Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn )

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi betimtim, 4/6/2012.

1. betimtim

betimtim Bắt đầu tích cực

Những điều về mũi 5 trong 1 miễn phí

Chào các mẹ,

Em xin phép được lập topic này để gửi tin đến các mẹ về mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí của nhà nước
    Tại sao tiêm mũi này hầu hết các trẻ vị sốt, khu nhà e có mấy chị sinh trước em cho con tiêm đều sốt mà còn sốt cao, bé rên vì đau mất đêm đầu, sau đó sốt tiếp 2 ngày nữa, khổ thân lắm, sang mũi sau các chị ấy tiêm 5 trong 1 loại mất tiền hơn 700k thì không vấn đề gì
    Bé đầu nhà em tiêm loại mất tiền cũng ko sốt, hôm nay cho bé thứ 2 đi tiêm về, chỉ sau 1 tiếng bé khóc khó chịu, 30' sau hâm hấp sốt, giờ thì sốt cũng khá cao và ngủ li bì, tội quá, em biết thế này thì ko tiêm cho con loại miễn phí nữa, bé tí bé tẹo bị sốt, chẳng ăn chẳng chơi gì cả, tội lắm ah

Mà em ko hiểu sao lại thế hai loại này khác nhau gì ko biết???, có mẹ nào biết chia sẻ em với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi betimtim
    Đang tải...

2. betimtim

betimtim Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ,

Em xin phép được lập topic này để gửi tin đến các mẹ về mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí của nhà nước
    Tại sao tiêm mũi này hầu hết các trẻ vị sốt, khu nhà e có mấy chị sinh trước em cho con tiêm đều sốt mà còn sốt cao, bé rên vì đau mất đêm đầu, sau đó sốt tiếp 2 ngày nữa, khổ thân lắm, sang mũi sau các chị ấy tiêm 5 trong 1 loại mất tiền hơn 700k thì không vấn đề gì
    Bé đầu nhà em tiêm loại mất tiền cũng ko sốt, hôm nay cho bé thứ 2 đi tiêm về, chỉ sau 1 tiếng bé khóc khó chịu, 30' sau hâm hấp sốt, giờ thì sốt cũng khá cao và ngủ li bì, tội quá, em biết thế này thì ko tiêm cho con loại miễn phí nữa, bé tí bé tẹo bị sốt, chẳng ăn chẳng chơi gì cả, tội lắm ah

Mà em ko hiểu sao lại thế hai loại này khác nhau gì ko biết???, có mẹ nào biết chia sẻ em với

3. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

Ðề: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

bé nhà tớ cũng tiêm phường ko mất tiền và đều sốt cả 3 lần đầu, lần thứ tư thì sôt nhẹ thoảng qua thôi. tớ cũng ko rõ 2 loại khác nhau ko? cái này chắc chỉ người trong nghề mới biết đc

4. kem_bong

kem_bong Thành viên tích cực

Ðề: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

Bé nhà mình tiêm 3 lần mũi 5 in 1 loại mất tiền ấy, nhưng hồi ý là 530K/mũi thì ko bị sốt. Không biết ở phường cho tiêm là thuốc gì, hình như nhà mình là pentaxim.

5. Ðề: Mũi tiêm 5 trong 1 miễn phí làm trẻ sốt ??? (em nhờ Mod mấy hôm, đã có bài ở mục nhắn

bà nội bé nhà e bảo ở quê 5 in 1 k mất tiền này kia nhg đợt vừa rồi cụ mất (hx) về khảo sát luôn thấy bé nào tiêm cũng sốt
    trộm vía bé nhà e tiêm mất tiền nên k sốt bao giờ ( trộm vía con ngàn lần vì mấy hum nữa cũng đến lịch tiêm phòng rùi)

Ben Noel thích bài này.
  6. mechichi2011

mechichi2011 Bắt đầu tích cực

Mẹ nào đã cho con tiêm rùi thì cho ít kinh nghiệm nhé, mình cũng đang chuẩn bị cho con đi tiêm mũi 5 trong 1 đây, mình rất sợ mỗi khi tiêm về xong con bị sốt, hic hic.

7. betieuho2010

betieuho2010 Thành viên rất tích cực

Con tớ thì ko tiêm mũi 5 trong 1. Nhưng tớ cũng ko bao giờ cho con đi tiêm ở phường tuy biết là được miễn phí. Vì được nhiều người nói là tiêm xong hay bị sốt. Thế nên cứ mang con đi tiêm dịch vụ. Mỗi lần tiêm y tá đều nói sẽ ko sốt nhưng cứ theo dõi thêm cho con. Tớ cũng đưa thắc mắc hỏi là sao có đứa sốt đứa ko thì họ nói là do thuốc. Thuốc tiêm dịch vụ thường là thuốc ngoại, tốt hơn hay sao ý nên bé ko bị sốt còn thuốc ở phường thì kiểu thuốc nội. Nên dù mỗi lần đi tiêm dịch vụ cũng tốn tiền lắm nhưng trộm vía đưa con đi tiêm hơn 2 năm rồi mà chưa lần nào con mệt vì đi tiêm chủng cả, về vẫn ăn chơi bình thường và họ cũng cho lịch tiêm rõ ràng nên mình cũng dễ theo dõi.

