Kinh nghiệm: Hội Các Bà Mẹ K Biết Sinh Thường Phải Sinh Mổ Cùng Nhau Vào Chia Sẻ Cảm Giác Nào.

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Small Leo, 8/6/2012.

1. Small Leo

Small Leo Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Hội các bà mẹ k biết sinh thường phải sinh mổ cùng nhau vào chia sẻ cảm giác nào.

Trời ơi, nghe mẹ nó kể mà sợ quá. Nhưng chúc mừng mẹ nó đã vượt qua tất cả, sau có nhiều chuyện để kể với con mình rồi đấy nhỉ??????????

Đang tải...

2. Small Leo

Ðề: Hội các bà mẹ k biết sinh thường phải sinh mổ cùng nhau vào chia sẻ cảm giác nào.

Well come mẹ nó nhé...........................................................

3. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Mình cũng sinh mổ nè. Thèm đến chết cảm giác đau đẻ mà chẳng biết, chỉ biết đau vết mổ thôi. Lần 1 sau 1 ngày, đứng dậy đi vèo vèo, còn lần 2 thì đau đến chết nên được, hơn 10 ngày mà vẫn phải đi lom khom như bà cụ vì đứng thẳng thì cứ như ai cứa vào vết mổ. Giờ mà nghe ai kể lúc đẻ mà chẹp chẹp giá mà mình cũng được như vậy nhỉ. Hìhì!

4. Small Leo

Mẹ này giống mình thế, mình cũng thèm cảm giác đau đẻ tự nhiên thế nào mà k có cơ hội nữa rồi. Mình cũng nghe nói mỏ đẻ lần thứ 2 đau hơn lần đầu, k biết họ mổ chỗ khác hay vẫn chỗ cũ hả mẹ nó? Phải mổ chỗ cũ thì đau là cái chắc rồi nhỉ.

5. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Hì. Mình thì đến ngày rồi nhưng chả có hiện tượng gì, đến 41 tuần 1 ngày bsy bảo mổ, nên mình cũng ko có cảm giác đau đẻ :D

6. Small Leo

Mẹ này thai già nhỉ. Chắc con phải bụ lắm....................................

7. khicondangyeu

Mẹ nó chắc mới mổ lần đầu đúng ko? Lần đầu thì cũng đau nhg nói chung là cũng đi lại được sớm chứ lần thứ 2 ko biết mẹ nào khác có giống mình ko chứ đau ko chịu được. Lần thứ 2 bác sỹ vẫn mổ ở vết mổ cũ nhưng hình như là rộng hơn thì phải (mình nghĩ thế vì thấy vết mổ dài gần 20cm còn lần đầu thì ko để ý lắm nhg hình như bé hơn). Lúc lên bàn mổ thì mặt vẫn tươi như hoa (vì ko có cơn co) chứ lúc hết thuốc tê rồi thì ...... Nghĩ lại giờ mà sợ. Hic hic. May là mình cũng hoàn thành xong nghĩa vụ (nếp tẻ đủ cả, bõ công chịu đau, hihi)

8. Small Leo

Chúc mừng mẹ nó nhé. Điểm 10 cho chất lượng. Mình mới sinh một lần nên chưa biết lần 2 thế nào. Các mẹ làm lần 2 đều nói đau nên chưa bắt đầu được. Hic

9. khicondangyeu

.
    Mẹ này cũng gần giống mình, quá ngày dự sinh mà em bé không chịu chui ra. Đến ngày đi khám chỉ nghĩ là đi khám thôi nên chẳng kịp chuẩn bị gì cả, siêu âm thấy cạn ối lại đang có hiện tượng suy thai thế là bị bác sỹ túm lên mổ luôn, chẳng kịp tắm táp và mang đồ theo. Nằm trên bàn mổ lúc bác sỹ lôi con mình ra nghe tiếng khóc mà ko hiểu sao nước mắt mình cứ chảy ròng ròng. Thế là được làm mẹ thực sự rồi!!!!!!!!!!!!

10. Small Leo

Hihi, đọc cm của các mẹ thấy vui nhỉ? mỗi mẹ có một hoàn cảnh, cuối cùng đều cho ra những em bé bụ bẫm, đáng yêu thế là mãn nguyện rồi.

11. batgioi

batgioi 0984 397 758 - QUẢ ÓC CHÓ

hix, e vào đây hóng hớt, còn 2 tuần nữa là sinh mà nghe các mẹ 888 mà e sợ quá. Ko biết e sẽ thế nào, dự kiến đẻ thường nhưng đến lúc đó chẳng biết trc rồi đùng cái mổ thì sao. Nghe các mẹ kể mà run hết cả người, rồi vụ cho con ti như mẹ Maitchc kể mà nghe hãi quá..............e con đầu nên run lắm hix

