Tranh luận: Hội Phụ huynh có con đang học lớp 1 (2012-2013) cùng vào chia sẻ nhé

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi Mẹ yêu Tom, 15/5/2012.

1. Mẹ yêu Tom

Mẹ yêu Tom Bắt đầu nổi tiếng

Mình mở Top này mong được chia sẻ với các mẹ về kinh nghiệm trước khi cho con vào lớp 1. Tom năm nay cũng vào lớp 1 rồi mà mình cũng còn lăn tăn nhiều vấn đề lắm. Nói không với học thêm nhưng nhìn thấy nhà nhà học thêm, người người học thêm nên cũng rất lo lắng, các mẹ có con sắp vào lớp 1 chúng ta cùng chia sẻ thảo luận nhé.
    (Các bạn 2006 năm nay vào lớp 2 chúng ta cùng vào đây thảo luận nhé. Nhường lại top này cho các bạn vào lớp 1)
    http://www.lamchame.com/forum/showt...n-sinh-năm-2006-Lớp-2?p=21237081#post21237081

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ yêu Tom
    Đang tải...

2. mebeShin

mebeShin Thành viên tích cực

Ðề: Hội Phụ huynh có con sắp vào lớp 1 (2006) cùng vào chia sẻ nhé

em có đứa cháu ruột năm nay vào lớp 1 đây, tuần đi học thêm 4 buổi, về đến nhà là bố mẹ rồi các dì thay phiên trông với kèm cháu luyện chữ, chưa đi lớp 1 mà tối nào cũng phải ngồi bàn học mấy tiếng liền, nhiều lúc xót cháu nhưng mà bố mẹ nó bôn-sê-vích, cả cháu cả dì chả dám ho he câu nào :(

Nguyenxuan91 thích bài này.
  3. Mẹ yêu Tom

Mẹ Tom chỉ mới cho con đi học IMA vào sáng T7 thôi, con cũng thích học, chữ thì học ở trường rồi, mà nhiều lúc thấy con cũng áp lực, đêm nằm ngủ mơ "mẹ ơi con không đi học đâu" mẹ cũng thấy thương. Cũng muốn cho con học theo ý thích không ép nhiều nhưng nhìn lại quanh mình thấy ai cũng cho con đi học thêm các kiểu, không biết mình có kiên trì nói không với học thêm trước khi vào lớp 1 không đây. Thực tế thì nếu cái gì con thích học thì học rất nhanh, về nhà cũng tự giác học thêm, nhưng cái gì k thích học thì mặc cả các kiểu luôn

4. Memeonhit

Memeonhit Shopping giá rẻ

Vào đây lót dép ngồi hóng các bác để chuẩn bị tinh thần cho ít năm sau. Hì hì.

5. MeLanXinhXan

MeLanXinhXan 3T & 2L - Hội Mậu Ngọ

Tớ chưa cho con đi học thêm và cũng ko có ý định , chắc lại như con lớn vào trường cho học trước khoảng 1 tháng hè thôi .

6. Quangdh

Quangdh Banned

Bé mới có 4 tuổi mà bố mẹ lỡ ép con luyện chữ kiểu hàn lâm quá. Giông y như hồi chúng ta luyện " bộ đề" thi ĐH :D. Theo mình, bạn cần có những hành động cụ thể để thay đổi tư duy cho bố mẹ cháu. VD như đưa họ đi tham gia các buổi giao lưu, tọa đàm, hội thảo....

