Những điều tốt nhất bạn có thể làm cho con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi swimtdtt, 26/5/2012.

1. swimtdtt

swimtdtt Pages FB: aochongnangpucca

Mọi bậc cha mẹ đều mong muốn mang đến cho con những điều tốt nhất. Trong số đó, đừng quên:

1. Dạy con qua những câu chuyện kể

Nhớ rằng với em bé của bạn, thế giới này là một điều mới lạ. Bé không được sinh ra mà đã am hiểu tất cả về nơi bé đến, bởi thế bé cần được học, được tìm hiểu, càng nhiều càng tốt về thế giới xung quanh.

Cách tốt nhất để mang đến những kiến thức về thế giới cho con là đọc truyện cho bé nghe. Hãy kể, thêu dệt cho con những câu chuyện về Châu Âu, về Nữ hoàng Ai cập, về những công chúa, hoàng tử ở đất nước xa xôi. Nếu bạn có khả năng thổi hồn hấp dẫn vào những câu chuyện, bé sẽ được truyền cảm hứng, khao khát đi xa hơn và học hỏi nhiều hơn.

2. Dạy con qua thực tế

Muốn trẻ thích học, bạn cần hướng dẫn con qua những ví dụ cụ thể. Các con của tôi biết rằng, nếu trời không mưa, chúng sẽ được cho ra ngoài chơi và tôi sẽ đi cùng chúng. Tôi sẽ hướng dẫn con chơi trò vận động, cho chúng thi chạy quanh nhà 4 vòng thật nhanh, vượt qua các chướng ngại vật. Tôi đưa ra cho các con thử thách khó khăn này, như vậy sẽ có lúc chúng thất bại và học được bài học làm cách nào để đứng lên làm lại.

3. Biết chấp nhận mọi người

Tôi nhớ mãi câu nói: “Bạn cần phải được dạy dỗ trước khi quá muộn. Trước tuổi 6,7,8, bạn ghét tất cả những người mà người thân của bạn ghét, thì bạn cần được dạy dỗ cẩn thận”.

Ngày nay, điều tốt nhất bạn nên dạy cho những đứa con của mình là biết chấp nhận, nhẫn nhịn và yêu thương. Để con học được những phẩm chất này, cha mẹ phải là tấm gương. Hãy dạy con từ điều nhỏ nhất, như “thật không hay nếu con ném con mèo qua cửa sổ”.

4. Bữa tối là thời điểm quây quần

Một bữa tối với đầy đủ các thành viên trong gia đình nên được duy trì thành truyền thống. Bất kể ai đi làm công việc gì, hãy tìm về tổ ấm, họp mặt các thành viên vào một giờ nhất định - có thể là 6.30 hay 7 giờ. Đó là khoảng thời gian cha mẹ kết nối với con cái, chồng vợ kết nối với nhau, mọi thành viên chia sẻ với nhau những chuyện đã xảy ra trong ngày, những khó khăn, những điều thú vị. Đây là cách bạn dạy cho con những giá trị gia đình, để con thêm gắn bó với gia đình và hiểu rằng đây là bến đỗ bình yên nhất.

5. Đôi khi không trang điểm, cho con thấy bạn thoải mái với diện mạo của mình

Ai cũng muốn được xinh đẹp, nhưng sự độc đáo và tính cách thú vị còn đáng giá hơn nhiều so với vẻ bề ngoài. Xóa bỏ lớp trang điểm, bạn vẫn còn phong cách, sự tốt bụng và tự tin. Đừng quên những phẩm chất làm nên chính con người rất riêng của bạn.

6. Cho con đi làm cùng

Có những lúc bạn rất nên làm điều đó, không phải vì công việc đang bù đầu mà bạn lại không kiếm được người trông con. Bạn đưa con cùng tới chỗ làm việc với mình đơn giản bởi bạn muốn dạy cho con một bài học về việc khi mình làm một điều gì đó mình thích, mình đam mê thì sẽ như thế nào.

Con của bạn sẽ chứng kiến cả núi công việc được hoàn thành, chứng kiến niềm hăng say làm việc, khao khát hoàn thành tốt công việc, tìm thấy niềm vui và cả nỗi tự hào trong lao động.

7. Dạy con giao tiếp tốt

Hãy dạy con cách bắt tay cho đúng phép xã giao, cách nhìn vào mắt một ai đó, lịch sự, lễ phép với mọi người. Những điều này sớm muộn cũng có ích cho cuộc sống của con, bởi “bạn không bao giờ có cơ hội thứ hai để gây ấn tượng ban đầu”.

8. Dạy con biết chấp nhận khi bị từ chối

Trẻ con cần được hiểu rằng: “Những mong muốn cũng có khi bị trì hoãn. Cuộc sống không phải lúc nào cũng muốn là được. Khi bị bố mẹ từ chối một điều gì đó, nếu có thái độ tốt, rất có thể mong muốn của mình sẽ được đáp ứng sau”.

9. Âm nhạc cho cuộc sống

Nếu có điều kiện, hãy cho con chơi một loại nhạc cụ nào đó. Âm nhạc luôn là cách tốt giúp con người trút bỏ nỗi lòng, là một người bạn mà chúng ta có thể tin tưởng giao phó những cảm xúc của mình. Đừng quên truyền ảnh hưởng tích cực ấy của âm nhạc cho con.

theo: dantri

Xem thêm các chủ đề tạo bởi swimtdtt
    Đang tải...

2. myphamhanquoc

myphamhanquoc Thành viên tích cực

Ðề: Những điều tốt nhất bạn có thể làm cho con

Vào đảy topc lên để các mẹ đọc và tham khảo

3. Cavalli

Cavalli Thành viên sắp chính thức

cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé, rất hay và ý nghĩa !!!!

4. me mit 2009

me mit 2009 baoholaodong247.com.vn

em cũng thấy cần dạy con như thé, cho bé có tâm hồn và lòng trắc ẩn

5. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

Những cách làm tưởng chừng như đơn giản mà lại có vẻ rất khó.

6. hv_aba01

hv_aba01 Thành viên tập sự

thú vị đây.......................

7. happy10-3

happy10-3 Đợi chờ những Mùa Đông...

Con em mới gần 5 tháng mà mọi ng đã bảo cho con nhìn bảng chữ rồi, kg biết có nên kg các mẹ?