Hà Nội-Miền Bắc: Update dần Thanh lý mỹ phẩm, thuốc bổ xách tay từ Úc, Quần Áo Váy rất rẻ

Thảo luận trong 'ĐỒ THANH LÝ' bởi bluerosemary, 23/5/2012.

1. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

Chào các mẹ,
    tớ tham gia LCM từ lâu rồi nhưng toàn mua chứ chưa bán bao giờ (vì lười :?)
    Đợt này rảnh rỗi một chút, lôi đồ đạc ra dọn lại nhà, thấy có nhiều đồ chẳng dùng/mặc đến bao giờ, bắt chước các mẹ thanh lý cho đỡ phí :)
    Đồ mỹ phẩm và thuốc thì trước đến giờ tớ vẫn ít dùng (gần như là không dùng, cũng lại vì lười), từ ngày có Su Kem thì không dùng luôn. Đồ chủ yếu là tớ tự xách về từ Úc hoặc chị tớ đi Thái Lan, Đức mang về cho.
    Mong các mẹ ủng hộ!:Cuoi

Hôm nọ mình lỡ tay xóa mất tin nhắn đến
    Mẹ nào hẹn mua đồ gì nhắn lại giúp mình với ạ
    Mình cảm ơn nhiều!

Nhà mình ở Hoàng Mai (có thể đi bằng đường ngõ Gốc Đề), làm ở Phố Huế.
    Contact: PM trên diễn đàn (tớ check thường xuyên) hoặc SMS đến O942. O11. 963
    TỚ VỪA BỊ GIẬT MẤT VÍ VÀ ĐIỆN THOẠI
    CẢ NHÀ PM TRÊN DIỄN ĐÀN GIÚP TỚ NHÉ

ĐỜI GIỜ LẮM THẰNG CHÓ MÁ THẬT! BỤNG MÌNH TO TƯỚNG RỒI MÀ NÓ CŨNG KHÔNG THA.
    Tớ không đi xe máy nên không giao hàng, nhưng có thể ship free bằng chuyển phát nhanh (trong ngày hoặc hôm sau là tới) cho các mẹ :)
    Tớ có TK Vietcombank và VPBank, các mẹ có thể CK cho tớ nhé.

Tớ KHÔNG GIỮ ORDER, ai đến trước lấy trước (trừ những mẹ nào tớ đã confirm được đã CK nha)

I - QUẦN ÁO VÁY (up dần nhé)
    1.Váy voan tím mới tinh, mua về định đi honey moon :"> nhưng cưới xong bị đổi lịch bay thế là đi Úc học luôn, không kịp travel gì hết, về lại có em bé, thế là chả mặc được lần nào #-o mua 350k, để lại 220k nhé

2. Váy ren trắng - tình trạng tương tự em váy tím bên trên - ren đẹp chứ không lởm như hàng chợ nhé. Mua 380k, để lại 250k

3. Áo khoác nhẹ kiểu hay hay, chất thích lắm. Giờ quá tuổi để mặc kiểu này rồi. 50k

(sẽ up tiếp - chưa vượt lười để up được, hic)

II - MỸ PHẨM & THUỐC: chủ yếu tự tay tớ xách từ nước ngoài về nhé.
    Tỷ giá bây giờ 1Au$ ~ 22k đó (hồi tớ mua thì 1 Au$ ~ gần 23k cơ :cry:)

Thuốc Sleep Ezy của Nature's Own - dành cho những mẹ nào hay bị mất ngủ như tớ. Lúc ở bên í tớ xài thấy rất hiệu quả, lại ko bị đau đầu. Hộp này mua về VN dùng nhưng có em bé thì thôi bye bye. Tớ mua 12.5$Au, giờ giải tán với giá 150k (ko mặc cả nha)
    Link: http://www.pharmacydirect.co.nz/Natures-Own-Sleep-Ezy-Capsules-50.html

Glucosamine 1500 cũng của Nature's Own - loại one-a-day 120 tablets (là dùng trong 120/30 = 04 tháng ạ) - Sold cho Me_BiNgo ạ
    Glucosamine của Úc luôn được rating cao hơn loại của US các mẹ nhé.
    Tớ mua gần 35$Au (~700k VND), để lại 550k ạ (ko mặc cả) - ĐÃ RA ĐI RÙI
    Link tham khảo: http://www.sportyshealth.com.au/Nature-s-Own-Glucosamine-1500.html
    [​IMG][​IMG]

