Món ngon cho bé từ 8 tháng-Giúp bé tập ăn thô, làm quen với nhiều mùi vị và cách chế biến

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi minhminhhanh, 19/7/2009.

1. minhminhhanh

minhminhhanh Chuyên hàng Đức&Úc (air)

Mấy món mình làm cho con, thấy con hưởng ứng lắm, chia sẻ với các mẹ:)
    Cháo cá quả hạt sen
    Mẹ cháu làm cháo cá quả thế này ạ: cá quả mẹ cháu hấp cả con với củ hành khô đập dập cho thơm, sau đó lột da, bỏ xương, chia từng phần cất ngăn đá; đến bữa mang một phần ra thái nhỏ, phi thơm hành khô, trút cá vào xào một lúc, khi được cá thì bỏ vào 1 bát để riêng. cháo nấu sẵn, lấy ra một phần, thêm nước đun cho mềm lại, bỏ thêm 1phần hạt sen (đã hầm và xay nhuyễn chia phần trong ngăn đá), đun cho sôi sục một lúc, hạt cháo tơi và sánh thì trút cá trở lại, đun thêm khi được thì cho chút hành hoa, thì là, tắt bếp cho dầu ăn

Cháo cua bể bí đỏ
    Cua mẹ cháu luộc kỹ, gỡ thịt, chia phần trong ngăn đá. Khi nấu lấy ra một phần, thái nhỏ; phi thơm hành khô rồi cho thịt cua vào đảo đều (thêm chút chút nước cho khỏi xém nồi), sau đó cho chỗ bí đỏ (đã bào và băm nhỏ) vào xào cùng, một lúc thì cho thêm nước, đun sôi sục sục thì cho cục cháo vào. Khi chín mẹ cháu thêm chút hàng hoa và rau răm (cho khỏi tanh và ko lạnh bụng), cả dầu ăn nữa ạ

Trứng xào cà chua:
    - Phi thơm hành khô (hoặc phần trắng của hành hoa), cho cà chua băm nhỏ vào đảo một lúc, thơm lừng, lấy phần lòng đỏ của quả trứng đánh tan ra và trút vào nồi cà chua sốt thơm lừng đấy, ngoáy ngoáy mấy lần, đậy nắp nồi cho trứng chín thêm (yên tâm), đảo đảo mấy cái nữa là được. Bé nào mới ăn sợ chưa quen thì mẹ cho thêm chút nước vào cà chua sốt để trứng cho vào sẽ được mềm hơn, thỉnh thoảng mẹ cho thêm chút thì là, hoặc hành hoa vào món này cho đổi mùi vị (bé lại tưởng món mới)

Cháo gà/thăn lợn nấm hương/nấm rơm/nấm sò
    - Thịt gà/thăn lợn băm nhỏ (hòa chút nước lạnh cho khỏi vón
    - Nấm sò/hương tươi/nấm rơm rửa sạch, bóp nhẹ cho ra bớt nước, bào nhỏ hoặc băm/thái miếng vừa bé ăn (mẹ nào cẩn thận thì trần qua nước sôi - thực ra trần qua nước sôi vừa để hạn chế ngộ độc vừa giúp khi nấu nấm sẽ ra ít nước hơn)

- Phi thơm hành khô, cho nấm vào đảo đều cho thơm, trút chỗ thịt băm vào đảo cho chín, cho cháo đã hầm nhừ vào (có thể thay cháo bằng bún, mì, phở...), đun đến sôi trở lại là được, có thể thêm chút mùi thơm, hành hoa cho thay đổi mùi vị. Cho bé ăn nấm, có thể thêm chút gừng vì nấm mang tính lạnh.

Làm món ăn với nấm, bản thân đã bổ dưỡng, do đó nếu buổi tối các mẹ không muốn con ăn nhiều chất quá thì có thể chỉ làm nấm không, ko cho bé ăn thịt cũng vẫn đảm bảo dinh dưỡng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhminhhanh
    Đang tải...

