Cần giúp: trẻ sơ sinh bị ho và ngạt mũi !!! help help

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi cuncon_saysua, 31/7/2009.

1. cuncon_saysua

cuncon_saysua Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ,

Cháu nhà em được 12 ngày tuổi, cháu bị ngạt mũi và thỉnh thoảng ho. E đã hấp hoa hồng bạch cho cháu ăn nhưng vấn chưa đỡ, em nghe người ta mách là mua bột xạ hương về cho vào túi nhỏ đeo ở cổ bé để bé ngửi hơi thì sẽ hết ngạt mũi:confused:, vậy đã có mẹ nào dùng phương pháp này chưa ạ??? chỉ cho em biết với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cuncon_saysua
    Đang tải...

2. happyfamily

happyfamily Thành viên sắp chính thức

Mình thì không biết cách dân gian kia. Nhưng bé hay ngạt mũi thì bạn phải thường xuyên vệ sinh mũi cho bé, nhỏ nước muối sinh lý và hút mũi thường, kê gối hơi cao tí cho bé dễ thở.

3. ngaicuu7

ngaicuu7 Thành viên rất tích cực

Đúng là bạn phải vệ sinh mũi cho bé thật nhiều vào, bằng nước muối sinh lý nhé, có mẹ còn mách là dùng xilanh phun thẳng vào mũi bé trong tư thế nằm nghiêng, kê hơi cao gối 1 chút để phun vào bên này ra bên kia để vệ sinh mũi đó, bảo là rất hiệu quả bạn ạ

4. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Bé nhà bạn mới có 12 ngày tuổi thì hạn chế dùng các phương pháp dân gian nha bạn. Nếu bé chỉ bị ho và ngạt mũi ít thì có thể dùng thuốc Pectol trị ho, cảm, sổ mũi rất hay và có thể kết hợp thêm với thuốc Euquimol (chuyên trị ban nóng, cảm sốt, sổ mũi cho trẻ sơ sinh). Liều và cách dùng bạn xem trong chỗ hướng dẫn sử dụng kèm theo. Đây là 2 trong 3 loại thuốc bạn nên trữ sẵn trong nhà khi có em bé. Nếu trong vòng 24 giờ bé nhà bạn bớt dần thì dùng tiếp, còn bé có triệu chứng nặng hơn thì đưa ngay đến bác sỹ nhé.
    Còn về vấn đề vệ sinh mũi, và thao tác các mẹ đã bày rất đầy đủ rồi.
    Chúc bé mau khỏe!

matongrungsonla thích bài này.
  5. love and share

love and share Bắt đầu nổi tiếng

phòng của bé bạn có bật điều hòa không? hơn nữa theo mình nghĩ khi mới sinh ra bé phải tự thân vận động tất cả, khác với việc khi ở trong bụng mẹ. em bé nhà mình trước cũng thỉnh thoảng khịt khịt mũi làm bố mẹ nhìn nhau thấy hết hồn. thời tiết này bạn nên bật quạt thoang thoảng thôi, nhớ là cho quạt quay, đừng để quạt làm khô mũi con nhé. nếu bạn bật điều hòa thì mình được bác sĩ tư vấn là lấy bông tăm bôi một tí kem bepathen mỏng lên cánh mũi của con. thấy bác bảo là cho đỡ khô mũi. chẳng biết có phải không nhưng vẫn làm theo. lúc trước em bé được một tháng thấy khịt khịt vác đi khám bác sĩ bảo chẳng làm sao đâu và được cấp miễn phí một lọ thuốc xịt mũi đấy. làm mẹ ai cũng sốt ruột cả bạn đừng lo, cố gắng lên nhé.

6. MeCuTep

MeCuTep Bắt đầu tích cực

theo mình tốt nhất cứ đem cháu đi khám đi bạn chứ tự chữa nguy hiểm lắm , trẻ con tầm này còn non bệnh chạy rất nhanh , gần nhà mình có bé mới sinh đc 1 tuần mẹ chưa có kinh nghiệm ko biết thế là bé con bị viêm phổi , vào viện phải truyền kháng sinh , vào đó lại nhiễm virust não đến khổ thân bé tí tẹo mà phải rút tuỷ để xét nghiệm , mình kể ra ko phải hù doạ bạn thêm lo lắng nhưng tốt nhất bê bé đi khám nhé , bạn có thể gọi cho bác sĩ cảnh ở cao bá quát 0439904176 đặt chỗ luôn nhé( và hỏi địa chỉ mình đi quen đường nên toàn ko để ý địa chỉ bao nhiêu) ko sợ hết số hôm qua mình vừa cho con đi khám đây ::)(, đừng tự chữa và cho uống thuốc nhé ko nên đâu

7. MeCuTep

MeCuTep Bắt đầu tích cực

và cả cách rửa mũi như mẹ này nhé , mình toàn làm thế hôm nay rửa cứ gọi là xanh lè ::):)(

8. advmedia

advmedia Thành viên tập sự

Ðề: trẻ sơ sinh bị ho và ngạt mũi !!! help help

Chào bạn..
    Bé nhà bạn bé nên mình nghĩ bạn cứ đưa bé đi ra trung tâm y tế khám là tốt nhất..