7. phuong.thanh.jp

phuong.thanh.jp Banned

Em là người nhà của Giáo viên đây ah.
    Hihi, chị gái em dạy cấp 1 ở 1 trường rất nghèo nàn về cơ sở vật chất. Em có thể gửi con gái mình ở trường tốt cũng được, nhưng có chị gái làm giáo viên nên gửi luôn bác nó. Tối mới đến nhà Bác đón về. Em xin phép nói thật như sau:
    Đó là 1 trường không đẹp trong con mắt mọi người. Với đứa con của mình, với kinh tế của mình, em có thể cho cháu vào 1 trường nào đó khá khá. Nhưng chị gái em có nói: Cấp 1 yêu cầu học sinh phải: Viết đẹp => rèn tính chuyên cần nhẫn nại. Biết tính +, -, x, : => rèn sự tư duy. Nếu có tư duy tốt thì vào cấp 2 sẽ thấy bài toán mà không sợ, dám suy nghĩ để làm, không như 1 cái máy... Ngoài ra, trường càng vắng là trường có ít học sinh, vì ít học sinh nên cô giáo có điều kiện chăm các cháu hơn.
    Xin đừng nói: Bác gái thì phải chăm cháu tốt hơn rồi!
    CHị gái em là người rất nghiêm khắc, có chăm cháu hơn 1 chút, nhưng vẫn nghiêm khắc để cháu không ỉ lại Bác
    Điều em mừng nhất:
    Cháu quả thật có tư duy về những điều nhỏ nhặt hàng ngày, biết làm gì trước hơn
    Cháu có thử làm bài toán của 1 đứa trẻ bằng tuổi trong khu tập thể: cả 2 đưa cắn bút ko làm được, nhưng cháu có suy luận cách làm
    Cháu ko hề học ở nhà vào buổi tối... em thấy trẻ thơ vẫn giữ được nét thơ ngây của nó
    Vậy các các định như thế nào? có ý kiến gì cho em ko?

8. hangbich83

hangbich83 Thành viên mới

ui! nghe cac me noi vay minh thay lo qua, vi be nha minh sang nam cung vao lop 1 day.
    Nhung minh thi tu tuong khac nen thay cac me noi vay cung hoi lo
    Minh nghi chua can thiet cho be hoc voi vi tre con nen de cho con choi thoai mai thoi
    Con minh sinh 2007 nhung chua biet chu gi ca
    Ma neu co cho con thi hoc them thi minh cung chang co thoi gian
    Minh mot minh cham hai nhoc co
    Vay thi minh lo qua rui
    Co me nao co cach nao hay cho nao nhan day them cho be ma gan khu Linh Dam bao minh voi
    de minh gui be den hoc voi
    cam on cac me

9. bsbin

bsbin Quan tâm nhiều hơn

Chào các mẹ, Mình vừa là giáo viên, vừa là mẹ có con sắp sửa đi học. Thấy các mẹ chia sẻ cách dạy con vào lớp 1 mà hoảng quá.
    Các mẹ ơi con vào lớp 1 là chuyển sang 1 giai đoạn mới, các mẹ hãy để con tự nhiên phát triển, từ từ làm quen với môi trường mới, từ từ thích nghi, các mẹ đừng vội luyện chữ, dạy học
    1 ngày chỉ cần tập luyện chữ 1h, đọc sách 1h, tập làm tính toán 1h là tốt rồi, còn lại để thời gian cho con chơi, khám phá và giải trí nữa. con còn cần học nhiều thứ xung quanh mình chứ ko phải mỗi học qua sách vở.
    Nếu các mẹ có điều kiện kèm con, còn ko thì nhờ các cô nhưng cũng ko nên học thêm quá nhiều,
    mình cũng nhận dạy kèm cho các con nhưng 1tuần chỉ 2 buổi và lớp 1 thì chỉ dạy 1,5h/buổi thôi.
    Mẹ nào có nhu cầu thì alo mình nhé

10. hoangtucauco19

hoangtucauco19 Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng chuẩn bị vào lớp 1. Mình tính khi nào học xong lớp mẫu giáo - chắc hết tháng 5 - thì xin học thêm luyện chữ - chỉ luyện chữ thôi - buổi tối của cô giáo dạy trong trường luôn. Định khi nào vào lớp 1 sẽ xin vào học luôn lớp cô . Chủ yếu là cho con quen cách học tập của lớp 1 và quen môi trường mới thôi, chứ mình cũng chả muốn bắt ép con học sớm. He he.

