Kinh nghiệm: Hội Các Bà Mẹ K Biết Sinh Thường Phải Sinh Mổ Cùng Nhau Vào Chia Sẻ Cảm Giác Nào.

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Small Leo, 8/6/2012.

1. Small Leo

Small Leo Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ! EM sinh bé rồi nhưng vẫn không quên nổi một tí tị ti hình ảnh ngày lên bàn mổ để đưa bé Linh nhà em ra.

Em được bác sỹ tuyên là bị chứng thiểu ối ở tuần thứ 27 các mẹ ạ. Em lo lắng chẳng biết làm gì ngoài nhờ ông chồng đi săn dừa và uống hy vọng tăng ối lên. Đến tuần thứ 35 đi khám thì bác sỹ Dũng ở Kim Ngưu bắt em vào viện năm chờ mổ. Cái cảm giác được báo trước làm em lo lắng các mẹ ạ. Em từ bé đã sợ dao kéo và tiêm rồi nên chỉ khóc thôi. Nằm trong viện Phụ Sản Trung Ương chờ ngày lên bàn mổ mà cứ lo sợ. Hichic

Rồi đến tuần thứ 37 em cũng được đọc lệnh lên bàn vì lúc ấy ối đã cạn lắm rồi ạ. Chẳng biết đau đẻ là gì, chẳng biết cảm giác mở đóng gì của người mẹ sắp chuyển dạ. Chỉ là nỗi sợ vì sắp phải mổ. Nhưng nghĩ đến sự an nguy của con mình và sắp được nhìn thấy bé chào đời em hạ quyết tâm và cản đảm lắm. Em lên bàn và được chỉ định bác sỹ Vũ Thanh Vân mổ cho em.

Người ta đẩy em vào phòng mổ còn mẹ chồng em đứng bên ngoài chờ đợi. Lên bàn mổ k như em tưởng tưởng thấy bác sỹ Vân cứ nói nói cười cười với các nhân viên cùng ca rồi lại quay sang hỏi em, dao kéo loảng xoảng em nghe rõ từng tiếng động nhé. Đầu tiên là gây tê tủy sống sao mà khi thuốc vào em đau thế, được chừng 1p thì k thấy gì nữa rồi chị Vân bắt đầu mổ cho em, mắt em vẫn mở vì chỉ gây tế một phần cơ thể thôi. Tự nhiên chị ấy nói trời ơi sao bụng em lắm mỡ thế:D?. Chị ấy hỏi han nhiều câu buồn cười để cho em quên đau. Lúc đấy em chỉ thấy đau một chút thôi rồi một lúc sau bé con nhà em đã được bế ra trước mặt em. Sao mà yêu thế. nhưng bé lắm các mẹ ạ, chỉ như con mèo vì bé được 1.7kg thôi bị nhót hơn khi siêu âm 1 kg liền. Em thấy lo quá nhưng chị Vân đã động viên em kịp thời là bé khỏe nhé, em yên tâm đi. Rồi nói em có muốn đẹp không phải chịu khó năm yên để chị khâu thẩm mỹ cho chứ nhúc nhíc là xấu đấy:D:D. EM lúc đấy đâu còn tâm trạng để lo xấu với đẹp đâu, chỉ sợ con mình bé quá tội con lắm...........

Rồi suốt 1 tuần trời em nằm trong viện chỉ để bác sỹ theo dõi cho hai mẹ con ổn định mới cho về nhà. Bé không được về với mẹ ngay phải vào phòng chăm sóc đặc biệt, tuy không phải nằm nồng kính nhưng phải ở phòng đó cho bác sỹ chăm sóc, mẹ chỉ được đến nhìn con và mang sữa cho con thôi. KHi k được gặp bé thì em toàn ở phòng làm vú nuôi cho mấy mẹ k có sữa. Khi con được về với mẹ thì em và bà ngoại cứ thức triền miên để cho bé ăn, đêm thì phải nhìn đồng hồ suốt để đánh thức bé dậy cho ăn, k dám ngủ vì chỉ sợ ngủ con làm sao thôi. Thương lắm ạ, giờ nghĩ lại vẫn k quên nổi.............Ôi con yêu, mẹ chỉ mong con mạnh khỏe, khôn lớn như những đứa trẻ bình thường thôi.

Các mẹ có mẹ nào như em không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Small Leo
    Đang tải...

2. Small Leo

Ðề: Hội các bà mẹ k biết sinh thường phải sinh mổ cùng nhau vào chia sẻ cảm giác nào.

Không có mẹ nào sinh mổ vào đây tám với em à??????????????????????