8. Me_be_Kit

Me_be_Kit Thành viên rất tích cực

Be nha minh mui dau cung tiem trong phuong, ve sot mat 2 hom. Den khi tiem mui thu 2, ba noi cu khang khang bat me fai nghi lam 2 ngay de trong be, nhung vi minh nhieu viec, khong nghi duoc nen cho be di tiem dich vu. Ve be khong sot ti nao, choi dua nhu binh thuong the nen mui T3 minh cung cho tiem dich vu luon. Mat tien nhung con khong bi sot cung do vat va...

9. fantasy_00

fantasy_00 Bắt đầu tích cực

em thì không biết thế nào cũng tham khảo mấy người về tiêm dịch vụ nhưng cũng nhiều người nói tiêm ở phường cũng tốt không vấn đề . TRộm vía bé nhà em tiêm hầu như là không sốt có 1 mũi tiêm em không nhớ là mũi gì về thấy cháu chỉ sốt nhẹ qua 1 đêm là bình thường , trộm vía con.KHông biết các mẹ có tiêm cho con mũi ROTA không ? loại này thì mất tiền 755k 1 mũi phải tiêm 2 mũi. em thấy mũi này là rất cần thiết cho các bé đấy các mẹ ah.

10. trang1912

trang1912 B e e & Soc

Bé nhà mình tiêm miễn phí ở phường về cũng sốt cao li bì, quấy khóc kinh lắm! Bạn cùng cơ quan mình cũng định đưa con đi tiêm dịch vụ có hỏi y tá thì họ nói mũi tiêm miễn phí là thuốc chưa tách sốt nên thường trẻ con đi tiêm về hay sốt, đại loại là vậy, chả hiểu mình diễn đạt như vậy các mẹ có hiểu ý mình ko, hic

Kokubu karinbanhbaomk thích.
  11. mun_havan

mun_havan Thành viên nổi tiếng

Công nhận tiêm mũi mất tiền khác hẳn đấy các mẹ ạ, bé lớn nhà mình tiêm cách đây 5 năm hình như là 580k trộm vía ít ốm hơn các be khác, giờ đến bé thứ 2 680k / mũi, mình cón người nhà làm ở trạm y tế bảo đó là thuốc ngoại, tùy cơ địa của bé có bé sốt bé không nhưng bé kô bị đau tấy như mũi kia. Mình thì cứ nghĩ thôi đắt một chút nhưng con kô đau và mẹ thấy yên tâm hơn là được. Chứ mình thấy mấy bé hàng xóm tiêm mũi kô mất tiền về quấy mấy hôm mình cũng sợ lắm

12. banhbaomk

banhbaomk Thành viên rất tích cực

Be nha m thi toan di tiem dich vu o Tu Du, mat tien nhung an tam vi thay che do bao quan thuoc o Tram y te Phuong ko dc an toan lam hixx
    Trom via la be ko bi sot...
    Chua bao gio tiem loai mien phi nen cung ko bit co khac nhau ko, nhung nghe cac me noi be bi sot nen cung so lam hixx

13. mẹ lợn con

mẹ lợn con Thành viên tích cực

mình trả lời hộ các mẹ 1 chút, nhưng mình không phải người trong nghề nhé, nên có sai các mẹ chỉnh hộ.
    Theo mình biết các loại thuốc mất tiền hiên nay có hình như của 3 nước : mỹ, Pháp, Bỉ (con mình tiêm laọi 5 bệnh của Pháp và Viêm gan B riêng của Bỉ) thường các loại này được sản xuất trên các dây truyền môn na là thế hệ 1. còn loại miễn phis hiện nay thường là các loại như của Hàn Quốc, Ấn độ tài trợ, các loại thuốc này được sản xuất trên các dây truyền cũ hơn, nôm na thế hệ 3 gì đấy. và các loại được tài trợ có 2 loại: 1 loại gần hết đát (còn vài tháng) 1 loại đưa ra thử nghiệm, nên mình nghe nói họ tài trợ cho mình 5 năm gì đấy.
    còn về thuốc 5 bệnh: trẻ em sốt là phản úng bình thường, nên các mẹ cũng không nên lo lắng. hồi trước thuốc 4 bệnh tỷ lệ sốt còn cao hơn ý chứ.
    vài dòng mong các mẹ có lựa chọn tốt cho con.

