Con tôi không nghe lời, tôi phải làm sao đây?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Polly, 28/9/2004.

1. Polly

Polly Thành viên tập sự

Con tôi 2 tuổi rưỡi nhưng tôi nói cháu không chịu nghe lời. Cháu hay phớt lờ lời nói của tôi. Vậy tôi phải làm sao đây?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Polly
    Đang tải...

2. Me Dím

Me Dím Thành viên mới

Lứa tuổi này bé nhà bạn đang thử nghiệm khả năng độc lập của mình nên bé làm vậy không phải là bé cố tình để làm bạn buồn đâu. Bé chỉ muốn khẳng định cái tôi của mình thôi.

Giải pháp: Bạn đừng ngăn cản bé nhiều thứ. Hãy nói những điều mà bạn thực sự muốn nói và nếu bé phớt lờ thì bạn phải dứt khoát và theo đến cùng lời nói của ban. Như vậy, bé sẽ hiểu rằng "Mẹ đã không nói thì thôi chứ khi mẹ mà nói thì nhất định bé phải làm cho đến nơi đến chốn." Ví dụ, khi bảo bé mang quần áo bẩn vào chậu giặt mà bé phớt lờ thì bạn đứng lên và tự mang vào chứ đừng phớt lờ hành vi của bé. Hoặc nếu bé nghịch bát nước mắm của bạn thường xuyên, nay bạn bảo bé đừng nghịch nữa nhưng bé không nghe thì đừng nói nhiều nữa mà hãy cất ngay bát mắm ấy đi khi bé có ý định nghịch ngợm hoặc nhấc bé ra chỗ khác. Nếu bé vẫn tiếp tục đến gần bát mắm thì lại tiếp tục nhấc bé đi. Hơi mất thời gian nhỉ :wink:

3. timtim

timtim Thành viên tập sự

Nếu bé tí teo thế mà dám phớt lờ cả bố mẹ thì cho mấy cái phát vào đít ....đít bố mẹ ấy . Chớ có đánh con, trông xót ruột lắm . Cái lỗi này là bố mẹ không chịu hiểu con . Cần phải để ý đến sự phát triển tâm lý lứa tuổi của con trẻ thì mới sửa được . Chẳng ai hiểu con bằng chính bố mẹ, mà cũng chẳng ai yêu con nhiều như cha với mẹ đâu . Vì thế, các bác có thể tham khảo bài viết này trên website Làm Cha Mẹ, rồi điều chỉnh cho phù hợp với lứa tuổi con mình

http://family.synerwork.com/index.php?option=content&task=view&id=50&Itemid=31

Thế mới thấy nước ngoài họ chịu khó nghiên cứu kỹ và giải quyết triệt để được nhiều vấn đề thật . Em cũng học tập để "điều trị" cục cưng 2 tuổi nhà mình rồi . OK lắm

4. toi

toi Thành viên mới

Đúng đấy là phương pháp bên nước ngoài họ dạy con vây. Họ dậy con biết giới hạn được phép đến đâu và khi khi nào là vượt giới hạn cho phép.
    Do vậy có nhiều người "tiết kiệm" được mấy cái phát đít con đấy :lol:
    Mình thấy cách làm của mẹ Dím hơi " nhường" con quá như thế nó sẽ không học được nhiều và cũng sẽ ít thấy giới hạn hành động được làm của nó. Ví dụ: bé phớt lờ không nghe mang quần áo bẩn vào chậu thì cúi xuống nói rỏ từng chữ cho bé nghe, thu hút sự chú ý của bé bằng cách bé phải nhìn vào mắt bạn. Nó không nhìn thì cầm lấy hai vai nó lắc một cái thật mạnh để nó nhìn vào mình rồi nói dứt khoát , rõ ràng...chắc chắn nó sẽ nghe vào không lờ mẹ nó đi nữa. Lần sau nó quên thì làm lại vậy mấy lần...không cần roi vọt mà vần hiểu quả :D
    Cái chuyện bát nước mắm cũng vậy. Cái sologan của gia dình là đã ngồi vào bàn chỉ được ăn, không được nghịch. Nếu mà nghịch thì không ăn. Lần đầu tiên để nó hiểu thì phải nói cho nó nghe. Nó vần cố tình nghịch mà mình đem bát nước mắm cất đi nghĩa là mình thua nó rồi. Chẳng nhẽ mỗi lần về sau nó nghịch nước mắm rồi mình lại phải đem đi cất à??? mất công quá. Thay vì vậy phải đặt cho nó giới hạn...nước mắm không thể nghịch được. Lại phải đặt tay chặt vào vai nó, nhìn vào nó nói là " mẹ không muốn con nghịch nước mắm bẩn. Nước mắm để ăn chứ không phải để nghịch" nó làm lần nữa thì nói lại lần nữa. Nếu nó không nghe thì phải trừng phạt bằng cách nó phải ngồi yên trên ghế không được leo xuống hay vào phòng ngồi yên 5'...
    Dù gì đi nữa bố mẹ nên đặt cái kỷ cương trong nhà và con không được vi phạm. Ngay từ đầu phải nên rõ ràng để về sau khi nó lớn muốn làm lại tôt thì rất khó.

