Tranh luận: Câu Hỏi Khó Của Con

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi merua, 23/2/2007.

1. merua

merua Thành viên tập sự

Con mẹ rùa 6 tuổi, một lần nó hỏi con làm sao chui vào bụng mẹ được. Phải trả lời sao đây:confused: Hỡi các bố, các mẹ giúp MẸ Rùa với.:???:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi merua
    Đang tải...

2. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Bé nhà em cũng đã từng hỏi như vậy, em trả lời bé rằng: trong bụng mẹ có trứng tròn, trong bụng bố có tinh trùng gần giống con nòng nọc. Khi tinh trùng chui vào trứng ở trong bụng mẹ thì sẽ tạo ra con.
    Bé chưa hỏi: Thế làm sao tinh trùng chui vào bụng mẹ được???:D
    Mẹ nào có cao kiến gì không gợi ý cho em với để phòng khi bé hỏi.

3. merua

merua Thành viên tập sự

:p Khó thật đấy, bé nhà mình còn hỏi "mẹ thì mẹ đẻ ra con, còn bố thì làm gì"? chẳng biết trả lời ra sao nữa.:(

4. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Về câu hỏi : bố làm gì, ta có thể trả lời là vì đây là một công việc khó, một mình mẹ làm không được, nên bố phải giúp mẹ - Tuy nhiên nếu trẻ lại hỏi : bố giúp mẹ cách nào thì ta lại có thể ..bí - Vì vậy, tùy trường hợp mà bạn có thể dùng các ví dụ về cách thụ phấn của hoa ( vai trò của con ong ) và một vài hình thức sinh sản khác hoặc ta sẽ hỏi ngược lại : Thế theo con thì bố sẽ giúp mẹ như thế nào ? tùy theo cách trả lời của trẻ để dẫn dắt trẻ đến gần sự thật, nhưng để cho trẻ có khái niệm về tinh trùng và trứng thì cũng phải có sự dẫn dắt từ từ. Ta nên chỉ dẫn cho trẻ từng bước về quá trình sinh sản của cỏ cây, sinh vật rồi dần dần mới giúp trẻ có những liên tưởng đến việc sinh sản của con người .

5. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Hi hi, trẻ con thông minh thật, hỏi khó người lớn rồi , nếu thế thử trả lời bé "bố thì yêu mẹ và con, giúp mẹ nhiều việc để mẹ chăm con". Nói chung là dùng từ Yêu thôi.

6. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Đành nói dối là bố mẹ đưa nhau tới nhờ bác sỹ giúp cho hai thứ đó gặp nhau, sau đó bác sỹ đưa nó trở lại bụng của mẹ để con có thể lớn lên trong ngôi nhà của con (Tử cung - phòng / nhà của em bé). Chờ bé lớn thì tiếp tục bàn sau vậy .

7. merua

merua Thành viên tập sự

Trẻ con bây giờ chúng tinh ý lắm, vì chúng xem tivi nhiều nên nói dối chưa chắc chúng đã tin đâu. Đau đầu thật đấy.!

cuccu124 thích bài này.
  8. tulu

tulu Thành viên chính thức

Kéo cái toppic này lên để nhờ các bác trả lời giúp mẹ cháu với ạ.
    Chả là mấy hôm nay con gái nhà em cứ thắc mắc "Mẹ ơi sao người lớn vẫn phải đóng bim?". Cháu gọi cái BVS là cái bỉm ạ. Hồi hơn 2 tuổi đi siêu thị, đến dãy hàng BVS cô nàng hét toáng lên "Nhiều bỉm của mẹ quá". Bây giờ cứ nhất quyết gọi nó là cái bỉm ạ.
    Em toàn đánh trống lảng "lớn lên con sẽ hiểu", nhưng giải thích thế này có vẻ không ổn chút nào. Vậy em nên trả lời như thế nào ạ?

9. Sapa

Sapa Thành viên chính thức

Bạn tớ khi bị con (4 tuổi) hỏi thế thì nói: Bố xoa bụng mẹ để nặn ra con, bố xoa giỏi nên nặn con rất xinh nhá (con nó xinh thật cơ), mỗi tội bố nặn lâu quá nên buồn ngủ, nặn mắt thành một mí đấy.

