Bảo Hiểm lừa đảo Có hay Không?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi qingxin1802, 8/5/2012.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. sutyshop

sutyshop Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bảo Hiểm lừa đảo Có hay Không?

e thì k nghĩ Manulife lừa . vì nhà e . có cô ruột làm bên đó . e , mẹ e , cháu e đều mua bảo hiểm và đc cô e tư vấn mua cho loại tốt nhất . đóng ít tiền nhất . hehhee

Đang tải...

2. shopchiem

shopchiem Bắt đầu nổi tiếng

Bây giờ bán bảo hiểm tuyển nhân viên bán hàng còn ko dám đăng là tuyển nhân viên bán bảo hiểm ---> mọi người có thể suy ra lý do hay nguyên nhân nào dẫn đến như vậy được rồi.

3. VanUK

VanUK Think out of box

Đấy vấn đề là ở chỗ kinh tế khó khăn mẹ Le Thuy Hp nhỉ?

Về cá nhân em, em cũng không nghĩ bảo hiểm là lừa đảo chẳng qua là cuốc sống của người dân Việt Nam còn nhiều khó khăn, ăn còn chưa đủ thì nghĩ gì đến chuyện đóng bảo hiểm.

Ngân hàng dù sao cũng là định chế của nhà nước. Các mẹ thử xem, người dân hay gửi ở ngân hàng nào nhất? (so sánh với ngân hàng quốc tế thì mấy ai gửi).

Chắc phải mất vài năm nữa, khi đời sống người dân khá hơn, có của ăn của để thì mọi người mới tính chuyện mua bảo hiểm :(.

Làm gì cũng phải có đam mê bạn Tân ạ. Nếu bạn thích thì hãy cứ thử dấn thân và thay đổi quan niệm của mọi người xem.

chivatom thích bài này.
  4. qktrinh

qktrinh Thành viên tập sự

Chào cả nhà
    Đề tài về BHNT này có lẽ đã cũ, nhưng hôm nay mới đọc nên mình thấy nó mới, vì vậy cũng muốn bàn luận một chút.
    Vì sao có người quan niệm BHNT là lừa? Vì bạn nghe người khác nói, hay bạn tự suy luận ra, hay vì bạn đã từng tham gia và cảm thấy như vậy?
    Vì bất kỳ lý do gì, bạn cũng cần phải hiểu đúng về vai trò của BHNT cho cuộc sống gia đình bạn.
    Nếu bạn đã từng tham gia, nhưng chỉ vì nể người tư vấn là chỗ thân quen, chứ không phải vì nhu cầu thật sự của gia đình bạn, để đến bây giờ bạn phải thất vọng, thì đó không phải là lỗi của BHNT, mà là lỗi của người tư vấn và là lỗi của chính bạn.
    - BHNT là loại hình kinh doanh BH hoạt động dưới Luật Kinh Doanh Bảo Hiểm của nhà nước. Mỗi sản phẩm ra đời đều có sự chấp thuận của Bộ Tài chính, do đó không thể có chuyện lừa đảo nào ở đây.
    - Nếu bạn là một trụ cột của gia đình, bạn thật sự có trách nhiệm với gia đình, bạn có những kế hoạch lâu dài cho cuộc sống gia đình và con cái của bạn. Nếu cuộc sống an lành, kế hoạch của bạn có thể sẽ thực hiện được. Nhưng nếu một lúc nào đó điều không may mắn sẽ đến với bạn, cái trụ cột gia đình là bạn bị mất đi, gãy đổ đi, thì cuộc sống của gia đình bạn sẽ như thế nào? Chắc chắn sẽ khó mà tốt đẹp như những gì bạn đã từng mong muốn. Vậy thì lúc này đây, BHNT là những gì bạn cần có, để bù đắp lại những mất mát cho những người thân yêu trong gia đình bạn, để cuộc sống của họ không trở nên xấu đi khi mất đi nguồn thu nhập chính từ bạn. Đấy là mục đích quan trọng khi bạn tham gia BHNT.
    Nếu bạn tham gia BHNT, nhưng bạn không bao giờ gặp nạn, vậy thì đó mới là một điều đáng mừng nhất. Bạn luôn luôn mạnh khoẻ, kế hoạch mà bạn lập ra từ đầu cho gia đình, con cái đã thành công. Bây giờ số tiền tích lũy được từ hợp đống BHNT là của bạn, bạn hãy sử dụng nó như những ông bà già phương tây ấy, chẳng cần phụ thuôc vào con cái, lại có tiền vi vu du lịch đó đây.
    Tôi đã tham gia cho mình một hợp đồng BHNT, và mong muốn có nhiều người cùng tham gia và được bảo vệ.
    Hãy tham gia BHNT để được "Trọn đời an vui!"

