Hà Nội: ỐC NÚI- ỐC THUỐC duy nhất 3 tháng trong năm: BẬN QUÁ EM BÁN BUÔN NHÉ

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi thucphamsachtf, 11/6/2012.

1. thucphamsachtf

thucphamsachtf Thành viên kỳ cựu

TOPIC SẢN PHẨM KHÁC CỦA NHÀ thucphamsachtf:

[​IMG] HOA QUẢ SẠCH NGON[HR][/HR][​IMG] ỐC NÚI, ỐC BIỂN và Hải sản các loại [HR][/HR]
    CÁC MẸ ƠI THỜI GIAN VỪA QUA EM BẬN QUÁ, ỐC LÊN CHỈ ĐỔ BUÔN ĐƯỢC THUI KO SẮP XẾP SHIP LẺ ĐƯỢC, RẤT NHIỀU MẸ GỌI ĐIỆN MÀ EM KO PHỤC VỤ HẾT ĐƯỢC.RẤT XIN LỖI CÁC MẸ NHÉ, NẾU MẸ NÀO LẤY NHIỀU THÌ CỨ ALO EM, ỐC LÊN ĐỔ BUÔN EM SẼ GỌI Ạ :)

ỐC NÚI - ỐC THUỐC, 3 THÁNG DUY NHẤT TRONG NĂM. GIÁ 55K/KGS, FREE GIA VỊ HẤP , FREE SHIP từ 2kgs, .KÍNH MỜI CÁC MẸ!!!

MÌNH CÓ SỐ LƯỢNG GIAO BUÔN, CÁC QUÁN ỐC CÓ NHU CẦU ALO THẲNG LUÔN CHO MÌNH NHÉ! TEL: 0165.250.8084

EM BẮT ĐẦU NHẬN ORDER CHO MÙA THỨ 2, SHIP ỐC VÀO THỨ 7 & CHỦ NHẬT HÀNG TUẦN(do tuần này em bận quá nên chỉ nhận ship cuối tuần thôi nhé)

LƯU Ý KHI ORDER:

1- CÁC MẸ GHI RÕ SỐ KGS ỐC, SỐ ĐIỆN THOẠI LIÊN LẠC

2- GHI RÕ GIÚP EM ĐỊA CHỈ THẬT CỤ THỂ: số ngõ, nghách, hẻm, số nhà...vì em rất bận, các mẹ ghi chung chung em phải hỏi lại mất thời gian của cả em và các mẹ nữa
    3- CÁC MẸ GHI GIÚP EM KHOẢNG THỜI GIAN CÓ THỂ NHẬN HÀNG NHÉ, vì nhà em tiện tuyến đường ship nhiều địa chỉ nên có thể du di chút nên tốt nhất các mẹ cho em khoảng thời gian nhé

4- NHÀ EM FREE GIA VỊ HẤP VÀ NƯỚC CHẤM CHO TẤT CẢ CÁC ĐƠN HÀNG,
    FREE SHIP TỪ 2 KGS TRỞ LÊN, 1kgs share cho em 10k tiền ship nhé. Aka có mẹ vừa kiện khách năm ngoái vẫn phải FS, hi hi túm lại là các bác gần nhà em 1 kgs em vưỡn FS cho vui vẻ nha

5- MẸ NÀO QUA 39 VĨNH HỒ LẤY HÀNG EM TRỪ 5K/KGS NHÉ, CÓ KHI CÒN KHUYẾN MẠI THÊM CÁI GÌ NỮA Ý CHỨ NHƯNG MÀ ĐỂ EM NGHĨ CÁI ĐÃ HE HE

6- EM SẼ TÍCH ĐIỂM, MẸ NÀO ORDER NHIỀU CUỐI MÙA EM SẼ CÓ CHƯƠNG TRÌNH TẶNG QUÀ TRI ÂN NHƯ NĂM NGOÁI Ạ

EM CẢM ƠN CÁC MẸ NHIỀU NHIỀU :)

