Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn )

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi betimtim, 4/6/2012.

1. lam_vanthuy

lam_vanthuy Thành viên rất tích cực

Ðề: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

Ơ, sốt hay không là tùy cơ địa mà, đâu phải thuốc nội hay ngoại gì đâu. Cháu em tiêm dịch vụ thì sốt, thằng em nó vác đi tiêm phường chả làm sao cả, hâm hấp tí thôi. Còn Bông Bông nhà em thì các mũi 5 in 1 em cho tiêm ở phường, hôm sốt hôm không, mũi cuối nàng chơi cả ngày, đêm nóng đầu tí thôi. Còn từ mũi cúm trở đi thì em tiêm dịch vụ thật vì đỡ phải nghỉ làm cho con đi tiêm. Cúm thì không có trong chương trình Tiêm chủng phổ cập, Sởi thì free chỉ có Sởi không còn mũi Sởi - Quai bị - Rubella thì mất tiền nên từ Cúm là em ra Nguyễn Chí Thanh tiêm luôn.
    PS: Free hết mũi sởi thôi các mẹ nhá. Phường cũng có tiêm dịch vụ nhá!

Đang tải...

2. Me_KuTit

Me_KuTit

Ðề: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

Vaccine 5 trong 1, trong đó có ho gà gọi là vaccine nguyên bào, 5 trong 1 ho gà sẽ là nguyên con vi khuẩn nên gây cho bé sốt.
    Vaccine 6 trong 1, ho gà chỉ lấy 1 phần gọi là vaccine vô bào sẽ không làm cho bé sốt cao.

memaivu thích bài này.
  3. hoangha294

hoangha294 Thành viên chính thức

Tớ toàn cho 2 bé nhà tớ tiêm dịch vụ, tuy đắt một tí nhưng mà mình yên tâm, thuốc đảm bảo hơn, người ta lại đến tận nhà tiêm cho nữa, có sổ ghi chép tiêm mũi gì, bao giờ tiêm... Mà tớ cũng chưa bao giờ ra phường cả vì sợ các cô ở phường tiêm đau con, thuốc lại thuốc nội nên không đảm bảo, nói chung cái gì miễn phí cũng ngại :)

4. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình mũi thứ 1,2 tiêm mũi 6 trong 1 dịch vụ thì ko sốt,nhg vẫn hơi quấy vì khó chịu,đến mũi thứ 3 cũng ra dịch vụ nhưng đúng hôm hết thuốc 6 trg 1,nên mình phải tiêm 1 mũi 5 trg 1 và 1 mũi viêm gan B riêng (tiền cũng tương đương),về bé bị sốt hơn 38 độ mất 1 tối (phải uống 1 liều hạ sốt).

5. cunthoi09

cunthoi09 Thành viên tích cực

Bé nhà mình bây giờ 32 tháng. Hồi bé dc 3,4,5 tháng cũng tiêm liền 3 mũi trong 3 tháng, cả 3 lần tiêm đều ko bị sốt. Hồi mình tiêm năm 2012 là 540k/ mũi. Bây giờ là 680k/ mũi.

6. be0ctieu

be0ctieu Thành viên chính thức

theo kinh nghiệm của tớ khi tiêm cho 2 bé nhà tớ thì.
    bé đầu hiện đã 2 tuổi thì đều ko có triệu chứng sốt hay gì cả, bé chỉ hơi nóng hơn 1 chút, 1 lúc sau thì hết.
    bé thứ 2 hiện được 9 tháng thì tiêm mũi 5 in 1 mũi đầu thì về nhà sốt, mũi thứ 2 hơi sốt, lau người, mặc thoáng cho con độ mấy h sau thì hết. Mũi thứ 3 thì bình thường.
    kết luận của tớ ( theo ý tớ ) thì là còn tùy theo thể trạng của từng mà bé bé có sốt hay ko nữa. 2 bé nhà tớ 6 tháng đầu tiêm hoàn toàn thuốc miễn phí của nhà nước và tớ thấy là ổn, ko có bất cứ vấn đề nào cả.

