Kinh nghiệm: Các Lỗi Chính Tả Thường Gặp!

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Dunganh, 21/7/2009.

1. minhthu276

minhthu276 Thành viên đạt chuẩn

Hôm nay, mình lại có thắc mắc mong các bạn chỉ giúp mình. Mình vừa có đứa bạn làm hồ sơ mới thấy: phần tên của mình yêu cầu viết chữ in. Cho mình hỏi chữ in, chữ in hoa có khác nhau không. Mình miêu tả theo cách gọi cua mình chữ in và chữ in hoa: Chữ in viết như này - N , M, ... H.. còn chữ in hoa là chữ cũng viết to nhưng có thêm những nét loằng ngoằng .
    Một vấn đề nữa, hiện tại mình thấy rất nhiều câu khó phân biệt. Những câu có 3 chủ ngữ và 2 động từ thì không hiểu động từ nào là của chủ ngữ nào. ví du: 4 tàu Thái Lan lai dắt hầm Thủ Thiêm tới Việt Nam ( http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2010/03/3BA195D8/). Câu này có thể hiểu theo 2 nghĩa: 1. 4 tàu Thái Lan lai dắt hầm Thủ Thiêm từ một nơi nào đó tới Việt Nam . 2. 4 tàu Thái Lan dùng để lai dắt hầm Thủ Thiêm đã tới Việt Nam ( nghĩa này đúng với hiện tại) .
    Mọi người giúp nhé. Bài sau mình sẽ hỏi về các biện pháp tu từ.

Đang tải...

2. minhthu276

minhthu276 Thành viên đạt chuẩn

Mọi người đều bận mùng 8-3 nên chẳng ai vào :) . Chúc các mẹ, các chị một ngày mùng 8-3 đầy ý nghĩa, một buổi tối ấm áp bên người thân!!!

architect thích bài này.
  3. lion queen

lion queen I'm fine without you

Cái vụ nàng hỏi mình cũng đang ngâm cứu đây nên chưa có câu trả lời! Đành chờ các mẹ thông thái khác vào giải đáp vậy!

architect thích bài này.
  4. Cơm vàng hạt lép

Cơm vàng hạt lép Bắt đầu tích cực

Hôm nay mới thấy top này,cái này thuộc chuyên môn của em ạ.
    1.Về chữ in hoa và chữ in, chữ hoa: trong quy định chính tả của Bộ GD chỉ có chữ viết hoa (viết đầu câu, danh từ riêng) và chữ viết thường, chữ in và chữ viết tay, không có chữ in hoa. cách nói như vậy là cách hiểu thông thường, dùng lâu thành quen chứ không thực sự chuẩn, và em cũng có hiểu như mẹ nó.
    2. Về câu mẹ nó hỏi là một câu viết không rõ ràng, có thể coi là chưa đạt chuẩn ngữ pháp, chưa đảm bảo tính trong sáng, cần diễn đạt lại để hiểu đúng nghĩa 2.
    Em xin nói thêm là mẹ nó nói "câu 3 chủ ngữ và 2 động từ" là chưa đúng, chỉ đúng là 3 danh từ và 2 động từ, chủ ngữ trong câu >1 khi câu là câu ghép hoặc câu phức, đây là câu đơn, em sẽ phân tích ngữ pháp theo nghĩa thứ 2:
    - "4 tàu Thái Lan lai dắt hầm Thủ Thiêm" là chủ ngữ trong đó "4 tàu Thái Lan" là danh từ trung tâm, "lai dắt hầm Thủ Thiêm" là cụm động từ bổ nghĩa cho danh từ, "hầm Thủ Thiêm" lại bổ nghĩa cho "lai dắt"
    - "tới Vn" là vị ngữ trong đó "tới" là động từ trung tâm, "Vn" là bổ ngữ chỉ nơi chốn, đích đến bổ nghĩa cho động từ.

Em cũng đã xem lướt các trang trước thấy có một số vấn đề các mẹ có câu trả lời nhưng chưa thỏa đáng, em sẽ nói thêm sau, muộn quá rồi, chúc cả nhà ngủ ngon:p

architectminhthu276 thích.
  5. debui

debui Thành viên rất tích cực

Woow nay có sư phụ Cơm Vàng Hạt Lép xuất hiện rồi . Em cám ơn CVHL nha .
    Cả nhà ơi cho em hỏi : chén đủa hay là chén đũa . Xung vào công quĩ hay là Sung vào công quỹ ( Xung-Sung , quĩ hay quỹ )
    Em cám ơn cả nhà .

architect thích bài này.
  6. Cơm vàng hạt lép

Chén đũa. chắc mẹ nó người Nam bộ, trong đó phát âm không phân biệt thanh hỏi (?) và thanh ngã (~) nên các mẹ chịu khó phân biệt sửa xe - sữa tươi, miêu tả - tã lót...

Sung công: hầu các từ Hán Việt đều viết S, ví dụ: sung (đưa vào, thêm vào), sơn (núi)... một số ít là X, ví dụ: xuất (ra), xa (xe)...

