Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn )

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi betimtim, 4/6/2012.

1. TriHiep

TriHiep Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

Thực ra cái này do cơ địa, chả phải mất tiền mà hơn đâu. Nhà tớ tiêm 1 đứa miễn phí 1 đứa dv mà có khác j, trộm vía quấy vài tiếng nhưng ko sốt. Các mẹ cứ cân nhắc thôi.

Đang tải...

2. me_nghe o

me_nghe o Thành viên sắp chính thức

Ðề: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

Mình cũng ko cho con tiêm ở phường, nhưng con mình hồi đầu tiên có mũi 6 trong 1 (thêm cả viêm gan B) thì bé bị sốt tầm 38.5 độ, từ sau tiêm pentaxim thì bé ko sốt. Nhưng nếu bé không sốt cao thì ko phải lo các mẹ ah, em thấy bảo các bé tiêm phòng xong mà sốt thì tốt hơn vì lúc đấy cơ thể đang phản ứng với thuốc và đang tự miễn dịch với bệnh. Nhưng em nghĩ ở phường với ở chỗ khác cũng ko khác nhau là mấy. Chứ em vẫn tiêm ở vệ sinh dịch tễ đợt vừa rồi thì chẳng phát hiện ra mấy em bé bị tiêm thuốc hết hạn hay sao? Ko biết con mình có bị ko nữa. Hic

3. tra_da

tra_da Thành viên tích cực

Đúng đấy chị ạ mũi tiêm mất tiền không sốt đâu nhé. con e tiêm mũi 6 trong 1 2 lần 1 lần tiêm chính 1 lần nhắc lại tổng thiệt hại là 3trieu đấy bé không bị sốt đâu nhé ăn uống bình thường chơi cũng bình thường không hỉu sao mũi tiêm miễn phí lại thế nhỉ. Em gọi bsi về nhà tiêm đấy hơi đắt nhưng cô này mát tay lần nào tiêm con em cng chỉ hơi hâm hâm thôi.

4. Binthui

Binthui Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi,

Em nghĩ nguyên nhân chính là do cơ địa mỗi bé thôi ah. Còn việc tiêm mất tiền hay ko thì tùy suy nghĩ mỗi người! Riêng em, ko bao giờ mang con ra phường tiêm đâu!
    Thứ nhất là rất rất đông, xếp hàng, chờ đợi....mình còn mệt mỏi nữa là con!
    Thứ 2, em có chị bạn làm ở Viện vệ sinh dịch tễ, ngôn từ chuyên môn thì em ko hiểu lắm, nhưng đại loại là thuốc ở phường là loại 2,3 gì đấy, sắp hết date nữa. Chưa kể, 1 ống thuốc tiêm cho 2,3 bé thay vì tiêm cho 1 bé cho đủ liều....

Hic....hic....

Em toàn gọi y tá của phường nhà em sang tiêm cho cả 2 bé, chị y tá nhớ lịch tiêm luôn! Trộm vía, 2 bé nhà em, 1 bé 4 tưởi, 1 bé 20 tháng....chưa lần nào sốt cả ( trộm vía...trộm vía.....trộm vía....)

5. memaivu

memaivu Thành viên kỳ cựu

một loại là thuốc ngoại còn một loại là thuốc liên doanh VN sản xuất mẹ nó ạ. Để đáp ứng nhu cầu tiêm chủng mở rộng mà, có phải ai cũng có điều kiện tiêm dịch vụ đâu. Nhưng nói chung mũi bạch hầu ho gà ngày xưa (chưa phải loại tổng hợp) trong chương trình tiêm mở rộng hầu như là các bé đều sốt.

6. memaivu

memaivu Thành viên kỳ cựu

nàng ơi, tổng 3 triệu nhà nàng chắc có cả liều rotavirut rồi. Rotavirut là 750k/liều mà, mũi 6 trong 1 hình như 625k/mũi. phải tiêm 3 lần 2 tháng, 3 tháng, 4 tháng và nhắc lại sau 1 năm.