GLUCOSAMINE 1500 tiếp, nhưng là của BLACKMORES, loại 180 Tablets, one-a-day (dùng trong 6 tháng)
    Giá retail tớ mua là 57.6$Au (giờ thấy nó đang off 11.5$ kìa, hik hik) là khoảng 1tr2 í ạ, giờ để lại bằng giá nó đang off thôi - 950k nhé (ko mặc cả)
    Link tham khảo: http://discountvitamins.com.au/arthritis-and-joint-health/8810-blackmores-glucosamine-1500-180-tab.html

Công dụng của Glucosamine: paste tiếng Việt cho dễ hiểu ạ
    http://www.ykhoa.net/yhocphothong/khop/09_040.htm
    GLUCOSAMINE LÀ GÌ?

Glucosamine là một amino-mono-saccharide có trong mọi mô của cơ thể con người. Glucosamine được cơ thể dùng để sản xuất ra các proteoglycan. Những phân tử proteoglycan này hợp với nhau thành mô sụn. Nguồn cung cấp để tổng hợp Glucosamine lấy từ glucose trong cơ thể.

Trong các khớp bị viêm, lớp mô sợi của bao khớp và màng hoạt dịch làm giảm sự khuếch tán glucose vào mô sụn. Hơn nữa hiện tượng viêm trong khớp đã tiêu thụ lượng glucose có giới hạn của cơ thể. Chính vì thế có sự thiếu hụt Glucosamine.

Lúc này, Glucosamine sulfate ngoại sinh là nguồn cung cấp tốt nhất cho sự sinh tổng hợp các proteoglycan. Người ta thấy Glucosamine sulfate có ái lực đặc biệt với các mô sụn. Nó còn giúp ức chế các men sinh học như stromelysin và collagenase gây phá hủy sụn khớp.

Trong thực nghiệm trên thỏ con, người ta thấy Glucosamine sulfate chỉ làm tăng thành phần các proteoglycan trong các vị trí mô sụn hư cần phải sửa chữa mà không có tác dụng tương tự trên phần sụn khớp bình thường.

ỨNG DỤNG TRÊN LÂM SÀNG

Trong nhiều thập niên qua, việc điều trị viêm khớp chủ yếu là dùng các thuốc kháng viêm giảm đau nhằm mục đích giảm các triệu chứng đau và hạn chế vận động khớp viêm cho người bệnh. Tuy nhiên những thuốc này có rất nhiều tác dụng phụ và thường không cải thiện được tình trạng bệnh lý của sụn khớp bị hư hỏng. Vì vậy tác dụng của nhóm thuốc này chủ yếu chỉ nhằm giảm bớt hiện tượng viêm, cắt cơn đau mà thôi.

Ðến vài năm gần đây, người ta đã tìm ra một số loại thuốc tương tác lên bệnh lý của sụn khớp một cách hiệu quả, trong đó có Glucosamine. Thực tế lâm sàng cho thấy nó mang lại nhiều ưu điểm trong điều trị hơn hẳn NSAID.

Ưu điểm lớn nhất ghi nhận được đến nay là có rất ít tác dụng phụ khi sử dụng Glucosamine sulfate. Một vài trường hợp dị ứng không đáng kể đối với người có cơ địa quá mẫn cảm với thuốc.

Trước đây Glucosamine được xếp vào nhóm thuốc bảo vệ sụn (gồm có Glucosamine sulfate, Chondroitin sulfate và Diacerin) hay thuốc tác dụng chậm với các bệnh viêm khớp. Hiện nay nó được cơ quan Dược phẩm châu Âu (EMEA) chấp nhận xét vào danh mục thuốc giúp cải thiện cấu trúc trong bệnh viêm khớp. Các loại khác chưa được chấp nhận vì không đáp ứng được các yêu cầu thực nghiệm lâm sàng.