CÁC MẸ ƠI EM NGHIỆN MĂM MÓN ỐC NÚI HAY CÒN GỌI LÀ ỐC THUỐC NÀY LẮM, BÂY GIỜ ĐANG VÀO MÙA, NHẰM THỎA MÃN CƠN THÈM CỦA MÌNH ĐỒNG THỜI MUỐN GIỚI THIỆU ĐẾN CÁC MẸ MÓN ĂN NGON BỔ RẺ NÀY ĐÂY Ạ.(u)

Ốc này thường chỉ xuất hiện từ tháng 4 đến tháng 8 hàng năm, tức là vào mùa mưa, khi thời tiết ẩm ướt. Những tháng còn lại chúng vùi mình dưới đất, trong các khe đá hoặc các lớp lá dày. Thức ăn chính của ốc này là những loại cây cỏ mọc hoang trên núi trong đó có cả những cây thuốc quý. Vì vậy khi sơ chế ốc núi người ta thường không ngâm kỹ để ốc mửa ra như các loại ốc khác mà chỉ rửa sơ qua vì cho rằng trong người con ốc mang nhiều vị thuốc. ốc núi có thể chế biến thành nhiều món: hấp gừng, xào sả ớt, trộn gỏi... Thịt ốc núi dai, giòn, ngọt. Ăn ốc núi nên ăn cả con không bỏ ruột, khi ăn nhai chậm và kỹ mới thấm được vị mát lành, thơm mùi thuốc Bắc.

Con ốc khều ra quệt qua tí nước chấm bỏ vào miệng thấy cay cay đầu lưỡi, ốc chạm vào răng lại thấy dòn dòn, vị ngọt mát lan dần xuống cuống họng. Cái ngon ngọt, mát dòn của ốc đá là thế, không tanh nhưng có vị hăng, thơm của lá rừng. Ăn ốc núi nên nhai chậm và kỹ mới thấm được vị mát lành, vị thơm độc đáo. Và cũng chỉ ăn theo kiểu thưởng thức, không nên vì ngon, lạ mà háo hức "ăn lấy no" như nhiều món khác.Món này ở đây là đặc sản đấy.

đây là hình ảnh của em nó ạ:

Khi hấp chín em nó thế này đây ạ:

Ốc này rất giòn và được ruột, nên các mẹ có thể làm thành nhiều món:

Xin cảm ơn mẹ Tittom rất cầu kỳ làm 3 món và em xin bản quyền post luôn lên đây thành công thức hướng dẫn các mẹ làm nha!

Món ốc hấp:
    + Các mẹ rửa sạch ốc, cho xả, gừng đập dập, lá chanh trộn chung với ốc( nếu để được 1 lúc cho ốc mở miệng ra sau đó đổ gia vị ở bước 2 vào thì ốc sẽ ngậm được gia vị vào trong---sẽ đậm đà hơn)
    + Pha hỗn hợp nước mắm, chút đường, chút cơm mẻ hoặc bỗng r*** ( nếu có còn ko cũng không sao),ớt hoặc tương ớt: mỗi kgs ốc tầm nửa bát con hỗn hợp này là được.
    + đun sôi 5 phút đồng thời đảo qua mấy lần
    + chấm ốc với nước hấp ốc hoặc với gói nước chấm đi kèm.
    Mời các mẹ thưởng thức, rất ngon đấy ạ!

2- Món nem ốc ( cho 4-5 người ăn):
    + Nguyên liệu: 200g thịt ốc; 100g thịt nạc vai; 1/2 củ cà rốt; 4 tai mộc nhĩ ngâm nở; 1/2 củ hành tây.
    3 cọng hành lá; 1 xấp bánh tráng cuốn chả giò; 2 thìa cà phê bột nêm; Tiêu; Dầu ăn.
    + cách làm: Thịt ốc băm nhỏ vừa. Thịt nạc vai xay. Thái nhỏ mộc nhĩ. Cà rốt thái hạt lựu nhỏ. Hành tây và hành lá thái nhỏ.
    Cho ốc, thịt, cà rốt, hành tây, hành lá và mộc nhĩ vào tô. Nêm bột nêm và tiêu.
    Trải bánh tráng ra đĩa, cho ít nhân vào giữa, cuốn đều tay giống như cuốn nem. Chiên vàng giòn trong chảo nhiều dầu, vớt ra.

