Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. unincon

unincon Thành viên chính thức

Theo như em vẫn làm thì hấp cách thuỷ. Chưa nghe nói dùng lò vi sóng nên em ko biết có dùng được không.

Hôm nay giới thiệu cho mọi người 1món em học được từ trong sách, làm cho con thấy cu cậu thích lắm. Món này có lẽ gọi là sinh tố hoa quả...:

Em lấy nửa quả táo tây gọt vỏ, bỏ ruột bổ làm 4 hoặc làm 5 rồi cho vào nồi nước lạnh đun lên ( cho xấp xấp nước thôi ạ), đun cho tới khi táo bở ra ( dùng nước lạnh thì táo nhanh bở lắm, chỉ khoảng 5-7' thôi). Sau đó bóc 1 quả chuối tây cho vào đun tiếp khoảng 1' cho chuối hơi mềm ra.
    Đổ cả chuối và táo vào máy xay, xay ra rồi cho con măm măm.
    Cu nhà em có lúc ăn hết veo luôn nửa quả táo và 1 quả chuối làm theo kiểu này. Mà em thấy thơm ngon lắm, giống thực phẩm dinh dưỡng đóng lọ của Hipp i'...hi'hi'...

Đang tải...

2. chuotcontime

chuotcontime

Mẹ nó ơi, tớ có topic " Làm Caramen sinh nhật cho bé yêu" đấy.
    Bạn thử làm cho sinh nhật Bé thêm phần thú vị nhé...

MebeThuan thích bài này.
  3. MebeThuan

MebeThuan

"[I]Hôm nay giới thiệu cho mọi người 1món em học được từ trong sách, làm cho con thấy cu cậu thích lắm. Món này có lẽ gọi là sinh tố hoa quả...:

Em lấy nửa quả táo tây gọt vỏ, bỏ ruột bổ làm 4 hoặc làm 5 rồi cho vào nồi nước lạnh đun lên ( cho xấp xấp nước thôi ạ), đun cho tới khi táo bở ra ( dùng nước lạnh thì táo nhanh bở lắm, chỉ khoảng 5-7' thôi). Sau đó bóc 1 quả chuối tây cho vào đun tiếp khoảng 1' cho chuối hơi mềm ra.
    Đổ cả chuối và táo vào máy xay, xay ra rồi cho con măm măm.
    Cu nhà em có lúc ăn hết veo luôn nửa quả táo và 1 quả chuối làm theo kiểu này. Mà em thấy thơm ngon lắm, giống thực phẩm dinh dưỡng đóng lọ của Hipp i'...hi'hi'...[/QUOTE]"
    [/I]

Món táo hấp này tớ cũng làm cho con trai dùng thử rồi, công nhận ngon. Nhwng tớ k đun với nước lạnh mà tớ hấp cách thủy táo. Hồi con 6 tháng là tớ đã tập cho măm món này rồi . Tớ chưa kết hợp thử với chuối tây lần nào, nghe mẹ nó khen thế mai mốt phải làm thử cho con mới đc, nhwng giờ con nhà tớ 13 tháng rồi nên chắc k phải hấp lên nữa đâu nhỉ

chuotcontime thích bài này.
  4. chuotcontime

chuotcontime

Món này tớ cũng thích...
    Các Bé trường tớ cũng thích mê...vì vừa bê lên lớp là đã thơm lừng rùi...

memit050408 thích bài này.
  5. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

chị mai anh ui, nhưng mà táo bây giờ toàn của trung quốc thui, làm thế nào để mua táo ngon bây giờ

6. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

à, con em đc hơn 5 tháng đã ăn đc chưa nhỉ......

7. nemi

nemi Thành viên chính thức

nhiều món ngon quá, học các mẹ để chế biến cho con mình, dạo này bắt đầu chán ăn rùi

8. hotcake

hotcake Bắt đầu tích cực

5 tháng ăn tốt mấy loai hoa quả, rau củ hấp chín nghiền nhuyễn bạn ơi, mà tập cho bé ăn dăm = mấy loai này thì bé đỡ chán sữa, chứ mà cho bé xài bột mặn luôn là cong môi từ chối món sữa luôn đó, (trừ ti mẹ thì ko chê hihi). Táo thì mua trên siêu thị hoặc các hàng chuyên bán đồ cho Tây laọi Gala cho ngọt.

9. memit050408

memit050408 Mỗi ngày tôi chọn 1 nvui

Tớ bảo mọi người cách làm lươn nhé,ko cần làm gì nhiều đâu.Cho vào cái xô 1 ít vôi tôi,1 ít muối,đổ lươn vào,đợi 1 lúc,thấy yên là ok.Cho ra nước rửa là ko còn tí nhớt nào đâu,tha hồ làm giì nó thì làm.Tớ học ở nhà bán lươn cạnh nhà đấy,test rồi!Chúc các bé ngo miệng.

