Khác: Cách tính ngày dự sinh chuẩn

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi twnd, 16/1/2007.

1. nhoc_rom

nhoc_rom Thành viên mới

Mình cám ơn bạn, ngày 28/4 là ngày bắt đầu của mình đó. Tuần này (31/8 - 06/9) là bé bước sang tuần 15 rồi. Tại mình thấy mọi người nói phải có chu kỳ thì mới tính được nên mình lo lắm.

Đang tải...

2. phuongvntn

phuongvntn Thành viên đạt chuẩn

bạn xem hộ minh với, minh thấy kinh lần cuối cùng vào ngày 19/6/2009 dương (27/5/2009 âm, tháng 5 thứ nhất). Chu kỳ kinh nguyệt của minh 30-32 ngày. Bạn xem hộ minh sinh vào ngày nao nhé. Cảm ơn nhiều

3. traibongvuong

traibongvuong Thành viên mới

mấy mẹ ở đây tài quá..vừa làm mẹ,làm vợ cón làm Thầy bói hộ sinh nữa.Em có kinh ngày 17/5 mà chu kỳ của em từ 38-40 ngày lận.Mấy chị biết bé kưng em thụ thai ngày nào không...Em tính hoài không ra.Đến giờ là bé kưng đc 14 tuần 1 ngày đúng

4. ga_con_lon_ton_17

ga_con_lon_ton_17 Thành viên chính thức

minh` dong y' voi' y kien' cua mebup83.minh` sinh dua' dau` tien tinh' ngay` du sinh cung` dung' het voi cong thuc do'.thang' tru` 3 ngay` cong 7.neu em be sinh dung' ngay` nay` co' nghia~ khi em be chao` doi` la` em be tron` 40 tuan` tuoi.con` tuy` theo co dia moi` nguoi` co' the sinh som hon hoac muon hon.nho' cach tinh la` lay moc cua ngay` dau` tien thay' bi o ky` kinh cuoi cung`

5. ga_con_lon_ton_17

ga_con_lon_ton_17 Thành viên chính thức

quen mat voi' nhung truong` hop cac me kinhnguyet ko deu` thi` to ko dam chac cach tinh tren co' dung' ko.con` truong` hop ma` deu nhu vat chanh y' thi` ko quan trong ky` kinh cua ben dai` ngan bao lau mien deu` la` da phan` se sinh dung' theo ngay` do'.

6. Cho_Con

Cho_Con Thành viên đạt chuẩn

Theo như chu kỳ kinh của bạn là 30-32 ngày thì ngày dự sinh của bạn sẽ giao động từ 26/3 -31/3 của năm sau.
    Chào bạn nhé.

7. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

Tớ vẫn tính thế này: ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng sau 40 tuần sẽ là ngày dự sinh. Kem nhà tớ chính xác lun. Còn thông thường có thể xê dịch trước hay sau đó 2 tuần, quá 4 tuần là bác sỹ phải đề nghị bạn đẻ chủ động.

8. Mss Ken

Mss Ken Thành viên tập sự

Việc tính toán này là để tham khảo, thông thường sẽ +/- 2 tuần so với ngày dự kiến.
    Cho dù phương pháp tính toán nào cũng phải nhớ được ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối, nếu các mẹ không nhớ thì chỉ có cách siêu âm :)
    Hôm trước em có xem công cụ tính ngày rụng trứng trên site hiemmuon.vn và thấy có cả công cụ dự tính ngày sinh. Nếu mẹ nào không tự tính được có thể tham khảo trên đấy. Họ tính theo 40 tuần (280 ngày), theo 9 tháng 10 ngày và theo luật Nagele, nói chung em thử thấy chênh lệch nhau vài ngày.

9. cua_hanoi

cua_hanoi Thành viên nổi tiếng

Cách tính ngày dự sinh đơn giản cực kỳ các mẹ nhé

Ngày đầu Kỳ kinh cuối + 7

Tháng có ngày Kỳ kinh cuối -3

VD : Ngày đầu KCC là 17/11 >> 17+7 = 24 ; 11-3 = 8 ( Vậy dự sinh là 24/8 )

Cứ công thức này là ra ngày dự sinh thôi. Các mẹ có chu kỳ dài thì chênh lệch 1-2 tuần so với dự sinh là bình thường ! Lúc đó sẽ tham khảo thêm ở các số đo của bé khi thai dưới 12 tuần là ngày sinh sẽ chuẩn xác

10. chuot_halong

chuot_halong Thành viên đạt chuẩn

các mẹ ơi tính giúp em với ngày đầu kì kinh cuối của em là 9 tháng 1 năm 2010 .Chu kì kinh của em là 28 ngày .

