Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

ôi, thế này thì chắc e dừng cho con ăn bột thành râu luôn, nhưng e chỉ biết nấu mỗi cháo gạo cho con sợ ko đủ thành phần (đỗ, đậu, hạt sen,..), chị có cách gì thêm thắt mấy món ấy và tỉ lệ thế nào mách e với nhé. thanks chị nhiều nhiều

Đang tải...

2. mebotmi

mebotmi Thành viên tập sự

Mẹ Bột Mì học được rất nhiều món ngon từ chị. Nếu có món mới nào chị nhớ post lên ngay nhe!

3. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Uhm, em ơi, hệ tiêu hóa của con còn non nớt, cho ăn nhiều các loại hạt có khi chưa hấp thụ được còn gây khó tiêu. Em muốn thêm các loại hạt vào cháo cho con cực đơn giản, hầm riêng hoặc chung các loại hạt, đem xay nhuyễn (hoặc nghiền nhuyễn), cho vào khay làm đá, để ngăn đông lạnh, khi thành khuân thì gỡ ra cho vào hộp riêng, đến bữa nào cần thì lấy một viên cho vào nồi cháo. Chị trước thường hầm riêng hạt sen, đỗ xanh, rau câu (loại trắng trắng nhìn giống san hô ý), lúc cần đem ra nấu chè cũng được:)

4. minhminhhanh

hihii, có món này không mới nhưng rất ngon và nhanh, để mẹ tommy post phục vụ các mẹ các con nhé.

Canh óc đậu: mua đậu phụ về chế đồ ăn cho con rất ngon, bổ dưỡng và mát, nhưng khổ nỗi khi làm đậu họ cho thạch cao vào để đậu lâu thiu, cho trẻ con ăn nhiều lại sợ, mình mua sữa đậu nành về nấu thành canh cho con, an toàn hơn.
    Phi thơm hành khô (ít dầu thôi), cho tiếp cà chua (đã bóc vỏ, bỏ hạt, mài nhuyễn) vào đảo thơm, khi cà chua chín thì đổ sữa đậu nành vào đun tới khi tạo ra kết tủa - nhìn giống giống gạch cua trong món canh cua:D (đậu nành kết tủa nhờ cà chua, người ta lấy kết tủa đạm đậu - làm đậu phụ - bằng dấm, chất chua mà), cho thêm chút hành hoa, mùi thơm...tắt bếp thêm chút dầu ăn.
    - Mẹ muốn con ăn món canh này có thịt thì có thể cho vào sau khi cho cà chua, trước khi cho sữa đậu nành.
    - Mẹ muốn con ăn nhiều đậu và nhai cả miếng đậu (tập nhai ko sợ hóc) thì mua thêm ít phớ, thả vào nồi canh (trước khi cho rau thơm)
    - Nhà mình thường mua 1 túi phớ, 1 túi sữa đậu nành về chia ra làm 3, 2 bố mẹ uống với đường, phần còn lại - ít ít thôi - để nấu canh cho con:)

Sửa lần cuối: 11/8/2009
  5. trang vân

trang vân Thành viên tập sự

chị ơi, trộm vía con e gần 9 tháng nhưng ăn thô cũng rất là tốt, e cũng làm theo cách của chị và học tập kinh nghiệm từ blog mẹ Ổi,e làm thử tất cả các món của chị rồi, trừ mấy món chè và súp thì chưa vì trộm vía cháu cũng dễ ăn nên e chỉ sợ nó ăn nh béo thì chết, suốt ngày lo nó béo chị ạ :D, e hỏi chị kinh nghiệm này 1 tý là con e gần 9 tháng mà chưa mọc răng, thế có nên cho ăn cơm nát o nhỉ, hay nấu cháo khô rồi cho ăn riêng với thức ăn nhỉ?có vè như bé nhà e chưa thích ăn riêng lắm

6. TengTeng

TengTeng BÁNH NGỌT HOMEMADE

hay quá! Các bác giới thiệu thêm cho em với !
    Đang lo là ko biết cho con ăn gì. Thế này thì có thêm kinh nghiệm để chăm sóc con.

:p

:eek:

Hoan hô !

7. TengTeng

TengTeng BÁNH NGỌT HOMEMADE

Mít đến giai đoạn ăn dặm. Mẹ Ổi Mít muốn viết lại đây kinh nghiệm nuôi con xương máu về những sai lầm trong nuôi con kiểu Việt Nam, và những học hỏi đã học được ở bên này, để tự lên giây cót cho mình lần này chăm Mít, để chia sẻ kinh nghiệm với những bà mẹ Việt Nam khác. Thậm chí là lời kêu gọi tha thiết, bởi vì mẹ Ổi đã quá ngấm "xương máu", mà hàng ngày vào WTT vẫn thấy 100% các bà mẹ ở VN vẫn đang nuôi sai phương pháp, để rồi 99% nuôi con rất vất vả, đau đầu mãi về chuyện ăn uống của con. Đây là những chủ đề sôi động trên diễn đàn chăm sóc trẻ con ở VN:

8. mepinsumo

mepinsumo Thành viên chính thức

mừng quá chị ơi! mấy bữa nay bé nhà em bị viêm phế quản ăn vào là ho ọc luông thức ăn ra phải ăn lại mệt lắm, bỗng dưng chẳng thèm ăn nữa đút vào là cứ ngậm lại. Buồn não ruột luôn chị ơi! em hiện giờ đã cho bé ăn bột dùng bột gạo trắng đã chín sẵn nấu với thịt cá và rau băm nhuyễn ko xay ko qua rây được rồi nấu đặc, mới cho bé ăn sang cháo 2 ngày nay nhưng sao tình hình ko thay đổi, khổ nỗi em ko biết nấu ăn vì từ nhỏ đến giờ chỉ đi học về học bài ăn qua loa nên giờ có con nấu ăn cũng khó khăn.
    Em rất muốn tập cho bé nhai nhưng ko biết phải làm thế nào em đã cho bé ăn bánh growsure nhưng bé chỉ ngậm vài cái rồi vức, nếu ngồi cầm cho bé ăn thì lâu quá, thái trái cây từng thanh bé ko thèm ngó đến dù mẹ làm mẫu đến hết thức ăn bé cũng chẳng động vào.
    EM cũng muốn tập cho bé ăn riêng cháo và thức ăn nhưng vẫn chưa biết phải làm như thế nào?
    Em muốn tập cho bé lắm vì bé nhà em nay đã 11kg rồi mà mới 9.5 tháng nên em ko cần bé ăn đủ bữa đủ cử như trước em muốn bé làm wen với những thức ăn ở nhiều dạng khác, em lên mạng tìm mãi vẫn chưa đi được đến đâu cả. Chị cho em chút lời khuyên chị nhé! vì mẹ em ko giúp em được vì mẹ có tuổi nên chẳng nhớ rõ nữa. Em cám ơn chị nhiều

9. bill đáng yêu

bill đáng yêu Thành viên mới

hay quá mình phải theo dõi để học tập

10. Mẹ Minie

Mẹ Minie Bắt đầu nổi tiếng

Ui, món này em muốn làm từ lâu, nhưng k biết công thức, hôm nay gặp được bài của mẹ nó. Mừng quá!. Cám ơn mẹ nó nhiều nhé

11. Mẹ rùa con

Mẹ rùa con Bắt đầu nổi tiếng

+ + + Cám ơn mẹ minhminhhanh về các món ngon mẹ giới thiệu.
    Về món chè hạt sen, mẹ cháu có thiển ý như sau: Muốn nước chè sen trong nếu luộc chín hạt sen mà trút nước đổ đi thì 1 phần nước ngọt thơm của sen sẽ bị lãng phí. Mẹ cháu đã từng làm món chè nhãn lồng hạt sen nên biết: để nước sen trong thì hạt sen khi còn tươi, ngoài việc dùng tăm lấy nhân sen màu xanh, vị đắng ra khỏi (nếu người bán hàng chưa lấy ra) thì cần bóc lớp vỏ rất mỏng bọc bên ngoài hạt sen (là nguyên nhân làm cho nước sen có màu hơi đục, đo đỏ), tuy nhiên bóc lớp vỏ này cần khéo và mất kha khá thời gian đấy ạ.

Last edited by a moderator: 27/8/2009
    meduyenSOON thích.
  12. minhminhhanh

Kinh nghiệm là khi con lười ăn (có thể do mọc răng hoặc ốm) thì mẹ đừng cố ép, cũng đừng quá lo lắng, mẹ hãy nấu đồ ăn nhuyễn, tinh và loãng để con ăn đảm bảo dinh dưỡng, sau khi răng nhô ra hoặc hết ốm con sẽ ăn lại ngay thôi:).
    Tập cho con nhai cũng không cần gấp rút, em cứ từ từ, bắt đầu bằng rau băm, thịt băm cứ thô dần thô dần (mới thô thì khi nấu phải chín kỹ, cho con khỏi hóc), dần bé sẽ quen thôi. Đó là mẹ cố gắng phần mẹ, còn con sẽ quyết định khi nào con muốn nhai đấy;), chị cũng chả biết con chị nhai dc từ khi nào nữa, cho ăn cứ nhóp nhép nhìn rất ngộ. Mà tập bằng cách điều chỉnh độ thô của cháo là dễ nhất và an toàn nữa, em cứ nấu cháo đặc dần và cứng dần lên (khi con còn nhỏ thì hầm cháo thật kỹ, bé lớn dần thì hầm ít thời gian hơn).
    Bé nhà em trộm vía bụ bẫm thích thế, nhưng phải cẩn thận, bé tăng cân nhanh thì lại gặp nguy cơ béo phì đấy nhé, em nên down phần mềm theo dõi cân nặng, vòng đầu ...về để tiện theo dõi cho con hàng tháng nhé.
    Bé ko ăn growsure có thể vì bé ko thích vị đó, em đổi bánh khác xem sao:), mà thực ra con chị ko ăn dc bánh đó, ăn lập tức tiêu chảy luôn...hic. Thường thì đưa bánh cho trẻ con, chúng chỉ chơi thôi, ko nên hi vọng chuyện con cầm ăn từ đầu đến cuối, con chị thường chơi 1 lúc với cái bánh, gặm vài cái, chán thì chị lấy cái bánh đó pha với sữa cho con ăn tiếp:)
    Chuyện tập ăn riêng thì em nghĩ đơn giản thôi, khi em nấu cháo cho con, thường nấu chung thì bây giờ tách riêng ra, không trộn lẫn nữa, bắt đầu như thế thôi, sau con ăn cầu kỳ hơn thì mẹ lại thay đổi:D