2. Ngo_Gia_Minh

Ngo_Gia_Minh Thành viên tập sự

Bé nhà chị được mấy tháng rồi ạ, con em giờ 9 tháng mà lười ăn lắm. Còn món ngon nào chị viết tiếp để em học hỏi với nhé :D. Thanks chị

3. doanthinh81

doanthinh81 Uy tín - thân thiện

Oánh dấu cái để làm cho con,con mình cũng 9 tháng rồi

4. ChipHanh

ChipHanh Thành viên tập sự

Minh doc ma da them lam lam roi. nhat la mon trung-ca chua la mon khoai khau cua minh, the ma minh ko nghi ra lam cho con. thanks me no nha

5. minhminhhanh

Cháo gà/lợn

Cháo gà/thăn lợn nấm hương/nấm rơm/nấm sò
    - Thịt gà/thăn lợn băm nhỏ (hòa chút nước lạnh cho khỏi vón)
    - Nấm sò/hương tươi/nấm rơm rửa sạch, bóp nhẹ cho ra bớt nước, bào nhỏ hoặc băm/thái miếng vừa bé ăn (mẹ nào cẩn thận thì trần qua nước sôi - thực ra trần qua nước sôi vừa để hạn chế ngộ độc vừa giúp khi nấu nấm sẽ ra ít nước hơn)

- Phi thơm hành khô, cho nấm vào đảo đều cho thơm, trút chỗ thịt băm vào đảo cho chín, cho cháo đã hầm nhừ vào (có thể thay cháo bằng bún, mì, phở...), đun đến sôi trở lại là được, có thể thêm chút mùi thơm, hành hoa cho thay đổi mùi vị. Cho bé ăn nấm, có thể thêm chút gừng vì nấm mang tính lạnh.

Làm món ăn với nấm, bản thân đã bổ dưỡng, do đó nếu buổi tối các mẹ không muốn con ăn nhiều chất quá thì có thể chỉ làm nấm không, ko cho bé ăn thịt cũng vẫn đảm bảo dinh dưỡng.

Cháo cá:

Cháo cá quả hạt sen
    Mẹ cháu làm cháo cá quả thế này ạ: cá quả mẹ cháu hấp cả con với củ hành khô đập dập cho thơm, sau đó lột da, bỏ xương, chia từng phần cất ngăn đá; đến bữa mang một phần ra thái nhỏ, phi thơm hành khô, trút cá vào xào một lúc, khi được cá thì bỏ vào 1 bát để riêng. cháo nấu sẵn, lấy ra một phần, thêm nước đun cho mềm lại, bỏ thêm 1phần hạt sen (đã hầm và xay nhuyễn chia phần trong ngăn đá), đun cho sôi sục một lúc, hạt cháo tơi và sánh thì trút cá trở lại, đun thêm khi được thì cho chút hành hoa, thì là, tắt bếp cho dầu ăn

cháo cá quả, cà chua: con mình thích cà chua, cái gì cũng nấu với cà chua, mà cứ nấu với cà chua là con khoái . cá đã hấp chín, bỏ da bỏ xương nhé, cà chua lột vỏ, bỏ hạt, mài nhuyễn. cho tí tẹo dầu ăn vào nồi, phi thơm hành khô (hoặc ko cần - hôm cho hôm ko để thay đổi mùi vị), cho tiếp cà chua vào đảo đều...lúc này thơm lắm rồi nhé, cho tiếp cá (nhớ bỏ chút nước để khỏi xém nồi, vừa đun vừa nghiền nghiền cá cho nát - mình thường vớt hẳn miếng cá ra nghiền trên đĩa cũng để kiểm tra xem còn cái xương nào ko), khi cà chua, cá chín, cho cháo trắng vào, đun sôi trở lại thì tắt bếp (có thể cho hành hoa hoặc thì là hoặc cả hai), thêm chút dầu ăn nhé.

cháo cá rô, khoai môn: món này cực kỳ thơm và ngậy, mỗi tội mất thời gian. cá rô đồng làm sẵn ngoài chợ, mang về rửa sạch, luộc chín tới, gỡ xương thật kỹ, đem chia phần cất ngăn đá tủ lạnh, nước luộc cũng chia ra mà cất nhé, sau nấu cháo cho ngọt. Khoai môn bào (hoặc mài qua bàn mài). Phi hành thơm, cho cá rô vào xào thơm (nghiền nghiền cho cá nát ra, con dễ ăn), một lúc thì cho khoai môn đã bào vào đảo đều tay, thả thêm vài viên đá nước luộc cá nữa cho ngọt và khỏi xém nồi, một lúc nữa thì thêm nước sôi đun để khoai nhừ, cuối cùng là cháo trắng, đảo đều lần nữa thì tắt bếp, thêm dầu ăn, hành hoa hoặc thì là (nhưng theo mình dừng ở chỗ dầu ăn là ngon nhất )

