụ này những mẹ nào có bài hướng dẫn bên dưới nên ghi: "CẤM SAO CHÉP DƯỚI MỌI HÌNH THỨC. NẾU CÓ, PHẢI ĐƯỢC SỰ ĐỒNG Ý CỦA NGƯỜI VIẾT BÀI".
    Mà các mẹ đi sao chép bài cũng phải tìm hiểu nguồn kĩ càng trước khi post bài, cũng đừng lấy hướng dẫn của "chị hàng xóm" thành công thức của mình. Nếu có cần phải ghi "hướng dẫn của chị hàng xóm".

12. Small Leo

mấy mẹ này sao thế nhỉ, cái này em có nói là do em chế ra đâu, chị hàng xom cho công thức thì em viết theo hướng dẫn, làm thấy thành công thì chia sẻ với người chưa làm có gì là xấu mà các mẹ phải lên tiếng nghe không hài lòng chút nào cả. EM đã nói là dù là của ai nhưng bản thân em học theo làm thấy thành công thì đưa lên, còn bản chất của mẹ nào làm thìvaanx là của mẹ nó chứ em có bảo em sáng chế ra đâu chứ. Các mẹ là các bà mẹ mà sao ngôn ngữ khó nghe thế hả. Gì mà nặng nề vậy chứ. Em đọc cm mà chỉ thấy buốn cười. Ích kỷ và thừa thời gian quá đấy. Diễn đàn là đóng góp xây dựng có gì thì bảo nhau. Cái chị làm ra công thức này lên tiếng nhẹ nhàng em còn thấy cảm ơn chứ những mẹ có những lời lẽ k có tinh thần xây dựng em thấy thất vọng với các mẹ ấy quá.

13. Ðề: Công thức tự làm sữa chua với Whipping cream

Có gì đâu mà phải hỏi tại sao, mẹ nó cứ thử tự nghĩ, tự mày mò ra một công thức post lên đây hoặc gửi cho 1 báo nào đó, rồi một ngày có một tên giời ơi đất hỡi nào đó bê nguyên cái công thức ấy lên đây chia sẻ, hướng dẫn mọi người (kèm theo ko có chú thích lấy từ nguồn nào) thì sẽ hiểu ngay thôi

Còn nếu như mẹ nó nói là những người làm ra công thức ấy ích kỉ và thừa thời gian thì xin lỗi, có nằm mơ mẹ nó cũng chả kiếm được cái công thức nào tuyệt như thế này đâu, vì người tìm ra công thức họ còn phải giữ cho riêng mình mẹ nó ạ. Chính vì diễn đàn là nơi góp ý trên tinh thần xây dựng cho nhau nên mọi người mới lên tiếng, chứ ko chẳng ai rỗi hơi mà vào ném đá mẹ nó thế này.

Nguồn cơn này tất cả là do mẹ nó không ghi rõ ràng mẹ nó trích dẫn hay lấy công thức ở nguồn nào mà thôi. Thiết nghĩ lòng tự trọng của mỗi người quan trọng lắm, nếu ko ý thức được điều tối thiểu ấy thì mẹ nó chả có tư cách buông lời thất vọng về bất cứ ai đâu

14. mit85hp

mit85hp Thành viên tích cực

Mẹ nó xem lại 2 cái quote của mẹ nó đi nhé! Tự bản thân đó đã nói lên những gì cần nói rồi. Ko phải mồ hôi công sức của mình nên ko cần nát óc ra nghĩ, rồi làm (chưa nói tới mấy lần mới ra thành phẩm gọi là tạm được), chỉ cần "tí toáy nghịch chế biến món sữa chua" là ra sản phẩm thôi.
    Nếu mẹ nó nói là hướng dẫn của người khác và mẹ nó làm theo thì khi mọi người góp ý mẹ nó cũng chỉ cần cảm ơn và bổ sung thông tin là đủ, cần gì phải vào để thất vọng với ko thất vọng và ăn thua đủ với mọi người ở đây, mẹ nó ko thấy thế mới là ích kỉ và thừa thời gian à?

15. nobita0103

nobita0103 Thành viên nổi tiếng

Đồng ý với mẹ ỉn. Theo mình thì mẹ nó chỉ cần edit lại bài và trích dẫn lấy nguồn từ mẹ của ỉn là đc thôi mà.

Sửa lần cuối: 7/5/2012
  16. Ðề: Công thức tự làm sữa chua với Whipping cream

Chỉ cần ghi: nguồn từ chị hàng xóm là tốt lắm rồi

Me_MinhOc thích bài này.
  17. Me_MinhOc

Me_MinhOc Mẹ hai con zai

Ôi, trên Làm cha mẹ cũng có Đạo văn ạ... Vui thế...

18. hoangyentn468

hoangyentn468 Đủ quyền lập Họ

ơ hơ lại có vụ copy bài à? Mẹ nào làm giáo viên vào chấm cái nhỉ? Giải quyết cho đôi bên nào?

19. Me_MinhOc

Me_MinhOc Mẹ hai con zai

BÀ chẳng hiểu gì cả... trẻ con đi thi, ktra thì mới gọi là copy... đây toàn ng lớn hẳn hoi sao gọi copy đc... Phải gọi là ĐẠO...

20. ao_2_day

ao_2_day Bắt đầu nổi tiếng

Có lẽ chủ top vô tình thôi. Các mẹ đừng nặng nề quá lại thành căng thẳng. Tớ cũng qua diễn Đan học đc nh món lắm. Cám ơn các mẹ hào phóng nnhiều nhé