13. minhminhhanh

Thật ra nếu có ăn thô thì các con toàn nhai bằng lợi là chính chứ có nhai bằng răng cửa đâu:), du con e chưa mọc răng tuy nhiên theo lý thuyết vẫn cho ăn cơm nát được, nhưng dù sao để yên tâm thì cứ nấu cháo đặc rồi cho ăn cùng thức ăn, cũng ko khác cơm nát là mấy mà em.
    Đến lúc nào đó, con sẽ thích ăn riêng hơn ăn chung, em sẽ biết ngay thôi, con chị thời gian đó biểu tình, nấu cháo nhất định ko ăn, chỉ vài thìa thôi, nên mẹ mới phải nấu riêng đấy chứ, sau này thì bữa cháo lẫn, bữa ăn riêng.
    Cũng đừng vì sợ con béo mà ko cho con ăn chè, súp, cứ làm cho con, có điều cho ăn ít đi, làm những món ít béo;)

14. minhminhhanh

mẹ nó cũng nhớ "phổ biến kinh nghiệm" nữa chứ;)

15. minhminhhanh

ko thấy mẹ nó báo cáo kết quả nhỉ:)

16. minhminhhanh

Cảm ơn mẹ nó nữa chứ, tuy nhiên cái vụ bóc vỏ này mình định làm mà ngại lắm, cũng là nấu cho cả nhà ăn, chẳng mời chào ai nên nước đục mình cũng kệ, bỏ nước đó thì phí:D

17. meyeuBunny

meyeuBunny Thành viên chính thức

Em bé nhà tớ 8 tháng rồi. Đánh dấu để học hỏi các mẹ nào.

18. kdd

kdd Thành viên tập sự

Chào các mẹ, topic này hay qua. Mình đã học được cách chế biến nhiều món ngon cho con từ mẹ Tommy & các mẹ khác. Cu Bin nhà mình được 9,5 tháng. Mình chuyển cho con sang ăn cháo thô (băm nhuyễn thịt & rau) từ 3 tuần nay nhưng 5 hôm nay con chỉ ăn mấy miếng đầu, sang đến miếng thứ 5-6 là bắt đầu ngậm, nhất quyết không nhai, đút thì vẫn há miệng nhưng không nhai không nuốt...Mình stress quá nên từ hôm qua lại quay về cháo cà (cà qua rây) thì con lại ăn & nuốt bt. Mình muốn tập cho con nhai thì phải làm sao, các mẹ có cao kiến gì không, giúp mình với:-k

19. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Bác ơi con e mới hơn 7 tháng ăn thô được chưa nhỉ? Giờ e vẫn mấy món bột, cháo xay nhuyễn, rau băm nhỏ nấu thôi. Mà nấu đặc là thấy ku cậu có vẻ ko chịu ăn. Hic... mấy bữa nay thấy ko chịu ăn mấy. E cố gắng đổi món nhg cũng chỉ loanh quanh cháo bột. h về thử nấu mấy món của bác xem sao
    À, e có món này muốn share với các mẹ vì e thấy ku nhà e chịu ăn lắm.
    Cháo chim cút
    Chim cút mua về làm sạch ướp gia vị. Phi thơm hành khô xào lên cho ngấm rồi cho vào cùng cháo ninh nhừ.
    Múc cháo vào tô, gỡ phần thịt nạc, cho thêm rau mùi, ít nước mắm rồi xay nhuyễn. Thế là có món cháo chim ăn vừa thơm ngon và ngậy lắm ạ. Chẹp chẹp...

20. Mom Mickey

Mom Mickey MẸ GÀ YÊU CHUỘT CON!

các mẹ ơi,có mẹ nào giúp mình không?mình muốn cho nhóc nhà mình ăn soup,vì bữa đi đám cưới nhóc ăn gần hết chén soup luôn,nhóc nhà mình gần 11 tháng rùi mà có 10kg àh,như vậy có bị còi không?bé không chịu uống sữa,chỉ ăn thôi,mình cho bé ăn sữa chua trộn với váng sữa,phô mai và caramen nữa,bé thích ăn cháo dinh dưỡng,mình không biết nấu cháo sao cho giống cháo dinh dưỡng để bé ăn,bé ăn được bánh mì và bánh phồng tôm,các mẹ giúp mình nhé,mình cảm ơn rất là nhiều