bh247 thích bài này.
  5. moingay1niemvui

moingay1niemvui Bắt đầu tích cực

Chị nói cũng đúng nhưng mà chính vì lý do này nên số tiền chị định gom góp, tiết kiệm mới đc bảo toàn, chứ mà gửi NH thì mục tiêu tiết kiệm ko hoàn toàn đạt đc và kỷ luật như tham gia BH đâu. :D chủ yếu bố mẹ mua BH cho con, để dành cho tương lai, nếu cứ có ch j cũng rút tiền tiết kiệm thì ko thể đạt đc mục tiêu để dành cho con cái.

6. moingay1niemvui

Em ủng hộ ý kiến này, BHNT ko lừa đảo đâu ạ, chủ yếu là cách nhìn nhận và tính kiên nhẫn thôi :D chứ VN mình còn ít ng` sử dụng BH lắm, 100 ng` mới có đc 7 cái hợp đồng BH trong khi ở nước ngoài thì 1 ng` phải có đến 2 cái hợp đồng BHNT là ít. Thế mới nói, ng` VN mình mua BH cho ô tô, xe máy thì ko sao, nói mua BH cho mình vs gia đình mình thì ko, nên ng` còn ko bằng cả ô tô, xe máy :( Mọi ng` nên nhìn nhận lại cách mình chăm sóc cuộc sống của chính mình và ng` thân! Rủi ro thì ko bh biết trc' đc cả.

7. tuoixanh

tuoixanh Ngày xưa yêu dấu

Bảo hiểm thì rất hay nhưng vấn đề áp dụng ở VN thì không rõ ràng, minh bạch nên mọi người dần dần mất niềm tin.

8. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Đánh dấu để tham khảo ý kiến bà con........................

9. shopchiem

Ý của bạn là chỉ khi nào chính mình bị lừa thì mới coi là BHNT lừa đảo ???
    --------------

Giả danh đại lí bảo hiểm nhân thọ lừa đảo hơn 300 tỷ

Cơ quan CSĐT Công an Quảng Ninh vừa có quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can và ra lệnh truy nã đối với Bùi Thị Thu Hằng, SN 1984, trú tại phường Bạch Đằng (TP Hạ Long) về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản để điều tra, làm rõ.

Được biết, trước đó với danh nghĩa Trưởng đại lý Chi nhánh Bảo hiểm nhân thọ Prudential tại Quảng Ninh, Bùi Thị Thu Hằng đã dùng những lời “đường mật” thuyết phục người nào tham gia đóng tiền bảo hiểm ở đại lý của Hằng sẽ được hưởng lãi suất rất cao (cứ 1 tỉ đồng sau 3 tháng sẽ có 500 triệu đồng tiền lãi…), nên Hằng đã nhanh chóng huy động được nhiều người dân trên địa bàn TP Hạ Long “tự nguyện” đóng tiền cho Hằng.