10. Cool Kids

Cool Kids Thành viên đạt chuẩn

Gọi là bỉm cũng được, cái đó không quan trọng lắm. Chuyện bé hỏi tại sao cần bỉm thì cũng không cần phải giấu, vì trước sau gì sẽ có lần bé vô tình thấy nó luc.. không sạch, bé sẽ rất hoảng vì tưởng mẹ bị thương ở đâu. Mình nên chủ động nói cho bé biết là con gái lớn và các bà mẹ đều có một loại máu gọi là kinh nguyệt, mỗi tháng có một lần, vì cơ thể phụ nữ không giống với đàn ông con trai, nhưng điều này không hề làm người ta bị đau đớn, con đừng sợ.

Không cần giải thích tại sao có kinh nguyệt vì bé chưa hiểu được và dài dòng.

phanthuy220989danosome thích.
  11. thuhien

@Các mẹ: Hôm trước em đi hiệu sách, có gặp cuốn Trả lời câu hỏi dành cho bé từ 3 - 6 tuổi về Đời sống em bé của Saigonbook. Em chia sẻ một số câu hỏi - trả lời trong sách:
    Tại sao phải có cha và mẹ mới tạo ra được em bé?
    Trả lời: Cha là một người đàn ông, mẹ là người đàn bà. Cơ quan sinh dục của mẹ sản sinh ra noãn. Cơ quan sinh dục của ba sản sinh ra tinh trùng. Phải có cả noãn và tinh trùng mới tạo ra em bé.
    Có vẽ hình noãn và tinh trùng để bé dễ hiểu

Trong bụng mẹ, em bé được hình thành như thế nào?
    Nếu tinh trùng của ba gặp noãn của mẹ thì sẽ tạo thành một cái trứng nhỏ, cái trứng này chính là em bé tương lai.
    Có hình vẽ minh hoạ

Đúng đấy mẹ tulu ạ, các bé sẽ tưởng mẹ bị đau ở đâu gây tâm lý hoang mang cho các bé.

AnnaTran2012 thích bài này.
  12. tulu

tulu Thành viên chính thức

Cảm ơn các mẹ đã trả lời nhà cháu ạ.
    Mẹ cháu cũng đang tính đi tìm mua quyển sách như mẹ Thu Hiền nói, chứ nhiều câu hỏi không biết trả lời sao.

13. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Các mẹ ơi, các con chỉ mới ở lứa tuổi 3-6 thôi, nếu giải thích về BVS (kinh nguyệt, rồi thì có hàng tháng ...) như thế không ổn đâu, hay giải thích về tại sao có bé (như Thu Hiền: noãn và tinh trùng ...) cũng không ổn. Theo tớ nghĩ, lứa tuổi này chỉ nên tưởng tượng nó như 1 cái gì rất kỳ lạ (như là bố nặn lâu buồn ngủ dím mắt nên con mắt 1 mí vậy) là hay hơn, dần dần bé lớn dần sự giải thích của mình cũng rõ dần hơn.
    Bé nhà mình cũng hỏi là tại sao mẹ "đeo bỉm" (tất nhiên là kô để cho bé nhìn thấy, nhưng chắc là bé đã thấy mình mua và để trong tủ), thì mình giải thích là: thỉnh thoảng buổi tối mẹ uống nhiều nước, trước khi đi đi ngủ "lười" đi tè nên mặc bỉm để khỏi tè dầm ra giường "trôi mất cả con". Sau đó bé lại rất ý thức (hoặc sợ mẹ "tè trôi" :D :D :D ) nên toàn "rủ rê" mẹ đi tè trước khi đi ngủ đấy nhé.

14. Cool Kids

Mình lại nghĩ là không nên gộp chung 3 với 6 tuổi thành một nhóm. Mình không áp dụng theo sách vở hoàn toàn, tính đến thời điểm này nhà mình cũng chưa có cuốn sách nào về giáo dục giới tính cho trẻ bé. Thỉnh thoảng mình bắt gặp ở đâu đó bài viết nào hay hay thì đoc. Đại loại mình thấy trong giáo dục giới tính, cách gỉải thích kiểu thần bí về việc sinh đẻ thì được áp dụng cho trẻ từ bé nhất tới 3 tuổi, từ 4 - 6 tuổi lại là khúc tuổi mà bố mẹ phải giải thích sự thật, bằng cách lược bớt nội dung và đơn giản hóa ngôn từ, làm sao về bản chất sự việc là đúng mà cách nói không thô thiển hay gây sốc. Tức là lúc này em bé không phải là do con cò mang đến nữa mà là từ trong bụng mẹ ra như thế nào.