7. metuandat

metuandat Bắt đầu tích cực

em thấy tiêm sốt cũng tùy có bé chứ ạ, trộm vía bé nhà em tiêm 3 mũi 5 trong 1 về chả sao cả, à em có kinh kiệm nhỏ mách các mẹ , vì em cũng đc người khác bày cho là trước khi tiêm hoạc lúc bé mọc rang ý, cho bé uống dúng liều như hướng dẫn babyplex ạ, giảm đau cho bé đấy ạ

8. megoalxinh

megoalxinh Thành viên nổi tiếng

Mũi tiêm này bé bị sốt đâu có sao mẹ nó, là phản ứng thuốc thôi mà, bé nhà mình tiêm cách đây 3 năm giá cũng tầm 570k/mũi (tiêm dịch vụ) vẫn sốt như thường, bác sỹ bảo nếu không sốt tức là không có phản ứng với thuốc còn không tốt nữa cơ. nhưng thường là tiêm 3 mũi thì mũi đầu tiên là sốt và quấy nhất, mũi thứ 2 và mũi thứ 3 sốt nhẹ theo cấp độ giảm dần. Với lại tớ nghĩ cũng tuỳ bé nữa, có bé sốt có bé không sốt đấy.

9. Mẹ Nhím Hà Anh

Mẹ Nhím Hà Anh Bắt đầu tích cực

Mình cũng nghe nói các bé tiêm miễn phí ở y tế phường xã rất hay bị sốt và quấy khóc, tiêm mũi dịch vụ thì không sao nên con mình từ khi tiêm phòng đến giờ, toàn tiêm dịch vụ thôi. Bé tiêm mũi 6 in 1 chứ k phải 5 in 1, trộm vía, sau tiêm bé bình thường, k đau, sốt, k quấy khóc. Hình như bé sốt và quấy hay không còn do cơ địa các bé nữa. Con mấy đứa bạn mình tiêm mũi free vẫn bình thường, k bị sốt bạn ạ.

10. Love_MS

Love_MS Thành viên tích cực

Mình toàn cho tiêm dịch vụ, chả tiêm của nước bao h, vì cũng nghe nhiều người nói tiêm dịch vụ thường sẽ đỡ sốt hơn tiêm nhà nước. Con nhà mình tiêm mũi 6 trong 1 tất cả 3 lần (thêm viêm gan B) thì có mũi thứ 2 bị sốt đúng 1 ngày rồi thôi. Còn mũi đầu tiên và mũi thứ 3 thì ko sao. Tiêm về sốt hay ko còn tùy cơ địa từng cháu nhưng mình vẫn tiêm dịch vụ cho giảm xác suất sốt thôi.

11. Mẹ Nhím Hà Anh

Mẹ Nhím Hà Anh Bắt đầu tích cực

Oh mẹ nó ơi, mình nhớ là Rotavirus là uống hay sao ấy chứ. Với lại tiêm mũi 5 in 1 hay 6 in 1 là mấy tháng đầu cơ mà, còn Rotavirus là sau đó mới uống chứ. Mẹ tra_da tiêm cho con 2 lần mũi 6 in 1 đắt thật. Tớ nhớ con tớ tiêm 3 mũi 6 in 1, y tá đến tận nhà tiêm cũng chỉ hết khoảng gần 2 triệu hay sao ấy nhưng chắc chắn k đến 3 triệu (hay mình nhờ y tá xã nên rẻ hơn nhỉ và cũng cách đây hơn 1 năm rồi hix)

12. Benamnim

Benamnim Kiến xấu ghê cơ

Rota là thuốc uống, không phải tiêm đâu mẹ nó ạ, mà nên cho con uống cho lành.

13. me heo coi

me heo coi Thành viên tích cực

nhà em tiêm cho cu cứ gọi cho 1 bác ở đằng Hoàng Hoa Thám đến tiêm, bác ấy đi tiêm hai chục năm nay rồi, cứ đến lịch là bác ấy đến tiêm, mỗi lần tiêm cu nhà em còn không khóc, em nhớ lúc tiêm mũi tổng hợp là 700k/mũi, sau đó thì người con chỉ hơi hâm hâm một tí nhưng vẫn chơi đùa nghịch ngợm chứ ko bị sốt hay ốm gì cả, hic, thấy mẹ nó bảo con sốt mấy ngày liền mà thương quá.