11. hoangtucauco19

hoangtucauco19 Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ là vẫn nên cho bé đi học trước, chứ giờ nhiều bé học trước quá, đến lớp cô cũng chủ quan dạy lướt. Bé không biết thì rất bỡ ngỡ, cứ phải cố ngày cố đêm để kịp mới áp lực í chứ. Bé nhà mình thì mình đã dạy chữ dần dần trong quá trình học mẫu giáo lớn. Giờ bé biết đọc rồi. Chẳng hề áp lực vì toàn cho bé đọc truyện tranh bé thích.

12. Mẹ yêu Tom

hichic mỗi tuần có 2h luyện chữ, 2 giờ học toán mà còn ù cả tai chứ chưa nói 1 ngày 1h mẹ nó ạ

13. bsbin

bsbin Quan tâm nhiều hơn

Mẹ Tom ơi, mình nói là 1 tuần chỉ dạy 2 buổi và 1 buổi 1,5h thui

14. Mẹ yêu Tom

Hihi nè em ơi, chúc em có nhiều học sinh nha

15. Mẹ yêu Tom

Trường mầm non bận rộn “giữ chân” trẻ​

(Dân trí) -Mặc dù đã có nhiều cảnh báo về những tác hại của việc cho trẻ đi học chữ sớm nhưng một số phụ huynh ở Hà Nội vẫn “bỏ ngoài tai”. Trước xu hướng này, các trường mầm non nỗ lực làm công tác tuyên truyền và thực hiện các biện pháp” để “giữ chân” trẻ.
    >> Tại sao trẻ mầm non bỏ lớp đi luyện chữ?
    Nỗ lực “giữ chân” trẻ

Hàng năm, trong nhiệm vụ năm học cả Bộ GD-ĐT và các Sở GD-ĐT đều nhấn mạnh: “Không dạy trước chương trình lớp 1 cho trẻ mầm non”. Tuy nhiên đối với bậc học này lại không có sự ràng buộc trong việc đến lớp nên khi phụ huynh (PH) công khai hoặc “âm thầm” cho con nghỉ thì nhà trường cũng chỉ biết chấp nhận.

Khảo sát nhiều trường mầm non (MN) công lập và tư thục ở Hà Nội cho thấy, những năm qua số lượng trẻ bỏ lớp đi luyện chữ ngày càng tăng. Năm nay với việc tình hình kinh tế khó khăn nên các gia đình cũng cân nhắc hơn bên cạnh đó các trường cũng chú trọng làm công tác tư tưởng cho PH nên vào thời điểm hiện tại số trẻ bỏ lớp chưa đến mức báo động.

Theo cô Nguyễn Khánh Hương - hiệu trưởng Trường MN Cát Linh (quận Đống Đa, Hà Nội), nếu như những năm trước vào thời điểm này có hàng chục em bỏ lớp thì năm nay số lượng này chỉ đếm được trên đầu ngón tay. Tuy nhiên qua tìm hiểu thì những em này bỏ lớp không phải là đi luyện chữ mà do những nguyên nhân khác.

Việc "giữ chân" trẻ đang là một trong những thách thức của nhiều trường mầm non ở Hà Nội.
    Hiệu trưởng Hương cũng cho hay, mặc dù tâm lý của PH vẫn muốn cho con đi học chữ trước nhưng với việc bỏ ra vài triệu/tháng nên họ đành phải cân nhắc hơn. Bên cạnh đó, nhiều bậc PH sau khi được nhà trường tư vấn cũng đã nhận thức được phần nào kết hợp với việc trẻ đòi quay lại lớp MN để học.

Chị L.T.H có con đang ở trường MN C.L. tâm sự: “Nghe tin cô K. giáo viên của một trường tiểu học luyện chữ tốt nên tôi đã cho con bỏ lớp đến học. Tuy nhiên được vài ngày thì cháu “mếu máo” đòi quay trở lại trường mầm non. Khi tìm hiểu thì mới biết nhà cô chỉ chật hẹp nhưng nhận hàng chục cháu, nóng nực kèm theo không có bạn chơi cùng nên cu cậu không chịu”.