3. stormman188

stormman188 Luyện viết chữ đẹp Hà Nội

Ðề: Hội các bà mẹ k biết sinh thường phải sinh mổ cùng nhau vào chia sẻ cảm giác nào.

sinh thường thì em thấy có tình mẫu tử hơn ạ , ý kiến riêng cụa em là vậy

4. đinhmai

đinhmai uy tín là chính

tớ cũng sinh mổ nè... theo tớ sinh mổ hay sinh thường thì đều có tình mẫu tử như nhau, vì điều kiện nên mình ko thể sinh thường,chẳng lẽ lại bắt bé nằm đấy...chọn phuơng pháp an toàn nhất cho con, cho mẹ , đấy là tình mẫu tử thiêng liêng nhất rồi.
    Khi mang bầu ai cũng mong sinh con ra mẹ tròn, con vuông, nhưng đến cuối thai ký thì lại nảy sinh nhiều vấn đề, người cạn ối, ngừoi đục ối, người thai ngược...chẳng lẽ chọn đẻ mổ là sai?
    Đẻ theo phuơng pháp nào cũng là đẻ, mình rất ghét ai nói đẻ mổ hay đẻ thường thế nọ thế kia? chẳng lẽ mình phải đẻ mổ thì mình ko có tình mẫu tử? chẳng lẽ bác sỹ chỉ định mổ lại nằm chờ đẻ thường?
    Nhà tớ 42w mà ko có hiện tượng trở dạ, nước ối đục nên bsy khuyên nên mổ...

5. mebebin3

mebebin3 Thành viên rất tích cực

Em chưa sinh nên cũng chưa biết thế nào ạ. Tháng 11 em mới sinh cơ. Nhưng dù đẻ thường hay đẻ mổ thì tình mẫu tử vẫn ko suy giảm các mẹ nhé, đề là khúc ruột của mình mà :). Hạnh phúc làm sao khi được làm mẹ nhỉ các chị :)
    P/s: chúc 2 mẹ con chị luôn mạnh khỏe và bé hay ăn chóng lớn nhé chị :)

meyeubekem thích bài này.
  6. đinhmai

đinhmai uy tín là chính

đúng rồi bạn ah, đẻ mổ hay đẻ thường thì đều đau mà, đau lắm lắm ấy...nhưng rồi cũng lại quên nhanh thôi. Nhìn ngắm con yêu khôn lớn mỗi ngày là niềm hạnh phúc lớn lao rồi. Mẹ nó cố gắng chăm bé thật tốt nhé.

meyeubekemSmall Leo thích.
  7. Small Leo

De mo thi chi khong biet cam giac dau de la the nao thoi. Con tinh mau tu thi k co gi thay doi duoc. Gio con minh da lon va trom via cung tron tria nhu cac ban cung tuoi, chi co dieu hoi thap so voi do tuoi. Dieu nay chac tai me lun nen con thap la phai thoi:rolleyes:

meyeubekem thích bài này.
  8. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

quái sao mẹ nó lại đau lúc mổ nhỉ? lúc mổ wm chẳng thấy đau tẹo nào cả, lấy tay véo vào đùi có cảm giác như véo vào miếng cao su ý hihi
    nhà em thai ngược nên phải mổ, em cũng chẳng biết bao nhiêu tuần nữa, dự sinh là 19/3 nhưng hôm 5/3 siêu âm thì được 39w4d, ngày hôm sau mổ thì bs bảo thai già rồi nhé, ị phân xu trong bụng rồi đây này, ko mổ nhanh là tèo
    thế là con em chào đời với số cân là 3,5kg
    em ko tài nào quên đc cái khuôn mặt của con em lúc bs bế rồi giơ cho nhìn, trời ơi chẳng biết tại sao nước mắt em cứ trào ra, bs còn bảo em là thích nhé, con mũm mĩm nhé. quả thực em hạnh phúc ơi là hạnh phúc
    cả 12 tiếng đồng hồ trong phòng hồi sức quả thực là 1 cơn ác mộng lớn nhất đời em
    đau chết cha chết mẹ, chân như bị liệt ý, cứ tiêm với truyền suốt
    bấm bụng bảo cố ngủ 1 tý cho lại sức thì bs bảo ko đc ngủ nhé, khi nào chân co lên đc thì mới đc ngủ, vì còn thuốc tê là sợ thuốc tê làm mình quên thở, thôi lại cố gắng co chân lên, lúc co đc lên thì ko ngủ đc vì đau, hết thuốc tê rồi mà
    phải đến 6 tiếng mới chợp mắt đc thì cái cô dọn vệ sinh vỗ vào vai làm mình giật mình, trời đất, đau lặng người đi ko nói đc gì, cứ nằm nhắm chặt mắt lại, bà ấy lại còn đứng cười nữa chứ
    (thằng cò khóc, tẹo em kể tiếp)

meyeubekemSmall Leo thích.
  9. bongbimbim

bongbimbim Thành viên tích cực

Bạn này nói thế là không được, tình mẫu tử là gì? Mổ đẻ cũng là đã hy sinh rất rất nhiều cho con, vậy không phải là tình mẫu tử sao?