Trong những sách vở về giới tính, đôi khi họ dùng những kiến thức từ cách giáo dục giới tính phương tây, nên có thể một số cha mẹ thấy nó "kinh khủng" quá và chưa phù hơp. Là cha mẹ thì bạn sẽ tự sàng lọc cho mình cách nào phù hợp nhất với cách giáo dục con của riêng bạn, thẳng thắn theo văn hóa Phương Tây hay giấu giếm một phần và kín đáo kiểu Á Đông thì tùy cha mẹ lựa chọn.

Còn chung chung mà nói thì quan điểm của những người viết sách về giáo dục giới tính cho trẻ bé ở phương tây là : nói vừa đủ đơn giản để hiểu nhưng nói thật, từ khi trẻ được khoảng 4 tuổi trở lên, không tính trường hợp khả năng tiếp thu của trẻ có vấn đề, hoặc nếu trẻ tỏ ra chưa quan tâm và không bao giờ đặt câu hỏi về chuyện đó.

15. hanhtm

hanhtm Thành viên đạt chuẩn

Quá khó, quá kho. Cu tý nhà em mới 8.5 tháng, chưa biết hỏi gì, vô đây học hỏi các mẹ là chính, em chẳng biết trả nhời sao

16. thuhien

Đúng là nếu bé còn nhỏ mà giới thiệu bé khái niệm noãn và tinh trùng thì quả là trừu tượng đối với bé nhưng cuốn sách có tranh vẽ minh hoạ noãn và tinh trùng khiến bé rất dễ hình dung. Nếu bé hỏi noãn như thế nào, tinh trùng ra sao thì các mẹ chỉ cần nhìn vào tranh để giải thích.

Sách cung cấp kiến thức chung còn cách áp dụng của mỗi người sẽ khác nhau cho phù hợp với hoàn cảnh mỗi gia đình và nhận thức của trẻ. Sách có thể gợi mở cho mình ý tưởng trả lời những câu hỏi khó của con (nếu có tranh minh hoạ thì càng tốt). Với những câu trả lời phức tạp so với lứa tuổi của bé, các mẹ có thể biên tập lại cho ngắn gọn và đơn giản. Với những câu trả lời quá khó so với tầm hiểu biết của trẻ, các mẹ có thể bỏ qua và đọc lại khi cảm thấy bé sẵn sàng.
    Còn với các câu hỏi khó, tốt nhất là không nên giải thích sai sự thật mà nên trả lời đúng sự thật nhưng phù hợp với nhận thức của bé. Với câu nào bí quá, mẹ chưa trả lời được thì có thể hoãn binh bằng cách để mẹ tìm hiểu thêm. Sau đó hỏi ý kiến mọi người và nhớ trả lời bé.

17. Tu ti

Tu ti Thành viên mới

Hi hi, cai chu de nay hay qua

Nhà Tu ti nhất trí với các bác ở mấy điểm
    - Thứ nhất, không nên đau đầu vì sự thắc mắc của con chúng ta là hợp lý, nó mà ngoan quá không thắc mắc gì là mệt lắm đấy . Bây giờ người ta giáo dục giới tính cho trẻ từ sớm, tất nhiên phải phù hợp với nhận thức . Bé nhà em (con gái) từ ngoài 2 tuổi, ngày nào em cũng tuyên truyền rằng: cái "bim bím" là không được cho ai xem trừ ông, bà, bố, me... Sau này nó đi học thì mở rộng dần dần ra là các cô ở lớp . Như thế để nó có ý thức
    - Thứ hai: cái chuyện sinh đẻ trẻ con rất hay hỏi, nhưng nếu nó bé quá thì nói cái chuyện "xoa bụng, nặn con.." như của bác gì vừa trả lời là rất hạy .Cứ phải thần thoại hoá đi... cho trẻ dễ tiếp thu, dễ chấp nhân... Rồi dần dần khi nó lớn lên ta lại sửa chữa, bổ sung... Con em chưa hỏi nó sinh ra như thế nào vì em đã "phủ đầu" trước, tức là nói bố "hoá phép" thế là thành ra con ở trong bụng mẹ, lúc đầu con bé tí như quả trứng, rồi con lớn dần lên, sau đó mẹ đẻ con ra.... Tất nhiên đây là chuyện kinh nghiệm của từng người, từng nhà . Vì con bé nhà em rất thích từ "hoá phép". Với từ này, bố nó đã dỗ no ăn, làm nó vui và giải thích cho nó những tình huống "quả bí" như trên...
    Còn chuyện cái bỉm, he he, bé nhà em cũng gọi như thế, em thấy cũng chẳng cần sửa vội . Với trẻ con 3 tuổi ai cũng có thể dấm đài hết