Không chỉ có trường công mà ngay cả trường tư cũng đang nỗ lực hết mình trong việc “giữ chân” học trò trước xu thế “chạy đua” của các bậc PH. Cô Trần Thị Minh Hải - hiệu trưởng Trường MN Tư thục Minh Hải chia sẻ: “Sở dĩ hiện tại vẫn duy trì được sĩ số lớp 5 tuổi ổn định là do ngày từ đầu năm học đã làm công tác tư tưởng cho PH kèm theo lời cam kết là nhà trường đảm bảo tất cả các trẻ sau khi hoàn thành chương trình MN đều có thể học tốt lớp 1”.

Cũng theo cô Hải, hiện tưởng trẻ bỏ lớp đi luyện chữ hiện nay khá phổ biến. Chính vì thế việc “giữ chân” được trẻ không phải là chuyện dễ dàng. Ngoài công tác tuyên truyền thì hiện tại để “giữ chân” trẻ, nhiều trường MN tư thục ở Hà Nội còn chủ động mời giáo viên các trường tiểu học đến dạy chữ cho học sinh lớp mẫu giáo lớn. Hình thức đăng ký học là tự nguyện. Các bé được tập viết bằng bút chì trên vở ô li. “Không tổ chức tại trường thì các PH cũng cho con ra ngoài học” - giáo viên Trường MN tư thục T.T cho hay.

Không thể đưa ra chế tài!

Trước việc cho rằng, Bộ GD-ĐT không bắt buộc phải có chứng nhận hoàn thành mẫu giáo 5 tuổi mới được nhập học lớp 1 khiến nhiều phụ huynh không ngần ngại cho con nghỉ học mẫu giáo vào thời điểm này, bà Ngô Thị Hợp - Phó Vụ trưởng Vụ giáo dục MN nhấn mạnh: “Đây là chương trình phổ cập trẻ mầm non 5 tuổi chứ không phải là chúng ta đánh giá. Bên cạnh đó, đối với lớp 1 cũng không thể quy định phải có giấy chứng nhận mới tiếp nhận bởi theo Luật giáo dục thì mọi trẻ đủ tuổi đều được đến trường. Chính vì thế chúng ta không thể đưa ra quy định như vậy”.

Cũng theo bà Hợp thì mấu chốt của vấn đề ở đây là cần phải tuyên truyền để cho phụ PH thức lại. Hiện nay nhiều bậc PH quá kì vọng và yêu cầu con cái quá cao. Họ mong muốn con mình phải biết làm toán, biết đọc, biết viết trước để khi vào lớp 1 bố mẹ yên tâm. Nhưng thực ra cách làm như vậy sẽ làm ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng của con họ chứ không phải giúp cho phát triển tốt.
    Việc cho con đi học trước là phản tác dụng, nó thể hiện ở chỗ tay của trẻ chưa hoàn thiện về cơ nên khi viết sẽ không chuẩn. Quan trọng hơn khi trẻ biết trước sẽ dẫn đến chủ quan và điều này rất nguy hiểm.

Đồng quan điểm trên, cô Nguyễn Khánh Hương - hiệu trưởng Trường MN Cát Linh chia sẻ thêm: “ Các bậc phụ huynh không nên nóng vội bởi trẻ phát triển cần phải có “cữ” của nó. Đối với chương trình giáo dục MN mới, nếu học tốt thì việc học lớp 1 không có gì là khó khăn bởi ở đây trẻ cũng được làm quen với chữ cái, con số…qua việc tập tô, vẽ”.

