Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. khoaikute

khoaikute Thành viên chính thức

mẹ nó làm lươn nhớ cắt đuôi lươn lấy tiết cho con nhé . tiết lươn bổ dưỡng lắm đấy

Đang tải...

2. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Máy ảnh nhà chị hỏng, ko chụp được hình cho em xem, nhưng đơn giản nhất là em đi mua đồ vắt cam ý, nó thường có thêm một cái miếng tròn tròn, miếng này lại có những cái lỗ tròn nhỏ cỡ đầu ngón tay, trên mặt thì gai gai, mình sẽ cầm hoa quả, hay củ mài mài qua những cái gai đó, hoa quả và củ được mài nhỏ ti ti, rơi xuống cái bát hứng phía dưới (Ở một số cái đồ nạo cũng có phần có lỗ trong tròn và sờ trên mặt gai gai). Mài qua bàn mài rất thíc hợp với bé tập ăn gợn gợn, mịn hơn băm là chắc rồi:D
    Cái em nhắc đến gọi là bàn nạo thì chuẩn hơn nhỉ:), nếu nạo qua cái này thì phải băm thêm cho nhỏ em ạ, ko thì nó dài dài, sợ con hóc.
    Dùng rây mua ngoài chợ cũng ok mà, mua loại mắt đừng nhỏ quá (thịt bị mắc lại, lọc lâu và khó)
    Hoặc em có thể mua bộ đồ chế biến ăn dặm cho bé (loại 5 trong 1, 7 trong 1) của farlin, có cả bàn mài, cả rây lọc...nhưng con lớn rồi, mua phí đi, tìm những thứ lẻ lẻ ngoài chợ có bán về cũng thành 5 in 1, 7 in 1 mà;)

3. unincon

unincon Thành viên chính thức

May qua', vậy là bàn mài và rây em có rồi.
    Thế bé hơn 7tháng còn dụng cụ chuyên dùng nào cần thiết nữa không chi nhi?
    Chị trả lời nhiệt tình và ân cần nữa, giống teacher quá cơ!!!!
    Tặng hoa cho chị nè (u)(u)(u)

4. chuotcontime

chuotcontime

Ui, bạn nên làm thày bói...
    Đúng bạn ý là teacher đấy...

5. minhminhhanh

Hihii, nếu như bé nhà chị thì cần có cái máy xay cầm tay nữa em ơi.
    Thịt (bò và gà, thịt thăn) băm rồi nấu cho con ăn khi nấu riêng nếu không cho chút bột sắn để tạo độ sánh (nó cứ bột bột, gợn gợn) là cu cậu chỉ ăn được một nửa tiêu chuẩn:rolleyes:, vì chị cũng quy định chỉ cho con ăn trong 30' thôi, ko muốn kéo dài bữa ăn, nên cứ thấy con có vẻ "chán chán" là mẹ đem cái máy cầm tay chọc thẳng vào nồi cháo (thường chị lấy 1 nửa cho con ăn trước, một nửa để trong nồi cho nóng), thành "soup" luôn:D, rồi cái máy xay đó dùng làm sinh tố cho con...tóm lại rất tiện
    hihiii thì chị là teacher thật mà:D:D

6. minhminhhanh

Hé hé, bác cũng vẫn xem topic này cơ đấy. Con gái chắc ăn thô tốt rồi à?

7. mẹ cún mập

mẹ cún mập Thành viên tập sự

mẹ nó ơi mẹ nó cắt đuôi trước khi cắt tiết ở cổ ạ . mình thấy ở hàng họ vẫn thường cắt cổ lươn như gà ấy, cũng ra nhiều tiết , nhưng mình chưa dám thử bao giờ. Nếu cắt tiết đuôi thì cắt thế nào mẹ nó nhỉ :rolleyes:

8. chickyhouse

chickyhouse Thành viên chính thức

oánh dấu để làm cho con mới được.
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ

9. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

hi, lang thang lại gặp đúng topic của chị iu bên này, đánh dấu học hỏi cho cún nhà e

10. minhminhhanh

em không đến lấy nấm à, chị vẫn phần đấy, mà hình như em ngại tìm nhà hả:rolleyes:

11. minhminhhanh

mẹ khoaikute và mẹ cún mập ơi, món tiết này chế biến thế nào, mỗi lần làm lươn cho con là mình hay bị "khủng hoảng tinh thần", con lươn sống dai, cứ động đậy 1 cái là mình muốn ngất luôn (sợ đứng tim, hết ầm lên):D>:), có lần mua về người bán ko có đồ làm, cũng ko làm chết hộ, về lươn bò lung tung...hãi hùng.
    Mổ bụng nó thấy máu đỏ chảy ra thì ko dám nhìn, toàn quay người sang 1 bên rồi mò mẫm...hic hic, sau đó tất nhiên xả sạch tiết...