18. Bống&Na

Bống&Na Thành viên rất tích cực

Mình có tình huống này chia sẻ cùng mọi người, đúng là nan giải.
    Con gái lớn nhà mình đi học từ khi mới 1,5 tuổi, cô nàng rất hay quan sát và sau một thời gian ngắn đi học cô nàng đã về hỏi: Mẹ ơi tại sao các bạn trai lại có chim để tè còn con chỉ có rốn để tè thôi ( cô nàng nhầm cái đó là rốn). Sau khi mình trả lời vì các bạn là con trai còn con là con gái (định bắt đầu giáo dục giới tính cho bé) thì nàng hỏi tiếp thế bố là con trai thì bố có ... để tè 0? ối giời ơi khó quá minh đành bảo là 0 có (trả lời có cô nàng lại đòi xem thì chết) nhưng cô nàng không chiu bảo tại sao bố cũng là con trai lại không có (cô nàng này nhà mình lý luận lắm). Bí quá minh bảo bố để quên ở cơ quan rồi. Thế là cô nàng thôi 0 hỏi nữa. Hú vía.
    Mẹ nào có cao kiến gì hưn xin chỉ giáo giúp với.

19. Cool Kids

Đọc chuyện hai mẹ con nhà mẹ Bống&Na thư giãn quá, hi hi...
    Mẹ bảo để quên ở cơ quan, nhỡ hôm nào bố dẫn đến cơ quan, con lại hỏi giữa trốn đông người " bố cất... ở đâu " thì thật là...

Thì mẹ cứ bảo là bố cũng có chứ.

Mình copy ra đây phần trả lời mà mình tóm lược lại từ sách hướng dẫn cha mẹ cho việc giáo dục giới tính dành cho trẻ bé từ 2 - 7 tuổi từ tiếng Pháp. Mình mới ghi được hai giai đoạn đầu thôi, nếu có thời gian mình sẽ làm nốt phần trả lời cho 6 - 7 tuổi, nói thật mình không biết có nên post phần đó lên không vì nó liên quan nhiều về vấn đề "kỹ thuật", sợ mọi người ngại.

LÀM THẾ NÀO ĐỂ SINH RA EM BÉ ?

Đây là câu hỏi mà hầu hết các ông bố bà mẹ đều vò đầu bứt tai, không phải vì không muốn trả lời, mà cảm thấy khó vì làm sao vẫn nói sự thật mà chúng có thể hiểu với nhận thức non nớt của trẻ bé. Phần lớn cha mẹ đều băn khoăn liệu mình giải thích với bé như thế này có nhiều quá không, hay đã thỏa mãn tính tò mò của chúng chưa...
    Để cung cấp nhưng thông tin vừa đủ và phù hợp độ tuổi cho con, thì trước hết cha mẹ phải nắm được ở tuổi đó, trẻ con quan tâm đến điều gì, chúng muốn biết gì và khả năng hiểu của chúng đến đậu. Nếu như con bạn chưa bao giờ đặt câu hỏi hay tỏ ra quan tâm thì cũng không cần thiết phải ép con lắng nghe.

Dưới đây là những thông tin mình tìm hiểu được và tóm lược lại, có thay đổi vài ba chỗ cho phù hợp với cách hiểu của người Việt. Phần trả lời cho trẻ từ 2 - 7 tuổi, tạm chia theo ba nhóm tuổi khác nhau.

