Kinh nghiệm: 100k - Thực đơn ngon, bổ, rẻ mỗi ngày

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi voimamut2011, 10/5/2012.

1. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Ðề: 100k - Thực đơn ngon, bổ, rẻ mỗi ngày

hihi, hoan nghênh bạn gia nhập hội những bà mẹ 100k nhé... ^0^

Đang tải...

2. MeTom712

MeTom712 Thành viên mới

Hôm nay nhà mình ăn thế này:
    - Sáng:
    Tôm, thịt lợn: 20k.
    Rau muống luộc: 1.5k
    - Trưa:
    Tôm rang: 15k
    Trứng gà luộc (con gái ăn):3.5 k
    Rau muống luộc: 1.5k
    - Tối (chưa mua thức ăn, chiều đi làm về mới mua) dự định ăn như sau:
    Cá sốt cà chua hoặc trạch kho: 50k.
    Hến nấu bầu: 20k.
    Tổng: 111.5k, thâm hụt mất 11.5k.
    Bữa tối nhà mình bao giờ cũng ăn nhiều hơn vì đông đủ cả nhà.

voimamut2011lebaoyen thích.
  3. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

Hay quá, nhà em hôm nay thực đơn như thế này đây ạ
    Cá chim 1.8kg ...85k (ăn được 2 ngày ạ)
    Sáng xôi 7k cho con, bố mẹ mì tôm 7k+2 trứng gà (miễn phí) bà ngoại cho ạ 20 quả trứng cơ ạ
    Cà chua, thì là, hành: 10k
    Rau muống 6k.
    Cả ngày vị chi hết: 73k/ngày.
    Mỗi ngày nhà em tiền thức ăn và rau đều ko được phép vượt mức 70k ạ mà vẫn đảm bảo ngon bổ rẻ đấy ạ.
    Hic hic có hôm ko tới 70k nhưng có hôm thì lên tới 100k lận

voimamut2011 thích bài này.
  4. voimamut2011

Em rất phục chị mẹ Tôm nhé, sáng nào cũng dậy nấu cơm ăn ngon lành. Em thức khuya và ngủ lười lắm chị ơi... sau này phải học tập chị mới được.
    Bữa tối nhà chị hôm nay ngon quá, em áp dụng vào ngày mai thôi. Kiu chị nha.

5. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Nhà mình cũng thế đấy. Chỉ ngày xưa con còn bé chưa biết ăn cơm thì mới mua thức ăn riêng chứ khi ăn cơm được rồi thì cho ăn cùng cả nhà. Mua thức ăn cả nhà luôn, con cũng ăn như bố mẹ, chẳng phải chung riêng gì cả, mẹ đỡ lích kích mà con cũng biết ăn nhiều thứ, đa dạng.

6. voimamut2011

Hôm nay các mẹ măm măm gì đấy, sáng nay em bận quá chưa kịp đi chợ và chưa kịp lên thực đơn. huhu............ ^0^

7. Mẹ Hà Vi_2004

Mẹ Hà Vi_2004 0983.07.0983

Lót dép học tập các mẹ.
    Nhà mình chỉ có 2 mẹ con nên tiền thức ăn thì chẳng đến 100k đâu, trừ hôm nào ăn hải sản, hoặc sang sang lên mua hẳn 1/2 con gà, ngan để 2 mẹ con chén. Còn lại sáng con đi học, trưa ăn bán trú, chiều nhà mình mới nấu cơm bữa tối thui.
    Thông thường nhà mình ăn bữa tối ngon tí, vì trưa có 1 mình nên mình ngại cũng chẳng nấu nướng đâu. Gói mì tôm+ tí rau là xong bữa. Ko thì mì gạo + nấu thịt, có hôm bánh ngọt+ hộp sữa. Tầm 10K.
    Bữa tối thì sáng đi chợ mua tầm 20k-30k thịt, cá, or tôm.+ 5-10k rau = 40k.
    Bữa sáng tầm 10k cháo hay xôi cho con. Có hôm dậy muộn con uống sữa thui hết tầm 10k.
    Hoa quả 20k.
    Tổng ngày 2 mẹ con 80k. Tất nhiên theo nguyên tắc nấu nướng thì càng đông càng rẻ các mẹ ah. Mình thì nghĩ tiền ăn chả nên tiết kiệm quá, ko đảm bảo sức khỏe. Và quan niệm của mình có thể hôm ăn bình thường, hôm ăn ngon. Lấy VD như hôm nay có thể ăn đậu, rau xào vẫn đủ chất là ok. Hôm sau có thể chế biến món gì đặc biệt tí, VD như cuối tuần đổi món cả nhà cùng ăn ngon. Và ngược lại hnay đã ăn ngon, và thừa chất tí rùi thì mai ăn rau dưa tí cũng đc. Thi thoảng cũng phải cho con cái ra hàng ăn để lấy ko khí, và giải ngố tí. Chứ ăn theo kiểu triền miên bình dân mình cũng ko thích.