11. Maxo_hn

Maxo_hn mẹ pé Vịt - 0902.1984.82

Chị m đến tận tuần 42 mới sinh đấy , do cố đợi đẻ thg mà mãi ko có hiện tượng muốn đẻ nên cuối cùng là mổ, nên khi ra đời em bé đã hơi bị hiện tượng "da già" ở chóp mũi rùi , cho nên có tính toán thì cũng chỉ áng chừng khoảng đó sẽ sinh thôi, chứ có người đẻ sớm 1 2 tuần, có ng đẻ muộn hơn dự tính 1 2 tuần là bt :) Tốt nhất sau khi áng chừng được khoảng thời gian sinh, các mẹ nên chuẩn bị tâm lý sẵn sàng cho cả tháng đấy ^^

12. karoly_119

karoly_119 Thành viên tích cực

Em thì chưa có kinh nghiệm gì cả, đánh dấu vào để học hỏi các mẹ thôi!

13. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

hihi liệu có phải của anh bạn không nhỉ?

14. mecuacon_288

mecuacon_288 Thành viên tích cực

chủ top ơi sao không vào xem cái link đó được nhỉ?

15. angel2512cp

angel2512cp Thành viên mới

Ðề: Cách tính ngày dự sinh chuẩn

Bạn tính cho mình được không, mình siêu âm bé được hơn 36 tuần rồi, bụng cũng đã hơi tụt nhưng theo lịch siêu âm phải gần 1 tháng nữa. Từ lúc cưới mình đã chú ý rất kỹ đến kỳ kinh rồi, với lại kinh mình cũng đều nữa. Ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối của mình là mùng 6 âm lịch tháng 11/2009, còn dương lịch là 20 dương tháng 12. Mình cao và hơi gầy ko biết có sinh bé sớm không, lo quá. Thanks !

16. menhatminh06

menhatminh06 Thành viên tích cực

Ngày đầu chu kỳ cuối của bạn là 20/12/2009, bạn có thể tính theo cách tính này nhé:
    Lấy ngày nay cộng 7, tháng này trừ 3. Vậy ngày dự kiến sinh của bạn sẽ là: 27/9/2010. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

Sửa lần cuối: 31/8/2010
  17. angel2512cp

angel2512cp Thành viên mới

Cảm ơn bạn nhé ! Nhưng nếu tính như vậy thì cũng giống hệt theo lịch mình siêu âm bạn à. Mình nghĩ là sớm hơn nên mới cần chính xác:).

18. meboli'

meboli' Banned

Một thai kỳ trung bình kéo dài 280 ngày (khoảng 40 tuần) tính từ ngày có kinh đầu tiên của chu kỳ cuối cùng.

Ngày dự sinh của bạn có thể được tính toán dựa trên ngày bắt đầu của chu kỳ kinh cuối cùng.

Không phải là tháng +7, ngày - 3

Nếu chu kỳ kinh của bạn là 28 ngày, bạn có thể tính ngày dự sanh theo quy tắc:

ngày cộng thêm 7, tháng trừ đi 3(Với những tháng nhỏ hơn 3 thì cộng 9)

Nếu bạn nhớ ngày cuối của chu kỳ kinh nguyệt thì bạn có thể vào đây để biết ngày dự sinh nhé.

19. meboli'

meboli' Banned

Cách tính ngày dự sinh

Một thai kỳ trung bình kéo dài 280 ngày (khoảng 40 tuần) tính từ ngày có kinh đầu tiên của chu kỳ cuối cùng.

Ngày dự sinh của bạn có thể được tính toán dựa trên ngày bắt đầu của chu kỳ kinh cuối cùng.

Không phải là tháng +7, ngày - 3

Nếu chu kỳ kinh của bạn là 28 ngày, bạn có thể tính ngày dự sanh theo quy tắc:

ngày cộng thêm 7, tháng trừ đi 3(Với những tháng nhỏ hơn 3 thì cộng 9)

Nếu bạn nhớ ngày cuối của chu kỳ kinh nguyệt thì bạn có thể vào đây để biết ngày dự sinh nhé.

20. bemuop

bemuop Bắt đầu tích cực

cái cách tính này mới đúng, chứ như mẹ nào ở trên lại bảo lấy tháng +7, ngày -3, thế có mà sinh non à?