Cháo tôm/lươn/cua

cháo tôm: tôm rất dễ kết hợp, có thể nấu cùng mướp, rau ngót, bầu, bí xanh, bí đỏ, xu xu, su hào...Tôm mua về rửa sạch, bóc vỏ bỏ đầu (giữ lại đầu có mắt, vỏ để xay ra lọc nước cho có canxi), nhớ bỏ phần hôi ở giữa hai mắt con tôm (nhỏ như đầu tăm ý, nằm dưới lớp vỏ và cái gai nhọn), cứa một đường dọc sống lưng con tôm để bỏ đường phân nữa, tóm lại chỉ lấy phần thịt và vỏ thôi.
    Vỏ thì xay, lọc lấy nước, thịt thì băm nhuyễn hòa vào nước lọc và đem đun sôi lên, cho cháo trắng vào đun tiếp đến độ vừa phải thì cho rau (củ) vào đun cho đến chín. Tắt bếp thì cho dầu ăn vào, đơn giản nhưng ngọt và thơm nên các con sẽ thích đấy.

Cháo cua bể bí đỏ/cà rốt
    Cua mẹ cháu luộc kỹ, gỡ thịt, chia phần trong ngăn đá. Khi nấu lấy ra một phần, thái nhỏ; phi thơm hành khô rồi cho thịt cua vào đảo đều (thêm chút chút nước cho khỏi xém nồi), sau đó cho chỗ bí đỏ/cà rốt (đã bào và băm nhỏ) vào xào cùng, một lúc thì cho thêm nước, đun sôi sục sục thì cho cục cháo vào. Khi chín mẹ cháu thêm chút hàng hoa và rau răm (cho khỏi tanh và ko lạnh bụng), cả dầu ăn nữa ạ

Cháo lươn bí đỏ (mùa này ko có cà rốt, mình thường cho con ăn bí đỏ)
    Lươn mua từ hàng về, nhờ người ta mổ bụng hộ, ko nên cho nhiều muối vào rồi mang về nhà vì sau này nấu cháo lươn rất mặn (mình bị 1 lần), mang về rửa sạnh, tuốt với muối, rồi đem hấp chín, gỡ thịt, bỏ da và xương, chia phần, cất tủ.
    Phi thơm hành khô, cho lươn vào đảo đều, sau đó trút chỗ bí đỏ đã bào sẵn vào đảo đều, lúc này thơm lắm rồi nhé (có thể cho thêm ít nước vào cho khỏi xem nồi), đun đến chín thì cho cháo trắng vào, ngoáy vài cái đợi sôi sục trở lại thì tắt bếp (con thích rau thơm thì cho hành hoa và rau răm). Lúc đầu phi hành khô cho ít dầu thôi (tí ti), để tắt bếp cho thêm dầu, mới đảm bảo còn nguyên vitamin...

Cháo các loại hạt

Cháo bát bảo: Các mẹ đi chợ (vào hàng khô to to một tí, mua sẽ đủ cả), hoặc vào siêu thị, nhặt 1 thể cho nhanh. Hạt sen khô, đỗ xanh nguyên vỏ (nguyên hạt), lạc (chưa rang), đậu đỏ (loại hạt to đùng như đầu ngón tay cái mẹ nhé), ý dĩ, long nhãn, gạo nếp, mỗi thứ một ít, các mẹ đem vo sạch, để ráo (trừ long nhạn ra nhé), lấy nồi áp suất ra, đun nước sôi sục sục thì thả chỗ hạt đó vào, ngoáy lên cho khỏi dính nồi, cho long nhãn vào, khi sôi sục sục trở lại thì đậy nắp, đun lâu nhanh tùy nồi nhà các mẹ . Món này ăn loãng nhé, mẹ nấu nhiều nước hơn cháo bình thường của con.