Theo quy định chính tả, các từ có âm I đứng ngay sau phụ âm thì viết là I (vật lí, nước Mĩ...) nếu đứng sau bán nguyên âm U thì viết là Y (quý, quỹ...), nếu đứng riêng một mình là từ thuần Việt thì viết I ( ầm ĩ, ỉ ôi...), từ Hán Việt thì viết là Y ( y tá, y sĩ, y phục...)

7. lion queen

lion queen I'm fine without you

Chính xác là chén đũa, nhiều khi tiếng địa phương giọng người ta sẽ nói là chén đủa, ví như Khu vực Móng Cái Quảng Ninh hay ~ thành ?
    Sung công quỹ là đúng

architectdebui thích.
  8. mehu

mehu Thành viên sắp chính thức

Bạn giải thích rất hay, chỉ có điều mình thắc mắc là cái "quy định chính tả" đó ra đời vào thời điểm nào, vì trước đây mình toàn thấy "lý do, nước Mỹ", sau này mới xuất hiện "nước Mĩ và lí do".
    Mình hôm trước mới tranh luận với đồng nghiệp về "bản" và "bảng" và giành được phần thắng (mà đồng nghiệp này còn có sự trợ giúp của một bà chị dạy Văn). Tuy nhiên, mình muốn nghe thêm một vài thông tin nữa về cách sử dụng 2 từ này trong văn bản, cơm vàng hạt lép và các mẹ thông thái giúp mình nhé!

architect thích bài này.
  9. Cơm vàng hạt lép

Mẹ nó và các mẹ à, quy định chính âm, chính tả không phải tự nhiên, mà là quy ước nhằm đảm bảo tính thống nhất về văn bản trong các lĩnh vực, đặc biệt là giáo dục và văn hóa của một quốc gia. Bởi vậy nó thay đổi theo thời gian, có điều VN mình làm không tốt việc tuyên truyền nên mọi người không nắm rõ việc thay đổi. Chắng hạn, trước đây chưa cải cách thì yêu cầu là viết
    giòng nước nhưng bây giờ thì viết "dòng nước", hay gần hơn ngay sau cải cách thì quy định viết tên các cơ quan là viết hoa chữ đầu tiên (Bộ giao thông vận tải) và địa danh thì viết hoa chữ đầu tiên (Hà nội) nhưng quy định mới nhất thì đổi lại là viết hoa chữ đầu của các bộ phận trong tên cơ quan và viết hoa tất cả các chữ trong tên địa danh (Trường Đại học Sư phạm Hà Nội)
    Các quy định này là theo Bộ GD, quy định mới nhất năm 2001 thì phải (em nhớ không rõ, phần này em dạy SV từ năm ngoái nên ko biết mấy tài liệu phụ để đâu, để tối về em xem lại và có thời gian sẽ đánh máy gửi các mẹ)

Cảm ơn các mẹ quan tâm, em rất yêu Tiếng Việt:p

architect thích bài này.
  10. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

nếu ko nhầm thì mẹ nó dạy môn Tiếng Việt ở trường Đại Học. ;)

architect thích bài này.
  11. Cơm vàng hạt lép

Em không để ý phần mẹ nó hỏi "bảng" và "bản", chắc mẹ nó định hỏi trong trường hợp "bản thành tích" và "bảng thành tích" ạ?
    bảng: văn bản trình bày một cách ngắn gọn, đầy đủ theo trình tự một vấn đề nào đó (bảng thống kê, bảng lương...);
    bản: chỉ văn bản dạng viết (phân biệt với dạng nói) trình bày một vấn đề nào đó (bản báo cáo, bản kiểm điểm...)
    Như vậy, "bảng" khác "bản" ở chỗ nó có yêu cầu tính thống kê và khoa học hơn, "bản" thì nghĩa rộng hơn, bao trùm cả "bảng", bản có thể có bảng hoặc không, và có thể chỉ trình bày dạng văn xuôi hoặc theo khuôn mẫu thôi ạ.

"giành phần thắng" là đúng vì
    "giành": cố gắng chiếm lấy bằng sức mạnh;
    "dành": cất giữ để dùng sau(của để dành) hoặc gửi gắm, để riêng cho ai, việc gì (dành niềm tin cho con)

architect, minhthu276mehu thích.
  12. Tú Quyên 80

Tú Quyên 80 SÀN GỖ CHẤT LƯỢNG CAO

cảm ơn chị, em hay nhầm GI và D

architect thích bài này.
  13. Cơm vàng hạt lép

Dạ, cảm ơn mẹ nó, em dạy Ngôn ngữ, trong đó có Tiếng Việt, ở ĐH :rolleyes: nhưng chỉ là "tay mơ" thôi, em đang ước ao có một công việc ổn định:(
    Nhiều khi em thấy buồn lắm vì khi cần người ta gọi đến mình vì mình có khả năng nhưng nếu có chỗ êm ấm thì em không đến lượt. Nhiều khi em đi dạy Tại chức, từ xa, toàn giáo viên dạy các con mà không nắm chắc mấy vấn đề nhỏ nhưng quan trọng về TV em lo lắng lắm, con mình sau này không biết làm sao? Thôi thì mình dạy con mình vậy.

