Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. betunxinh

betunxinh Thành viên rất tích cực

Cám ơn mẹ minhminhhanh nhé, bé nhà mình 10 tháng rùi nhưng mới có 1 cái răng nên mình mới cho con ăn cháo xay thôi, đợi mọc thêm răng thì sẽ học các món mẹ nó làm để con ăn được phong phú hơn!

Đang tải...

2. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

E cùng quan điểm với mẹ minhminhhanh. E chồng hay đi công tác, lại ăn riêng nên toàn đi chợ 1 tuần rồi chế biến để đông lạnh. Chứ tính 1 mình trông con, trưa về cũng nấu cơm, nấu bột, chiều cũng cơm nước giặt rũ thì thời gian đâu để mà chợ búa. Nhg BMC lại cho đó là mình lười, có mỗi đứa con ko chịu chăm tử tế, toàn cho ăn đồ đông lạnh rồi nọ kia. Mà ở cùng nhà ông bà thừa biết mình tối mắt tối mũi chẳng bao h nghỉ được 10' chứ đừng nói là ngồi chơi để mang tiếng lười thế mà vẫn nói thế được. Thôi đành ngày nào cũng đi chợ vậy, nhờ thằng cháu lên trông con để đi. Biết làm thế nào được, ở với BMC thì phải chịu. Quan điểm người VN vẫn cứ đồ tươi mới ngon, đông lạnh là ko ra gì thì biết làm thế nào. Hic...

3. mepinsumo

mepinsumo Thành viên chính thức

chi ơi! con em nay đã ăn uống lại ngon miệng bình thường rồi ạ! Bé cũng biết nhai rất giỏi rồi, em cho bé ăn thay thế phần cháo mì trứng gà và nuôi chữ số bé nă ngon lành, bây giờ em ăn gì bé cũng nếm thử và nhai nuốt rất tốt ko còn ọc nữa, bé ăn uống khỏe hẳn mừng thật chị ơi!
    Em cũng theo dõi về phần cân nặng và được cho lời khuyên là giảm bớt lượng dầu ăn cho vào bát bột của bé lại chị ạ!
    Em cám ơn chị rất nhiều từ những lời khuyên và lưu ý trên. Em rất mong được chị tư vấn thêm.

4. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

@sumj: Làm mẹ tommy phổng cả mũi, hí hí :rolleyes:

@TCT family: Em ơi, con mình mình vẫn là người thương nó nhất - bọn mình là mẹ mà:)) mọi người nói sao mình tham khảo thôi, việc ăn uống và dạy dỗ những năm đầu đời là quan trọng và ảnh hưởng đến toàn bộ cuộc đời con sau này. Đúng là bác Hồ nói quá chuẩn: KHông có gì quý hơn độc lập tự do, em nhỉ?

@mepinsumo: tư vấn gì đâu em ơi, chị có chút kinh nghiệm thì chia sẻ với các mẹ, mong rằng con chúng ta sẽ "hoành tráng" hơn đời bố mẹ chúng nó...hi hi

Sửa lần cuối: 6/10/2009
  5. Linh6269

Linh6269 Thành viên tập sự

Mình nghe nói lươn rất tốt, nhưng ko biết bé 11 tháng có được ăn ko nữa? Có mẹ nào biết cách nấu cháo lươn cho con ko? cho mình cách nấu với???

6. minhminhhanh

Bận quá chả đưa thêm món mới nào vào danh sách, hôm nay mẹ tommy gợi ý mấy món canh để các con ăn thêm nhé, các mẹ có thể cho con ăn cháo đặc hơn và dùng canh thay cho nước khi đút cho con, con sẽ thấy ngon miệng hơn đấy.