Các mẹ có thể thay hạt này bằng hạt kia, hoặc thiếu cũng chả sao, đừng thiếu quá là được
    Quên mất là phải có chút đường đấy các mẹ ạ, khi con ăn thì hãy cho vào cho ngon , riêng tommy ăn chè bát bảo với nước mắm....hic hic

Cháo Sữa đậu xanh: dùng vào bữa sáng hoặc sau khi con nôn hết chỗ cháo mẹ đút hoặc khi con mệt rất hợp và tốt.
    Đỗ xanh mua loại còn nguyên vỏ (đã vỡ hạt), đem về vo sạch, đãi những vẩn bẩn; mẹ ngâm vào nước ấm khoảng 1 tiếng thì đem hầm (có thể vớt vợi vỏ ra lúc nồi đỗ sôi), khi thơm và đã chín nhừ thì cho vào máy xay nhuyễn, đổ vào khay đá và làm đông lạnh, sau đó cho vào hộp cất ngăn đá dùng dần.
    Mẹ tommy cứ sáng ngủ dậy, nhặt 1 viên cháo to, 2-3 viên đỗ xanh, thêm chút nước, đun nhỏ lửa, đánh răng rửa mặt xong thì nồi cháo đã cạn và chín thơm mềm, để nguội một chút thì cho thêm 2 thìa sữa công thức đã pha sẵn, trộn đều và đút cho con.
    Thỉnh thoảng mẹ tommy thay đỗ xanh bằng hạt sen và hạt ý dĩ

Sửa lần cuối: 23/4/2012
  6. minhminhhanh

Hôm nay giới thiệu món Caramen nhé. Món này ngày trước chưa có con làm ko được, tự nhiên có con, đến lúc đổi món bữa phụ cho con thì làm 1 lần ăn luôn:D, có con có khác các mẹ nhỉ:p

Tỉ lệ làm món caramen ngon là 150ml sữa + 2 lòng đỏ trứng gà (hoặc 1 quả trứng gà), các mẹ cứ "tùy cơ ứng biến", điều chỉnh số lượng sữa và trứng. lòng đỏ lòng trắng nhé.
    Trứng đánh cho tan (đánh tan chứ đừng đánh bông nhé), sau đó cho sữa tươi vào ngoáy cho đều, đổ vào hộp nhựa hoặc lọ thủy tinh (kiểu như lọ hipp) đã đổ sẵn đường chưng, lọ và hộp miễn là có nắp đậy để khi hấp không bị nước vào và làm sao để an toàn cho các con là được. Nhớ là đổ làm sao cho đường chưng và sữa + trứng không bị hòa lẫn vào nhau nhé.
    Đem đi hấp khoảng 30' là ok (khi nào xiên tăm vào caramen ko thấy dính là ok). Mình thường xếp vào vỉ hấp để đến sôi rồi hạ nhỏ lửa, lúc sau quay lại là dc.
    Kinh nghiệm:
    - Đường cho vào nồi đun cho nóng chảy và hơi hơi vàng thì tắt bếp - dùng đường nâu thì màu sẽ đẹp hơn đường trắng - đừng đun đến màu cánh gián vì nồi vẫn nóng (đường sẽ vẫn thành màu cánh gián khi mình đã tắt bếp), tắt bếp rồi thì cho chút nước nguội vào, ngoáy tan đều ra/ hoặ hòa đường với nước đun cho sệt sệt và có màu hơi nau nau; để nguội thì cho vào các lọ, hộp (để làm caramen), đem mấy hộp/lọ này vào ngăn đá để khoảng 10', đảm bảo khi rót sữa +trứng không sợ bĩ lẫn vào đường chưng;)
    - Nếu con còn nhỏ có thể dùng sữa công thức (mình làm rồi) vẫn ngon, tuy nhiên mùi vị hơi khác và có thể dinh dưỡng trong sữa công thức sẽ bị sao đó (vì các nhà sản xuất thường khuyến cáo pha sữa ở 40 độ mà)

