cho hoi con toi sao hay bi non luc an xong

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi tralinh, 17/2/2007.

1. tralinh

tralinh Thành viên tập sự

anh chi nao biet chi dum cai nha:confused: :confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tralinh
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Bạn ơi, mình cũng muốn giúp bạn lắm, nhưng chưa biết con nhà bạn mấy tuổi rồi, tình trạng cụ thể của bé thế nào ?

3. tralinh

tralinh Thành viên tập sự

con nha minh moi 6 thang!noi chung suc khoe con minh van binh thuong!nhung khong hieu vi sao luc an xong no hay bi non mua!

4. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Theo mình em bé mới 6 tháng, chuyện nôn trớ sau khi ăn hoàn toàn bình thường, không đáng lo ngại . Mẹ và người thân của bé nên ẵm bé vác vai, vỗ cho ợ bớt hơi ra, bế như thế khoảng nửa tiếng rồi hãy đặt bé xuống, chắc sẽ hết tình trạng này thôi , ngoài ra khi cho bé ăn sữa, nếu dùng thìa xúc nên xúc vừa phải, ko nhanh quá, ko nhiều quá, tránh bé phải nuốt kèm nhiều không khí vào trong lúc ăn . Còn nếu dùng bình để ăn sữa, nên điều chỉnh độ chặt của van xả khí ở cổ bình sữa, vì chặt quá bé sẽ khó mút và cũng là nguyên nhân gây lượng khí vào người bé nhiều, rất dễ bị ợ, trớ sau khi ăn .
    Lượng sữa mỗi lần ăn cũng ko nên quá nhiều, nếu bé dễ trớ thì nên rút bớt lượng sữa mỗi cữ ăn và giãn thời gian cho ăn cho hợp lý .
    Đây là kinh nghiệm nhỏ của mình, mong có thể giúp bạn phần nào, ngoài ra các bố, các mẹ trên LCM sẽ chia sẻ thêm với bạn . Mình mong bạn đừng quá lo .

5. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Cháu 6 tháng bú bị trớ ra là do bú nhiều quá , còn nếu ăn bột rồi thì cho cháu ăn ít lại một chút vì độ tuổi này thường cháu cứ ăn khi mẹ đút hay cho bú nên mẹ phải biết ăn & bú bao nhiêu là vừa với cháu , có cháu tiêu hóa nhanh có cháu tiêu hóa chậm tùy vào thể trạng mỗi cháu em ạ .Em nhớ là mỗi khi cháu ăn xong không nên cho cháu nằm liền , lật liền mà bế vác bé lên vỗ lưng cho bé ợ được 5 -10 phút sau mới thả bé xuống .

6. M&M

M&M Thành viên tích cực

Theo em được biết, trẻ sơ sinh rất hay bị trớ sau khi ăn. Nhưng khi được 6 tháng rồi thì hiện tượng này đỡ hơn nhiều.

Con em cũng vậy, hồi 1 - 2 tháng rất hay trớ, em stress kinh khủng, nhưng sang tháng thứ ba thì đỡ hẳn. Đến bây giờ 14 tháng vẫn thỉnh thoảng trớ, nhưng đó là là do bị ép ăn no quá hoặc bị viêm họng thôi.

Theo em, nếu 6 tháng mà vẫn bị trớ nhiều thì có thể không bình thường. E được biết có một số bé 2 tuổi rồi mà ăn vẫn hay bị nôn trớ. Như thế, có thể bé bị hẹp môn hạ vị, phải đưa đi viện Nhi Trung ương khám để bác sỹ điều trị, có thể phải mổ đấy ạ.

Để cho chắc, chị thử đưa con đi khám xem sao. Hi vọng bé bị mắc chứng đó.

7. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé 6 tháng thì mình thấy hầu như bé nhà nà cũng hay nôn trớ thế thôi bạn cho bé ăn xong thì không nên trêu bé cười đùa hét vì thức ăn có thể trào lại làm bé nôn vì thế bạn cứ cho bé ăn đủ no xong lại cho bé ngồi chơi bình thường.