Măm măm: Dọn kèm với rau sống, nước mắm pha chua ngọt. Dùng nóng( có thể măm với bún cũng rất ngon)

3-Chả ốc lá lốt( cho 4-5 người ăn):
    + nguyên liệu: 1/2kg ốc; 100g thịt nạc vai; 3 tai mộc nhĩ; 1 xấp lá lốt; Bột nêm; Tiêu; Nước mắm; lá chanh thái nhuyễn.
    + cách làm:Luộc ốc vừa chín tới, lấy thịt ốc thái nhuyễn. Thịt nạc vai xay. Ngâm nở mộc nhĩ,, bỏ chân thái nhuyễn.
    Trộn đều ốc với thịt nạc xay, mộc nhĩ, lá chanh. Nêm bột nêm, nước mắm và tiêu cho vừa ăn.
    Trải lá lốt ra đĩa, cho một ít nhân vào giữa, cuộn tròn lại, dùng tăm hoặc que tre nhỏ xiên qua để giữ cho cuốn chả không bị bung ra. Rán hoặc nướng trên lửa than đến khi vừa chín.
    Măm măm: dùng nóng với nước mắm pha chua ngọt.

Các mẹ còn có thể làm ốc rang me, ốc xào dừa cũng rất ngon ạ, chẹp chẹp em mượn hình và công thức của mẹ ticong009 đã măm ốc nhà em nhé! cảm ơn mẹ ticong009! (u)

Các mẹ đặt hàng gọi em theo số : 0165.250.8084 nhé
    or yahoo: thucphamsachtf@yahoo.com

Em sinh năm 1982 kún kín để các mẹ tiện xưng hô ạ!

Hì hì quên mất ạ, nhà em ở Số 39 phố chợ Vĩnh Hồ, các mẹ đi đến 340 Phố Tây Sơn, chân cầu vượt Ngã tư sở ấy là phố nhà em nhá, mẹ nào tiện đường qua lấy ốc thì ới em nhé. Teng kiu các mẹ(u)

] Ghi chú:
    - Khách hàng thanh toán xin ghi rõ nick trên diễn đàn( nếu order bằng nick) hoặc ghi rõ số điện thoại( nếu order bằng điện thoại)
    - Khách hàng xin ghi rõ nội dung chuyển tiền thanh toán cho hàng gì nhé!
    Cảm ơn Quý Khách Hàng đã tin dùng sản phẩm nhà thucphamsachtf!!!
    THÔNG TIN CHUYỂN KHOẢN:
    Ngân hàng VIETCOMBANK:
    TK: 0541 000 196 303
    Chủ tài khoản: Nguyễn Thị Minh Ngọc
    VCB Chương Dương
    Ngân hàng VIETINBANK:
    TK: 711A05974702
    Chủ tài khoản: Nguyễn Thị Minh Ngọc
    Vietinbank-Phòng giao dịch Thái Hà
    Ngân hàng TECHCOMBANK:
    TK: 190 255 206 19015
    Chủ tài khoản: Nguyễn Tất Liêm

Mong muốn chia sẻ món ăn ngon bổ rẻ tới các mẹ!

Sau đây là một vài lời nhận xét về món ốc nhà em đã được các mẹ măm ạ:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thucphamsachtf
    Sửa lần cuối: 9/9/2013
  2. thucphamsachtf

Ðề: ốc thuốc-ốc núi duy nhất 2 tháng trong năm, 60k/kgs, free ship, free gia vị hấp, kính

Em sẽ tích điểm khách hàng order nhiều và cuối mùa tặng quà các mẹ nhé!