Một vở tập tô, vẽ chữ của trẻ 5 tuổi trường mầm non Cát Linh (Q. Đống Đa, Hà Nội).
    Nói về chương trình MN mới, Phó vụ trưởng Ngô Thị Hợp cho khẳng định: “Nếu học đầy đủ chương trình thì trẻ đã có đầy đủ về thể chất, trí tuệ, tình cảm, thẩm mỹ, tiếng Việt và tâm lý sẵn sàng đi học, bảo đảm chất lượng để trẻ em vào lớp 1. Vấn đề này đã được thử nghiệm và nghiên cứu. Ngay cả trên thế giới cũng không bắt trẻ mẫu giáo phải viết hay làm toán mà tất cả các chuyên đề đều cho làm quen hết”.

“Thời gian tới chúng tôi dự kiến sẽ kiến nghị để làm sao cho có sự liên thông giữa chương trình giáo dục MN và bậc tiểu học. Nên chăng ít nhất học kì I của lớp 1 phải thiết kế lại chương trình để cho gần gũi với chương trình giáo dục bậc MN sao cho trẻ có thể làm quen và thích ứng dần dần với môi trường mới” - bà Ngô Thị Hợp tiết lộ.

Nguyễn Hùng​

16. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

Chị cũng có bé vào lớp 1 năm nay đây ,
    tâm trạng lần đầu có con vào ĐH chữ to thấy oải quá :D

17. namyeu24

namyeu24 Chả mực-Chả cá nhạc lẫn tôm mực tự làm

Bé nhà mình năm nay vào lớp 2.mình muốn chia sẻ với các bạn chút!
    theo mình vẫn nên cho con đi học trước,vì xu thế bây giờ phụ huynh nào cũng cho con học rồi.đa số các bé khi bắt đầu bước chân vào lớp 1 đã biết đánh vần gần hết.
    bản thân mình đây 2vc nuôi con khá khoa học nên k cho con đi học trước vì sợ con biết rồi thì khi vào hoc sẽ mất hứng học và kết quả k tốt.nhưng đó là sai lầm,khi zai nhà mình vào lớp học thì con mình học kém,thua xa các bạn vì khi ấy bé chỉ nhận được các mặt chữ và bập bẹ đánh vần những từ đơn giản như cá,mẹ,bố.....trong khi đó các bạn trong lớp k những đã đánh vần tốt mà còn có nhiều bé đã đọc được báo,cộng trừ trong phạm vi 10 rất tốt.các bé đó còn viết được bằng bút mực rồi,và viết chữ nhỏ rất siêu nữa.nên khi hoc các bé đó viết chữ to bằng bút chì rất đẹp,còn con mình thì chỉ viết bằng bút chì và chữ cỡ lớn mà cũng xấu xí.cô giáo thì giảng dạy theo cách các con đã biết nhiều thì k giảng kỹ nữa mà chỉ sơ qua,mặc dù vẫn còn vài bé kém.khi đó con mình rất buồn vì bị cô giáo chê và nhắc nhở nhiều,các bạn trong lớp thì chê con mình viết chậm và viết xấu.bé k còn hứng thú thích đi học như trước nữa,mình thấy tội nghiệp con lắm.mình đã gặp riêng cô giáo để nói chuyện,cô bảo ''bây giờ cháu học chậm quá.tụi em k thể vì một vài cháu mà để bài trôi chậm quá,nếu chị có time thì sau tiết học cuối cùng của thứ 6 chị cho cháu ở lại thêm 1h,em sẽ dành time để dạy riêng cho những hs kém hơn như con chị cho theo kịp các bạn trong lớp''
    kết quả là mình k đồng ý vì thương con học sáng học chiều khi các bạn về hết rồi lại phải ở lại.nhưng cuối cùng mình phải chọn giải pháp cho con đi học thêm ở nhà riêng của cô giáo vào các buổi tối trong tuần,cũng may con mình khá thông minh nên cháu cũng theo kịp bạn bè.sang kì 2 cháu còn tham gia thi giải toán trên mạng được giải 3 và cuộc thi viết chữ đẹp cấp trường được giải nhì
    túm lại nếu như ai cũng nghĩ được như tụi mình k cho con đi học sớm trước thì k sao,nhưng bây giờ là xu thế.mình k muốn cũng phải theo nếu k thì mình sẽ thiệt thòi thôi.
    năm nay con mình lên lớp 2 mình sẽ k cho con học riêng nhà cô giáo nữa vì lớp 1 mình dại nên con học kém,đâm lao thì phải theo lao.giờ con mình học cũng ổn,mình tin vào lực học của con.
    lớp 1 là tiền đề nên mình k nên chủ quan các mẹ ạ,1 chút ý kiến và kinh nghiệm riêng chia sẻ cho các mẹ.mong các mẹ sẽ chọn được phương pháp tốt nhất giúp con có 1 hành trang đảm bảo để vào lớp 1 nhé!