TRẢ LỜI TRẺ 2 - 3 TUỔI :

Hồi con mình được khoảng hai tuổi rưỡi, có lần con xem ảnh cưới của bố mẹ, rồi thắc mắc : « Thế lúc ấy con ở đâu ? ». Mẹ bảo : « Lúc ấy chưa có con ! ». « Thế con ở đâu ? ». « Bố mẹ chưa quyết định sinh ra con nên con chưa có trong bụng mẹ. « Thế thì con ở đâu ? »…

Ở tuổi này, trẻ chưa quan tâm đến cấu tạo của các bộ phận trên cơ thể, nên cha mẹ không cần thiết phải giải thích cụ thể về mặt "kỹ thuật" em bé "vào bụng mẹ" như thế nào và "ra khỏi bụng mẹ" như thế nào.

Điều trẻ rất thắc mắc và cần được giải đáp ở tuổi này là :

° Tại sao trước đây con chưa từng tồn tại ?

Trẻ 2 - 3 tuổi thường thắc mắc là tại sao trước đây mình lại chưa từng tồn tại, chúng tò mò về cội nguồn của mình. Vì vậy điều quan trọng cần giải thích cho trẻ, là không phải bỗng nhiên bé có mặt, mà bé đã được tạo ra chỉ khi bố mẹ gặp và yêu thương nhau, một lúc nào đó, bố mẹ muốn có một em bé để yêu thương, và bố mẹ quyết định sinh ra con.

Hãy làm trẻ cảm thấy mình là « người hùng » trong câu chuyện tình yêu của bố mẹ.

Kể cho bé nghe bố mẹ gặp nhau thế nào, yêu thương nhau ra sao. Bằng những lời lẽ thật đơn giản, phù hợp với khả năng hiểu của trẻ, bạn có thể kể cho bé về quá trình mang thai của mình, khi em bé lớn dần trong bụng mẹ như thế nào, chỉ không cần thiết đưa những chi tiết về việc mẹ sinh em bé.

TRẢ LỜI TRẺ 4 -5 TUỔI :

* Nếu bạn có thói quen dùng một từ gọi vui ám chỉ bộ phận sinh dục thì hãy dùng nó khi nói với bé. Tạm lấy ví dụ, bạn gọi bộ phận sd của đàn ông là « con chim », của phụ nữ là « con bướm », cách gọi phổ biến nhất.

Ở độ tuổi này, trẻ đã ý thức được sự khác nhau về giới tính và bắt đầu quan tâm đến vai trò riêng của bố và mẹ trong việc tạo ra em bé.

Đây là giai đoạn các bé gái và các bé trai bắt đầu chú ý và thích so sánh sự khác biệt về « chỗ ấy » của chúng với những trẻ khác. Đây cũng chính là độ tuổi trẻ thích chơi trò « làm bác sĩ », hay « làm bố mẹ ».

Có hai câu hỏi bé rất quan tâm, đó là :

° Em bé đã vào bụng mẹ như thế nào ?
    ° Em bé ra khỏi bụng mẹ bằng cách nào ?

Có trẻ tin rằng người ta tạo ra em bé khi hai người ôm hôn nhau, số khác lại tin rằng em bé được sinh ra từ rốn.
    Vì vậy, đây chính là thời điểm cần giải thích sự thật cho trẻ.

Lưu ý là không cần thiết phải đi vào chi tiết, tránh dùng những từ ngữ quá thô thiển, có thể gây sốc cho bé, điều trẻ cần là tìm hiểu về vai trò của bố và của mẹ trong quá trình tạo ra một em bé..

* Trước đây có thể bạn đã bắt gặp ở đâu đó trong sách, người ta dùng từ « hạt giống » để gọi thay cho « noãn » của mẹ, và « tinh trùng » của bố, rồi cũng dùng từ này để chỉ sự hình thành bào thai, ví em bé ban đầu như một hạt giống. Sau đó, người ta lại bác bỏ cách dùng từ trên và cho rằng không nên dùng từ « hạt giống » nữa, bởi vì một số trẻ bỗng có tâm lý sợ hãi khi ăn và nuốt phải hạt, hột của quả và cho rằng mình sẽ có một cái cây lớn hoặc một em bé mọc ra trong bung.