5. Mẹ sâu béo

Mẹ sâu béo Thành viên tập sự

Bác TOI nói hay thật! Em bắt đầu thấy mê các bài của bác mới chết chứ :D

6. Me AD

Me AD Thành viên chính thức

Cảm ơn Timtim đã cho mọi người cái link này nhé, thật sự mình cũng đang rất cần uốn nắn cô con gái yêu của mình đây . Đúng là cách giáo dục nước ngoài có khác :!:

7. toi

toi Thành viên mới

Trong link của mẹ timtim là tuổi lên 6. Confirm lại là tuổi lên 2, lên 5, 6( tuổi đến trường) và tuổi trưởng thành( từ 12 tuổi trở lên...) thường hay muốn làm trái ý và muốn tự độc lập hơn.
    P/S: mẹ sâu béo ơi cứ tiếp tục thích nữa đi nhé!! :lol:

GiaSuHaNoiGioi@gmail.com thích bài này.
  8. mycheese

mycheese Mai Chi

Trong trường hợp này, các cha mẹ có thể áp dụng Lời khiển trách 1 phút như sau:

- Nói trước với bé rằng bạn đang định nói là bé đã làm thế nào bằng một giọng dứt khoát và từ ngữ rõ ràng .

Nửa trước của lời khiển trách 1 phút:
    - Khiển trách ngay lập tức.
    - Nói cho bé biết bé đã làm gì sai - phải nói một cách rõ ràng và chính xác.
    - Nói cho bé biết bạn cảm thấy gì khi bé làm như vậy. Tất nhiên là phải rõ ràng, không được dùng những từ thiếu chắc chắn.
    - Dừng lại vài giây để bé có thể cảm nhận được những điều mà bạn cảm thấy (đã nói với bé).

Nửa cuối của lời khiển trách 1 phút:
    - Ôm lấy bé, hoặc cầm tay bé để bé biết rằng bạn đang đứng về phía của bé (trên quan điểm của bé).
    - Nhắc cho bé biết rằng bạn yêu bé và đánh giá cao bé.
    - Tái khẳng định rằng bạn luôn nghĩ tốt về bé nhưng không phải việc mà bé đã làm (việc không tốt mà bé đã làm khiến bạn phải khiển trách bé).

- Bạn hãy ghi nhận (nghĩ) rằng sự việc đã kết thúc.

Trích "Lời khiển trách 1 phút" trong cuốn "One Minute Manager" của tác giả Kenneth Blanchard và Spencer Johnson. Trong cuốn sách này bạn sẽ có thể tìm hiểu rất nhiều điều thú vị khác, ví dụ như "Lời khen 1 phút".

Bộ sách này đã được dịch ra tiếng Việt có tên là "Giám đốc một phút". Tuy nội dung hướng nhiều đến việc lãnh đạo và quản lý nhưng rất hữu ích cho những người làm cha làm mẹ.

9. me Gấu

me Gấu Thành viên sắp chính thức

Gấu mới có gần một tuổi nhưng cũng đã biết nghe lời ba mẹ mmột chút xíu rồi các bác ạ . Ngay từ khi còn nhỏ, mỗi khi Gấu làm gì không đúng là em nhắc ngay rồi cầm tay Gấu bỏ ra khỏi vị trí đó . Ví dụ như cho tay vào quạt, tè ra nhà rồi lấy tay xoa ... Lâu dần thành quen . Trước còn nhìn mẹ nhưng tay vẫn để nguyên nhưng bây giờ khi người lớn bảo không là tự động bỏ tay ra và đi chỗ khác .
    Em quán triệt cái việc dạy trẻ từ khi còn nhỏ, mặc dù nhỏ nhưng chúng đã có nhận thức rồi mà .