12. mebut

mebut Hương- 0975.986.347

Bé con nhà em+ cũng hơn 40 tuần mà ko chịu ra. Siêu âm lại to. Thế là bác sỹ quyết định mổ. Con yêu lúc sinh 3.8kg. Nghĩ lại vẫn thấy sao mà lúc đó trông con đáng yêu thế ko biết. Hồng hào và mũm mĩm lắm. hihi
    Em sinh tháng 11 năm 2010. Mẹ nào cùng tháng đó thì biết. Ko hiểu sao năm đó lại có tháng 11 nắng chảy mỡ như thế. Nằm trong phòng có 2 người, điều hòa là ở thẳng giường em. Mồ hôi ướt suốt vì cái đệm của BVPSHN ở Đê La Thành thì các mẹ biết đấy, nó được bọc nilong mà. Thế là dính ho. Vừa mổ xong, ko dám ho mạnh, thế là cứ cố nhịn, cứng bụng ra... Đau ... nước mắt cứ gọi là chảy ròng ròng. Nghĩ lại vẫn sợ. Lúc đó các bà còn lo là em bị ho sản. Trộm vía là khi ra viện, về đến nhà thoáng đãng, hết ho. Cũng ko thấy vết mổ đau lắm Đi lại cầu thang từ ngày thứ 7 mà....
    P/S: Nghe nhiều mẹ kể vụ thứ 2 sẽ đau làm em sợ quá. Giờ mới 1 nhím đầu. Kế hoạch mấy năm nữa. nghĩ cũng lo... và sợ đây

13. Small Leo

Hihi. Bình tĩnh đi cô em. Cứ bĩnh tĩnh mà run nhé. ... Nói đùa thế chứ cứ can đảm lên nhé. Mẹ Maitchc nói công nhận mình cũng thấy sợ. Mẹ nó chắc đau lắm.

14. Small Leo

Mình mổ xong bác sỹ khêng lên gường có bánh đẩy để đẩy về phòng rồi hai y tá quang xuống như kiểu lợn vừa cạo lông xong, chẳng nhẹ nhàng tý nào cả. NGhĩ mà sợ. ĐÚng là đẻ mới phải vào chứ xong rồi thì phát kiếp.

15. foreverqt23

foreverqt23 MẸ CỦA CÚN CON

Hic, em cũng giống chủ top, vc thuê nhà HN, dự kiến sinh 28/2, ra Tết em định ở nhà sinh bé luôn nhưng mà hì (em sợ nước ở quê), nên mon men theo chồng lên HN, bắt xe oto đông quá ko dám lên, 2 vc đi xe máy, lên đến nơi ko sao, hôm sau đi khai xuân, chiều đi khám tim thai đập nhanh huhu.. Khóc lóc mãi ở PSHN 2 ngày rồi về, em vẫn đi làm bình thường he he.
    Đến 22 em đi làm buổi sáng, trưa 2 vc về nấu cơm ăn em bảo chồng chiều em nghỉ thôi, em tắm rửa chuẩn bị đẻ he he... Chiều đi khám kết luận thai 37 tuần, còn lâu, tối đấy trăn trở mãi ko ngủ được tự nhiên bị nhói, vỡ ối nhưng ko biết thấy ra nhiều nước quá sợ khóc lóc, gọi cho chị gái bảo sắp đẻ rồi vào viện đi, vc em chuẩn bị ít ít đồ gọi tacxi vào PSHN, quên thẻ BH cứ đi đi lại lại mất 30p đợi chồng về lấy rồi họ mới cho nhập viện, y tá kiểm tra, tiêm kích thích nhưng em ko thấy hiện tượng đóng mở gì (như mọi người nói), lên phòng đẻ, BS kiểm tra lại 2 lần, gọi chồng mổ chứ cạn ối và con bị dị ứng nước ối rồi huhu......... Em cũng như các mẹ mổ đẻ theo chỉ thị bác sĩ, nhưng con sau 1 ngày mới được về với mẹ vì bị dị ứng ối

Nhưng cái em nhớ nhất là ngày thứ 3, con em còn mũi tiêm cuối về thuốc chống dị ứng, y tá đưa đi lâu ơi là lâu, em đi tìm con như con điên ý huhu, lúc đó ko ai ở với em vì bsi họ đuổi ra, cuối cùng cũng tìm thấy con đang khóc thét lên, nhìn thấy mẹ nàng ngoan ngoãn rúc vào ngực và về giường 1 lúc sau nàng ngủ, hic... Con em được 3kg, em có bầu tăng 9kg.

16. Small Leo

Con nhà nàng trộm vía vẫn to gấp đôi con nhà tôi.Giờ được bao nhiêu tuổi rồi nàng????????