Monxinhxinh thích bài này.
  14. Monpeo81

Monpeo81 Thành viên tích cực

Bé nhà mình tiêm mũi 5 in 1 và uống rota hết hơn 1 tr về k bị sốt, vẫn ăn ngủ chơi như thường, mình chỉ cho bú nhiều hơn thui. Mình k tin tưởng ở phường lắm về điều kiện bảo quản và hạn sử dụng thuốc. Cứ cho con ra dịch vụ cho nhanh^^

15. phuonganh7778

phuonganh7778 Thành viên chính thức

Các mẹ ơi tiêm mũi ở phường là thuốc của Hàn quốc mà các bạn, thì kg bằng được thuốc dịch vụ hình như la của P thì phải, thuốc của P thi nó ít tác dụng phụ hơn thôi. nhà nước mình chỉ cho miễn phí thuốc của châu Á thôi........ mẹ nào kg có dk cho con tiêm cũng được mà, hiiiiiiiiiii

Monxinhxinh thích bài này.
  16. thatlongyeuanh

thatlongyeuanh Thành viên nổi tiếng

Mai bé nhà e cũng đi tiêm đây.mũi thứ ba rồi.hai lần trc e cũng cho ra phường tiêm.lần dầu tiêm xong bé sốt 39 độ.lần thứ 2 thì sốt nhẹ hơn,có 37.5 độ.mai di tiem k biết thế nào.e nghĩ lần 2 bé sốt nhẹ là do đã thích nghi đc với thuốc.mong là mai tiêm xong bé cũngko sốt hoặc sốt nhẹ thôi.virut rota e cũng cho bé uốngh.nhưng tdv ngoài.820k/mũi.còn ở phường tiêm là 780k nhưng dã mất tiền thì e thấy cho con ra ngoai tiêm dv thì tốt hơn

Sửa lần cuối: 4/6/2012
  17. khoa&khanh

khoa&khanh Bắt đầu tích cực

Con tớ đều dùng loại 700K/mũi (từ cách đây hơn 1 năm, thuốc của Bỉ )và lần nào cũng sốt mất 1 ngày bạn ah, sốt cao đó. Tùy cơ địa mỗi bé thôi.

18. nkchit

nkchit Bắt đầu nổi tiếng

Con em ấy a tiêm mũi này ở phường đây ạ, ngày đầu tiên quấy khóc cả buổi không ăn hic hic bé cứ tý cái lại khóc hic hic thương lắm ạ, mũi thứ 2,3 đỡ hơn tý

19. MebeKen

MebeKen Thành viên tích cực

Mình đòng ý với ý kiến của mẹ này. Nhưng nó còn tùy thuộc vào cơ địa của bé nữa đấy. Nhiều bé yếu tiêm mũi 5 in 1 mà vẫn sốt đấy. Mà các con cũng chỉ sốt phản ứng thuốc thôi các mẹ đừng lo lắng quá.
    Ngoài lề 1 chút :Em cũng tiêm tất cả các mũi cho con ở Safo có 1 hôm ngồi chờ tiêm nói chuyện cùng 1 mẹ cho con đi tiêm chị ấy nói chj ấy làm bên NK vacxin chị ấy biết thực ra giá trj thực sự của vacxin nhập của mình chỉ = 1/3 giá trị bán ra thôi còn lại nó tính vào chi phí quảng cáo,...Thế nên mình cũng chẳng biết tin vào điều gì cả.

20. MeChiHuy

MeChiHuy Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, mong là các mẹ hiểu đúng vấn đề chứ đừng trách oan cái vacxin miễn phí ở Phường nhé :)

Con nhà mình cũng toàn tiêm dịch vụ, và cứ thuốc nào tốt nhất, đắt nhất là mình tiêm cho con - nhưng vẫn có lúc bé sốt, ốm sau tiêm. Việc phản ứng thuốc chủ yếu là do sức đề kháng, miễn dịch của mỗi bé khác nhau -thậm chí là ở các thời điểm khác nhau 1 bé tiêm cùng loại vacxin vẫn có thể sốt nhẹ, nặng hoặc ko sốt.
    Mà chị bạn tớ làm ở TT Tiêm phòng Nguyễn Chí Thanh còn bảo bé sốt cũng ko sao, như vậy chứng tỏ cơ thể bé đang dung nạp thuốc và tạo ra đề kháng chống lại bệnh.

Vậy nên các mẹ đừng quá lo nhé, chăm sóc tốt thì chỉ 2,3 ngày là bé đỡ thôi.