8. voimamut2011

Mẹ Hà Vi nói đúng nhưng em muốn vừa ăn đủ chất, đảm bảo sức khỏe cho cả nhà, vừa ngon bổ và rẻ ^0^. Không phải cứ thứ gì đắt cũng ngon và đủ chất. Không phải thứ gì rẻ là bình dân và không ngon.
    Em lập topic để các mẹ cùng nhau chia sẻ thực đơn vừa ngon, vừa khỏe vừa rẻ... ^0^. Tất nhiên có ngày chơi trội đi nhà hàng chứ (hehe)...

Mẹ Hà Vi_2004 thích bài này.
  9. Mẹ Hà Vi_2004

Mẹ Hà Vi_2004 0983.07.0983

Đúng rùi, c cũng quan điểm như e, vừa ngon vừa rẻ chứ chưa hẳn đắt đã là ngon, và rẻ là ko đủ chất. Có 1 mẹo đi chợ c thấy nhiều mẹ hay mua đồ ăn cho con riêng. Như nhà c thì cứ mua chung hết. Và khi chế biến giành phần ngon con ăn, mẹ ăn phần bt. Nói về chất thì cũng same same thui, nhưng đỡ cách rách, và cũng khá là tiết kiệm.
    2 mẹ con c ăn uống dễ, nên nhiều hôm ăn rau muống luộc với nước rau vắt chanh or dầm sấu lại trôi cơm hơn là thịt cá. Từ giờ cũng sẽ học tập e và các mẹ lên thực đơn từng hôm lên để xem mình có phải là mẹ đảm, biết làm đồ ăn ngon, đủ chất, và tiết kiệm trong thời kì bão giá ko nào.hihi.

10. voimamut2011

Đúng rùi, em cũng phải học tập dần mẹo mua đồ ăn cho con chung với bố mẹ mới được, Nhà em bé còn nhỏ lắm nên em thường mua riêng, cũng đắt lắm chị ạ. Hic. Mà bé cũng chẳng ăn cho...

11. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

hôm nay nhà mình ăn đơn giản lắm:
    Cá lục to 0.6 kg về rán chấm mắm tỏi, rau muống luộc vắt chanh....Bữa trưa....30k
    Bữa tối canh mùng tơi thịt băm, trứng đúc thịt.......35k
    Hoa quả 1 kg xoài chín 25k....
    cả ngày 90k

12. BEYEUCUAME'S SHOP

Nhà mình thường cuối tuần hay mua đồ về làm như kiểu bún thang, bún ngan mọc, hay riêu cua ăn đổi món.
    hoặc mua con vịt, con ngan về đánh tiết canh... Thường Cn mất trung bình 200-250k. chưa kể cho con đi chơi và bố mẹ cà phê cà pháo.

13. voimamut2011

Nhà em chủ nhật cũng hay đánh chén lắm, thường mời bạn bè đến 888 cho vui cửa vui nhà và lấy sức cho 1 tuần mới. Tý nữa em cũng tranh thủ về sớm đi chợ (hic), lấy thực đơn của chị Beyeucuame's shop làm thực đơn nhà em. Hehe... Đỡ mất công nghĩ lại vừa ngon vừa bổ. Kiu chị.

14. hong_ngoc

hong_ngoc Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ 1 ngày thế này còn được. Nhưng nếu ngày nào thế này thì cũng ko ổn.... Sáng thì ăn mãi mỳ cũng ko đc. Bên cạnh đó mẹ nó ko tính thêm tiền ga nấu nướng à? Mình ăn tiết kiệm bữa sáng thì ít nhất cũng hết 33k / 2 vợ chồng. Gồm 1 bát cháo quẩy + 1 quả trứng vịt lộn đập vào ( chưa tính thêm 8k nước mía vợ uống thêm) .
    Còn thịt / cá nữa... 35k tiền cá nhưng là cá gì nữa cơ bạn à ....
    Theo mình nghĩ.. Ko nhất thiế 100k / 1 ngày . Ngày nọ bù ngày kia. Lại thêm khoản nhà nào có con nhỏ thì ít nhất 1 ngày cũng cho con hộp sữa hoặc sữa chua.... Hihi

Nhưng đc cái mùa hè cũng dễ ăn. Nhà mình gồm 5 người. Mình thấy cứ 1 nồi canh cua rau dền + bát cà + thịt luộc + đậu rán là xong bữa tối :) à còn quên vụ hoa quả ... Nhưng đấy là nếu em làm.. Còn thực tế là mẹ chồng em làm . Em gợi ý bà làm như thế nhưng bà bảo đơn giản thế thôi à ? Ai mà chả làm đc... Nhưng mẹ chồng em mâm cao cỗ đầy quen rồi.... Ko ăn đx như thế ... Bao giờ cũng thêm mấy món thịt rán.... Nóng mà suốt ngày ăn thịt rán.... Em chán toàn ra ăn ngoài :( . Con bé nhà em thì ăn cơm muối vừng. Em nấu cho thêm ít tôm khô với rau mùng tơi thế là xong. Chồng em hôm ăn hôm ko , ông nội cũng bị dạ dày nên ăn ít... Cuối cùng mâm cao cỗ đầy chỉ mẹ chồng ăn... Ko ăn hết thì đổ vào sọt rác !!!!!!