Bằng phương thức thủ đoạn trên, chỉ trong một thời gian ngắn, Hằng đã huy động được nhiều người dân trên địa bàn tỉnh tham gia bảo hiểm với số tiền lên tới trên 300 tỉ đồng. Có được số tiền này trong tay, Hằng đã trốn khỏi địa phương nơi cư trú…

Hiện, Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Quảng Ninh đang truy bắt Hằng và những đối tượng liên quan đến vụ lừa đảo chiếm đoạt tài sản nói trên, để tiếp tục điều tra, làm rõ, xử lý theo quy định của pháp luật.

---------------
    Nên nhớ chính Bùi Thị Thu Hằng trước đó cũng là nhân viên của Prudential và đi quảng cáo về ích lợi của BHNT nhé.
    Trong lĩnh vực này ko phải ai cũng biết được là mình sẽ bị lừa như thế nào

10. shopchiem

Cái này cũng đúng 1 phần

Hợp đồng BH điều khoản quá nhiều, điều n giây với điều n+15, điều m giây với điều n-10, chữ nghĩa li ti. Đọc xong hoa cả mắt. Để nắm vững được hợp đồng phải đọc đi đọc lại phân tích tìm tòi cả vài buổi chưa thông. Nhân viên tư vấn thường tư vấn điều tốt, không tư vấn điều bất lợi cho khách hàng nên khi có tranh chấp hợp đồng, thì điều bất lợi cho khách hàng mới được chỉ rõ. Do đó khách hàng có cảm tưởng là bị lừa, bị cho ngậm quả đắng. Vậy thôi.

11. tibas.online

tibas.online Giá trị của người Việt

Đồng ý quan điểm này của mẹ !
    Thấy mẹ shopchiem có vẻ ngán ngẩm bảo hiểm quá nhỉ !!??!

Mình có vài điều chia sẻ vơí các mẹ :

- Không riêng gì các mẹ hoặc người ngoài ngành đâu, bản thân tư vấn viên bảo hiểm đọc các quy định bảo hiểm hoặc nội dung chuyên môn chưa chắc là đã hiểu hết đâu ạ ! Nếu 1 người không có tâm khi làm công việc này thì ắt hẳn sẽ nói ... sai thực tế rất nhiều nên gây hiểu lầm cũng cho khách hàng khá nhiều (đặc biệt đối với một số tư vấn viên hoặc các trưởng nhóm bị ... áp lực doanh thu, kế hoạch)

- Nếu vì 1 nhân viên (vẫn còn làm hoặc không còn làm) có hành vi lừa đảo mà quy kết bảo hiểm nhân thọ lừa đảo thì e là ta đã ... quơ đũa cả nắm rồi đấy ạ !

- Nếu các mẹ nói gởi tiền bảo hiểm sau này lấy lại không được bao nhiêu thì vô tình các mẹ đánh đồng bảo hiểm là một hình thức "đầu tư tài chính thuần túy". Mình không dám nói là rành hết các sản phẩm của các công ty bảo hiểm nhân thọ, tuy nhiên, đa phần các sản phẩm BHNT đều mang ý nghĩa : bảo vệ tài chính và tích lũy lâu dài. Nên, nếu các mẹ muốn kiếm lời tiền hơn là "phòng tránh rủi ro" thì nên đầu tư vào các kênh khác (ví dụ ngân hàng, chứng khoán, ...)

- Nếu có mẹ nào đã tham gia bảo hiểm hoặc muốn giải thích nội dung nào chưa rõ trong hợp đồng bảo hiểm thì hy vọng mình có thể giải thích công khai cho các mẹ hiểu trên đây hoặc chat riêng đều đươc !