18. MeLanXinhXan

MeLanXinhXan 3T & 2L - Hội Mậu Ngọ

Vẫn đang trên đường xin học cho con , nan giải quá các mẹ ơi !

19. giadinhkien

giadinhkien Thành viên rất tích cực

tớ cũng có con sắp vào lớp 1, ngày xưa tớ cũng muốn con làm thần đồng nọ kia, giáo dục phương pháp 0 tuổi, nhưng rồi tớ thấy kết quả của các thần đồng cũng chẳng có gì hấp dẫn lắm: CHỉ vào viện nghiên cứu và tối mặt với nghiên cứu, có thể thành đạt về công danh (cũng chưa hẳn), nhưng chưa hẳn đã hạnh phúc.

Sau đó thì tớ thả lỏng con tớ dần, lâu rồi tớ có thuê gia sư nhưng chỉ vẽ vời chơi bời là chính (vẽ ko áp lực), h thì cô kiêm luôn cả dạy con tớ tô chữ, tớ cũng ko áp lực con tớ phải viết đẹp lắm, nhưng chắc sẽ tập viết chữ đẹp, còn con tớ thì đánh vần, làm tính nhẩm nhanh lắm (thạo những cái đó trước khi tớ dạy viết chữ và số chính thức.

Con tớ đi học chắc ko phải giỏi nhất, nhưng tớ tin là nó sẽ có động lực để cố gắng, vả lại bé nhà tớ cũng thông minh và khá tập trung, đó là lý do tớ cũng ko muốn con tớ phải học trước quá nhiều (nhưng nói thực ra cũng là vì con tớ ở ngoại thành HN, nếu ở trong nội thành mà ko chạy cong đuôi lên cho con học thì cũng khó dc vào trường như ý). Tớ từng học trường chuyên nên biết hầu như cả trường chẳng có đứa nào nghiện ngập, thi đại học thì đậu cho bằng hết, nhưng trường thường thì về sau hay phải lo lắng quản lý con cái đau đầu lắm, đó cũng là động lực để các bố mẹ phấn đấu tới cùng cho con vào trường tốt.

Thôi thì mỗi người một cách, nếu các trường dạy lấy chuẩn là kiến thức thfi các e pảhi bổ sung kiến thưc,s lấy chuẩn là sức khỏe, giao tiếp thì các em sẽ được bố mẹ bổ sung những tiêu chuẩn ấy, ko đổ lỗi cho phụ huynh dc, ai cũng có mong muốn con mình thành đạt, đó là điều bình thường. Bây h các trường cứ lấy tiêu chí là hiểu biết xh, giao tiếp mà xem, kiểu gì phụ huynh cũng cho con ra ngoài trời giao lưu kết bạn ngay.

Trộm vía, con tớ lười học và tớ cũng lười dạy, h vẫn chủ yếu học vào sáng chủ nhật, kiểu tạp phí lù, hiiiiiii

Mẹ yêu Tom thích bài này.
  20. Mẹ yêu Tom

bé chị cũng năm nay vào lớp 1 ạ, em stress vụ này lắm chị ơi
    hihi thế này thì mình k còn đủ kiên trì với nói không với học trước thật, bây giờ mới học có lẽ muộn hichic nhưng xã vẫn kiên quyết k cho con học trước