MÙA ỐC 2012:
    Danh sách khách hàng tri ân nhà ốc + ngô ạ, thứ 7 ngày 13.10 này triển khai tặng quà:

Sản phẩm tặng là món dê tái chanh:

List danh sách tích điểm vẫn tiếp tục và đợt tới sẽ có quà tặng gửi đến các mẹ.
    Em đăng theo nick ở LCM, có khách ko order trực tiếp gọi điện em cũng show lên luôn ạ
    Danh sách đợt 1 có 12 người chính thức và 2 người là khách tặng quà danh dự vì em rất quý nên tặng lun ạ )

1- phuthuy.1808
    2- chip&dance và các chị ở vinaconex 9 Phạm Hùng
    3- Mr Năng và tập thể các anh chị ở 34 Hai Bà Trưng
    4- Nghaihapt
    5- Quangsang
    6- Ruachuot
    7- Gianglee
    8- Tomdepjai
    9- Tranthanhnga
    10- Mr Hùng-85 Nguyễn Chí Thanh
    11- Meomuop82
    12- 0912…...897: B11 Thanh Xuân
    13- Songnhi
    14- Me Hai An
    15-
    Hi hi có mẹ nào mua nhiều ốc mà chửa có tên thì kiện em nhé vì có thể em soát còn thiếu ạ hi hi

Sửa lần cuối: 2/5/2013
  3. bomeyeucua

bomeyeucua Banned

Ðề: ốc thuốc-ốc núi duy nhất 2 tháng trong năm, 60k/kgs, free ship, free gia vị hấp, kính

ôi có cả món này cơ à, đợt trước em vào Tây Ninh cũng được măm món này, ngon lắm.
    Mẹ nó cho em 2kgs nhé, chiều mai có hàng được ko? để tối mai cho cả nhà măm.
    Lần trước được ăn xong về em kể cả nhà ai cũng tò mò. địa chỉ em PM inbox của chị nhé, có gì nhắn lại em
    kể chị pha hộ nước chấm thì tốt, em ngại làm cái này nhất, sợ nước chấm ko ngon

4. thucphamsachtf

cảm ơn mẹ nó đã mở hàng cho mình nhé!
    Mai mình sẽ ship hàng cho bạn, và free nước chấm ốc luôn.
    Mà mẹ nó ơi mình mang qua Láng Hạ trước 5h30' mẹ nó đã về chưa vậy?

5. thucphamsachtf

Con ốc khều ra quệt qua tí nước chấm bỏ vào miệng thấy cay cay đầu lưỡi, ốc chạm vào răng lại thấy dòn dòn, vị ngọt mát lan dần xuống cuống họng. Cái ngon ngọt, mát dòn của ốc đá là thế, không tanh nhưng có vị hăng, thơm của lá rừng. Ăn ốc đá nên nhai chậm và kỹ mới thấm được vị mát lành, vị thơm độc đáo. Và cũng chỉ ăn theo kiểu thưởng thức, không nên vì ngon, lạ mà háo hức "ăn lấy no" như nhiều món khác.Món này ở đây là đặc sản đấy

em show thêm món mà chị tittom khách hàng vô cùng khéo tay nhà em làm nhé, các mẹ cùng thưởng thức nha:
    Cảm ơn mẹ tittom nhìu nhìu!(u)

Quả là thú vị! Đc chị Hải An giới thiệu chị mới biết đến món ốc này. Lúc nhận ốc cảm nhận ban đầu là đẹp - nhìn vỏ như ốc biển ý. Đến lúc về bỏ ra ngâm rửa, ốc bò lồm ngồm, lại còn có 2 sợi râu trên đầu như ốc sên nữa chứ - cảm giác là hãi hãi, ghê ghê. Đc chủ top hướng dẫn là hấp nhưng theo suy luận của c ốc to mà hấp ăn sẽ nhạt. Quyết định là nướng muối ớt & xào me. Kết quả:

Chẹp, đúng là khi lên mâm thì quên béng mất cảm giác hãi hãi vì hương vị ốc rất ngon, ko hề có vị tanh, ốc giòn & thơm thịt. Bt ở nhà chỉ có c là dũng sĩ diệt ốc, mng chỉ ăn gọi là ủng hộ nhưng hôm đó cả bà nội, ông xã & chị gv đều ăn nhiều.
    C thấy ngon nhất là xào me, nướng muối ớt cũng ngon nhưng vì ko có bếp than nên nướng bằng lò nướng mất nhiều thời gian khiến ốc bị đứt. C share cách làm cho e & các mẹ tham khảo luôn nhé:
    1. Ốc nướng muối ớt
    Giã muối hạt & ớt (dùng ớt xanh - loại ớt Đà Nẵng sẽ ngon hơn)

Ốc rửa sạch, để ráo nước, trộn muối ớt với ốc trong vòng 10p. Lò làm nóng trước 10 phút ở nhiệt độ 250 độ - nướng than sẽ ngon hơn các mẹ nhé!

Nướng trong vòng 30 phút hoặc đến khi muối khô, ốc ko ra nước

Ốc chín lấy ra dùng nóng, chấm với muối tiêu chanh ớt

2. Ốc xào me
    Tỏi, gừng giã nhỏ. Cho tỏi, gừng, gia vị, tương ớt, me, đường vào chảo, thêm chút nước vào đun sôi

Trút ốc vào, đảo đều

Công đoạn này các bạn nhớ dàn ốc sao cho sốt ngập vào miệng ốc thì ốc sẽ ngấm đều & đậm đà,

Cuối cùng cho sả & lá chanh vào, đảo đều rồi bắc ra dùng nóng

Chúc các mẹ ngon miệng! Cảm ơn chủ top vì 1 món ăn ngon, lạ miệng!

Sửa lần cuối: 17/9/2012
  6. thucphamsachtf

ui ui các mẹ toàn PM với gọi điện mua hàng, vui quá nhưng các mẹ đặt hàng trên này cho em đi, để topic của em nổi lên chút ạ, cho đặc sản ốc thuốc được nhiều nhà biết đến ạ!

CẢM ƠN CÁC MẸ NHIỀU NHIỀU!

7. bomeyeucua

bomeyeucua Banned

Trước 5h chị nhé, ko nhỡ em trốn về sớm được.Thanks chị

8. thucbik

thucbik Thành viên mới

Bạn ơi mai ship cho mình 1 cân đến 302 Kim Mã (2C Vạn Phúc khu ngoại giao đoàn), giao vào h hành chính nhé, mình vừa gọi điện cho bạn đó, số DT của mình: 094.789.888.2

chuhuonglan thích bài này.
  9. thucphamsachtf

Cảm ơn bạn, trước khi đến mình sẽ gọi điện nhé!

10. thucphamsachtf

Ốc hấp gừng, luộc sả chấm muối tiêu chanh. Đó là "đặc sản" của ốc núi. Thịt ốc dai, giòn, nhỏ, độ đạm gấp 2,5 lần thịt bò, có tác dụng trừ ho do nhiệt, rất lành và không hề bị "Tào Tháo đuổi", một đĩa lưng lưng phải đến ba, bốn chục con nên không có cảm giác ngấy như những chú ốc biển to sầm mỗi con là "choàm ngoàm" một đĩa. Ốc núi phải ăn từ từ, nhai chậm và nhuyễn như nhai cơm gạo lức mới thấm được vị mát lành thơm mùi thiên nhiên của đá núi, cây rừng. Ốc núi không rẻ, càng không thể vì ngon, lạ nên háo hức "ăn lấy no" như nhiều món khác. Nhẫn nha nhấp nháp từng cọng sả, từng chú ốc bên ly r*** nếp chính hiệu để nghe về việc "săn ốc" mới thấy hết những nhọc nhằn, kỳ thú của món đặc sản này.