Tiện thể liên quan đến sữa, mình post luôn cách làm phomai tươi:
    - 250ml sữa tươi không đường, làm nóng đến 40 độ (đun nhẹ đến khi nhấm thử thấy vừa miệng là ok)
    - Đổ chỗ sữa đã đun vào 1 hộp nhựa, cho thêm 15ml sữa chua không đường của Anco (khoảng 1 thìa ăn phở đầy - lượng men chỉ chiếm từ 5-7% thôi nhé) ngoáy kỹ và đậy chặt.
    - Đem hộp nhựa đó đặt vào nồi cơm điện đã đổ sẵn nước phích nóng, để trong 4-6h (mục đích là duy trì nhiệt độ 40 độ - đây là nhiệt độ lên men của yogurt, sữa chua anco là 1 loại yogurt - nếu sữa đun nóng quá hoặc nước ủ nóng quá sẽ làm chểt men).
    - Sau khi hỗn hợp sữa tươi + sữa chua đông đặc (như tào phớ) hoặc có thể có chút nước tách ra trên mặt thì đem lọc lấy phomai. Dùng 1 rây mắt lưới nhỏ trên có trải 1 khăn xô màn 2-3 lớp, đặt rây có khăn màn trải sẵn lên 1 cái bát (để hứng nước lọc phomai), đổ hỗn hợp sữa tươi + sữa chua đông đặc lên khăn xô và buộc lại, đưa vào ngăn mát tủ lạnh để 2h, sản phẩm phomai tươi là cái nằm trong khăn xô màn, bảo quản ở 4-6 độ nhé. Phomai tươi vị hơi chua, ngậy, béo và rất thơm.

Phomai là đạm sữa, những gì có trong sữa tươi đều có trong phomai nhưng ở phomai thì cao gấp 4 lần. phomai mình làm là phomai tươi vì hạn sử dụng ngắn (thành phẩm chỉ nên dùng trong 3-5 ngày) và quan trọng nhất là ko có muối, ko chất bảo quản (trẻ em ko nên ăn nhiều muối, nhất là dưới 1 tuổi khi thận còn yếu)

Cách mới
    Bây giờ thị trường có bán loại máy ủ sữa chua, rẻ lắm, các mẹ mua về làm sữa chua và phomai tươi rất tiện và vệ sinh. Làm lại nhanh nữa. Hiện tại mình làm phomai tươi theo cách có máy ủ:
    Sữa tươi (không đường - mình thường dùng sữa hộp lít giấy của ba vì), hòa men theo tỉ lệ(mua được sữa chua không đường thì tốt, mình thường không mua được nên dùng sữa chua ba vì có đường), đổ vào các cốc trong máy làm sữa chua (bỏ qua công đoạn làm nóng sữa đến 40 độ), bấm giờ 4-6h tùy các mẹ, sau đó bê luôn vào tủ lạnh cất. Sau 4h thành sữa chua thực sự, con ăn ngay cũng được. Mẹ tiện lúc nào thì sẽ lọc chỗ sữa chua còn lại thành phomai tươi.

Sửa lần cuối: 23/4/2012
  7. sau sua

sau sua Thành viên chính thức

Em cũng oánh dấu cái xem tình hình con cái ăn uônga tn ạ

8. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Gặp Tomy ở đây nhé, Bông ngố đang chán ăn lắm ý. Mẹ Tomy có cách gì ko?

9. minhminhhanh

Ôi, lại đến thời kỳ chán ăn rồi à, mẹ Bông kiểm tra xem con có mọc răng không, nếu mọc răng thì phải cho con ăn giảm độ thô, nhưng nếu không phải do mọc răng thì thay đổi cách chế biến, con chán ăn kiểu đấy rồi. Ví dụ như thay vì xào thơm, nấu thơm thì mẹ Bông luộc thôi (sau đợt mọc 4 răng liền nhau, tommy chán ăn cháo , mẹ luộc tôm xé ra đút cùng cơm nát, chén tằng tằng, thỉnh thoảng cho thêm thìa canh nữa). Mẹ cũng cho ăn mì, phở thay cháo (nhưng chỉ bữa sáng - sáng ra con nhất định ko ăn cháo - biểu tình, đút toàn quay mặt đi thôi)

10. minhminhhanh

Hôm nay đến chủ đề các món chè nhé, đợt này mẹ tommy toàn nấu chè cho con ăn bữa phụ.
    Chè khoai loang, bí đỏ: Khoai lang, bí đỏ mài qua bàn mài cho nhuyễn, đem đun với nước tới chín kỹ và sánh sánh vừa ăn, pha chút bột sắn cho vào nấu cùng thêm mát, khi bột sắn chín thơm thì tắt bếp, để nguội một chút cho sữa tươi vào ngoáy đều (nếu con ko chịu ăn nhạt và đã hơn 1 tuổi mẹ có thể dùng sữa tươi có đường hoặc cho thêm chút đường cho con - lúc cho bột sắn). Món này thơm ngon lắm nhé;)