GiaSuHaNoiGioi@gmail.com thích bài này.
  10. Nhã Trang

Nhã Trang Admin Advisor

Polly ơi, theo các chuyên gia giáo dục, khi trẻ được 3 tuổi trở lên, trẻ mới đủ khả năng lý giải được những gì cha mẹ nói, vì thế khi bé còn nhỏ như vậy, đặc biệt ở ngay cái tuổi thích độc lập, thích chống đối này Polly đành kiên nhẫn dạy bé từ từ thôi, la bất cứ thứ gì Polly cũng hãy giải thích cho bé, bé sẽ lờ mờ hiểu được hình như làm cái này là không được phép . Con mình 1 tuổi rưởi la nó nó cũng chạy đi nhưng bác sỉ nói nó chạy là vì nó nghe tiếng la của mẹ chứ thật ra nó chưa hiểu cái gì đâu . Khổ thật ! :? :)

11. toi

toi Thành viên mới

Các chị ơi đừng tưởng tụi nhỏ nó không hiểu gì nhé. Quan sát những gia đình trẻ sinh ra hoàn toàn lành lặn nhưng bố, mẹ bị điếc không nghe thấy con nói gì thì phản ứng của chúng nó hoàn toàn khác với gia đình bố mẹ bình thường đấy.
    Trong gia đình bình thường thì nó chỉ cất lên tiếng khóc là bố mẹ nhẩy tới phục vụ ngay. Bố mẹ mà điếc thì đứa bé nó thể hiện bằng hành động....Nó đập chân, đập tay xuông sàn nhà... Các chị thấy không, bọn trẻ nó tinh lắm. Kiểu nào làm được hiệu quả là nó làm, nó có sự so sánh và quan sát đấy chứ mặc dù chưa biết nói nhưng biết thể hiện mình muốn cái gì rồi đấy chứ.
    Đừng coi thường bọn chúng nó, chúng nó có nhiều "ngón" lắm đấy!

12. hanhphuc

hanhphuc Thành viên tập sự

ĐÚng là o thể coi thường bọn trẻ con được, con mình một tuổi mà muốn gì đòi cho bằng được ... không được thì la ầm ĩ ... cái gì không thích là quay ngoắt đi.. sáng ra mẹ cầm khăn mặt đuổi còn con thì bò mà nhanh hơn cả mẹ ... Mình kiên quyết dạy con, bố nó để hộp bánh trên đùi ... nó nhào tới, lần đầu bố nói nhẹ " Không được " nó vẫn nhào tới ... lần hai nói nặng hơn thì vẫn tới nhưng sờ vào thôi ... lần 3 lại tiếp tục nhưng lấy một ngón trỏ để lên cái bánh còn mắt thì liếc bố ... bố mẹ cứ cố mà nén cười ... nhưng đúng là có tác dụng ...

Theo mình thì không nên quát to và đánh con . Tuy ngày xưa mình hay bị quát mắng, mình cũng chẳng sao vẫn tốt ... nhưng với con cái mình thì không nên vì đó chưa phải là cách giải quyết vấn đề tốt .... Con mình bây giờ nhiều lúc cáu là đập đồ chơi ầm ầm hoặc cầm đồ chơi ném ra xa ... nêu bố mẹ mà hay cáu gắt thì nó càng bắt chiếc ... thật không tốt chút nào các ông bố bà mẹ nhỉ ?

13. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Ðề: Con tôi không nghe lời, tôi phải làm sao đây?

Cách dậy con của bác Toi hay quá, em hoàn toàn ủng hộ bác đấy ạ!

14. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Con mình hơn hai tuổi, con trai, cũng bướng lắm, cứ dạy một đằng làm một nẻo...Bố mẹ cũng đang rất đau đầu, mà bé gái đầu của mình đâu đến nỗi thế đâu cơ chứ.

15. ttanh.nn

ttanh.nn Thành viên chính thức

Thế này mới biết dậy con là cả một nghệ thuật:)

16. thaondc126

thaondc126 Thành viên chính thức

qua bài viết của các bác giờ mình mới thấy mình sai trong cách dạy con nhiều quá. thường thì bảo không nghe là cho ăn que ngay.
    cám ơn các mẹ nhé

17. Tuyệt cú mèo

Tuyệt cú mèo Thành viên chính thức

bé mới 2 tuổi rưỡi thôi bạn ah không phải lo lắng quá đâu.Chắc do bạn hay nựng bé quá bé thế thôi

18. phan anh cham phay

phan anh cham phay Thành viên sắp chính thức

Bé ko có tình cảm với bạn rồi..............

19. mecunhoi

mecunhoi Thành viên rất tích cực

Mới 2 tuổi mà mn, từ 2-3 tuổi là tuổi ẩm ương, nó chưa đủ lớn để hiểu được thái độ của mình và không đủ nhỏ để không thể làm theo ý nó muốn. MN hãy thêm thời gian chơi cùng con, đọc truyện cùng con và giải thích cho nó qua các câu chuyện nhé. Mình thấy có tập truyện tranh viết về những cách ứng xử của trẻ rất là hay, mình từng áp dụng rồi, hiệu quả lắm nhé

20. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

bé nhà mình may mà vẫn còn biết nghe lời bố chứ mn nói cũng như không ý