Người ta nói rằng, để có được đĩa ốc bốc khói thơm nức mũi mà du khách tấm tắc khen kia, thì người bắt ốc đôi khi phải đổi bằng máu và chính sinh mạnh của mình! Ở trên núi, ngoài ốc còn có dơi, thằn lằn, sóc, bò cạp... đều đã liệt vào "sách đỏ" của kiểm lâm cũng như của quán ăn. Vì thế nên giá cả không rẻ và người ta tranh nhau đi bắt ngày càng nhiều. Người bắt ốc không cần có nhiều vốn, nhưng phải có sức khỏe để leo núi, đặc biệt là phải đi thật sớm (hoặc khi chiều tối), trên tay là chiếc giỏ nan, cây sào khoảng 1m và cây đèn pin. Cứ thấy đám lá mục là soi đèn vào, lấy sào khều và... lượm ốc.

Nói thì dễ ợt như là đi một buổi là lượm cả chục ký vậy à? Mùa sinh sản hoặc tiết trời mát mẻ ốc mới đi tìm bạn tình và dạo chơi cho... người ta bắt. Bằng không, chúng núp thật sâu dưới những hốc đá và tầng tầng lá mục rất khó tìm. Và có không ít người vì cuộc sống đã phải bới móc những tầng lá ấy lên và gặp... một chú rắn hổ đang "định cư" ở đấy! Rắn mổ vào tay, để giữ được sinh mạng đã phải nhờ bạn đồng hành "phế" giùm cánh tay bằng chính con dao cùn, cây rựa lụt mà họ mang theo để phát nhánh cây, chặt lá chuối đó. Tàn tật suốt đời nhưng họ không thể nào bỏ nghề, càng không thể mang ốc núi về nuôi thương phẩm vì chúng chỉ hợp với môi trường tự nhiên.

me-cu-ti, PaiduPhanthu thích.
  11. thu_hang1611

thu_hang1611 Thành viên chính thức

Bạn ơi! Cho mình 1 kg đến so nhà 14, ngõ 12/2/5 Đặng Thai Mai (gần phủ Tây Hồ) nhé! Tiện thể cho mình xin ít nước chấm + gia vị hấp luôn. :). Số điện thoại của mình: 0915.654.964 (mang cho mình trước 5h30 bạn nhé!) Tks nàng

12. Gaf

Gaf Thành viên đạt chuẩn

Mai cho tớ 2kg đến số 8 Phạm Ngọc Thạch, giờ HC nhé. SDT 097 971 8628.

13. chip&dane

chip&dane Bắt đầu tích cực

Cho mình đặt 4kg, chia làm 2 túi, chiều mai lấy nhé. (Mình vừa gọi điện cho bạn lúc trc). Địa chỉ trong pm.

14. huongvit79

huongvit79 Thành viên chính thức

hap dan qua, ma minh o QN, lam the nao ma chuyen & nhan hang duoc ban nhi, them qua .........

15. thucphamsachtf

Cảm ơn bạn nhé! trước khi đến mình sẽ gọi điện cho bạn!

16. thucphamsachtf

ok bạn, trước khi đến mình sẽ gọi điện thoại nhé!

17. thucphamsachtf

Cảm ơn bạn nhé, lúc nào đến mình sẽ call trước!

18. thucphamsachtf

bạn ở đâu quảng ninh? có gần bến xe không? nếu bạn biết xe nào tiện cho bạn thì nhắn cho mình, mình ra bến xe gửi cho bạn, cước xe bạn chịu nhé, chắc tầm 20k
    Có gì nhắn lại cho mình nha, thanks bạn

19. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

Nghe hấp dẫn quá, cho tớ 1kg ăn thử nào, nhớ kèm nước chấm và gia vị giúp tớ nha, ngon tớ sẽ đặt nhiều hihihi . 114 ngõ 190 nguyễn trãi . 0903333281

20. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Ốc này ngon lắm, mình đã được ăn thử rùi, đánh dấu đã.