9. heovangunin

heovangunin Thành viên nổi tiếng

Mình thì không biết cách dân gian kia. Nhưng bé hay ngạt mũi thì bạn phải thường xuyên vệ sinh mũi cho bé, nhỏ nước muối sinh lý và hút mũi thường, kê gối hơi cao tí cho bé dễ thở.

10. heovangunin

Đúng là bạn phải vệ sinh mũi cho bé thật nhiều vào, bằng nước muối sinh lý nhé, có mẹ còn mách là dùng xilanh phun thẳng vào mũi bé trong tư thế nằm nghiêng, kê hơi cao gối 1 chút để phun vào bên này ra bên kia để vệ sinh mũi đó, bảo là rất hiệu quả bạn ạ

11. heovangunin

mình thấy thì cứ theo cách vệ sinh bằng ước muối sinh lý nhé -nghieng đầu bé rồi nhỏ từ 1 bên

12. dautramcungdinhhue

dautramcungdinhhue Giải tử vi - 0973186719

có thể bé bị cảm nữa,trời mùa thu sáng thì lạnh cóng, trưa nóng dã man, mình còn bị cảm đây, hic
    mua cho bé lọ Tippi,siro dành cho trẻ con í,trị dứt
    khi tắm, hòa tí dầu tràm vào co bé ấm người
    khi đi ngủ xoa tí dầu tràm vào cổ ngực cho bé,đỡ ho hen í
    đổ tí dầu tràm ra gối bé nằm, bé hít hơi có dầu tràm vào sẽ ko ngạt mũi nữa, nha

13. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

phải cho uống thuốc thôi mẹ nó ơi, truoc be nha minh cung the, nhung may mà nhà có bác si, nen uong vai homla ok thoi

14. hong_nhung1989

hong_nhung1989 Thành viên rất tích cực

con mình từ lúc mới sinh mũi lúc nào cũng nghe thở khụt khịt suốt kèm theo hay bị ngạt mũi và sổ mũi lắm
    thường thì đã sổ mũi hay nghẹt mũi là bé hay bị ho do dịch từ mũi chảy xuống gây viêm họng
    tới giờ gần 1 tuổi rồi mà vẫn ko trị dứt điểm dc bệnh viêm mũi này mình cũng suốt ruột lắm mà chưa tìm dc pp nào cả
    nhiều đêm con nghẹt mũi ko ngủ dc nghe nó thở bằng miệng mà tội ko biết làm ntn
    mình hay cho con khám ở viện tai mũi họng trung ương mẹ nó thử cho con xuống đấy khám xem thé nào

15. mebehant

mebehant

Mình vào hóng kinh nghiệm ạ .

16. yangbi

yangbi Thành viên đạt chuẩn

Con mình hnay cũng thấy hơi ho. Xức dầu phật linh dưới lòng bàn chân cho bé khỏi quệt vào miệng cay thấy cũng đỡ , nhỏ nc muối sly cho mũi bé đỡ khô nữa. Thời tiết thế này chả biết sao bé thỉnh thoảng cứ hắt hơi rồi ho. Mình cũng hút mũi cho bé thường xuyên nữa, mua dụng cụ hút có hai cái dây ý , m mua cua bebe dùng dễ lắm , nhỏ ít nc muối sly ấm vào một lúc cho mềm dịch mũi rùi hút sụt sụt là ra cả đống .
    Đang theo dõi , con ho nhưng ko quấy sốt . Híc

17. meacupa

meacupa Bắt đầu tích cực

Nếu bé ko sốt chỉ ho và sổ mũi mẹ vệ sinh mũi và dùng thuốc này COQUELUSEDAL. Đây ko phải là kháng sinh mẹ nó nhé, chỉ là các thảo dược của Pháp sẽ trị ho và sổ mũi của bé hiệu quả. mẹ nó tìm hiểu thêm ở chữ ký của mình.

18. matongrungsonla

matongrungsonla 0912 601 315

Hôm vừa rồi bé nhà mình cũng bị cúm ngạt mũi, bé khó thở bà phải bế cả đêm. nhìn con khóc xót và thương lắm