Canh cá trứng, rau cải: cá trứng (cá nước ngọt - cá sông, bé bằng ngón tay út, các bà bán ở chợ ý), đã làm sạch từ chợ, về rửa sạch với chút muối, lấy kéo cắt làm 2,3 rồi đem xay với nước _ thêm củ hành khô nhỏ cho thơm _ như xay sinh tố, sau đó lọc qua rây, nấu như nấu canh cua(vừa đặt lên bếp vừa ngoáy tròn đến khi bắt đầu sủi tăm thì thôi), đến khi sôi thì thả rau cải băm nhỏ vào, chín là ok, mùi thơm lắm, cực hấp dẫn:tonqe:

hoặc các mẹ thấy cá nào là các sông, nhỏ nhỏ, có thể xay và lọc nấu canh được thì thay thế nhé _ mục đích dùng cá nhỏ để xay cả xương, thêm canxi cho các con.

Canh tôm, bí đao: Tôm đồng, để nguyên cả càng, râu, chân, đuôi...bỏ phần hôi ở phía trên đầu tôm, rửa sạch, cũng xay với nước rồi lọc (khi xay thêm củ hành khô cho thơm), nấu như nấu canh cua (vừa đặt lên bếp vừa ngoáy tròn đến khi bắt đầu sủi tăm thì thôi), sôi thì cho bí đao đã mài qua bàn mài (hoặc băm), đun thêm chút nữa là được, món này rất ngọt:D

7. minhminhhanh

Ăn tốt mẹ nó ơi, con mình cũng thíc cháo lươn, lúc nấu với bí đỏ, lúc nấu bí ngôi,hoaawcj nấu không cho rau thơm (hành hoa, rau răm)...mình đã post cách chế biến (bài số 18), nhưng ưu tiên mẹ nó, copy lại cho mẹ nó nhé

Cháo lươn bí đỏ (mùa này ko có cà rốt, mình thường cho con ăn bí đỏ)
    Lươn mua từ hàng về, nhờ người ta mổ bụng hộ, ko nên cho nhiều muối vào rồi mang về nhà vì sau này nấu cháo lươn rất mặn (mình bị 1 lần), mang về rửa sạnh, tuốt với muối, rồi đem hấp chín (hoặc luộc), gỡ thịt, bỏ da và xương, chia phần, cất tủ - nếu luộc có nước thì cho nước vào khay đá, cũng chia ra, mỗi bữa nấu lượng thịt và nước tương ứng.
    Phi thơm hành khô, cho lươn vào đảo đều, sau đó trút chỗ bí đỏ đã bào sẵn vào đảo đều, lúc này thơm lắm rồi nhé (có thể cho thêm ít nước vào cho khỏi xem nồi), đun đến chín thì cho cháo trắng vào, ngoáy vài cái đợi sôi sục trở lại thì tắt bếp (con thích rau thơm thì cho hành hoa và rau răm). Lúc đầu phi hành khô cho ít dầu thôi (tí ti), để tắt bếp cho thêm dầu, mới đảm bảo còn nguyên vitamin...

bạch_dương_hn thích bài này.
  8. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

xời, thì cứ thử kiếm lí do bận rộn vài hôm vào...đúng cái giờ nấu nướng đó rồi nhờ bmc lo, xem các cụ có kiên trì mãi được không?
    với lại mình nghĩ là đồ đông lạnh mà mình mua tươi sống về để thì tốt chả có vấn đề gì, mình chuyên gia để vậy cho con ăn, trộm vía thấy cháu vẫn lên cân đều, có ảnh hưởng gì đâu

nhà tớ làm món nào cũng đơn giản ko cầu kỳ, 1 e lươn thật to đã được làm sạch, về cho ít nước vào luộc chín, bóc bỏ xương và da, băm nhỏ với rau xanh (rau hôm nào nhà tớ ăn rau gì tớ lấy luôn rau đó nấu cháo cho con), cháo thì nấu riêng ít gạo với đỗ xanh + khoai tây + cà rốt, xay lợn cợn (vì con tớ 10th rùi)
    trộn 2 món vào với nhau, chia 3 bát đầy, ăn 3 bữa, 1 bữa chiều, 1 bữa sáng, trưa hôm sau, chiều ngủ dậy mới nấu tiếp nồi cháo mới. Dù là nhà tớ có GV, tớ cũng chả vì thế mà cứ yêu cầu bà ấy mỗi bữa lại nấu cháo cho con cho nó....tươi ngon được, cái này đừng cầu kỳ quá thì hơn