Công việc chính hiện tại của mình làm về mảng XNK nhưng bảo hiểm cũng đóng vai trò quan trọng đối với mình (mình đã từng làm bảo hiểm phi nhân thọ nhiều năm, giờ làm tư vấn viên BHNT) nên cũng muốn giúp các mẹ hiểu đúng hơn về ý nghĩa của bảo hiểm nhân thọ

Thân

12. shopchiem

Mình hoàn toàn đồng ý và chia sẻ thêm:

BHNT không phải là kênh đầu tư mà chỉ là kênh để chia sẻ rủi ro - nếu chẳng may gặp phải biến cố trong đời - ý nghĩa hoàn toàn nhân văn nhé. Bảo hiểm NT khác với bảo hiểm phi nhân thọ ở chỗ back lại tiền khi hết hợp đồng. Điều kiện khác nhau của BH phi và nhân chính là ở điều khoản thanh toán. Bảo hiểm phi thì sẽ không hoàn lại tiền nếu rủi ro không xảy ra, còn nhân thì sẽ "hoàn lại tiền" bất kể trường hợp nào. Nghe thì thế, nhưng đền bù lại chẳng được bao nhiêu. Ví dụ như hợp đồng của bọn Pru , 1 năm phí nộp là 2 triệu thì fải (nhà em cũng bị dụ dỗ mua mà) nhưng trừ trường hợp chết hoặc thương tật toàn bộ vĩnh viễn được đền <= 45 triệu ra thì chả có gì cả. Túm lại, cái trò bảo hiểm nhân thọ chính là 1 hình thức chiếm dụng vốn của người ta thôi vì bản thân sau khi huy động 1 đống tiền thì Prudential đem cho vay và nhân viên suốt ngày chào mời khách.
    Như vậy BHTN không phải là kênh đầu tư đối với khách hàng nhưng đối với chủ cty là kênh đầu tư tài chính - rất rõ ràng và dễ nhận thấy ngay đúng không.
    Lại nói đến vấn đề chi trả BHNT nếu chẳng may tai nạn xảy ra. Trong hợp đồng ghi rõ thế này, mình xin trích nguyên văn:

Theo số liệu từ khoa cấp cứu A9 bạch mai hay Việt đức thì tỷ lệ thương tật như trên với các điều kiện như thế để được chi trả bảo hiểm là 1 con số cực cực kỳ nhỏ hoặc hiếm khi xảy ra bởi các tai nạn ở VN gặp phải phần lớn là do tai nạn giao thông và cái kiểu liệt hoàn toàn 2 tay hoặc 1 tay và 1 mắt hoặc tay được tính cổ tay trở lên... là cực kỳ hiếm nhé

13. me Thoconxinhiu

me Thoconxinhiu mẹ yêu Sói-Thỏ...

Mình chưa biết bạn Pru có lừa đảo mình hay không.

Nhưng khi mình mua Bh thì nhân viên TV nói là mình chỉ phải đóng tiền trong 7 năm, sau đó rút ra mình sẽ có 1 khoản kha khá tùy vào lợi tức mà Pru kiếm đc trong thời gian đó (mình mua Prulink).

Nhưng sau này khi mình đọc kỹ hợp đồng thì thấy có ghi ngày đáo hạn hợp đồng là năm 2064. Thử hỏi có loại hợp đồng nào mà thời gian tham gia tới 70 năm ko?

Sau đó mình có hỏi lại bác tư vấn viên đó (có quen gia đình mình) thì bác vẫn cam đoan sau 7 năm mình sẽ đc rút. Trên hợp đồng có ghi thời hạn rút (tức là chấm dứt hợp đồng) và mức trừ phí hình như thía này: 1 năm rút thì mất 90% giá trị đã đóng, 2 năm là 75%, 3 năm là 50%... đến 7 năm thì mới ở mức 0%.

Bây giờ thì mình hoang mang ko biết sau 7 năm có đc rút hay ko (hay phải chờ tới 2064, haha) và khi rút thì đc bao nhiu trên số mình đã đóng? Biết là loại BH mình mua là BH đầu tư, tức là có lời và cũng có thể là lỗ :(

Chắc phải đến thẳng trụ sở Pru để hỏi cho ra lẽ thôi...