Chè khoai tây, bí đỏ: Khoai tây, bí đỏ mài qua bàn mài cho nhuyễn, đem đun với nước tới chín kỹ và sánh sánh vừa ăn,lúc này thấy mùi thơm của khoai tây quện mùi bí đỏ, hấp dẫn lắm:rolleyes:, tắt bếp, để nguội một chút cho sữa tươi hoặc sữa công thức vào ngoáy đều (món này mình thấy cho sữa công thức vào sẽ tạo mùi thơm đặc trưng rất hấp dẫn, các mẹ thử nhé)

Chè chuối - mít: Thực ra mình thích ăn chè Thái Lan, mà tại lười làm "sợi thái lan" - là cái sợi xanh xanh thơm mùi lá nếp trong chè thái lan ý - mình thường bỏ qua công đoạn này và làm tắt, có "sáng tạo" - thiển ý của mình thì món có nước cốt dừa, có mít (và hoa quả) sẽ thành món chè thái ngay:finga:
    Cực nhanh và dễ nhé: mít xé sợi nhỏ (con chưa ăn dc sợi thì thái nhỏ); chuối thái chéo miếng vừa ăn (thái nhỏ cho con), nước cốt dừa nếu tự làm được thì ko lo chất bảo quản, nếu ko thì mua lọ nước cốt dừa về, pha loãng cho vừa độ ngậy với nước đun sôi để nguội; cho nước cốt dừa vào một cái cốc, trút mít và chuối vào đảo đều---> thơm ngon, hấp dẫn ko thể tả:drinkers:

Mẹ nào có thời gian mua thêm Agar về nấu, để nguội rồi thái sợi (thái bằng dao thái khoai tây chiên cho đẹp), thả vào cùng với chuối mít càng ngon. Nếu cũng lười như mình thì làm vài nghìn thạch đen của Việt Nam, thái sợi thả vào (nhưng lưu ý thả vào rồi phải ăn ngay ko thạch thôi ra sẽ làm màu nước cốt dừa đen đi, kém hấp dẫn), có thể thêm trân châu...các mẹ tha hồ sáng tạo.

Chè hạt sen:: Đang mùa sen tươi, các mẹ nấu món ngon này cho con nhé, sen mua về rửa sạch, mẹ nào cẩn thận làm cái dao, cắt đầu đen của hạt sen đi (mình lười, để nguyên, nhỡ ra có thứ bổ béo ở phần đầu đen thì sao:finga:). Cho hạt sen vào nồi ninh nhừ bung với nước (nhanh lắm, vì sen tươi mà), muốn nước chè sen trong đẹp như ngoài hàng thì sau khi luộc chín hạt sen, trút nước đó đổ đi, cho nước lã mới vào ninh tiếp. Đến khi hạt sen chín mêm nhừ, trút chỗ nừớc ra, cho ít đường vào hầm (giống như nấu chè đỗ đen ý), sau khi hạt sen ngấm đường mới trút chỗ nước nình ngược trở lại, đun đến sôi thì tắt bếp. Món này dễ làm lại rất mát, giúp bé ngủ ngon.

11. trang_0908130366

trang_0908130366 Thành viên chính thức

đánh dấu cái , đang tập làm cho con măm

12. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

Ô ô, biểu tình hết chứ. Nhưng nấu dạng súp có bơ và kem tươi thì vẫn ăn ko chê. Có ăn súp mãi đc ko nhỉ. Tình trạng này hơn 1 tuần rồi đấy. Mà mấy món chè hấp dẫn quá, con ăn được ko nhỉ? Tớ thì chưa cho con có đường mấy.