Ðã có rất nhiều nghiên cứu thử nghiệm so sánh với các loại thuốc kháng viêm không steroid (NSAID), cho kết quả như sau:

1. Cải thiện triệu chứng viêm khớp như đau, tầm độ khớp tương đương với NSAID trong thời gian ngắn và càng vượt trội hẳn nếu uống thuốc thời gian càng dài.

2. Tính an toàn hơn hẳn với các loại NSAID luôn luôn có rất nhiều tác dụng phụ kèm theo.

3. Người ta dùng phối hợp Glucosamine và NSAID cho kết quả tốt hơn khi dùng đơn độc NSAID trong thời gian ngắn. Sau đó ngưng NSAID, tiếp tục sử dụng Glucosamine thì tình trạng cải thiện vẫn tiếp tục được duy trì theo kiểu tuyến tính.

4. Người ta thấy dùng NSAID, những ích lợi giảm triệu chứng cho bệnh nhân sẽ nhanh chóng mất đi ngay sau khi ngưng thuốc. Ngược lại, ngưng uống Glucosamine tác dụng vẫn tiếp tục kéo dài trong nhiều tháng sau đó.

5. Với những bệnh nhân tuân thủ phác đồ điều trị dùng Glucosamine càng dài thì lợi ích kinh tế càng lớn vì tính an toàn và hiệu quả của nó càng được phát huy.

LIỀU LƯỢNG VÀ CÁCH SỬ DỤNG

Liều khuyến cáo là 1.500mg mỗi ngày, dùng liên tục hay có chu kỳ trong một năm.

Bệnh xương khớp đang là vấn đề lớn của thế giới vì nó có thể làm người bệnh tàn phế, suy giảm sức lao động của toàn xã hội. Vì thế 10 năm đầu của thế kỷ 21 đã được Tổ chức Y tế Thế giới chọn là thập niên xương khớp (Bone & Joint Decade). Việc tìm ra các loại thuốc mới nhằm giúp bệnh nhân khớp phục hồi lại được sức khỏe cộng đồng là những cống hiến quí báu cho nhân loại. Chúng ta hãy tiếp tục chờ đón những thành tựu mới nhằm cải thiện hơn nữa chất lượng điều trị các bệnh khớp.

Tóm lại là các bố mẹ mua cho mình cũng được, hoặc làm quà biếu các ông bà thì không có gì bằng (tớ biếu các ông bà nội ngoại hết rồi, thừa 2 hộp vì cụ ngoại của Su Kem bị tiểu đường nên không dùng.

Makeup Remover Eye&Lip của Maybelline made in Indonesia- mới tinh, còn nguyên băng dính tớ dán vì sợ đi máy bay, để khoang hành lý nó bị áp suất cao bung ra - 60k => 50k = SOLD
    Link tham khảo: http://eshop.on-us.net/cms/index.php?mod=products&ID=384&p=nofrills

Collagen eye zone mask của Purederm - mặt nạ collagen đắp vùng mắt (30 sheets cơ nhé) made in Korea - 55k => 45k
    Link tham khảo:
    http://www.voucherwow.com/cities/singapore/deals/540-for-purederm-collagen-eye-zone-mask-30-sheets-from-no-frills-factory-outlet-worth-9/

Invigorating Foot Scrub - mặt nạ tẩy tế bào chết bàn chân cũng của Purederm - 30k => 20k nha
    Link tham khảo: http://www.beautyencounter.com/buy/purederm-botanical-choice-invigorating-foot-scrub-walnut/8809052586416/219361

Sơn móng tay, hồi ở bên Úc hì hụi order trên net, bê về VN, mà chồng tớ cổ hủ ko cho sơn móng tay ](*,) nên đành cho các em í ra đi. Cả 3 đều mới 100%
    Lọ Borghese mã B235 màu Roma Scarlet - giá mua là 8Au$ chưa kể ship, thanh lý 100k

Lọ T.B.N (viết tắt của The Body Needs) mã 926 màu Midnight Blue - giá mua là 5Au$ chưa kể ship, thanh lý 80k

Lọ T.B.N nữa, mã 920 màu Frosty Red - giá mua là 5Au$ chưa kể ship SOLD

Hộp Body Butter mùi strawberry của The Body Shop (link đây: http://www.thebodyshop.com.au/Product.aspx?Id=94) , tớ mua là 27.95Au$ thêm 8.95$ nữa cho cái standard delivery của nó, quẹt tí tẹo thử mùi thôi. Thơm cực!!! Hôm nọ ngó vào The Body Shop VN thấy bán 419k ](*,) Tớ để lại 380k nhé. Hik...