12. nguoigiupvieccaocapMK

nguoigiupvieccaocapMK Bắt đầu tích cực

mẹ khéo quá đi mất. sau này có cháu mình sẽ cố gắng học

13. BBBống

BBBống Thành viên chính thức

Cháo lươn thì mình làm thế này:
    Lươn mua về mình bảo ng bán hàng bóp muối qua 1 lần, về mình bóp lại bằng muối và bằng dấm (hic, không nhớ rõ có pải là dấm không nữa, chiều nay vừa học được ở bác nấu ăn gần công ty), tuốt cho sạch hết nhớt rồi rửa sạch...
    Đun nước sôi, cho lươn vào luộc chín (nước sôi thả lươn cho đỡ tanh)
    Lúc lươn chín mình lấy ra, 1 tay cầm đầu lươn, 1 tay kẹp đôi đũa vào đoạn dưới đầu lươn và tuốt
    Có cái dây đỏ đỏ đen đen thì các mẹ nhớ giữ lại vì đó là tiết lươn, rất bổ (===>Lý do không nên mổ lươn ngoài hàng mang về)
    Cho thịt lươn vào xào với hành lá và rau răm cho thơm
    Mình thường cho thêm rau muống ăn cùng với cháo lươn nữa

Trên đây là món cháo lươn bé nhà mình vẫn ăn. Nhưng mà mình thì nhìn thấy con lươn cũng muốn chạy luôn rồi, nên chỉ chỉ đạo khắc huề từ xa để em giúp việc làm thôi ạh, chứ thực tế thì chưa bao giờ dám sờ vào lươn hehe

14. Mẹ Aichan

Mẹ Aichan Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ Aichan lần đầu bon chen qua lamchame học hỏi các mẹ đây. Cho xin 1 chân nghiêng ngó nhé!!

15. Migoi

Migoi Thành viên tích cực

Cho em đánh dấu để học hỏi thêm, teacher vừa nhiệt tình lại dễ mến nữa. Cũng gần 20/11 rùi cho em gửi lời chúc mừng sức khỏe đến teacher cùng gia đình luôn nhé...hihi... :)

minhminhhanh thích bài này.
  16. chuotcontime

chuotcontime

Uh, cũng hay ngó nghiêng mấy món ăn cho bọn trẻ con, mình làm trường mầm non thì cần liên tục cập nhật và thay đổi thực đơn cho trẻ đỡ chán mà...Hihi....Bi giờ lại có thêm nghề mầm non nữa em ạ, cũng có nhiều điều hay lắm...

17. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

ui trùi ui, sao chị biết ninhthuyminh và ninhmeo là 1 vậy chứ. hic, ngượng quá chị ui, e k biết đi vào lúc nào nữa, một là xa, đường hơi vòng vèo nên e k đưa cún đi theo được, hai là đấy, ở nhà thì bà về, k ai trông con cho để đi cả chị à. e thấy c có cả đia chỉ ở Thái Hà ạ? dạo này e toàn làm bằng sữa tươi dê, bò của Ba vì chị ạ. à, e cop mấy món của chị về bên WTT nhé:)

18. MebeThuan

MebeThuan

Mẹ nó hấp bằng nồi hay bằng lò vi sóng vây? Cám ơn mẹ nó nhé, đang định nhăm nhe mai ngày nghỉ thì làm thử cho con trai măm. Con mình có vẻ khoái món này, hôm nọ mình mua thử của Haiha Kotobuki 1 hôp về cu cậu xơi hết veo.

19. MebeThuan

MebeThuan

Mẹ nó ơi mình cũng nấu cháo lươn như mẹ nó, có điều lươn thì mình hấp cách thủy lên. Hấp thì nó ngọt hơn mà cũng giữ được "chất" hơn luộc (đấy là mình học lỏm đc thế).

20. MebeThuan

MebeThuan

Hum nay vào topic này học lỏm được kha khá món lạ cho con trai, dù con mìh đã 13 tháng rồi. Từ hồi 1 tuổi mình cũng tập cho con ăn riêng cháo và thức ăn để khuyến khích con nhai. Cu cậu nhà mình ăn cháo hạt từ 11 tháng, nhưng chỉ nuốt chửng thôi. Dạo này mình nấu thức ăn riêng, rau riêng, cháo trắng đặc riêng, có vẻ cu cậu măm đc nhiều hơn dù vẫn... nuốt chửng. Hic, mà sao bánh quy, chuối và các loại quả mềm... thì con cắn, nhai, nuốt ngon lành; có mỗi vụ cháo là cứ nuốt chửng thôi. Thành ra mang tiếng là tập ăn thô mà tôm, cá. thịt thà mẹ vẫn phải xay nhuyễn hoặc giã nhuyễn tơi bời ấy.