architect thích bài này.
  14. Cơm vàng hạt lép

Mẹ nó khách sáo, em vui mà :mrgreen:
    Giành: còn viết trong trường hợp "cái giành" đựng vật gì đó
    Dành: còn viết trong trường hợp "hoa dành dành"

architectTú Quyên 80 thích.
  15. Cơm vàng hạt lép

Trộm vía, em Chinsu yêu quá, sao lại để con đeo kính trông "đểu" thế kia????

architect thích bài này.
  16. Cơm vàng hạt lép

Em cũng xin nói thêm về việc sai chính tả.

Bản chất việc phát âm của con người nói chung là sử dụng cơ quan phát âm (phổi, thanh quản, miệng, lưỡi ....) nhưng cơ quan phát âm của chúng ta chỉ có khả năng phát âm phức tạp đến một độ nhất định, không thể phức tạp hơn mà không ảnh hưởng đến tốc độ và khả năng xử lý của não.
    Bởi vậy, nếu người miền Bắc nói đủ 6 thanh điệu thì không thể phân biệt s/x, ch/tr, d/gi/r, vần ươu/iêu (con hươu thì nói con hiêu), ưu/iu (về hưu/ về hiu), người miền Trung và một số vùng miền Bắc phân biệt tốt ch/tr, d/gi/r, s/x thì lại làm mất một số thanh điệu như huyền (`), ngã (~), sắc (') tùy nơi, miền Nam thì tùy nơi phân biệt đc phụ âm đầu, thanh điệu nhưng hạn chế là không phân biệt r/g (rau/gao), v/gi,d không phân biệt âm dài, ngắn ao/au/âu, ai/ay/ây, không phân biệt âm cuối it/ich, at/ac... và các vần ươc/ưc (nước/nức), ươp/ưp (cướp/cứp), iêp/ip (kiếp/kíp)... và thanh hỏi thanh ngã

Nói như vậy để thấy, chính âm chính tả là tổng hợp các đặc trưng cả 3 miền để đảm bảo tính thống nhất (như em đã nói ở trước) chứ không phải 1 miền và không phải cứ giọng HN, giọng Bắc là giọng chuẩn. Nếu nói thì ai cũng nói sai, nhưng trong nhà trường thì đọc phải đúng chính âm và khi viết mọi nơi mọi lúc đều phải đúng chính tả, chưa kể đúng phong cách (em biết chuyện có 1 bà làm rất to ở sbay Nội Bài - em ko biết tên nhé - làm đơn vay tiền ở chỗ em gái em viết đơn xin xác nhận lương là: ngân hàng họ bảo phải xác nhận...nên toi xin xác nhận...., bó tay, như vậy gọi là ko đúng phong cách)

Mong các mẹ vui, ko việc gì phải tự ti vì mình nói hay viết chưa đúng, chỉ cần cố gắng là đc.

Sửa lần cuối: 10/3/2010
    architectminhthu276 thích.
  17. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

hii, con là bà ngoại của cô bé quàng khăn đỏ mẹ nó ạ. :mrgreen::mrgreen:

architect thích bài này.
  18. mehu

mehu Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn bạn. Nhưng mình vẫn thấy còn mơ hồ, ví dụ như "bản" trình bày một vấn đề thì cũng phải "đầy đủ và theo trình tự" chứ ạ?
    Nếu mình nghĩ "bảng là một văn bản thống kê trình bày theo dạng hàng và cột", (còn "bản" thì như bạn đã giải thích) liệu có sai không? Nghĩa là dùng từ "bảng" hay "bản" thì còn tùy theo cách trình bày văn bản nữa. Ví dụ như "bảng thành tích" thì mình dùng "bảng" bởi vì hình dung trong đầu là một số hàng và cột chẳng hạn như có 3 cột:STT- Năm - Thành tích, và một số hàng thể hiện các mốc (năm) thống kê.
    Mình không có tài liệu chi tiết nào về vấn đề này, đành phải tự tìm cách giải thích vì đôi khi phải làm văn bản hoặc "bị" hỏi về các vấn đề ngữ pháp. :p

architect thích bài này.
  19. chuotcontime

chuotcontime

Cho nên là đúng bạn ạ.
    Từ nên có thể dùng: Trở nên, nên người, có chí thì nên...
    Từ lên sử dụng trong trường hợp: Đứng lên, lên đường, lên tiếng....

architect thích bài này.
  20. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Chị cho em hỏi một chút về cách dùng 2 chữ Y và I với ạ. Em thấy thế hệ cha chú mình đều viết HY VỌNG, giờ mọi người lại viết HI VỌNG (đúng theo chỉ dẫn của chị). Như vậy là cha chú mình chưa đúng? Hay chuẩn chính tả mới có sự thay đổi ạ?

architect thích bài này.