10. luongdinh5678

luongdinh5678 Thành viên tích cực

em thì mang thai đôi nên bác sĩ chỉ định mổ ngay từ đầu nên tư tưởng thoải mái, đến lúc rỉ ối thì ôm bụng vào bệnh viện, gọi cho bác sĩ thì bác sĩ bảo là chưa đẻ được đâu, y tá thì thông báo là mới mở được có 2 phân nhưng cạn ối rồi nên tự chủ động liên lạc với bác sĩ mổ đẻ, em thì bắt đầu lên cơn đau, chỉ nghĩ trong đầu là bác sĩ hẹn mình 6h sáng vào (vì em rỉ ối từ lúc 2h30 sáng mà) thì mình chết mất, mà 2 đứa nằm trong bụng nó cứ gò cứng người lên, làm em càng khó thở và mệt, y tá cũng sợ, nên cứ 20 phút lại bắt mình trèo lên cái giường để họ kiểm tra 1 lần, mà bụng thì ngày càng đau, về sau không chịu được vừa khóc vừa bảo chồng "đã đau chết mẹ đi được rồi mà còn cứ trèo lên với cả trèo xuống" (xin lỗi các mẹ nhé, he..he), làm chồng mặt cứ ngắn tũn ra, may sao lúc 4h30 thì bác sĩ mổ cho em vào vì bà ý bảo là thai đôi nên bà ý không yên tâm(bác sĩ Nguyệt ở Viện PSHN ý các mẹ), chuẩn bị đẩy em lên phòng mổ, y tá siêu âm thế nào còn bảo với em là chỉ nghe thấy 1 bên tim thai, ối giời ơi cả nhà em lúc đấy loạn cả lên, bác sĩ ra siêu âm lại mắng em y tá đó xơi xơi, đến lúc đưa em lên phòng mổ rồi, mình cứ nằm tênh hênh trên bàn mổ như lợn chuẩn bị xẻ thịt ý, lúc đấy chẳng biết ngượng là gì nữa, chỉ mong nhanh nhanh họ mổ lấy con ra thôi, mà bác sĩ họ quen rồi, nên cứ cười đùa vô tư, lúc họ mổ lấy bé ra, em nhìn vào cái đèn mổ treo phía trên, phản chiều mờ mờ, nhìn thấy lần lượt từng đứa ra một, cái cảm giác lúc đấy chỉ muố khóc thật to thôi mà người như hết sức không thể khóc nổi, nghĩ lại vẫn thấy nôn nao hạnh phúc các mẹ ạ

11. Small Leo

Ôi, Mẹ Kiều Phong ui, nhớ em hông? Em là Linh Còi này, lâu rồi k gặp người quen, các mẹ ngày xưa đâu hết cả rồi ý. EM bị mod band nick nên giờ lập nick này để giao lưu với các mẹ. CHị cũng sinh mổ à. hihi thế là cùng cảnh rồi nhỉ. THỉnh thoảng vào đây 888 chị nhé. Kể nốt vụ của mẹ con chị đê..........

12. Small Leo

Nhà mẹ này 2 nhóc à. Thế là niềm vui nhân đôi rồi nhỉ? Thế mà bé chưa ra thì cũng lo nhỉ. Giờ hai nhóc nhà mẹ nó có bụ bẫm không?????????????

13. TriHiep

TriHiep Bắt đầu nổi tiếng

Đẻ mổ còn đau và khổ lắm chứ mẹ nó. Đẻ thường xong thấy các mẹ đi lại ngon lành, mình thì mấy ngày vẫn còn bò, đi cũng ko thẳng, vết mổ thì cả năm trở trời vẫn còn cảm giác. Chưa nói đến chuyện ai cũng nói mỗi lần mổ giảm vài năm sức khỏe.Tóm lại là tất cả vì con, toàn bác sĩ chỉ định chứ có phải mình xin đâu, cũng còn biết đau đẻ là j rồi cơ mà. May quá mình cũng đã 2 nhóc, hoàn thành nghĩa vụ.

14. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Mình sinh 2 đứa đều mổ, đứa đầu 40 tuần chả chịu ra, có dịch hồng 2 hôm vẫn mở 3 phân rồi để đấy, thế là lên bàn mổ, dứa thứ 2 thì có dấu hiệu cạn ối, 37 tuần, trộm vía siêu âm hơn 3kg nên mổ sớm luôn vì có tiền sử thai to nên BS cũng chả cho đến 40 tuần, đứa đầu 4,2kg.
    Mình mổ 2 lần không đau nhưng hình như số vất vả, quá nhiều sữa nên tắc sữa, không thể thở được, làm đủ các mẹo mà cuối cùng vẫn tắc đến tận 7 tháng, sau 1 tháng nứt cổ gà, đứa lớn chắc đã "bú" máu của mình hơn 1 tháng, nói chung là khi chuẩn bị cho con ti là nghiến răng trc, con ngậm vào mút khoảng 5 nhịp thì tê đi không còn cảm giác đau nữa, lúc con no, rút ra miệng con đầy máu, có mấy lần thấy miếng thịt ở chỗ bị nứt cổ gà mất đi đâu rồi, chắc con đã nuốt vào, chỗ ấy sâu hoắm, máu cứ tứa ra, hic,
    đứa thứ 2 không tắc vì dính vụ đau vết mổ và đau dạ con, đau chết cha chết mẹ, đau không thể đi toa lét đc, đau toát mồ hôi hột dù sinh lúc đại hàn. Nói chung là đau đẻ chắc không là gì????

Small Leonglinh2326 thích.
  15. Small Leo

Hihi, em mổ xong lại k đau, trộm vía là mình khỏe, cũng đia lại ngay như các mẹ đẻ thường, nói chung mình thấy tùy cơ địa từng người đấy. Có người mổ thì đau lâu lắm, còn mình lành nhanh nên cũng đỡ.

16. Tomcon05

Tomcon05 TỚ ĐANG YÊU!

Sao ban ke chuyen cu nhu dang ke ho truong hop cua to vay. Nha to giong nhu nha me no lam. Lan 1 to cung 41 tuan chang co hien tuong j la c.b sinh nen b.sy cho chi dinh mo. Be dau nha to cung 4,2 kg.
    Lan 2 to k the tuong tuong noi la to lai bi dau khung khiep den nhu the. Sau 3 thang ma to van dau vet mo, k di lai, k ngoi duoc. Hic. To xong nhiem vu roi. Gio nghi den la thay hoang lam.

17. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Tháng 9 , năm 2008 . Siêu âm bs dự sinh ngày 22. 4h sáng ngày 23 mình ngâm ngâm đau bụng nên cả nhà xách quả mướp vào bệnh viện .
    Mình nhớ mình vào lúc đó là đầu tiên. Chưa có mẹ nào chờ đẻ ở bàn cả. Vậy mà lúc mình vẫn nằm chờ ở bàn đẻ , tiêm 2 chai thuốc gì đấy rồi mà vẫn chưa đẻ đc thì đã có 10 mẹ xuất quân . Đến 10h mà mình vẫn chỉ có 3p nên bs bảo mổ .
    Đúng là người ta ví von " nhẹ tựa lông hồng " có khác. Lúc họ tiêm thuốc tê , lúc họ rạch bụng lấy con ra, mình nhìn lên trần ( trần phòng mổ là trần inox ) mình vẫn thấy máu me be bét , hãi quá nên mình nhắm mắt lại , do từ 4h sáng đến 10h phải chịu đau nên mình ngủ nhanh chóng . Đến khi con mình đc mang ra, bs còn gọi mình dậy nhìn con cơ mà.
    Đến khi về giường cũng chẳng thấy đau đơn gì . Mình bảo với chồng biết thế mổ cho nó xong .
    Ai ngờ đến lúc hết thuốc mới biết mùi giang hồ . Được nằm 1-2 ngày gì đấy thì các y tá đi khua các chị em cùng phòng dậy tập thể dục , đi lại , k dính vết thương .
    Đến giờ vẫn hãi cảm giác đâu.Vì đời mình chưa ngã hay mổ xẻ để máu me như thế bao giờ .

[HR][/HR]
    BỘT LÀM BÁNH BỘT LỌC , BÁNH CANH , CHÈ BƯỞI , TRÂN CHÂU

18. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Nghe chị kể vụ em bé bú mà sợ quá . Em lúc sinh xong ít sữa . CŨng làm đủ cách mà vẫn ít . Từ lúc sinh xong đến khi con cai 13th vẫn ít. Nên con em uống sữa ngoài ngay từ đầu

[HR][/HR]
    BỘT LÀM BÁNH BỘT LỌC , BÁNH CANH , CHÈ BƯỞI , TRÂN CHÂU

19. bongxu2012

bongxu2012 Thành viên kỳ cựu

nói như mẹ này rất đúng,e cũng sinh mổ và giờ rất yêu con gái mình.........

20. Bynkute36

Bynkute36 Thành viên kỳ cựu

tớ cũng sinh mổ nè...bjo chưa có tjan để tám cùng các mẹ...điểm danh tý thôi...:D