10. chupi

chupi Thành viên mới

Cho em oánh dấu để tiện theo dõi nhé. ^.^

11. unincon

tớ đun táo rồi lấy nước đó xay sinh tố luôn, thơm lắm! Còn chuối ko nấu/hấp cũng đc bạn ah, nấu 1 tí là để cho nó thơm hơn thôi.
    Cho chuối vào cùng thì táo có hơi chua thì cũng vẫn ok vì chuối làm cho hỗn hợp ngọt lại.
    Trong sách còn dạy cho sữa chua vào món táo chuối này nữa, nghe cũng thấy ngon rùi.
    Con tớ đợt vừa rồi ăn đc sữa chua nên tớ ko cho vào, nhưng hôm kia và hôm qua ko chịu măm sữa chua nữa nên hum nay tớ mới thử đây. Hy vọng con cũng thèm như mẹ...:p

Sửa lần cuối: 31/10/2009
  12. unincon

cách này đơn giản hơn rùi, nhưng vôi ở chợ có dễ tìm ko i' nhỉ? tớ chưa thử hỏi vụ này.
    Mà món lươn này cu con tớ 8 tháng ăn được chưa các mẹ nhể?

13. MESUTUCON

MESUTUCON Bắt đầu tích cực

đọc xong em đã thử, nhưng em ko hấp cách thủy bằng nước sôi như mẹ unincon làm, em thấy cho hoa quả đã làm vào một cái bát rùi cho vào nồi cơm chuẩn bị nấu. Sau khi cơm chín thì hoa quả cũng chín nhừ chỉ cần mang ra lấy thìa dằm một tý là trông như món đóng hộp của hipp ý, mùi vị cũng giống lắm ạ. Các mẹ thử xem vừa đỡ mất thời gian hấp, đỡ tốn ga mà có cả nước cơm nên món hoa quả cũng nhuyễn và mềm hơn ạ.

14. MebeThuan

MebeThuan

Mẹ nó mua táo Ga la của Mỹ hoặc New Zeland ấy, có bán ở siêu thị Fivimart. Theo kinh nghiệm thì táo của Tàu thường tròn trịa, mỡ màng , Táo Mỹ thì quả gồ ghề hơn...

15. MeKhanhVy

MeKhanhVy Bắt đầu tích cực

Các mẹ nhiều món ngon thế. Em đánh dấu này

16. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Mẹ Aichan nhiều kinh nghiệm phải share cho chị em đấy, mẹ tommy bây giờ lại mê lamchame hơn, thấy các mẹ bên kia cứ “khoe khoe” thế nào ý (đây là nói thầm đấy;))

17. minhminhhanh

Uh nhỉ, em quên béng mất.hihiii. Bác vào đây cho nhộn nhịp.

18. ninhmeo

ninhmeo Bắt đầu nổi tiếng

vẫn ra vào 2 nơi, e thì lại thấy bên này hiu hắt chị nhỉ? bên kia lúc mình mới tập tễnh post bài thì những thắc mắc của mình đem hỏi thì chẳng ai thèm quan tâm trả lời cả, toàn mem cũ 8 thui. lcm dạo này sao í chị, chẳng có icon cảm ơn, trích lại bài trước gì cả

caicucaibap thích bài này.
  19. minhminhhanh

Ôi, chị thấy hình của bé nhà em rất quen mà, lại có chữ "ninh" nữa nên cứ nhận thôi...hihii, mà bà nhà em giống bà nhà chị thế, mẹ đi làm thì bà đến, cứ chưa kịp nghỉ - tức là đến tối mới về đến nhà thì chiều bà đã về nhà bác:rolleyes:
    Uh, địa chỉ ở thái hà là nhà bà dì, mà chị có nói đến thái hà lấy nấm đâu nhỉ, chỉ ở thái thịnh thôi (nhà mẹ chị), chị làm từ sữa mộc châu, mà hôm trước mua men của Ba vì, vẫn còn hạn dài mà thử 2 lần bị nhớt, tức điên lên, chắc do người bán hàng bảo quản chưa tốt. Chị chung thành với nấm thôi, ổn định.
    Em copy đi, share cho các mẹ, để các con được ăn ngon:)

@MebeThuan: mình toàn hấp cách thủy thôi, chưa làm bằng lò vi sóng bao giờ, nhưng chuẩn thì có thể dùng lò nướng (cho vào cốc, bát sứ đưa vào lò nướng (ko đổ đường chưng bên dưới nữa)
    Với cá, tôm, lươn, cua biển, mẹ nó không nên xay nữa, có thể dùng kéo hoặc nghiền nghiền ra là tan rồi, tập cho con ăn thô dần mà ko lo hóc.
    Thịt thì băm nhỏ nhưng thịt gà, lợn ngoài băm nhỏ, khi nấu thấy vẫn to thì mình ấn cái máy xay cầm tay vào, 1,2 lần cho tinh hơn, đỡ lo con hóc:)

@MESUTUCON: them mình thì mẹ nó chờ nồi cơm cạn gần hết nước hãy cho táo và chuối vào hấp, sợ nấu lâu quá sẽ làm mất vitamin trong hoa quả mà.

MebeThuan thích bài này.
  20. minhminhhanh

Chị thấy nó kém sôi động nên cũng chạy vào đây, đóng góp tí ti cho nhộn nhịp mà; bên kia chị vẫn chạy qua, nhưng cũng ko thấy thích như trước (từ ngày chị bị khóa ID, mất toi các topic đang theo dõi, chán luôn)