13. minhminhhanh

Cho ăn súp thì phải bổ sung đạm sữa, chứ sợ ko đủ nhu cầu phát triển của cơ thể con, mấy món chè này tommy ăn qua hết rồi, mẹ còn mấy món chè sáng tạo kết hợp lung tung nữa cơ, kết quả rất bất ngờ nhé, mùi chè thơm, mà con cũng thấy lạ, thích (kiểu như chè khoai lang bột sắn, tắt bếp thì trộn chuối mài vào:D)

14. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này khéo tay quá,em thì mới 22 tuổi chả bít làm gì,bột thì nấu,hoa quả thì xay,còn mấy cái phức tạp toàn mua sẵn.Hì

15. minhminhhanh

Bé nhà mình sắp tròn 10 tháng rồi, trộm vía con cũng chịu ăn nên mẹ có cảm hứng sáng tạo;). mẹ nó "thay đổi các kiểu" xem con thích kiểu gì thì mình chiều, mình nghĩ các con ko lười ăn mà ko thích ăn kiểu đó hoặc ko thích cách cho ăn, thời gian cho ăn, người cho ăn...:rolleyes: kiểu như con nhà mình thì chỉ mẹ đút mới thích ăn (trước đây còn cho bà đút, giò thì ko chịu, mẹ vắng nhà thì người khác mới đút dc...hic hic); con nhà anh bạn mình thì chỉ bà giữ trẻ đút mới ăn, mẹ đút cho con thì hai mẹ con đánh vật ra, quát tháo hò hét ầm ĩ..:rolleyes:

16. minhminhhanh

Ngày mới cho con chuyển sang ăn riêng cháo và thức ăn, mình lúng túng lắm, tự nhiên nghĩ ra cứ làm những món dễ ăn, mềm, ngon, mình thích và làm ngon, chỉ ko cho muối, mắm thôi là thành món của con rồi;), đơn giản như đan rổ..hị hị

17. minhminhhanh

Có con tự nhiên thành lọ mọ cả ngày thôi em ơi, mà con em còn nhỏ, dễ tính, cho ăn gì cũng dc, chứ đợi con lớn hơn chút nữa xem, lại lọ mọ giống như các mẹ khác thôi...bây giờ thì hưởng thụ đi nhé:D.
    Làm cho con ăn, con ăn ngoan, ngon thì thấy sung sướng lắm em ạ, mà lại tiết kiệm, ko chất bảo quản...lợi đủ thứ

18. minhminhhanh

Tranh thủ cu con ngủ, mẹ đưa thêm món cháo lươn vào danh sách cho đỡ trống trải, món này mình chưa nấu, chưa ăn bao giờ, cứ làm bình thường như các món khác thế mà đến khi đút cho con, con ăn hết veo, mẹ vét vét tí cháy mới biết mẹ đã bỏ qua một món rất ngậy (từ bé đến giò có 3 lần ăn lươn là ra hàng ăn miến lươn:cool:)
    Cháo lươn bí đỏ (mùa này ko có cà rốt, mình thường cho con ăn bí đỏ)
    Lươn mua từ hàng về, nhờ người ta mổ bụng hộ, ko nên cho nhiều muối vào rồi mang về nhà vì sau này nấu cháo lươn rất mặn (mình bị 1 lần), mang về rửa sạnh, tuốt với muối, rồi đem hấp chín, gỡ thịt, bỏ da và xương, chia phần, cất tủ.
    Phi thơm hành khô, cho lươn vào đảo đều, sau đó trút chỗ bí đỏ đã bào sẵn vào đảo đều, lúc này thơm lắm rồi nhé (có thể cho thêm ít nước vào cho khỏi xem nồi), đun đến chín thì cho cháo trắng vào, ngoáy vài cái đợi sôi sục trở lại thì tắt bếp (con thích rau thơm thì cho hành hoa và rau răm). Lúc đầu phi hành khô cho ít dầu thôi (tí ti), để tắt bếp cho thêm dầu, mới đảm bảo còn nguyên vitamin...

bé Đô, Applebeumit thích.
  19. tydet

tydet Thành viên chính thức

Gặp chị bên Webtretho, giờ lại thấy chị xuất hiện ở đây. Những món mà chị nói là cho bé từ 8 tháng tuổi cơ à? Bé nhà em vẫn ăn thịt xay, rau xay. Rau băm bé chỉ ăn vài miếng ròi bỏ. Mấy hôm nay con lại sốt vi rút, rồi phát ban. Mẹ đành phải gác việc cho ăn thô sang 1 bên. Toàn cho ăn nhuyễn như bột.

20. trang vân

trang vân Thành viên tập sự

cám ơn chị, bài của chị nh điều bổ ích quá, e sẽ áp dụng thử cho bé nhà e,có món nào ngon chị lại share nhé :x