Dear Darling Lip gloss của Etude House - mua ở store của Etude House 189k - cũng quẹt quẹt được 2 - 3 lần chi đó, để lại 120k - SOLD rùi
    swatch: [​IMG]

Son dưỡng Water Lip của Mentholatum - mùi grapefruit vừa thơm vừa mát - used 1 tẹo teo (vì tớ quen dùng The Body Shop, được tặng hộp này quẹt thử mùi thôi) 50k

Lip Gloss chị tớ đi Taiwan về cho, thấy bảo giá đâu 5$ gì đó - 60k nhanh gọn - SOLD
    Tube ngoài cùng bên trái nhé
    Tube ngoài cùng bên phải nhé

Son Essance Silky màu Orange Rosy - 50k = SOLD

Aloe Body Lotion của Vaseline, dùng 1 ít ùi - SOLD

Kem cừu và Kem đà điểu - xách tay từ Úc về, HSD: 08/2016 nên các mẹ yên tâm nhỉ. GẦN HẾT RÙI, CHỈ CÒN VÀI HỘP THÔI NHÉ. Hộp to lắm nhớ! Mua làm quà nhưng vẫn thừa mấy hộp. Mới tinh nhé - 150k/hộp - còn 1 hộp thui nha => HẾT

Công dụng:
    - Cung cấp và giữ ẩm cho làn da suốt 24h, rất thích hợp cho thời tiết như mùa đông, da bị khô và nứt nẻ ở Hanoi. Đặc biệt bôi lên mặt không bị bóng nhờn mà còn cảm giác rất mềm và mát, ngay cả da thuộc loại vừa dầu vừa khô bôi cũng rất hợp.
    - LANOLIN dùng trị nẻ trong mùa đông rất tốt. Dùng tốt cả trẻ con nữa đấy! Rất lành cho da, không kích ứng, không gây cảm giác khó chịu cho bé yêu!
    - LANOLIN còn có thể xử lý được các vết chàm trẻ em.
    - LANOLIN dùng rất tốt cho những người bị nấm tổ đỉa, nứt kẽ tay, kẽ chân, chảy máu vào mùa đông, bôi lên da sẽ thấy mát lạnh và mềm da.
    -Giúp da luôn mềm mại và không bị nhờn.
    -Có tác dụng làm trắng da.

Sử dụng: Dùng hàng ngày, tốt nhất là dùng theo phương pháp bôi kem kết hợp massage nhẹ nhàng giúp cho kem thấm sâu nuôi dưỡng làn da.
    -Thích hợp bôi vào vùng mặt, cổ, bàn tay và vùng da khô ráp. Đây cũng chính là một phương pháp làm đẹp giúp cho làn da luôn mịn màng tươi sáng và đem lại nét trẻ trung cho phái đẹp.

Kem Đà điểu G&M Emu Oil - chung nguồn gốc và tình trạng với mấy em kem cừu - 150k/hộp - cũng còn duy nhất 1 hộp => HẾT, đang cân nhắc xem có nên để lại để dùng cho em bé ko
    được làm từ mỡ đà điểu và Vitamin E có tác dụng dưỡng ẩm, có thể dùng cho mặt, cổ, tay, body. Thích nhất là bôi xong nó thấm ngay vào da, không bị nhờn tí nào, da rất ẩm và mềm.