14. shopchiem

Bạn không phải đi đâu cả. Điều 14 của hợp đồng có ghi

Còn mục tính lãi thì bạn được nhận mức lãi hàng tháng sau đi trừ đi phí quản lý quỹ nếu tham gia thêm các SP liên kết thường là 2%/năm.
    Tuy nhiên bạn vẫn phải chịu phí quản lý hợp đồng tối thiểu là 20.000d / tháng và thêm 2% phí rút tiền nữa.

15. me Thoconxinhiu

Uhm. Tks bạn đã share thông tin! (u)

Mình cũng biết cái điều khoản này, hàng quí vẫn nhận báo cáo tình hình quỹ của Pru. Vấn đề là đọc cũng chẳng hiểu. Dốt quá! Hic... Trên bản hợp đồng của mình ko thấy ghi thời hạn hợp đồng là bao lâu, nhưng m nghĩ là 35-99 năm vì đáo hạn năm 2064 lận mà. Trong khi lúc mình mua thì chỉ đc tư vấn hợp đồng thời hạn 7 năm. Đóng xong 7 năm là xong phim. Bây giờ thì có thể m sẽ phải đóng ít nhất là 9 năm nếu thời hạn là 35-99 năm.

Cái vụ tính lãi thì lại càng khó hiểu vì trên báo cáo thường niên của Pru chỉ ghi đơn vị quỹ. Ko biết lúc từ quỹ ra tiền thì là bao nhiêu (tùy thuộc vào lời lãi của Pru ở thời điểm mình kết thúc hợp đồng mà).

Túm lại là kiểu gì thì đến lúc rút tiền cũng lỗ chết dở rồi vì tiền tệ trượt giá quá mà!

16. shopchiem

PRU có nhiều quỹ bạn mua quỹ nào căn cứ vào NAV quỹ đó. Nhưng có thể nói ví dụ như các
    Quỹ VF1, VF4 hay VFA chẳng hạn niêm yết trên sàn HOSE rồi

Giá CP ngày hôm nay:

VF1: 3.7 - bay hơi 63%
    VF4: 5.2 - hay hơi 48%
    VFA: 5.3 - bay hơi 47%

Giả sử như mức Discount giá CK rơi vào tầm 10-15% tức là các quỹ này cũng bay hơi 30-50% tài sản rồi, nó sẽ chia ngược lại cho các khách hàng thôi thì tài sản BAY HƠI theo kiểu đầu tư của PRU là 100% xảy ra.

17. zetafashion

zetafashion

Mình mua bảo hiểm xe ở Bảo Việt, khi xe có sây xát thì được trả tiền nhanh chóng lắm. Mua bảo hiểm con người của Bảo Việt mình cũng được bảo lãnh viện phí rất thuận tiện. Bảo hiểm cũng cần thiết đấy chứ? :)

18. me Thoconxinhiu

Mình mua Pru-link khi đó hình như chia tỷ lệ 40/60 giá trị tiền nộp BH, tức là 40% cổ phiếu & 60% cân bằng hay gì gì đó.
    Với tình hình cái biểu đồ biến động đơn vị quỹ của Prulink cổ phiếu liên tục đi xuống thế này thì rõ là tiêu rồi :(
    http://prulink.com.vn/Unit_price_history.php
    Hồi đó đúng là tuổi trẻ nông nổi mà. Giờ chẳng biết làm sao! :D

19. shopchiem

Bảo hiểm thân vỏ xe hay bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc hoặc bảo hiểm thanh toán viện phí tự nguyện khác với BHNT mà

20. moingay1niemvui

Mọi ng` mua Pru nhiều quá mà em cũng thấy mọi ng` kêu Pru nhiều quá :( Các mẹ mua rồi có thấy dịch vụ tốt ko? Mua BHNT cốt là hưởng cái chăm sóc KH, mình đc chăm sóc tốt chứng tỏ mình mua đúng hãng hay đúng hơn là gặp đúng tư vấn viên. Chứ các điều khoản hầu như là giống nhau do sự quản lý của Bộ Tài chính mà.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.