9. April79

April79 Thành viên nổi tiếng

Các mẹ ơi, cho em hỏi nhờ mấy tháng thì bé ăn được dầu oliu, bé nhà em dc 6.5 tháng

10. Linh6269

Linh6269 Thành viên tập sự

Mình cảm ơn các mẹ rất nhiều vì đã copy cho mình cách nấu cháo lươn cho con. Chủ nhật tuần này mình sẽ nầu cho con ăn.
    Cách nầu cháo cá của các mẹ cũng rất hay, xay nhuyễn rồi lọc qua rây sẽ đỡ bị xương hơn. Mình cũng hay cho con ăn cá quả, cá diếc lắm nhưng có lần bị sót 1 cái sương nhỏ mà mình sợ đến tận giờ.
    Bé nhà mình còi lắm, gần 11 tháng rồi mà mới >8kg thôi. vì tiêu hóa của con không được tốt mà, hay bị đi phân sống lắm.
    Có mẹ nào có cách gì không? giúp mình với.

11. Me_giangcoi

Me_giangcoi Thành viên đạt chuẩn

cai vu lam pho mai tuoi hay qua iem cugn phai oanh dau cai moi duoc.

12. minhminhhanh

Cách để không thể còn xương trong cá của con là sau khi mẹ nó hấp/luộc chín, gỡ xương và chia phần cất ngăn đá, khi đem nấu thì đừng vội dằm tan cá ra trong nồi mà để miếng cá lên một cái đĩa to, lấy một cái thìa to nữa, miết miết từng tí một miếng cá, sẽ thấy rõ xương mà nhặt. Mình toàn làm thế, coi như gỡ xương 2 lần, yên tâm luôn.
    Thế là con hơi nhỏ nhỉ, bị sống phân thì mẹ nên lựa chọn đồ ăn cho con, cũng nên thử 1 số loại men tiêu hóa hay sữa chua cho trẻ em xem có cải thiện ko.

13. minhminhhanh

Thế thì mẹ nó yên tâm dùng dầu oliu cho con đi, mà mua loại nguyên chất nhé.

14. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Bé 6.5 tháng ăn dầu oliu được rồi mà.

15. hoa_mai_no

hoa_mai_no Thành viên chính thức

Mình chưa cho bé nhà mình ăn hành hoa, cà chua, và 1 số thứ nữa. Bữa nay đọc bài của bạn, sẽ về nấu 1 vài món mới cho bé nhà mình ăn. Chắc 8.5 tháng ăn ok rồi bạn nhỉ? Thank much!

16. hoa_mai_no

hoa_mai_no Thành viên chính thức

Bạn ơi cho mình hỏi, món này ăn như bữa chính hay chỉ ăn phụ thêm thôi vậy? Mình muốn cho bé nhà mình ăn thử cà chua, hihihi:p

17. minhminhhanh

Món này mẹ nó làm cho con ăn cùng với cơm nát (hoặc cháo trắng) sẽ rất lạ miệng và con thích lắm đấy.

18. huyenlinh

huyenlinh Đủ quyền lập Họ

Bé nhà mình cũng gần được 7 tháng tuổi rồi .Nhờ vào thăm dđ mà biết được 1 số món ăn cho Bé.Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều lắm .

19. huyenlinh

huyenlinh Đủ quyền lập Họ

Bé nhà mình cũng gần được 7 tháng tuổi rồi .Nhờ vào thăm dđ mà biết được 1 số món ăn cho Bé.Phải ráng tập nấu cho con đây.Cám ơn mẹ nó nhiều nhiều lắm .

20. unincon

unincon Thành viên chính thức

chi ơi cho em hỏi, bàn mài là cái như thế nào hả chị?
    có phải cái loại mà ở chợ hay bán, mình có thể bào được su hào, cà rốt làm nộm i' không?
    Mài qua bàn mài thì mịn và nhuyễn hơn mình băm ko?
    còn rây dùng rây lọc ở ngoài chợ bán đc ko chị? hay có loại chuyên dùng riêng?

Sửa lần cuối: 24/10/2009