Ngày trc nhà em có thuê bà giúp việc, tính cũng tiết kiệm.. Hôm đấy có mỗi em, mẹ chồng, bà giúp việc ăn nên bà ý nấu có hơn 1 bơ gạo. Mẹ chồng em biết thế , thế là vừa ăn vừa nói : ăn mà ko thoải mái thà chết đi cho xong... Cuối cùng cơm vẫn thừa ..... Cuối tháng suốt ngày kêu chi tiêu nhiều.... Chán lắm ...

--> rút ra mấu chốt... Ko gi quý hơn độc lập tự do.. Muốn tiết kiệm 10k/ ngày thì cũng phải do
    Mình làm chủ đc cơ à .....

15. MeTom712

MeTom712 Thành viên mới

Nhà mình có thói quen ăn cơm buổi sáng rồi. 1 tháng 30 ngày thì phải tầm 28 ngày ăn cơm buổi sáng, chỉ có 2 ngày ăn mỳ hoặc ăn gì gì đó thôi. Giờ đang bầu bí mà được cái ăn cơm khỏe lắm ý, mỗi bữa 3 bát => 1 ngày 9 bát, ngoài ra ăn hoa quả lặt vặt và uống sữa bầu.
    Thực đơn hôm nay của nhà mình đây (sáng nay dậy sớm đi chợ rồi):
    -Sáng:
    Cá sốt cà chua (hôm qua còn): coi như 20k.
    Rau muống luộc: 2k.
    Nấu 1 nồi cháo xương con gái chắc ăn cả ngày mới hết: 25k.
    -Trưa:(có 2 người ăn thôi ạ)
    Gan lợn xào cà chua, hành (hơn 3 lạng): 10k.
    Rau muống luộc: 2k.
    -Tối:
    Thịt bò sốt vang: 35k.
    Ruột non lợn luộc (5 lạng): 30k. Hôm nay tự nhiên mua được ruột non rẻ thế, mọi khi toàn 8k,9k / 1 lạng thôi.
    Rau bí luộc + xào: 5k. Mình thích ăn rau bí xào nhưng luộc thêm 1 ít để lấy nước chan với lại bố chồng thích rau luộc hơn rau xào.
    Vậy tổng cả ngày hết: 129k. Lại thâm hụt mất 29k rồi.

16. hoaithuong66

hoaithuong66 Sống là ko chờ đợi.......

Nghe các mẹ tiết kiệm em cũng mong ngóng lắm ấy vậy mà chẳng làm được hu hu

17. voimamut2011

Ui, chị ăn cơm giỏi thế, ăn nhiều cơm tốt chị ạ, chẳng lo thiếu chất.
    e ăn cơm kém lắm, đẻ xong mà cũng ngày 4 bát là tối đa... con bú cũng chỉ 4 bát....
    Cơm nhà chị hôm nay ngon thế... hihi

MeTom712 thích bài này.
  18. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Hii, MC bạn này cũng giống MC mình nè. Dạo này MC mình còn bớt chút xíu chứ trước cũng mua đồ ăn kinh khủng lắm. Chả bao giờ ăn hết nhưng hôm sau vẫn mua, đồ ăn cũ lại lay lắt xong rồi mang cho SV.

19. BEYEUCUAME'S SHOP

Nhà mình chồng cũng đồng ý mua vừa đủ thậm chí thiếu chút ko sao. Mua nhiều rùi thừa bữa sau phải ăn ngán lắm, đổ đi thì tiếc để lại chả ai ăn. hic.
    nên nhà mình mua bao giờ cũng vừa đủ bữa, có dư tý thì bỏ đi bữa sau ăn đồ khác. Ăn như thế đảm bảo vệ sinh mà ko bị chán.
    Mình nghĩ cho một gia đình 2-3 người lớn một trẻ con chi tiêu hợp lý hoàn toàn đủ trong 100k cho hai bữa chính.

20. Tùng Lâm

Tùng Lâm Thành viên tích cực

Theo mình ko nên fix cứng là 1 ngày 100k mà có thể là tính tổng 1 tháng hoặc 1 tuần. Vì thường như mình đại lười, chỉ muốn đi mua đồ cuối tuần, về chế biến cả thể, rồi đem cấp đông, cả tuần cứ thế mà lôi ra ăn. Nhưng hiện tại là do mình ở 1 mình thì thế. Chứ còn chồng con về ở cùng, mình chưa nghĩ đến thế nào cả, vì sợ chồng kén ăn với con cái ăn đồ đông lạnh ko beiets thế nào? Có mẹ nào làm như mình nói ko? Cho mình xin kinh nghiệm với