17. Mẹ mèo Bin

Mẹ mèo Bin Bắt đầu tích cực

em đứa đàu cũng đẻ mổ chủ động đây. mình xđ đẻ mổ ngay từ đầu vì biết chả chịu đau được . thấy đẻ mổ rất nhẹ nhàng luôn ý, mình chả đau j , chuyện vệ sinh cũng không khổ như đẻ thường . mình tự chăm con đươcj ngay những ngày đầu, đẻ ku con được 3,4kg , bị tràng hoa cuốn cổ 2 vòng , bsy mổ cứ bảo mẹ này linh cảm mổ chuẩn thế , con bị cuốn 2 vòng thít chặt , hix...may thế . vậy mà siêu âm chả thấy j . nói chung em thấy vụ đẻ của em h nghĩ lại thấy rất dễ chịu ý . nên các mẹ định đẻ mổ không phải lăn tăn j đâu, cảm giác làm mẹ là ôm con vào lòng vẫn hp vẹn nguyên , hehe . vote cho đẻ dịch vụ ở pshn nhé, sạch sẽ . các mẹ đừng đẻ ở pstw, chị mình đẻ đấy vừa bẩn , vừa tốn tiền bác sỹ nhiều mà dịch vụ thiếu thốn ,khổ lắm

18. Bảo Bi

Bảo Bi Nhà có 1 trai 1 gái

Em cũng nhập hội với cá mẹ nào. Bé đầu nhà em dự kiến đẻ thường. Quá ngày dự sinh 18/9 mất mấy hôm, đi khám BS vẫn bảo bt. Đến tối 23 thì cả nhà sốt ruột quá bảo mai đi khám mà chưa thấy gì thì phải xin mổ. Chả biết nàng ta có sợ ko mà 3h sáng 24 bắt đầu ra máu báo. Thế mà em còn đủng đỉnh 6h 2 vc đi ăn sáng xong mới nhập viện. Hic. Mẹ nào ao ước so sánh đẻ thường với đẻ mổ thì như em đến 1h chiều là bắt đầu biết thế nào là đau, cũng đc mở 10 phân trên bàn đẻ, đc tiêm 1 phát gây tê tủy sống đẻ ko đau -> thế là cũng biết cảm giác chuyển dạ rồi ạ. Nhưng mở rồi cứ nằm đấy, mãi chả thấy gì, sau 20' BS gọi ng nhà vào ký giấy để mổ cấp cứu, "nguyên nhân làm sao mổ xong sẽ nói sau" -> Cả nhà hoảng.
    Thế là lên bàn mổ. Lại bị tiêm phát nữa. Lúc này thì ko đau nữa vì có thuốc tê trong ng sẵn rồi ( nhưng lượng thuốc của đẻ ko đau thì ko đủ để ko đau khi mổ). 2 lần thuốc tê làm em nằm chả có bụng dạ đâu mà nhìn ngó vì tê đến tận cổ, ko nuốt nổi nc bọt, cứ ngáp ngáp ko thở nổi, tay chân thì ko nhấc lên đc, may mà BS nhìn thấy có vđề hỏi thì ko nói đc nhưng chắc ng ta quen rồi, đọc đúng nhu cầu, bảo là nghiêng đầu đi thì thở đc ngay. Sợ. hậu quả là bây giờ giở giời thỉnh thoảng em lại đau lưng chỗ 2 mũi tiêm đấy).
    5h vào ký giấy thì 5h15 con đã đc bế ra, nhìn thấy con 1s, BS dí vào má, hạnh phúc...
    Xong rồi BS mới ra nói chuyện với cả nhà, con em bị tràng hoa quấn cổ chặt quá ko tụt đầu xuống đc nên bé nằm im luôn. Trộm vía giời thg, BS bảo con em nó khôn, chứ như nhiều đứa cứ cố đạp xuống thì ngạt thở, có mổ cũng ko kịp. Hic. Thằng bạn chồng em vừa mới trc đấy 1 2 tháng cũng bị tg tự và mất thằng con trai nên chồng em sợ gần chết. Nam mô a di đà phật....
    Đấy là mỗi đoạn đẻ thôi đấy ạ. Còn đau thì em đau vết mổ đến mấy tháng trời, xong lại đau co dạ con, rồi mấy ngày đầu đau vì tắc sữa. Trời ơi, ko cái đau nào bằng cái đau nào. Ai bảo đẻ mổ ko đau bằng đẻ thường ạ? Có ng đau co dạ con mà còn ví đau như ( có khi còn hơn) lúc đẻ (thường). tóm lại là tất cả vì con yêu.
    Hic, 2 tháng nữa em lại lên bàn mổ tập 2, nghe các mẹ phán tập 2 đau hơn tập 1, hồi ức trở về nữa chứ, cũng thấy run. Nhưng tóm lại còn lần này nữa là hoàn thành nghĩa vụ rồi ^^

19. Small Leo

Mẹ này gian nan thật, nhưng trộm vía thế là ngon lành cành đào rồi. Tập hai đầy đủ mẹ tròn con vuông thế còn gì bằng. Chúc cho lần 2 nhẹ nhàng hơn lần 1 nhé.

20. hh_family

hh_family K+ Hà Nội 0917.404.986

Em tận tháng 10 mới đẻ, vào đây hóng hớt các mẹ. Đọc cm của các mẹ mà em cưa vừa lo, vừa sợ, có lúc thấy hạnh phúc cùng các mẹ, có cm của chị nào nhỉ mà con nặng có 1.7kg ý làm em rơi nước mắt, còn đọc cm của mẹ luongdinh5678 làm e không nhịn được cười ý.
    Em mới mang thai bé đầu nên rất hồi họp chờ đợi đến ngày được nhìn thấy con yêu chào đời.
    Chúc các mẹ và các bé lun khỏe mạnh nhé!

Small Leo thích bài này.