Vaseline xách tay từ Thái. Used một ít xíu - 50k - SOLD

Whitening mask - mặt nạ trắng da của Vedette - SOLD
    [​IMG][​IMG]

Muối tắm spa Yoko mùi lavender (muối lavender luôn đắt hơn các muối mùi khác các mẹ nhé) - SOLD

Muối tắm tẩy tế bào chết Yoko dạng hộp, mùi trà xanh - SOLD

Bonus cách sử dụng:
    Các chuyên gia thẩm mỹ thường khuyên nên bổ sung loại muối tắm có hương thơm tinh tế, quyến rũ đựng trong những chiếc lọ xinh xắn vào bộ mỹ phẩm chăm sóc da hằng ngày. Chúng có tác dụng làm đẹp da, giúp cơ thể sảng khoái, nhưng tiếc là giá bán thường khá cao. Vậy tại sao chúng ta không thử sử dụng với loại muối khoáng thiên nhiên YOKO (Xuất xứ từ Thái Lan), được chiết xuất từ những thành phần từ thiên nhiên như sữa,dưa leo, đu đủ… chẳng những giúp loại bỏ đi tế bào chết, còn có thành phần dinh dưỡng giúp da mịn màng như da em bé. Cung cấp Vitamin E, ngăn ngừa tình trạng viêm lỗ chân lông, giúp bạn có làn da khỏe mạnh và trắng sáng.

Cách sử dụng:

Bước 1: Làm ướt cơ thể

Bước 2: Lấy một lượng muối ra tay rồi massage lên toàn thân nhẹ nhàng cho muối tan ra và thấm đều vào da.

Bước 3: Để yên khoảng 3 phút, để muối thấm sâu và phát huy tối đa tác dụng thanh tẩy lỗ chân lông trên da.

Bước 4: Tắm lại bằng nước sạch.

Chỉ với 4 bước đơn giản bạn đã có ngay một làn da mịn như da em bé rồi đó! Cảm giác khác biệt sẽ được cảm nhận thấy rõ ràng ngay khi bạn vừa xả sạch da bằng nước xong. Nhớ sử dụng thêm Lotion để dưỡng ẩm cho da nha! Vì khoảng thời gian khi vừa tắm muối xong là lúc da hấp thu dưỡng chất nhanh và tốt nhất.

Hộp Body Butter cũng xách từ Úc về. Thơm dã man là thơm! Ngửi chỉ muốn cắn í. Tớ cũng tha lôi về nhìu quá, dùng ko hết nên thanh lý thui - Hộp 250g to vật vã - 120k thui nhá => SOLD luôn rùi

Mấy lọ Izzi này mẹ cháu tặng cô/bác nào mua đồ >200k nhé

III - TÚI XÁCH:
    Tớ là tín đồ shopping, cứ thích là mua. Mà túi bên Úc đẹp kinh lên được. Lúc về tha theo 2 cái vali kéo toàn túi là túi, mà toàn cái dùng được 1 vài lần, bị mẹ với chồng mắng cho 1 trận :(
    Giờ tớ thanh lý bớt cho đỡ chật nhà
    (ko bõ công xách nách mười mấy ngàn km đâu, các mẹ đừng mặc cả quá đáng nhé!)

Túi xách da màu đen, kiểu dáng công sở đơn giản mà đẹp và never lỗi mốt - tớ mua ở Genuine Leather đâu A$48-50 gì đó, xách được vài phát - giờ giải tán 350k cho nhanh

Túi xách dáng hộp màu da bò - mua ở Strandbags A$48 (off 30% rùi đó, hức) - cũng để lại 350k thui nè - SOLD cho 1 em rất nhiệt tình ở SG ^^

Túi của Millers, định mua về xách đi làm, mà giờ có em khác yêu hơn rùi, mua mới là A$34, chưa dùng phát nào đâu - để lại 320k - SOLD ạ

Túi Picasso xịn nè - đẹp lắm lắm, đẹp từng mũi khâu luôn - 800k

2 túi LV fake mấy chả biết. Sang đấy tẹo thì xỉu vì thấy đồ fake 8-[ Nhưng đồ fake ở bên đó có vẻ cũng "xịn" hơn đồ fake ở VN í. Mềnh xách 2 em này đi ngoài đường các bạn Tây cứ chỉ chỉ chỏ chỏ, lại còn hỏi han đắt ko, mấy tiền. Ngại ghê cơ!:-$
    Em clutch bé xinh này 450k thui - chị iu Me_Bingo order rùi nè, đừng cho em leo cây ^^ - SOLD ùi

Em túi trống multi-color này thì đắt hơn tí, 550k

Túi Milleni - màu cỏ úa stylish nhé - mua A$38, để lại 250k, haizzz => SOLD luôn ^^