14. quachchichbong

quachchichbong Thành viên tích cực

ôi em chả biết thế nào chứ như chồng em thì bảo cứ đưa con ra phường tiêm, em thì hôm nào con tiêm phòng mink chịu khó đi làm sớm cho hết việc rồi 9h30 xin về , lúc ấy về đưa con đi thì ở phường cũng vắng, con mình cứ tha hồ tiêm mà chả sợ đông. Mặc dù chồng em là bác sĩ nhưng bọn em vẫn cho con tiêm ở phường bình thường, theo như đồng nghiệp chồng em khuyên thì con sốt thì vẫn tốt hơn các mẹ ak, như thế cơ thể các con sau này miễn dịch tốt.trộm vía con em về bé hơi sốt nhưng không quấy.Mách các mẹ là cứ 1 tuần mink cho con ăn thêm 1 bữa bột lá hẹ thì sau này con vẫn đỡ sốt và ho nữa.

15. MeTieuMiu

MeTieuMiu Thành viên rất tích cực

Re: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

Ôi các mẹ nói e mới hiểu ra. Chứ từ trước tới giờ e cũng ko rõ lắm mình mất cả núi tiền - trong khi có thể đk miễn phí - để làm gì nữa. Hik hik

16. me_cop

me_cop Bắt đầu tích cực

bé nhà mình tiêm 6in1 năm 2010 620k sốt 39 độ,mũi 3 tiêm 5in1 580k+vg B 90K=670K không sốt tẹo nào,hôm nọ tiêm nhắc lại đã lên 620k+90k vgB

17. sao

sao Thành viên tích cực

ROTA là thuốc uống mà mẹ nó.....................

18. the family number 5

the family number 5 Thành viên chính thức

Các mẹ a: ve bảo quản thuốc các mẹ cũng ko thể biết đc o đâu tốt, thuốc thì bé nào cũng đu 1 ống vì mình ra ng ta mới lấy mà,sốt thì cũng như các mẹ nói tùy cơ địa. Em tiêm cho 2 be nhà em o phường, thằng anh thì hơi sốt ti buổi chiều co em thì sốt ngày rưỡi. Nên tuuf cơ địa thôi. Còn hạn thuốc.thì các mẹ đi tiêm ng ta có đưa cho các mẹ xem là còn hay hết đâu. Em nghĩ tiêm ở phường cũng đc vi la thuôc nội dù gì cũng yên tâm hơn vì nhiều trẻ tiêm cùng lúc cùng đọt nên cận date e nghĩ ko xảy ra. Còn tiêm dịch vụ thì các mẹ co thể biết là còn hay ko vì hàng ngoại nhập cũng thường.xuyên bi vượt date hoặc dán đè mac.các con cứ trộm vía khỏe mạnh là ok lắm rồi ạ! Ý kiến chủ quan ạ.

19. trang1912

trang1912 B e e & Soc

Con bé lớn nhà mình toàn tiêm dịch vụ vì đợt đấy chưa có tiêm miễn phí mũi tổng hợp ở phường, trộm vía con chỉ hâm hấp tý thôi, thằng bé thì mũi đầu tiên cũng tiêm dịch vụ, sau đó thấy có miễn phí bà nội bảo cho tiêm miễn phí ở phường, tiêm hai lần thì lần nào cũng sốt cao mấy ngày, thường là 48 tiếng, đau chỗ tiêm, quấy lắm, sợ phát hoảng luôn, mà thấy ở khu nhà mình mấy bé đi tiêm cũng bị như vậy, hức, chả bít chính xác thế nào nhưng mà ở phường Hàng Bột em dâu mình cho con đi tiêm thì mụ y tá còn tiêm cho con bé cháu rõ mạnh tay làm con bé khóc ré lên rồi bảo tiêm miễn phí chỉ thế thôi làm cho em dâu mình ức chế chỉ muốn đánh cho mụ ý một phát nhưng vẫn kìm chế được (xin lỗi phải gọi là mụ vì chả thấy có tý lương tâm nào), có người thấy vậy thì bảo nhỏ em dâu mình là lần sau cho người tiêm ít tiền là tiền mua kim tiêm bé mà tiêm cho con đỡ đau, hic

20. quachchichbong

quachchichbong Thành viên tích cực

ôi giời phường nào có mụ y tá như vậy thì thật là quá đáng, hic chả bù cho chỗ em bác ấy cứ vừa tiêm vừa nịnh con mink , con em tiêm khi nào bác rút mũi tiêm ra mới khóc có tí thôi, có mẹ nào ở bên đông anh thì ra gần nhà em mà tiêm nhé, ở đó họ nhiệt tình lắm