Bằng cách nói đơn giản, cho bé biết rằng để tạo ra em bé thì cần có
    « noãn », nằm ở cơ trong thể mẹ, và « tinh trùng » ở trong cơ thể của bố.
    Khi bố mẹ âu yếm nhau và « con chim » của bố đi gặp « cái bím » của mẹ thì « tinh trùng » của bố đã gặp « noãn » ở trong bụng mẹ, sau đó tạo ra một trứng, cái trứng đó chính là em bé.

Em bé ở lại trong một cái túi ấm áp ở trong bụng mẹ. Em bé lớn dần lên từng ngày và bắt đầu có cánh tay, chân, có mũi, có mắt, sau đó những ngón tay và khuôn mặt xinh xắn được hình thành, thậm chí cả tóc cũng mọc lên… Ở trong bụng, em bé cũng thích cựa quậy, đạp chân, tay, thỉnh thoảng còn nấc và mút tay nữa.

Sau rất nhiều ngày, tới 9 tháng tuổi, em bé đã quá lớn và cái túi trong bụng mẹ trở nên chật chội, đây chính là lúc em bé muốn được ra ngoài.
    Em bé ra khỏi túi với đầu ra trước, từ giữa hai đùi mẹ, ở đó có một lối ra được mở rộng để cho em bé có thể chui qua vừa. Mẹ cũng giúp em bé bằng cách dặn mạnh để đẩy em bé ra được dễ hơn.

* Trẻ em thường tỏ ra ngạc nhiên tại sao em bé to như vậy lại có thể ra khỏi bụng me. Để tránh mô tả quá chi tiết về « chỗ ấy », mình gợi ý một kinh nghiệm đơn giản sau. Mẹ có thể dùng một chiếc tất nhỏ, bỏ vào đó một củ khoai tây, hay quả táo, vừa khẽ đẩy quả táo ra dần khỏi chiếc tất, vừa giải thích cho bé hiểu rằng, cái lối mà bé có thể chui ra đó có khả năng co giãn như chiếc tất, nên dù em bé có lớn, nó vẫn giãn đủ để em bé qua vừa như thế này.

* Ở tuổi này trẻ chưa phân biệt được sự khác nhau giữa tình yêu trai gái và quan hệ huyết thống, đôi khi chúng ta bắt gặp chúng nói những câu như : « Lớn lên con chỉ lấy mẹ thôi, con yêu mỗi mẹ thôi… "
    Đây cũng là lúc bố mẹ nên tranh thủ giải thích cho bé hiểu, là lớn lên, em bé không thể lấy bố, mẹ, anh, chị hay em của mình.

( Còn phần trả lời trẻ 6 -7 tuổi )

20. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Về vấn đề phân biệt giới tính thì cu Bin nhà mình đã để ý từ bé . Khi lên 2 tuổi, thì bé phân biệt con trai có tóc ngắn, còn con gái tóc dài . Đến khi đi mẫu giáo được nửa năm thì cu cậu đi học về kể cho mẹ là con trai thì đứng tè còn con gái thì ngồi tè ;) Khi cu Bin 4 tuổi, mẹ hỏi là con trai với con gái khác nhau như thế nào, câu trả lời là : con trai thì có chim, còn con gái thì có..quần xi líp ;). Hiện nay khi đã 5 tuổi thì Bin vẫn nghĩ như vậy. Mình cũng để bé tự khám phá và kết luận thôi .

Cả việc sinh em bé nữa, bình thường, cu Bin nghe ngóng và phát hiện ra là cứ có đám cưới xong là thể nào người quen cũng hỏi là đã có em bé chưa. Do vậy, dì hay cô chú ...cưới xong , thể nào cu Bin cũng hỏi là dì đã có em bé chưa ? Đến khi biết mẹ có dự định đẻ thêm em bé, cu cậu cũng hỏi là : thế bố và mẹ đã cưới tiếp chưa mà đẻ ;) Mình chỉ giải thích tạm thời là sẽ cưới tiếp .... hy vọng là cu Bin sẽ không nhớ đến đám cưới tưởng tượng này của bố mẹ.