7. memaivu

memaivu Thành viên kỳ cựu

vì vậy em mới viết là 750k/liều mà mẹ cháu, còn 6 trong 1 là 625k/mũi.
    Rotavirut phải uống trong vòng 6 tháng đầu mới có tác dụng. Mình nhớ cu nhà mình uống 2 lần, cùng đợt với tiêm mũi tổng hợp (mũi này tiêm 3 lần vào các tháng 2th, 3th, 4th tuổi).

8. _SummerGirl_

_SummerGirl_ Thành viên rất tích cực

Oài, mẹ nó tiêm rẻ thế, bé nhà mình tiêm 3 mũi đầu đầu năm 2011 đã 680k rồi, vừa rồi tiêm nhắc lại lúc 17m cũng vẫn giá 680k. Mà mẹ nó để tận 32 tháng mới tiêm nhắc lại ah, lâu thế?
    3 mũi đầu bé nhà mình ko sốt tí nào, mũi thứ 4 nhắc lại mới hâm hấp sốt thôi nhưng ko nặng

9. lehongnhung

lehongnhung Đủ quyền lập Họ

e học y năm 2,em ko biết có đúng với trường hợp của các bé tiêm ko,nhưng theo những gì em dc học thì,tiêm phòng 1 là tiêm kháng thể,2 là tiêm kháng nguyên để kích thích kháng thể,3 là tiêm virus hoặc mầm bệnh đã dc làm yếu nhằm mục đích làm cho cơ thể bắt buộc tiêu diệt và hình thành cơ chế bảo vệ sinh kháng thể chống lại,và có sẵn nguồn kháng thể để khi gặp mầm bệnh sẽ ko bị nhiễm.vì vậy sốt là 1 hiện tượng bình thường,khi đó chính là hàng rào bảo vệ và miễn dịch của cơ thể đang hoạt động ko có gì lo lắng,thầy cô em khuyên rằng trừ khi trẻ sốt quá cao và có hiện tượng co giật bất thường mới lo và đưa ngay đến bác sĩ,còn nếu nhẹ nhẹ tầm 38-38-5 thì ko sao và cũng chỉ cần chườm mát vào các động mạch lớn như bẹn,cổ,nách cho bé,,.....và lưu ý là ko nên tiêm phòng khi trẻ yếu và bị các bệnh liên quan đến suy giảm miễn dịch( e còn non nớt nên chỉ nói những gì mình biết sơ sơ,có gì ko đúng các chị bỏ qua)

buithusonmemaivu thích.
  10. memaivu

memaivu Thành viên kỳ cựu

mình thấy 2 câu trả lời này là rõ nhất cho các mẹ, nói chung tiêm mũi nào cũng có tác dụng, tùy điều kiện mà các mẹ cho con tiêm mở rộng hay dịch vụ mà thôi,

11. betimtim

betimtim Bắt đầu tích cực

Bít thế này lần sau tớ search thông tin trước khi đưa con đi tiêm, hầu như các mẹ đều đưa đến thông tin là con sốt khi tiêm theo lịch tiêm chủng mở rộng mũi 5 trong 1, chán thật các mẹ nhỉ

12. claire81

claire81 Bắt đầu tích cực

Theo mình biết thì vắc xin miễn phí hiện giờ của Hàn Quốc sử dụng nhiều kháng nguyên của vi khuẩn bệnh, còn vắc xin Pháp và Bỉ (mà các mẹ tiên cho con phải mất tiền) là thế hệ sau, người ta chọn lọc được nên ít kháng nguyên hơn, bớt tác dụng phụ như sốt hơn.
    Tuy nhiên sốt cũng do tùy cơ địa của bé, dùng loại mất tiền ít nguy cơ bị sốt hơn nhưng cũng ko có nghĩa là bé sẽ ko sốt. Như con mình tiêm loại 750K 3 lần sốt nguyên cả 3 lần, trong khi cháu mình tiêm miễn phí đi về cũng chỉ hâm hấp nhẹ mất 1 ngày là hết. Theo mình có điều kiện thì cho con tiêm vắc xin dịch vụ cho tâm lý mẹ yên tâm, còn nếu không tiêm miễn phí ở phường cũng ổn, tiết kiệm đc khá nhiều đấy ạ :)

13. longthuykhanh2011

longthuykhanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Những điều về mũi 5 trong 1 miễn phí

tớ cũng nghe nói 2 loại đấy khác nhau, con nhà tớ tiêm miễn phí ở trạm y tế về sốt mất > 1 ngày, rên hừ hừ, tội lắm. Cơ mà mũi mất tiền kia thì không biết thế nào.

14. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Bé nhà em cũng thế: hồi 2 tháng tiêm 5 trong 1 trên quê về sưng vu vết tiêm, sốt 2 ngày. Xuống Hn 3 tháng em đưa đi tiêm mũi nhắc lại, về ngon ơ không sao, hơ 600k... Cái này chỉ người trong ngành mới biết được các chị nhỉ?

15. phitpheu

phitpheu Thành viên tích cực

bé nha mình tiem miễn phí chỉ hâm hấp mũi đầu..........do cơ địa mỗi trẻ thôi..............................

16. lelam

lelam Thành viên chính thức

em cũng thấy chị em bảo cũng là bảo tiêm loại như nhau mà mất tiền thì đảm bảo chất lượng hơn con miễn phí thì ko bằng. đúng là cái gì cũng vậy, tiền nào của ấy các mẹ nhỉ.

17. ankhanhcongchua

ankhanhcongchua Thành viên chính thức

Mình mới cho con đi tiêm nhắc lại lần 4 ở phường. Lần nào cũng mất 700k. Cũng chả biết thuốc gì nhưng 3 lần trước + vài lần tiêm phòng các bệnh khác (cũng đều mất tiền, ở phường) thì không bị sốt tẹo nào. Bé về ăn ngủ chơi bình thường. 2/6 vừa rồi đi uống Vitamin A nhân tiện tiêm nhắc lại mũi 5 trong 1. Hic... chả để ý cũng chả xin vỏ thuốc về nên k hiểu cô y tá tiêm thuốc gì mà lần này về đến đêm sốt 38,5 độ, nôn hết thức ăn, ngày hôm sau thì hâm hấp sốt, đến chiều tối thì hết sốt. Vẫn ăn chơi bình thường.

Nhưng lần này có 1 điều khác các lần trước, là 1 chị hàng xóm, sống ở Nga chục năm về có mách là đi tiêm phòng về nên kiêng 1 ngày không tắm vì thuốc thoát ra các lỗ chân lông, nếu tắm thì thuốc sẽ giảm tác dụng. Các lần trước, lần nào về cũng tắm thì k sao. Lần này k tắm thì sốt. Không hiểu có phải là vì k tắm nên tác dụng của thuốc mới đạt hiệu quả tối đa nên mới sốt k. hic. hic. cái này là đoán nhé chứ mình chả có tẹo kinh nghiệm hay chuyên môn gì về y dược cả.

18. Bo Bống

Bo Bống Guest

Sao mũi 5 in 1 mà cũng miễn phí nhỉ, tớ chẳng thấy thông tin gì cả? Con tớ chưa bao giờ tiêm ở phường mà toàn ra Lò Đúc tiêm, mũi này tiêm ở LĐ hình như 7-800k gì đấy.

19. tomvasoc

tomvasoc tomvasoc

làm gì có chuyện đó mẹ bee & soc ah.Đã là thuốc tiêm chủng toàn quốc theo một công thức pha chế có sẵn làm j có chuyện đó.Lần đầu tiên mình nghe thấy đấy.Nếu thuốc mà đã mở lắp ra để tiêm là phải dùng ngay không để nâu được bạn à.

20. Mẹ Ket

Mẹ Ket Guest

hi, em toàn cho con tiêm dịch dụ phí hết 680k, lần 1 thì bé hơi khó chịu, hơi gắt gỏng, lần 2 thì chơi như chó cún chẳng thấy mệt gì cả, y tá tiêm mà mặt con em nó còn không buồn nhăn, cười toe toét