Sẽ update tiếp

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bluerosemary
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 5/6/2012
  2. Ðề: Hà Nội-Miền Bắc: Update dần Thanh lý mỹ phẩm, thuốc bổ xách tay từ Úc, Quần Áo Váy rất

12. Muối tắm spa Yoko mùi lavender (muối lavender luôn đắt hơn các muối mùi khác các mẹ nhé) - 60k để cho tớ nhé! Tiện chờ nàng up hết order 1 thể :D

bluerosemary thích bài này.
  3. Pthminh91

Pthminh91 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Hà Nội-Miền Bắc: Update dần Thanh lý mỹ phẩm, thuốc bổ xách tay từ Úc, Quần Áo Váy rất

chị cho em xin ảnh thật cái áo váy tím nhé. đang quan tâm ạ

4. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

Ðề: Hà Nội-Miền Bắc: Update dần Thanh lý mỹ phẩm, thuốc bổ xách tay từ Úc, Quần Áo Váy rất

để tối tớ về chụp up lên ấy nhé
    nhưng chỉ chụp váy thui, giờ bụng toa rùi, ko chui lọt nữa để mặc làm mẫu :D

5. hoangtucauco19

hoangtucauco19 Thành viên rất tích cực

12. Muối tắm spa Yoko mùi lavender (muối lavender luôn đắt hơn các muối mùi khác các mẹ nhé) - 60k

Kết em này của mẹ nó :rolleyes:

6. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

kết thì ủng hộ mình đi mẹ nó ui ilovelcm

7. Me_BiNgo

Me_BiNgo Thành viên tích cực

8. Ðề: Hà Nội-Miền Bắc: Update dần Thanh lý mỹ phẩm, thuốc bổ xách tay từ Úc, Quần Áo Váy rất

Hết hay còn đồ nàng ơi??? Hết rùi thì cho tớ muối tắm hương lavender + vaseline đến 71c nhõ 342 hạ đình bạn nhé! 0979217688
    ( nếu còn đồ thì giữ order để xem & pick tiếp :D)

9. haanh2011

haanh2011 Thành viên tích cực

13. Muối tắm tẩy tế bào chết Yoko dạng hộp, mùi trà xanh - 50k
    Để cho mình hộp này nha. Hạn dùng đến khi nào thế mẹ nó?

10. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

đồ mình để ở nhà (mình đang ở cơ quan)
    tối về mình sẽ check cẩn thận và reply các mẹ cụ thể nha
    mong các mẹ ủng hộ mình!

11. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

kem cừu lần trước mình cũng được cho 1 lọ, dùng thích lắm. ở nhà còn 1 ít, dùng nốt sẽ ủng hộ bạn.

12. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

cảm ơn bạn nhiều
    lúc nào dùng hết mua ủng hộ mình nhé ^^

13. manriko_87

manriko_87 Thành viên tích cực

Để cho em lọ kem cuu nhé. free sip di tỉnh được ko chị: PM or nt 01685565859 cho em nhe

14. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

em ở đâu nhỉ? nếu gần gần thì chị sẽ free ship CPN :)

15. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

đã SMS vào đt cho em nhé
    reply chị sớm nha
    thanks em!

16. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

Cảm ơn các mẹ ủng hộ!
    MẸ nào mua gì mà hẹn lấy thì nhắc mình để mình mang đi làm (Phố Huế) và CPN nha!

17. mebebaokhang08

mebebaokhang08 Bắt đầu tích cực

mình muốn lấy 3 lọ sơn móng, mẹ nó ship đến THỢ NHUỘM HỘ MÌNH ĐC KO

18. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

được nàng ạ
    nhưng mình chỉ CPN (free, ko lo) thui nhé, vì bụng to rùi, với cả ko có xe

19. bluerosemary

bluerosemary Mẹ Su Kem

các mẹ ủng hộ tớ với nhé
    free ship chuyển phát nhanh nào

20. Me_BiNgo

Me_BiNgo Thành viên tích cực

Up cho 2 mẹ con dễ Thuong. Hiii. Nếu t2 chị còn xèng bán nốt cho chị lọ sơn móng 1 nhé. Định lazy nó rồi Nhìn thấy t.b.n lại thay đổi.