Con khóc là nôn. Làm sao bây giờ?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi ThayLinh, 7/5/2012.

1. ThayLinh

ThayLinh Thành viên mới

Tính mình không nuông chiều con vì sợ con hư. Cháu ốm hai tuần rồi chưa khỏi nên hai quấy, đòi cái này cái kia nếu không cho là khóc, ho và nôn. Mình không biết làm thế nào? Mình đã kiên quyết không chiều nhưng hết lần này qua lần khác cháu khóc,ho rồi nôn. Thuận theo ý con ư? Không bao giờ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ThayLinh
    Đang tải...

2. Mytho

Mytho Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Con khóc là nôn. Làm sao bây giờ?

Ngày trước cu cún nhà mình cũng thế, cứ khóc là ho và nôn. Mình sợ con nôn nên toàn chiều cuối cùng nó bắt bài nếu cứ khóc mà ko cho là cháu làm bộ nôn thậm chí cho tay vào miệng để nôn ra. Một vài lần quát cháu và giả khóc theo cháu ... dần dần ko còn hiện tượng đó nữa. Bạn nên kiên quyết trẻ con nó tiếp thu nhanh lắm. Tùy thái độ của nó, nhưng chỉ nên nhẹ nhàng khuyên bảo nhưng kiên quyết nếu đã không đồng ý từ đầu. Chúc bạn thành công

3. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Đầu tiên là vòi vĩnh ,bức xúc cái này đòi cái kia ,không được thì bắt đầu gào khóc ,gào nhiều quá rồi hóa nôn ọe

Sự vụ này mình cũng qua nhiều rồi

Xử lý bằng cách kệ , đợi khi bé hết cơn thì giải thích bằng việc con có thấy bệnh nhân bị bệnh trong bệnh viện bị ốm ,bị nôn có giống con không ?

Có biết nôn nhiều là bị bệnh ,phải gặp bác sỹ không ?....
    Có thể chơi trò chơi cùng con ,chơi trò gì có vai em bé cứ khóc và nôn rồi phải đi khám bác sỹ ,rồi bị đau bụng ý...

Phải hiểu nôn là không tốt thì mới thôi không nôn nữa
    Và chỉ nôn khi bị bệnh thôi ^.>^

Mẹ của Châu Anh thích bài này.
  4. mecutung11

mecutung11 Thành viên mới

Bé nhà mình cũng thế. Đòi cái gì ko được là khóc đến tím tái mặt ra, rồi ăn gì là chớ ra bằng hết. Mình bảo kệ ko sao đâu nhưng ông bà thế nào cũng ở đâu chạy ra, dỗ con rồi quát mẹ là đoảng, trông con toàn để con khóc với nôn. Nó đòi thì phải cho nó cho nó hết khóc đi rồi sau dậy gì thì dậy. Ặc ặc. Nhiều khi muốn cương quyết cũng ko được nữa.

5. phuongttt

phuongttt

giống bé con cô mình thế... ức chế......... Nó toàn giả vờ nôn đến phát hoảng luôn í......

6. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Nói chung trẻ con đều giống nhau cả thôi, nhưng nếu không cương quyết ngay lần đầu thì lần sau bé xe đỡ hơn. Còn nếu không chỉ có cách đánh lạc hướng bé bằng chuyện khác thì be sẽ tậpt rung vào và quên nôn ngay :p

7. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Con nhà các mẹ thì có thể à giả vờ còn Zin nhà mình thì chỉ cần bé khóc 3 hơi mà ko dỗ đc là chớ liền, mà chws tới khi trong ruột ko còn gì mới thôi

Trẻ con đứa nào cũng thik đòi cái mới cái lạ đó là ham muốn khám phá của bản năng mà. Mình thì làm theo cách dư lay..may là bé nhà mình rất chịu cách này

Nếu bé đòi, mình sẽ bắt bé " ạ mẹ nào". Hoặc khoanh tay vào xin mẹ nhé. Bé sẵn sàng làm ngay. Như vạy bé cũng sẽ hiêu là để có cái đó bé phải ngoan....

8. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

con mình đợt trước cũng hay vậy nhưng bài của mình là mặc kệ cho tự nín. Nín xong mẹ sẽ ôm vào lòng giải thích cho con vậy là ko ngoan thì mẹ ko đi kiếm tiền được, ko có tiền cả nhà bị đói, con cũng đói, rồi là con ho như thế phải đi gặp bác sĩ( cái này cực sợ vì thi thoảng bé đi khám bé sợ lắm)
    sau nhiều lần khóc hoài mà mẹ ko dỗ bé đã chừa hẳn cái bài đó.

9. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

con mình đòi này kia toàn khóc om tỏi lên, sợ thật, bây jo toàn thấy trẻ con bắt nạt lại thôi, biện pháp của tớ là hỏi sang chuyện khác, nàng ta hóng chuyện thế là đang khóc cũng dẩu mỏ lên nói như bình thường vậy, bó tay. Đc cái tớ thấy bé càng lớn càng biết hơn và dễ bảo hơn nhiều, hồi 5-6 tháng đã hay đòi hỏi rồi, đồ chơi đang cầm mà rơi thì cũng khóc toáng lên, mẹ nhặt lên đưa lại còn ném vào tường cơ, kinh lắm

10. dep&dieu

dep&dieu Bắt đầu nổi tiếng

Hjhj. Con nhà mẹ này giống i con nhà mình. Đồ chơi đang cầm trên tay mà làm rơi cái là khóc toáng lên, rồi mẹ có nhặt lên đưa cho là dỗi,ko thèm cầm mà ném đi luôn. Ko biết lớn lớn chút thì thế nào chứ bây giờ thì hư lắm.

11. thanquangninh.vn

thanquangninh.vn Thành viên chính thức

nhiều khi chả ai làm gì cũng tự khóc ... Bọn trẻ con nhà càng đông người ( có ông bà) thì càng nhiễu .... Lắm lúc phải giải tán bớt ... thì tự hết khóc --> khỏi nôn

12. ThayLinh

ThayLinh Thành viên mới

Cảm ơn mọi người đã quan tâm và giúp đỡ! Hôm nay, mặc dù cháu chưa khỏe nhưng mình vẫn cho cháu đi học trở lại. Trộm vía, hôm nay đi học về có vẻ ngoan hơn hẳn! Hy vọng ngày mai sẽ tốt hơn!